Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhờ các bác giúp cháu nhà em giải bai toán khó

• 1 Lượt chia sẻ
  • 860 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhờ các bác giải giúp cháu nhà em đề thi vào lớp 6 trường Lê Quý Đôn với ạ, em xin cảm ơn các bác nhiều lắm ạ!

Đề bài:

Cho 1 số có 3 chữ số. Tính tổng các chữ số của nó. Tính tổng các chữ số của kết quả. Hỏi số ban đầu bằng bao nhiêu nếu số đó và 2 tổng được mô tả như sau:

Hnhnh452

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mong được sự giúp đỡ của các bác trong ngày hôm nay.
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

help me please!!!!!!!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,073 Bài viết

• 1,797 Được cảm ơn

Theo mình hiểu là vòng tròn là 1, tam giác là 3, hình vuông là 4. Vậy có thể số đó là 141, 2 tổng là 43 và 4 (!?)
    Đề gì như đánh đố thế nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 245 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi slytherin0902 Xem bài viết
    Nhờ các bác giải giúp cháu nhà em đề thi vào lớp 6 trường Lê Quý Đôn với ạ, em xin cảm ơn các bác nhiều lắm ạ!

Đề bài:

Cho 1 số có 3 chữ số. Tính tổng các chữ số của nó. Tính tổng các chữ số của kết quả. Hỏi số ban đầu bằng bao nhiêu nếu số đó và 2 tổng được mô tả như sau:

Hnhnh452
    Hình vuông ở hàng thứ ba là kết quả của 2 chữ số hàng thứ hai: hình vuông + tam giác, như vậy tam giác bằng 0. Vì tổng của ba chữ số hàng đầu nhỏ hơn 30 nên hình vuông chỉ có thể là 0, 1 hoặc 2 nhưng loại trừ 0 vì không có nghĩa. Đồng thời cũng loại trừ 1 vì nếu thay 1 vào phép tính đầu thì 9 không thể là tổng của hai hình tròn cộng lại. Như vậy hình vuông phải là 2, vậy tổng 2 hình tròn là 20 - 2, tức là hình tròn là 9. Số đó là 929.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Gọi số cần tìm là aba ( a ko thể là 0, a,c và b bé hơn 10) tổng các chữ số là bc và tổng các chữ sỗ lớn nhất là 27( 9+9+9=27)
    => bc<28
    b+c<10
    b+c=b
    => c= 0
    b có thể là các giá trị từ 1 đến 9. Vì bc> 28 nên b chỉ có thể là 1 hoặc 2.
    Nếu b=1 thì :
    a+1+a=20
    ax2+1=20
    ax2= 20-1
    ax2=19
    a= 19:2
    a=9,5 <loại vì a là số tự nhiên>
    => b=2
    a+2+a=20
    ax2+2=20
    ax2=20-2
    ax2=18