TIN TÀI TRỢ.

Ngôi nhà học tập của bé 2009

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.89K Lượt đọc
  • 156 Trả lời

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nghe mẹ Heomoi nói làm mình cũng yên tâm phần nào. Tại mình cũng cho bé chơi nhiều lắm, chỉ phải hoàn thành những bài chưa xong ở lớp là chơi, mà con mình láu cá lắm, có hôm còn dùng cả tẩy, tẩy chữ của cô trong bài để ko phải viết trang đó cơ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho m tham gia nhà này với. Gái nhà m cũng lớp 1. M ko cho con đi học thêm ở nhà cô vì thấy học thêm viết để làm gì, mệt người.
    Con m học trường công, bài vở về nhà ít. Lớp đông nên cô ko bao hết được, chủ yếu là m phải theo sát bài vở hàng ngày: viết đúng ly dòng chưa, ôn lại bài cũ và học sơ bài mới.
    Giờ m đang loay hoay cách giải dạng bài này, mẹ nào có cách gì dậy cho con dễ hiểu thì giúp m với:
    4=....+2
    7= 3+...
    Con m ko hiểu, mà m ko biết cách giải thích.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình thường dạy bài toán dạng đấy như kiểu phép trừ í. Giơ 4 ngón tay lên, rồi sau đó cất đi 2 ngón, hỏi, 4 bằng 2 cộng vs mấy, làm lâu dần sẽ thành phản xạ và bé nhớ. Cộng trong phạm vi 10 gần như là nta dạy bé nhớ thành phản xạ luôn. Mẹ anhpham 2009 thử xem nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 531 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Nhức đầu phết nhỉ? Vấn đề là làm sao giúp con tư duy, giúp con hiểu dạng bài này...
    Mình nhớ lúc đầu bé nhà mình gặp dạng bài này có hỏi mình cách làm. Ví dụ như 7= 5+...
    Mình chỉ hỏi ngược bé là " thế 5 cộng mấy để thành 7?" Từ đó làm ngon lành, ko thấy hỏi thêm gì nữa...
    comment by WTT mobile view
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chắc làm nhiều thành quen các mẹ nhỉ. Từ ngày gái nhà m đi học m thấy áp lực quá. có nhiều thứ cần phải học mà lúc nào cũng thấy thiếu thời gian.
    M đang cho bé nhà m học thêm tiếng anh ở 1 trung tâm, mới học được 1 tháng, con học rất vui vì có mấy bạn thân trong lớp cũng học ở đấy. Sau 1 tháng m thấy con tiến bộ, cũng được 1 số từ mới, cô giáo dậy cách phát âm, tự tin khi nói. Nhưng m đang định cho con nghỉ (mà bé nhà m ko chịu)vì lịch học vào tối thứ 3 và tối thứ 5. Đón con về nhà cơm nước tắm rửa xong là 8h15, con mệt, mẹ mệt. Bắt con xem bài ngày mai thì thấy tội quá mà ko xem ko được. Thế là lại ngồi vào bàn học đến 9h, chả có thời gian chơi.
    Nghỉ học TA thì m tiếc lắm, m đang định đến nói cô giáo dời 1 buổi vào cuối tuần (e rằng khó vì liên quan đến các bạn khác). Chồng m thì bảo phải học, thứ 7 và chủ nhật mà tăng cường dậy con.
    Nhà các mẹ sắp xếp thời gian thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 531 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Mẹ anhpham0009 sắp xếp lại thời gian cho con nghỉ ngơi thêm đi. Học nhiều bé sẽ mệt, tạo nên tâm lý chán học, ghét học. Tiếng Anh thì cho bé học ở trung tâm vào cuối tuần cũng được.
    Bé nhà mình đi học về 4h30 thì cho ra sân chơi hoặc chơi trong nhà tùy hôm đến 5h30 đi tắm và học đàn khoảng 5-10 phút. 6h ăn cơm, xong lại chơi đến 7h thì học khoảng 30phut. Hôm thì lôi toán ra làm, hôm thì chép vài dòng tiếng Việt, hôm thì đọc sách Anh Văn.
    30 phút đó là mình muốn bé làm quen với nề nếp học tập thôi chứ thật ra là thấy con thích học gì cho học đó. sau 30 phút đó thì thích làm gì thì làm. Đến 9h đi ngủ.
    Tiếng Anh thì mình cho bé học vào cuối tuần, buổi sáng thứ bảy, Cn (mỗi buổi 2 tiếng).
    Nói chung giờ cũng đang nhàn tênh à. Mẹ con cũng chưa lo lắng gì đến học hành. Mình nói thật là giờ Tiếng Việt hay Toán ở lớp học đến bài nào rồi mình cũng ko biết. Học kỳ 1 mình cứ cho bé thoải mái đã. Để cho bé làm quen dần dần với việc học. Học kỳ 2 mình mới để cho bé học chính thức mỗi ngày 30 đến 45 phút.
    Quan điểm của mình học là phải vui và tự giác. Con học ko vui mẹ thấy áy náy lắm á.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 258 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=anhpham2009;33993027]Cho m tham gia nhà này với. Gái nhà m cũng lớp 1. M ko cho con đi học thêm ở nhà cô vì thấy học thêm viết để làm gì, mệt người.
    Con m học trường công, bài vở về nhà ít. Lớp đông nên cô ko bao hết được, chủ yếu là m phải theo sát bài vở hàng ngày: viết đúng ly dòng chưa, ôn lại bài cũ và học sơ bài mới.
    Giờ m đang loay hoay cách giải dạng bài này, mẹ nào có cách gì dậy cho con dễ hiểu thì giúp m với:
    4=....+2

để giảng dạng này cho con mình giảng như sau : bạn A = bạn B + bạn C
    Bạn A= ..... + bạn C
    Vậy bạn B = ....
    muốn tìm bạn B con sẽ lấy bạn A - bạn C
    và các mẹ phải cho con học bảng cộng trừ từ 1 đến 10 thì các con sẽ làm nhanh hơn
    một cách dạy trừ rất hay nhé :
    VD : 7-5 = ?
    con mình chưa nhẩm ra đc các mẹ dạy con nhẩm như sau : 7-7=0
    7-6=1
    7-5=2
    cứ 7 bớt đi 1 thì cái kia sẽ + thêm 1.
    các mẹ thử xem nhé.
    N5RLOoaEm8

l o v e space a ndspace p e a c e
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, lớp con mình đã chuyển sang viết bút mực rồi. Cô giáo phát cho mỗi bạn 2 cái bút màu hồng nhìn cũng yêu lắm, mực hồng hà. Trộm vía, chữ viết bút mực cũng ko lem nhem và nhìn cũng sạch sẽ lắm.
    Kể cho các mẹ nghe chuyện đi học của con mình, mình thấy mấy bài ktra ở lớp cô giáo chấm đúng, chỉ có 1 vài bài có lỗi sai thôi. Bảo con làm đúng thế này thì giỏi quá rồi còn gì, con gái bảo, "bài nào con ko làm được, con nhìn bài bạn, có hôm bạn ko cho nhìn, con nhìn bạn khác" .
    NHưng ở nhà mẹ thấy con làm nhanh và đúng như thế mà. Nàng trả lời tỉnh bơ, "ở nhà có mẹ". Mình có sai ở đâu ko nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 531 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Kể cho các mẹ nghe chuyện đi học của con mình, mình thấy mấy bài ktra ở lớp cô giáo chấm đúng, chỉ có 1 vài bài có lỗi sai thôi. Bảo con làm đúng thế này thì giỏi quá rồi còn gì, con gái bảo, "bài nào con ko làm được, con nhìn bài bạn, có hôm bạn ko cho nhìn, con nhìn bạn khác" .
    NHưng ở nhà mẹ thấy con làm nhanh và đúng như thế mà. Nàng trả lời tỉnh bơ, "ở nhà có mẹ". Mình có sai ở đâu ko nhỉ?[/QUOTE]

Ha...ha.. Gái nhà ấy vui tính nhỉ? Để về hỏi thị mẹt nhà này có như vậy không?
    • 502 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi botbom Xem bài viết
    Các mẹ ơi, lớp con mình đã chuyển sang viết bút mực rồi. Cô giáo phát cho mỗi bạn 2 cái bút màu hồng nhìn cũng yêu lắm, mực hồng hà. Trộm vía, chữ viết bút mực cũng ko lem nhem và nhìn cũng sạch sẽ lắm.
    NHưng ở nhà mẹ thấy con làm nhanh và đúng như thế mà. Nàng trả lời tỉnh bơ, "ở nhà có mẹ". Mình có sai ở đâu ko nhỉ?
    Ôi trường nhà bạn học nhanh nhỉ, đã dùng bút mực rồi cơ ah. Trường bạn bé nhà mình vẫn đang viết bút chì và mới đến đoạn viết chữ hoa.
    Bạn bé nhà mình thì lại bị tình trạng là làm bài đúng rồi nhưng xem bài bạn bên cạnh nếu kết quả khác thì tự động sửa luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bống_xinh_2006 Xem bài viết
    Ôi trường nhà bạn học nhanh nhỉ, đã dùng bút mực rồi cơ ah. Trường bạn bé nhà mình vẫn đang viết bút chì và mới đến đoạn viết chữ hoa.
    Bạn bé nhà mình thì lại bị tình trạng là làm bài đúng rồi nhưng xem bài bạn bên cạnh nếu kết quả khác thì tự động sửa luôn
    Viết bút mực sớm ko thích tí nào đâu mẹ nó ạ. Bé nhà mình hôm có bút mực hào hứng lắm, chỉ muốn viết, rồi hỏi lên lớp 2 có đc viết bút mực nữa ko...
    Nhưng đc mấy hôm thôi, bây giờ sợ rồi. Tại bút mực là ko tẩy đi đc, sai đâu là cô biết đấy. Có hôm mất tập trung, viết sai nhiều, cô phê vào vở là con chưa chăm học, bây giờ nàng ta rất sợ đặt bút, vì viết sai là ko xoá đc. Mình đang định gặp cô giáo để nhờ cô là ko ép con quá, làm bé sợ ko dám viết nữa, mình ko yêu cầu con cao, chỉ cần biết đọc biết viết thôi, quan trọng là con thích đi học, nhưng chỉ sợ ảnh hươngr đến thành tích của lớp, của cô.
    • 502 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tay đang non mà viết bút mực thì đúng là cũng khó. Trường con nhà mình hình như hết học kỳ 1 mới viết bút mực.
    Bạn nhà mình vẫn đang viết chữ thường 2 ly và chữ hoa, đọc thì vẫn bị sai giữa dấu huyền và dấu săc. Hy vọng một thời gian nữa thì con ổn hơn
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ạ. M cho con nghỉ học TA rồi do ko có lớp vào cuối tuần. M ko biết các trường khác thế nào chứ như lớp con m (trường công) thì học 1 ngày được rất ít. mỗi ngày chắc viết được 1 mặt giấy + 1/2 mặt toán, có lẽ thời gian dành cho đọc tiếng việt nhiều (học thuộc).
    Tiếng anh thì như mẹ gì nói chỉ cho học cuối tuần nhưng m thấy hiệu quả hơn là ngày nào cũng dành khoảng 10-15ph để học (đỡ quên), các con chủ yếu học từ vựng thôi mà.
    Toán thì làm nhiều thành quen. Cô giáo bảo học thuộc các bảng cộng trừ mà m thấy khó quá. Đọc thì thuộc đấy nhưng khi làm toán lại lúng túng. Hay bé nhà m ko thuộc lòng nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhpham2009 Xem bài viết
    Các mẹ ạ. M cho con nghỉ học TA rồi do ko có lớp vào cuối tuần. M ko biết các trường khác thế nào chứ như lớp con m (trường công) thì học 1 ngày được rất ít. mỗi ngày chắc viết được 1 mặt giấy + 1/2 mặt toán, có lẽ thời gian dành cho đọc tiếng việt nhiều (học thuộc).
    Tiếng anh thì như mẹ gì nói chỉ cho học cuối tuần nhưng m thấy hiệu quả hơn là ngày nào cũng dành khoảng 10-15ph để học (đỡ quên), các con chủ yếu học từ vựng thôi mà.
    Toán thì làm nhiều thành quen. Cô giáo bảo học thuộc các bảng cộng trừ mà m thấy khó quá. Đọc thì thuộc đấy nhưng khi làm toán lại lúng túng. Hay bé nhà m ko thuộc lòng nhỉ.
    sáng nay đi đường tự nhiên mình nghĩ là đầu năm mình cho con nghỉ học tiếng anh là hợp lí. Những bé nào đã biết chữ trước hay được học trước thì học được. Chứ như bé nhà mình vào lớp mới học viết nên cho nghỉ tiếng anh là hợp lí, vì dù học từ 6h đến 7h nhưng đi đi về về, rồi cơm nước ...cũng mệt lắm.
    Còn toán, có phải bé nhà bạn cũng bị vấp ở chỗ cộng trừ 3 số ko. Đúng là làm nhiều thành quen, và học thuộc lòng, nhưng bé cũng phải hiểu được các phép cộng trừ là thêm bớt bao nhiêu, để ko thuộc thì vẫn nhẩm nhanh. Cái này chắc phải mua kẹo luyện bằng hình ảnh cho phản xạ thật nhanh đã
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tuần sau gái nhà mình bắt đầu viết bút mực. Chữ to thì viết xấu tệ rồi m hy vọng chữ bé sẽ khá khẩm hơn. M mua cho quyển tập viết chữ đẹp thấy mấy hôm nay cũng hào hứng lắm.
    Chết cười m đến đón sớm thấy gái nhà m làm bài mà phải lấy tay che che (mà sai chứ có đúng đâu, rất hay đếm thiếu hình tam giác), bạn bên cạnh thì đứng hẳn lên nhòm (thấy bé nhà m về bảo rằng có mấy bạn cứ đợ con viết gì là viết vào). M nghĩ ở lớp đông quá cô không kèm hết được, về nhà nhiều bố mẹ bận rộn quá chả co tg cho con. Như nhà m thì bận mấy m cũng phải sắp xếp để ngồi cạnh kèm con học.
    • 448 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Bé nhà mình chưa bao giờ đi học thêm tiếng Anh nhưng tiếng Anh khá tốt. Làm IOE lớp 3 vèo vèo, tốt nhất là phần nghe. Nếu các mẹ có Ipad thì nên down những Apps tiếng Anh + toán tiếng Anh về cho con tự học. Con coi đó như 1 trò chơi, vốn từ lên rất nhanh. Nhà mình trước khi con vào lớp 1 thì mỗi ngày con dành ít nhất 30 phút với các chương trình tiếng Anh, toán tiếng Anh. Tự động con biết cộng trừ trong vòng 100 trước khi vào lớp 1 nhờ những trò chơi đó. Nhiều lúc bật ra cả câu dài tiếng Anh làm mẹ ngạc nhiên. Bé nhà mình kém nhất là viết chữ vì đi học mới bắt đầu viết. Giờ vẫn bị cô phê bình chữ sai, xấu nhưng mình kệ
    4cc69-DSC02833
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

con mình năm 2016 này sẽ vào lớp 1 trường Đồng Tâm, HBT mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình nhé. thanks cả nhà
  • Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8