TIN TÀI TRỢ.

Ngôi nhà học tập của bé 2009

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.89K Lượt đọc
  • 156 Trả lời

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@Amazone: Bạn có dạy trước cho bé Dâu Tây không. Nhà mình lại cho chơi vs tắm Tiếng Anh nên ko có dạy đọc vs viết trước.
    Giờ tối toàn bố dạy viết, may mà bố có phương pháp nên dạo này đã viết được nhanh hơn rồi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Các mẹ vào đây download đọc truyện cổ tích giọng bắc cho bé nhé. Nhà mình cài vào điện thoại, tối tắt wiffi rồi cho bé nghe trước khi đi ngủ, bé nhà tớ nghe nhớ lắm.
    http://nhacso.net/nghe-album/nhung-c....X1pYV0Rd.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bé nhà mình năm nay cũng vào lớp 1 đây. Gần 1 năm nay mẹ cũng cho con làm quen từ từ, tới giờ viết cũng ổn ổn rồi và đã đọc được những từ đơn giản. tiếng Anh thì con mới đang bắt đầu làm quen thôi, mẹ botbom ơi mẹ cho con học tiếng Anh thế nào? có cho đi học trung tâm nào không hay tự học ở nhà?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@thibichi: Nhà tớ thì dưới 2 tuổi bố cháu làm mấy đĩa hát ru có tiếng anh, tiếng Pháp, tiếng TQ, tiếng Nhật.
    Trên 2 tuổi thì bé hay xem bộ đĩa baby einstein, ngôi nhà chuột micky, 3 tuổi hay xem đĩa play along (ko thích lắm), các bài hát tiếng anh thiếu nhi (hoạt hình), Gogo
    4 tuổi thì có trung tâm về dạy thêm buổi tối tại trường MN, tớ cho bé tham gia. Lớp học thông qua các trò chơi để học từ, xong 1 năm thì chuyển sang sách Family & Friend, giờ đang học đến quyển 2. Trộm vía, bé học ở đây, về nhà nhớ từ lắm, ở nhà tớ cũng in tranh theo ở lớp để 2 mẹ con chơi.
    - Có trò chơi đập bóng: để 4 bức tranh lên trên vạch, rồi 2 mẹ con cầm 2 cái búa đồ chơi, đọc từ nào chạy lên đập, ai đập trước là thắng, nó thích lắm.
    - có trò kẹp bóng nhảy lên từ đúng nữa
    - Có trò tất cả ngồi xung quanh, cầm 2 từ (tranh), vừa đi vòng quanh các bạn, vừa đọc, đến bạn nào đổi tranh là bạn í chạy lên đuổi.
    Tạm thời mới nhớ đến đấy đã. Hiện nay con tớ đang đi học thêm viết chữ, đi học đàn 2 buổi tối, mình đang suy nghĩ định cho nghỉ học thêm TA, nhưng cũng nghĩ là con đi học như đi chơi, vào được bao nhiêu cũng được, qtr là có môi trường nên ko quên từ. ĐANG PHÂN VÂN QUÁ.
    - Mình ko hay kiểm tra xem con nghe đọc ntn đâu, chỉ cho con nghe để mai mốt có thể nói được chuẩn tí, chứ mẹ chả đọc chuẩn, cũng chả nghe được nên chả dám dạy con, chỉ nghe ở lớp cô giáo đọc ntn, hay để cho con đọc rồi mẹ chỉ tham gia chơi cùng thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

- bé nhà mình là con gái, hay xem các phim hoạt hình công chúa, như Công chúa tóc dài, công chúa tóc xù, nàng bạch tuyết, cô bé lọ lem...có phim xem bản tiếng việt thì nhớ tiếng việt, xem bản tiếng anh thì nhớ tiếng anh, nên mình nghĩ là nên cho xem tiếng anh ngay từ đầu, thì bé sẽ nhìn hình ảnh rồi hiểu
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình nghĩ học tiếng Anh là cứ phải dài hơi và liên tục, nên nghỉ thì phí lắm mẹ nó ạ, cứ cho con học đều đi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nhà mình cũng cho con nghe những bài hát tiếng Anh và xem phim tiếng Anh, lần đầu cho con xem bản có tiếng Việt để con nắm sơ qua nội dung và các câu hội thoại, từ lần 2 mẹ chỉ cho xem bản tiếng Anh. Về phần trò chơi thì mẹ chưa tổ chức được nhiều, mới chỉ cho con chơi các trò chơi trên mạng, phải học tập mới được hihi
    Haiz, con chuẩn bị vào lớp 1 mà hồi hộp như mình đi học vậy, từ tìm trường, tìm cô, tới cho con tập viết tập đọc, làm toán.....
    các mẹ có con 2009 vào chia sẻ KN để top này duy trì được lâu dài nhé
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

@botbom: cuối tuần này e mới cho cháu đi học thêm nhà cô. Cô này thì sẽ theo để học thêm cả cấp 1 luôn. Còn 1/7 mới ra trường lấy giấy vào lớp 1 cơ ạ. Bé nhà em học ở Quang trung. Có mẹ nào cho bé học ở trg Quang Trung - quận Hoàn kiếm rồi k? Cho e ít thông tin về các cô giáo ở đấy với.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của chupchip90
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thibichi Xem bài viết
    mình nghĩ học tiếng Anh là cứ phải dài hơi và liên tục, nên nghỉ thì phí lắm mẹ nó ạ, cứ cho con học đều đi
    Hôm qua mình cho bé đi học, cố tình đứng ngoài để xem con có nhớ các từ không, thấy cô vừa cho con ôn từ cũ, rồi mới học từ mới, con cũng nhớ.
    Bố và bà cháu thì bảo cho học hết hè, vào năm mà thấy chương trình nặng thì nghỉ cũng được. Thôi thì 2 mẹ con cố gắng vậy. Cảm ơn mẹ thibichi động viên để mình tiếp tục cho bé duy trì xem có quá sức con không
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@chupchip90: Hôm rồi tớ cũng lăn tăn về cô giáo lắm, mới có lớp 1 mà cô ra về viết 4 trang. Hỏi các mẹ xung quanh thì có mẹ bảo là cô giáo của con mẹ í cho viết vở tô chữ, ko phải vở ô li, mà ngày viết có 2 trang. Tớ mới nghĩ đúng là nếu viết thế thì đến lớp 1 chắc bị cô giáo mắng ko muốn đi học mất. Con tớ nhạy cảm lắm, bị cô giáo mắng là nàng ta chán liền. Nên tớ tiếp tục cho con theo học cô cũ.
    Trộm vía giờ bé viết nhanh hơn, 1 tối đã viết được 2 trang, nhưng nếu hôm nào nhà có việc, anh chị lên chơi là nàng ta mải chơi viết ko kịp, viết mà mắt cứ sưng húp buồn ngủ luôn í.
    Bé nhà mình cũng 1/7 đi nộp hồ sơ vào trường. Nhà mẹ chupchip90 ở trong phố chắc sẽ khó khăn hơn, cạnh tranh hơn nhỉ. Nhà mình trường làng, nhưng cũng thuộc quận Hà Đông thấy các cô tốt lắm. Hỏi xung quanh ngta bảo vào cô nào cũng tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình tháng 9 này cũng vào lớp 1 đây, mình cho hoc trường MN tư thục nên ở trường con đã được học viết và học đọc nên trộm vía bây giờ cũng viết được và đọc truyện tạm tạm rồi chứ ở nhà mình cũng không dạy gì cho con cả. Mẹ Botbom đang cho con học đàn ở đâu thế, cho mình xin địa chỉ nhé, mình đang muốn cho con đi học đàn vào tháng 7 này mà vẫn chưa tìm được lớp hay cô giáo dạy kèm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 258 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cho mình tham gia hội với. Mình là giáo viên dạy tin tiểu học mà còn lo mãi. Rồi mình cũng nghĩ thoáng ra, cũng cho con tập tô chữ chứ chưa dạy đọc ghép vần. Rồi thì lớp 1 chốt lại là đọc và viết chữ. Rồi giáo dục ở VN chốt lại vẫn là thế ép con học quá mà cũng làm gì. Và rồi tiết kiệm tiền để sau này có cơ hội cho con đi du học.
    N5RLOoaEm8

l o v e space a ndspace p e a c e
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@mevyzin: Mình ở làng Dương nội - Hà Đông, nên cho bé học ở gần trường luôn. Vợ chồng thầy giáo vừa dạy vừa bán đàn luôn, thầy dạy ở nhạc viện, còn cô thì sư phạm, thỉnh thoảng có vài sv đến phụ thầy thôi.
    Mình thích chỗ này vì mình đưa con đi hay ngồi chờ con luôn nên biết thầy dạy ntn. Buổi nào đông là tớ thấy 4 bạn, nếu hơn thì thầy toàn hẹn dời thời gian lại muộn hơn tí, bài nào khó hay ví dụ như chuyển từ 1 tay sang 2 tay, hay học bài mới khó thì thầy chỉ kèm mình con, còn những bài tương tự thì có hôm 2 bạn, có hôm 4 bạn. Riêng 4 bạn thì có thêm cô hoặc một cậu sv nữa.
    Không biết mevyzin có ở gần đấy thì cho con qua học thầy này, mình thấy có bạn 4 tuổi mà đánh thích lắm. Nếu mẹ không ở gần đấy thì mẹ có thể qua nhà thầy mua đàn, vì mình thấy thầy bảo là các Trung tâm hay qua nhà thầy mua, vì thầy ko mất tiền thuê mặt bằng nên thầy hay bán rẻ hơn bên ngoài vài triệu, mà tư vấn cho mình mua chỗ khác cũng kĩ.
    Mevyzin tìm hiểu thêm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linedraw Xem bài viết
    cho mình tham gia hội với. Mình là giáo viên dạy tin tiểu học mà còn lo mãi. Rồi mình cũng nghĩ thoáng ra, cũng cho con tập tô chữ chứ chưa dạy đọc ghép vần. Rồi thì lớp 1 chốt lại là đọc và viết chữ. Rồi giáo dục ở VN chốt lại vẫn là thế ép con học quá mà cũng làm gì. Và rồi tiết kiệm tiền để sau này có cơ hội cho con đi du học.
    Chào mừng các mẹ tham gia, chúng ta cùng tạo 1 sân chơi và trao đổi các thông tin cũng như tài liệu phù hợp với tuổi của các con. Bây giờ đang hè nên các con học viết là chính, vào năm học chắc sẽ có thêm nhiều tài liệu tham khảo để rèn cho các con. Nhà mình đang có mấy bộ toán tiếng anh mà mình chưa cho làm vì muốn cho bé tập trung học chữ đã. Chắc hết học thêm hè thì cho con làm quen dần, xem tiến độ thế nào rồi chia sẻ với các mẹ nha
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình sẽ học hỏi mẹ Botbom, tìm 1 vài tài liệu học tiếng Anh cho bé, hiện bé mình đang theo học trung tâm Anh ngữ bên ngoài. Mình cũng biết chút ít tiếng Anh, nên xem con học đến đâu thì cũng cố gắng trao đổi với con tới đó.
    Hiện mình cũng đang lo chuẩn bị nộp hồ sơ vào trường cho con, mình lăn tăn là có cần giấy giới thiệu của Phường hay không. Mẹ Botbom và các mẹ khác nào biết thì tư vấn mình với. Vì là lần đâu tiên nên mình với OX cứ lay hoay như gà mắc tóc. Chỉ sợ con không vào được trường mình đã chọn.
    Thanks các mẹ trước.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 258 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=botbom;33471066]Chào mừng các mẹ tham gia, chúng ta cùng tạo 1 sân chơi và trao đổi các thông tin cũng như tài liệu phù hợp với tuổi của các con. Bây giờ đang hè nên các con học viết là chính, vào năm học chắc sẽ có thêm nhiều tài liệu tham khảo để rèn cho các con. Nhà mình đang có mấy bộ toán tiếng anh mà mình chưa cho làm vì muốn cho bé tập trung học chữ đã. Chắc hết học thêm hè thì cho con làm quen dần, xem tiến độ thế nào rồi chia sẻ với các mẹ nha[/QUOTEMẹ nó có tài liệu hay quá! Bạn có thể gửi cho mình qua địa chỉ; linedraw84@gmail.com được ko ?Mình muốn nghiên cứu để dạy con theo pp nc ngoài vì có nhg pp rất hay ko theo lối mòn VN mà các bé cũng tư duy nhanh hơn.
    N5RLOoaEm8

l o v e space a ndspace p e a c e
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@manthau: Tốt nhất là mẹ đến trường định xin cho con í, nta dán thông báo ngay trên bảng tin của trường đó.
    Còn đa phần các trường trong Hà Nội thì ngày 1/7 đến nộp hồ sơ cho con, mang theo hộ khẩu và Giấy khai sinh (cả bản sao và gốc để đối chiếu), đến trường họ phát tờ đơn, mình điền thông tin vào nôp thôi. Cô hiệu trưởng dặn mình vậy. (nếu đúng tuyến nhé). Trái tuyến thì nếu có người nào quen thì xin gộp vào hộ khẩu, có chị ng quen chỉ cho mình là ra phường ngta làm cho (mất thêm tí money), nếu không cứ lên gặp cô HT cô sẽ hướng dẫn cho làm ntn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@linedraw: mình sẽ up lên đây để mẹ nào cần thì download luôn nhé. Cũng là mình lượn lờ các topic trong nhà này mà lượm lặt được, giờ mình ko nhớ được hết nguồn nữa, mẹ nào post lên thông cảm cho mình nhé. Mình đang up lên Mediafire mà lâu quá
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Botbom nhé.
    Hihi tại vì mình lo quá, lúc thì nghe phải có giấy giới thiệu của Phường, lúc thì nghe không cần. Nên mình hoang mang.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8