TIN TÀI TRỢ.

Nên chọn trường nào nhờ các bác tư vấn gấp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 769 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 839 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Cháu họ mình có con vào lớp 1, vì hộ khẩu cháu ở quê chưa kịp chuyển lên hà nội nên phải nhập học trái tuyến, hện có hai phương án:
    a. nếu vào trường " nổi" một chút cụ thể là TC B và KĐ thì phải " mất" 20 triệu lận
    b. còn nếu vào trường làng ít nổi tiếng hơn, thì cũng gọi là chút ít đóng góp xây dựng trường

Mình có đưa ra đề xuất là nên chọn đáp án b, phần còn lại thì khi cháu vào lớp " chăm sóc" thầy cô để " con hay chữ" còn có tác dụng nhiều hơn vì cấp tiểu học quan trọng nhất là chọn được thầy cô tốt chứ trường " nổi" chưa chắc cô đã thật tốt, lớp học lại đông, xét về chất lượng chưa chắc đã hơn và phát sinh tiêu cực là điều cần cân nhắc
    Tuy nhiên vì phong trào hiện nay thì tâm lý của các bậc phụ huynh là chọn trường tốt cho con ngay từ đầu, trường nổi tiếng thì đội ngũ giáo viê tốt đều hơn, vì con mình gắn với trường chí ít cũng 5 năm học ...
    thời gian gấp quá rồi, chạy lên đây nhờ các bậc phụ huynh bớt chút thời gian cho ý kiến, nên là đáp án a hay b
    xin cảm ơn !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 323 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Theo nhiều chia sẻ trên diễn đàn thì phương án A có vẻ an toàn cho việc định hướng giáo dục con hơn : truyền thống, bề dày giáo dục, .... Nhưng tiền cao quá... Có nhất thiết phải theo đến cùng những trường này ??? Còn phương án B, nếu con có tư chất tốt thì bố mẹ có thể yên tâm. Còn nếu vẫn chưa chắc chắn lực học của con thì việc học trường của phương án A và B như nhau. Vì kiểu gì cũng phải tính chuyện kiếm người dạy thêm cho con. Nếu là mình, mình chọn phương án B. Nhưng sẽ theo con thật sát để chắc chắn rằng con mình luôn hiểu bài và nắm chắc kiến thức (đó mới là yếu tố quan trọng).
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nếu là bạn mình sẽ chọn phương án B cộng với "chăm sóc" hiệu trưởng để cháu được vào lớp cô dạy giỏi nhất khối 1. Tớ nghĩ rằng cô tốt hơn trường tốt, nhất là với các cháu lớp 1. Hơn nữa vào các trường nổi tiếng, con cháu mình đã bị áp lực ngay từ ngày đầu đi học. Học hành bây giờ đã quá tải với các con rồi bạn ơi.
    Một chút chia xẻ với bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 256 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Nếu trường làng mà chán quá thì cũng không nên theo bạn ạ. Thường các trường tốt cũng thu hút được đội ngũ giáo viên dạy giỏi về. Nhưng chắc bạn bị làm giá rồi, tớ có thây PH nào bảo những 20 triệu đâu, đến 1 nửa của số đó cũng còn không có.

Bên KIM đồng thì tớ không nắm rõ nhưng bên TCB, môi trường các cô thân thiện mà cởi mở với phụ huynh lắm. Còn biếu cô thì nếu thật sự cám ơn thì biếu để tỏ lòng cám ơn, ko có cũng không sao đâu.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 839 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dragon37 Xem bài viết
    Nếu trường làng mà chán quá thì cũng không nên theo bạn ạ. Thường các trường tốt cũng thu hút được đội ngũ giáo viên dạy giỏi về. Nhưng chắc bạn bị làm giá rồi, tớ có thây PH nào bảo những 20 triệu đâu, đến 1 nửa của số đó cũng còn không có.

Bên KIM đồng thì tớ không nắm rõ nhưng bên TCB, môi trường các cô thân thiện mà cởi mở với phụ huynh lắm. Còn biếu cô thì nếu thật sự cám ơn thì biếu để tỏ lòng cám ơn, ko có cũng không sao đâu.
    vụ này hỏi cho cháu gọi là bà trẻ, đấy là người quen của mẹ cháu hay qua lại và đặt ra chi phí, họ nói chia cho bác này 1 tý bác kia một téo, tổng cộng sơ sơ lên đến con số đó thật, cũng dớm hỏi từ ngay sau tết rồi, nhưng thấy cao quá nên mình cũng gàn, mình định là qua ngày 15-7, hết thời hạn nhận đơn đúng tuyến mình sẽ đến tận trường gặp được cô hiệu trưởng xin trực tiếp xem sao
    vậy bác nào có tí thân quen thì giúp Cháu Mèo với nhé. Mình cũng nghe nói TCB tốt, nhất là gần đây phong trào trường lớp thầy cô rất ổn, tích cực và tiến bộ.
    còn thì KĐ cũng nghe nói là mấy năm trước rất rất tốt nhưng mấy năm gần đây bị mấy trường quanh đó cạnh tranh nên cũng giảm tiếng tốt đi nhiều, nếu vào được hai trường này thì tốt quá, bố mẹ cháu cũng xin đóng góp vài triệu để xây dựng trường.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 256 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

TCB năm nay không tuyển nhiều do không muốn lớp các con quá đông. năm ngoái 55hs/lớp vì là bất khả kháng do Quí Mùi đông quá. trong khi đó, Bên KĐ là từ 60hs/lớp trở lên.
    Năm nay TCB dự định chỉ nhận để khoảng dưới 50hs/lớp thôi. Ngoài phong trào trường lớp thầy cô rất ổn, tích cực và tiến bộ, TCB còn có lớp học tương tác, các con tha hồ thích đi học. Bạn mà được phát bộ hồ sơ hướng dẫn tuyển sinh của TCB, bạn thấy hồ sơ thiết kế còn chuyên nghiệp hơn Việt Úc và Lê Quí Đôn, DTĐ luôn. Bên TCB đã nhận hết đơn đúng tuyến ngày 2/7, mẹ nó mạnh dạn đi tìm hiểu xem may ra còn chỗ.

Ở TCB, buổi tối các con về không phải làm bài tập. Bài tập giải quyết tại lớp hết rồi. Học mà chơi chơi mà học vì có bổ trợ của chương trình tương tác. Giáo viên giỏi từ DTD, VIP, Ban Mai và các trường công lập khác xin về ầm ầm vì có HT giỏi và công tâm, biết cách dùng người.

Còn trường KĐ thì tớ không biết.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 253 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Hoành tráng quá , nghe bác Dragon37 nói là mẹ cháu mê tít TCB rồi, cứ phải chạy theo bác cái đã!
    Bác Dragon ơi, các cháu bên đấy được học tiếng Anh chưa ạ? Các cháu khối 5 tỉ lệ đỗ vào cấp 2 các trường Am, Giảng Võ , Mari - Cuiri ... có cao không ạ? Bác cho em xin ít thông tin nhe! Cảm ơn bác ợ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 256 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Bên này các con học tiếng Anh từ lớp 1. Lớp 1 và 2 học chuơng trình Phonix của UK, chủ yếu làm quen tiếng Anh qua bài hát, trò chơi và tập pháp âm cho chuẩn. Lớp 3-5 thì bắt đầu học Let's go, second edition. Tuy nhiên, học tiếng anh bên công lập thì mẹ nó đừng kỳ vọng nhiều nhé.