TIN TÀI TRỢ.

Miễn học phí cho học sinh tiểu học. Trường của các con bạn thực hiện quyết định này thế nào?

  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 47 Bài viết

    • 29 Được cảm ơn

    #1
    http://laodong.com.vn/Xa-hoi/Mien-ho...-hoc/73563.bld
    Miễn học phí cho học sinh tiểu học

    Thứ tư 11/07/2012 17:00

    Mức học phí mới đã được HĐND TP Hà Nội thông qua trong phiên họp chiều nay (11/7) và sẽ được áp dụng từ năm học 2012 – 2013.




    Theo tờ trình của UBND TP Hà Nội, các đối tượng được miễn, hỗ trợ chi phí học tập thực hiện theo Điều 4 Nghị định 49/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ và Điều 2 Thông tư Liên tịch số 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 15/11/2010 của Liên Bộ Giáo dục Đào tạo - Tài chính - Lao động Thương binh và Xã hội còn được bổ sung thêm học sinh ở 13 xã miền núi khó khăn gồm: Ba Vì, Khánh Thượng, Minh Quang, Vân Hòa, Yên Bài, Ba Trại, Tản Lĩnh (huyện Ba Vì); Yên Trung, Yên Bình, Tiến Xuân (huyện Thạch Thất), Phú Mãn, Đông Xuân (huyện Quốc Oai), An Phú (huyện Mỹ Đức) và 2 xã giữa sông gồm: Minh Châu (huyện Ba Vì), Vân Hà (huyện Phúc Thọ).

    Quy định về mức thu học phí đối với các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân của Thành phố Hà Nội được áp dụng mức thấp nhất theo khung quy định của Nghị định 49/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ. Theo đó, khối tiểu học sẽ được miễn học phí. Các khối học khác từ nhà trẻ, mầm non đến THCS, THPT, bổ túc, học nghề đều áp dụng mức thu chung là 40.000đ/học sinh/tháng (khu vực thành thị) và 20.000đ/học sinh/tháng (khu vực nông thôn).

    Mức trần học phí đối với trung cấp chuyên nghiệp và cao đẳng công lập thực hiện theo quy định tại điểm 1, điểm 2 Điều 12 Nghị định 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ. Căn cứ mức trần đã quy định, Hiệu trưởng các trường căn cứ vào yêu cầu phát triển của ngành đào tạo, hình thức đào tạo, hoàn cảnh của học sinh, sinh viên để quy định mức học phí cụ thể đối với từng đối tượng, từng trình độ đào tạo cho phù hợp.

    Mức trần học phí đối với trung cấp nghề, cao đẳng nghề công lập thực hiện theo quy định tại điểm 3 Điều 12 quy định tại Nghị định 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ. Căn cứ mức trần đã quy định, Hiệu trưởng các trường căn cứ vào yêu cầu phát triển của ngành đào tạo, hình thức đào tạo, hoàn cảnh của học sinh, sinh viên để quy định mức học phí cụ thể đối với từng đối tượng, từng trình độ đào tạo cho phù hợp.

    Mức thu học phí đối với các cơ sở giáo dục và đào tạo thực hiện chương trình chất lượng cao thực hiện theo điểm 4 điều 11, điểm 9 Điều 12 Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ, Điều 6 Thông tư số 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 15/11/2010 của Liên Bộ Giáo dục Đào tạo - Tài chính - Lao động Thương binh và Xã hội.

    Mức thu học phí đối với các cơ sở giáo dục và đào tạo ngoài công lập thực hiện theo điểm 4 Điều 10 Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ. Các cơ sở giáo dục và đào tạo ngoài công lập được tự quyết định mức thu học phí trên cơ sở tính toán các khoản chi phí đủ đáp ứng cho việc dạy và học, phải thông báo công khai mức học phí cho từng năm học (đối với giáo dục mầm non và phổ thông) và công khai cho từng năm học và dự kiến cả khóa học (đối với giáo dục nghề nghiệp) đồng thời phải thực hiện Quy chế công khai đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân do Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội quy định.

    Học phí đối với sơ cấp nghề, dạy nghề thường xuyên, các cơ sở giáo dục nghề nghiệp của các doanh nghiệp nhà nước, học phí đào tạo theo phương thức giáo dục thường xuyên, đào tạo theo tín chỉ, học phí đối với người nước ngoài học ở các cơ sở giáo dục Việt Nam thực hiện theo điểm 4, 6, 7, 8, 9 điều 12 Nghị định 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ

    Mức thu học phí đối với các cơ sở giáo dục công lập được thực hiện từ năm học 2012-2013 đến khi Chính phủ có quy định mới thay thế.

    ĐB Trần Vân Hoa nêu ý kiến: Người dân không quan tâm nhiều lắm đến học phí mà quan tâm đến chất lượng giáo dục. Vậy giảm học phí thì chất lượng có được đảm bảo hay không? Ảnh hưởng như thế nào đến các trường chất lượng cao? Ngân sách nhà nước phải bù bao nhiêu? Có lường trước được những hệ lụy có thể xảy ra hay không?

    Phó Chủ tịch UBND TP Nguyễn Thị Bích Ngọc cho biết nếu căn cứ vào mức thu nhập của người dân thì mức học phí sẽ không như thế này (trên 300.000đ đối với thành thị và 170.000đ đối với nông thôn). Tuy nhiên, với quan điểm giành những gì tốt nhất cho giáo dục, tạo điều kiện cho mọi trẻ em được đến trường, Hà Nội đã làm mọi điều có thể cho giáo dục và từ trước đến nay, chất lượng giáo dục của Hà Nội luôn là một trong những địa phương đứng đầu. Tiền chênh lệch mức học phí trước và sau sửa đổi (khoảng 27 tỷ đồng) sẽ do Ngân sách nhà nước chi bù, điều này đã được tính toán cụ thể, chính vì thế, việc điều chỉnh này không ảnh hưởng gì đến việc dạy học cũng như chất lượng đào tạo của các nhà trường.

    Nguyên Minh

  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT


    • 162 Bài viết

    • 47 Được cảm ơn

    #2
    Con trai tớ học tiểu học ở quận Đống Đa vẫn nộp học phí 50.000/tháng.
    • Avatar của TOM BEO
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 10 năm
    • 105 Bài viết

    • 12 Được cảm ơn

    #3
    Bé nhà mình học Tiểu học Nguyễn Trãi, cũng đóng học phí 50.000đ/ tháng và cơ số khoản linh tinh khác... hic
    rovVp7
    PfNLp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,317 Bài viết

    • 2,074 Được cảm ơn

    Thành viên tích cực 2018
    #4
    Trường con mình chưa họp phụ huynh -> chưa đóng tiền -> chưa biết.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

    • 85 Được cảm ơn

    #5
    Mình nghĩ chắc các mẹ có sự nhầm lẫn bởi như con mình cũng đang học tiểu học, năm nay chưa đóng các khoản nhưng những năm trước có khoản 50.000 đồng/tháng nhưng đây là hỗ trợ học bán trú chứ không phải là học phí. Mình chắc chắn rằng các trường tiểu học công lập, nhất là trong nội thành không có khoản đóng học phí, còn các khoản khác mình không nói dù rất nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Avatar của altkatze
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 13 năm
    • 323 Bài viết

    • 113 Được cảm ơn

    #6
    Bé nhà mình học mẫu giáo tiền học phí là 40.000 đồng / tháng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Avatar của nhimtho18
    • Thành viên Webtretho
      Offline
    • 11 năm
    • 416 Bài viết

    • 315 Được cảm ơn

    #7
    Nhà em con không học bán trú tại trường vẫn đóng 100k/tháng, vừa đóng xong vào hôm 7/9
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 162 Bài viết

    • 47 Được cảm ơn

    #8
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Songlinh02 Xem bài viết
    Mình nghĩ chắc các mẹ có sự nhầm lẫn bởi như con mình cũng đang học tiểu học, năm nay chưa đóng các khoản nhưng những năm trước có khoản 50.000 đồng/tháng nhưng đây là hỗ trợ học bán trú chứ không phải là học phí. Mình chắc chắn rằng các trường tiểu học công lập, nhất là trong nội thành không có khoản đóng học phí, còn các khoản khác mình không nói dù rất nhiều.
    Trường con tớ hỗ trợ bán trú 70k, hoc phí 50k.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)