Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để học để trẻ lớp 1 học tiếng anh tốt nhất.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.48K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 680 Bài viết

• 11,915 Được cảm ơn

Mấy bạn trẻ phức tạp việc kèm tiếng Anh cho các con quá. Đến Tây họ cũng không quan tâm đến những kỹ thuật to tát như vậy đâu.

Với trẻ nhỏ, trình độ các con còn thấp, gieo cho con sự yêu thích và tự tin mới là điều quan trọng. Chỉ có những điều hữu dụng với con thì sẽ giúp các con cảm nhận rõ nhất điều đó, như các con hiểu những điều buồn cười trên phim ảnh, các con chơi game tiếng Anh được, các con đọc được những cuốn sách hay..... Đó mới là giá trị lớn nhất.

Đừng phức tạp hóa vấn đề đơn giản. Kiên trì và nhẫn nại, vui vẻ với bất cứ kết quả nào của con, luôn động viên khích lệ, chỉ là công việc lặp đi lặp lại những kiến thức rất dễ giúp các con không cảm thấy khó mà lại thấy thú vị. Đó mới là kỹ thuật cần thiết cho việc dạy trẻ nhỏ.

Ngoài ra, Hởi đề nghị các bạn đừng dạy các con cái kiểu Want to drink water? hay Water? hay tiếng Anh bồi không mà đã hài lòng với điều đó. Có thể chấp nhận ở giai đoạn ngắn hạn để dễ tiếp cận, nhưng đó không phải là điều đã gọi là học xong và đúng đắn. Dạy cho con nói được tròn vành rõ chứ, và câu nói đầy đủ, thậm chí thể hiện phép lịch sự và lễ phép. Còn nói kiểu tiếng Anh trên của các bạn, có thể Tây cũng nói như vậy nhưng đó là Tây thiếu giáo dục hoặc trong môi trường không đòi hỏi tri thức.

Về câu Want to drink water? thì mình khẳng định không giáo trình dạy tiếng Anh nào dạy như vậy cả. Thực tế thì có rất nhiều slang, thậm chí câu chửi, đó có phải là ngôn ngữ không? tất nhiên câu trả lời là có, nhưng không phải thứ ngôn ngữ chúng ta muốn các bé còn nhỏ học và dần sẽ ngộ nhận điều mình hiểu là đúng.

Thậm chí dạy tiếng Anh bằng tiếng Việt cũng là điều hạn chế nhất có thể, nữa là việc dạy tiếng Anh bồi. Bạn có thể thành công với việc dạy con bặp bẹ tiếng Anh với method đó, nhưng không thể dạy con một ngôn ngữ Tiếng Anh đẹp đẽ được. Đó chính là việc "trợ giúp" đắc lực sau này sẽ có những thế hệ người Việt word by word từ tiếng Việt sang tiếng Anh hoặc nói tiếng Anh không có từ tiếng Việt nào nhưng người nói biết tiếng Anh họ không hiểu.

Như các con của Hởi, khi học ngôn ngữ, nhà trường không cho phép trả lời một câu hỏi Why ...? bắt đầu bởi từ Because ...

Bạn cứ hình dung một em nhỏ Tây nói với bạn, nước? uống? nước đâu? thì chúng ta có thể châm trước với em đó vì châm trước ở những lý do khác, chứ không nghĩ là em bé được đầu tư nghiêm túc trong việc học ngôn ngữ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 133 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

cái câu want to drink water e ko biết mọi ng tranh luận câu này làm gì vậy, về mặt ngữ pháp e thấy câu này đúng mà sao mọi ng phải tranh luận.
    • 133 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

cái thứ hai nữa là e mở topic này để mong muốn mọi ng share cho e kinh nghiệm làm gia sư tiếng anh để e ko bị "sa thải" ạ.
    • 680 Bài viết

• 11,915 Được cảm ơn

Em nhờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm để em kiếm tiền:Laughing:, nhưng có vẻ thích chém gió hơn em nhỉ. Topic của chính mình mở ra đọc cũng không hiểu mọi người nói gì. Đến đi nhờ còn không nghiêm túc thì nói gì đến công việc hả em. Quả thật mình không thích những người không chỉn chu và ít chịu động não.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hồ Thị Hởi Xem bài viết
    Em nhờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm để em kiếm tiền:Laughing:, nhưng có vẻ thích chém gió hơn em nhỉ. Topic của chính mình mở ra đọc cũng không hiểu mọi người nói gì. Đến đi nhờ còn không nghiêm túc thì nói gì đến công việc hả em. Quả thật mình không thích những người không chỉn chu và ít chịu động não.
    Nếu ko nghiệm túc, ko nhiệt tình và và tâm huyết với công việc thì post lên đây làm gì cho mất thời gian ra. Thật nực cười.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,413 Bài viết

• 7,678 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi colen_chiaki_ms Xem bài viết
    cái câu want to drink water e ko biết mọi ng tranh luận câu này làm gì vậy, về mặt ngữ pháp e thấy câu này đúng mà sao mọi ng phải tranh luận.
    Em có dám hỏi bố/mẹ/ông/bà câu: Muốn uống nước không ?
    Em trả lời chị Hởi hỗn quá, chắc chị ấy cũng chẳng chấp với em đâu nhưng qua trường hợp này cũng là 1 ví dụ sinh động cho việc thuê gia sư kèm con ở nhà của các mẹ ở đây.
    Các con học cấp 1, nếu bố mẹ thực sự quá bận thì có thể nhờ tới gia sư, nhưng em cũng thấy nếu tự mình đi cùng con trên con đường học tập thì mới là tốt nhất, ko ai bằng bố mẹ đâu ạ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thobong Xem bài viết
    Em có dám hỏi bố/mẹ/ông/bà câu: Muốn uống nước không ?
    Em trả lời chị Hởi hỗn quá, chắc chị ấy cũng chẳng chấp với em đâu nhưng qua trường hợp này cũng là 1 ví dụ sinh động cho việc thuê gia sư kèm con ở nhà của các mẹ ở đây.
    Các con học cấp 1, nếu bố mẹ thực sự quá bận thì có thể nhờ tới gia sư, nhưng em cũng thấy nếu tự mình đi cùng con trên con đường học tập thì mới là tốt nhất, ko ai bằng bố mẹ đâu ạ.
    tắt máy rồi online bằng mobile mà đọc bài post của chị này mà phải bật lại máy ngay lên đây post bài.

Thứ nhất là câu này e đang nói về mặt ngữ pháp cảu câu này chứ ko muốn nói về mặt ngữ nghĩa.

Thứ hai là chị biết em là ng như nào, gia sư như nào mà chị bảo em là "1 ví dụ sinh động cho việc thuê gia sư kèm con ở nhà".
    Cơ mà nói thật chứ tuy e đi làm gia sư tuy cần tiền thì cần tiền thật, nhưng dù có thiếu tiền cũng sẽ ko bao giờ nhận dạy kèm cho các cháu mà phụ huỵnh ko tôn trọng gia sư đâu chị ạ.
    • 133 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

@mọi ng: trong bài post của mình, nếu có bài post nào hơi nóng thì mình xin lỗi. Còn thì mình thì mình cũng gia sư được 4 năm rồi, được trung tâm và gia đình rất tin tưởng nhưng đây là lần đầu tiên mình dạy lớp kids nên muốn mọi ng ở đây share ít kinh nghiệm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 18 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Thôi mọi người đừng nóng. Chuyện cũng không có gì to tát mà, tiền bối thì thôi không chấp nhặt, còn hậu bối thì mọi người cũng có chia sẻ kinh nghiệm riêng với bạn ở những bài trước rồi mà. Tuy là chia sẻ nhưng với mỗi học sinh sẽ có cách dạy khác nhau, bạn có thể tham khảo cái hay của mỗi người rồi tự tìm ra phương pháp phù hợp với học sinh. Dù sao ở trong này cũng toàn các anh/chị lớn và dám chắc là dù có phải giáo viên có chuyên môn không thì kinh nghiệm sống cũng phong phú hơn rất nhiều, nếu có gì không đồng tình thì nên im lặng chứ đừng trả treo.

Riêng vụ câu "Want to drink water?" H đã ấn "CẢm ơn" cho bài giải thích của chị Hởi và không tranh luận gì thêm, chứng tỏ là H nhận sai về mình. H chưa nghĩ tới vấn đề về văn phong mà chỉ nôn nóng áp dụng lý thuyết vào đời sống. Dù luôn tâm niệm phải tránh, phải cẩn thận nhưng đôi lúc khó tránh khỏi mắc lỗi. Cái này chắc thông cảm được. ^^

Đây là topic rất hay, cảm ơn bạn chiaki đã đặt ra câu hỏi - chắc cũng là suy nghĩ của nhiều phụ huynh, để chúng ta có cơ hội thảo luận như thế này. Vì là diễn đàn mở nên mọi người có ý kiến của riêng mình, nhưng có lẽ không nên gay gắt quá, kẻo Mod lại xóa topic (H thấy wtt có vẻ rất nghiêm trong mấy vụ này nên cũng hơi e ngại ^^"), vẫn có 1 chỗ thế này để thỉnh thoảng ai ra vào chia sẻ kinh nghiệm và hỏi han cũng rất hay mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 950 Bài viết

• 1,810 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @mọi ng: trong bài post của mình, nếu có bài post nào hơi nóng thì mình xin lỗi. Còn thì mình thì mình cũng gia sư được 4 năm rồi, được trung tâm và gia đình rất tin tưởng nhưng đây là lần đầu tiên mình dạy lớp kids nên muốn mọi ng ở đây share ít kinh nghiệm.
    Bạn làm gia sư được 4 năm rồi nhưng bạn đã sống trong môi trường nói tiếng Anh chưa? Còn mẹ Hởi thì đang sống trong môi trường đó. Và bạn cũng nên biết rằng đầy giáo viên TA thâm niên dạy tới chục năm nhưng vẫn chưa đạt chuẩn kia kìa:Smiling:
    Tôi thì trình độ tiếng Anh chắc chắn là kém bạn rồi nhưng tôi cũng không dạy con tôi TA như vậy. Tôi cứ bê nguyên xi giáo trình nước ngoài để dạy con chứ ko tự biên tự diễn đâu.
    Con tôi khi muốn uống nước thì cháu nói với tôi rằng:
    Mommy, I'd like some water, please.
    Tôi dốt nên không dám bình luận về tiếng Anh. Nhưng tôi lấy ví dụ về tiếng Việt để bạn hiểu ý của mẹ Hởi nói gì.
    Nếu 1 người nói với bạn là : Cho tớ vay 50 ngàn đồng thì chắc bạn thấy bình thường.
    nhưng người đó lại nói: cho tớ vay 5 vạn đồng => Chắc bạn tưởng người đó từ trên Sao Hỏa xuống đúng không?
    Và cuối cùng, bạn còn trẻ nên thận trọng khi comment. Trên diễn đàn có rất nhiều người hơn tuổi bạn.
    Con là pha lê, kim cương của mẹ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,413 Bài viết

• 7,678 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tắt máy rồi online bằng mobile mà đọc bài post của chị này mà phải bật lại máy ngay lên đây post bài.

Thứ nhất là câu này e đang nói về mặt ngữ pháp cảu câu này chứ ko muốn nói về mặt ngữ nghĩa.

Thứ hai là chị biết em là ng như nào, gia sư như nào mà chị bảo em là "1 ví dụ sinh động cho việc thuê gia sư kèm con ở nhà".
    Cơ mà nói thật chứ tuy e đi làm gia sư tuy cần tiền thì cần tiền thật, nhưng dù có thiếu tiền cũng sẽ ko bao giờ nhận dạy kèm cho các cháu mà phụ huỵnh ko tôn trọng gia sư đâu chị ạ.
    Cái cách em bật tưng tưng lại ở đây thì nên gọi đức tính đó là gì hả em ? Chị ko biết em là ai, khéo ngoài đời khả năng chúng ta có gặp nhau đi chăng nữa chỉ là 1 phần triệu thôi nên nhận xét của chị chỉ là dựa trên bài viết, cố gắng khách quan nhất chứ ko có ác ý gì.
    Một gia sư tốt ít nhất phải dạy đúng - dạy cho bé nắm được bài thì mới là tạm tạm, yêu cầu cao hơn chưa tính đến. Đã nói đến ngôn ngữ thì dạy phải đúng cả ngữ pháp lẫn ngữ nghĩa, chưa tính đến phát âm - kỹ năng nghe - nói, phản xạ...Vậy em đã chứng minh được khả năng của mình trong việc này chưa ?
    Đã bỏ tiền thuê gia sư, ngoài chuyện tôn trọng gia sư, đương nhiên phụ huynh có quyền đòi hỏi:Gia sư phải dạy tốt, vậy em đã hoàn thành việc Dạy tốt của mình chưa ?
    Nếu bố mẹ nào kỹ tính tí nữa, chịu khó dạo trong box Giáo dục này 1 vòng sẽ còn nhận ra phương pháp dạy Anh ngữ cho trẻ em của em Colen_chiaki-ms này còn nhiều điểm cần phải được cập nhật thay đổi, chứ ko kết quả sẽ là chả đi đến đâu, học tốn tiền mà ko hiệu quả vì phương pháp tiếp cận với trẻ em đòi hỏi phải sinh động - hấp dẫn - đi theo trình tự Nghe, Nói, Đọc, Viết...
    Ngoài đời, có thể em rất giỏi tiếng Anh tuy nhiên trình độ giỏi chưa đảm bảo sẽ là cô giáo giỏi nếu ko phương pháp đúng em nhé !
    • 133 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

à mọi người ơi!

tuần này e định dạy các cháu bài hát cho thay đổi ko khí chút, học mãi cũng chán vì tuổi 2 bé e dạy vẫn là tuổi chơi mà. nhưng e muốn có thêm chút phụ đạo cho nó hào hững, mọi ng xem có ý tưởng nào ko ạ. bài hát e định dạy là bài Ba ba black sheep or Bingo.
    • 1,348 Bài viết

• 3,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thật sự thích đề tài này vì mình dốt tiếng anh lắm , con mình năm nay vào lớp 1 lại bắt buộc học tiếng anh , cho nên mình rất muốn có 1 phương pháp đúng đắn để dạy dỗ con mình . Mình rất cám ơn chủ top đa nêu đề tài, nhưng mình cũng rất rất cám ơn các mẹ đã cùng nhau tranh luận ( mẹ Hởi nói nhiều cái hay đấy chứ). Các mẹ đừng buồn và đừng chấp chủ top nhé, cứ chia sẽ cho mọi người cùng nhau hoc hỏi ah.
    Anh có nghe thấy em nói gì không?
    Anh có nghe thấy gió nói gì không
    em mang thương nhớ gởi vào trong gió....

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thực ra cũng là mẹ của những đứa con mình rất hiểu nỗi lòng của mẹ,mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm nho nhỏ. Trước khi vào lớp 1 thì mẹ nên cho bé làm quen với tiếng anh thông qua hình thức vừa học vừa chơi để tạo cho con sự đam mê và thích thú tiếng anh. Và quan trọng hơn hết là mẹ phải tạo cho con môi trường tiếng anh chuẩn ngay từ khi mới đầu thì việc học tiếng anh sẽ rất đơn giản với con.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3