TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm chọn trường tiểu học cho con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.1K Lượt đọc
  • 123 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 29 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Năm học mới đến gần, cũng là lúc các phụ huynh có con chuẩn bị vào lớp 1 thật sự bối rối khi chọn trường cho con. Có quá nhiều loại hình trường tiểu học khác nhau trong khi chính bạn cũng chưa nắm bắt hết những gì con trẻ cần trong một môi trường học tập mới.

Vậy hãy thử cân nhắc những yếu tố sau đây:

Con bạn sẽ vui khi đến trường?

Đầu tiên bạn nên tự hỏi chính mình rằng bạn có cảm thấy vui khi đặt chân đến ngôi trường đó không? Mỗi ngôi trường sẽ tạo cho bạn một cảm giác khác nhau, và nếu bạn thấy không thoải mái với ngôi trường đó, bạn hãy cân nhắc kỹ. Tôi đã từng rời bỏ 3 ngôi trường khi tham quan để chọn trường cho con, trước cả khi người đại diện trường kịp mở lời giới thiệu.

Một trường rất mới nhưng không đủ ánh sáng để tạo ra cảm hứng học tập. Một trường khác, mỗi lớp học đều có những cái bàn khó di chuyển và cửa sổ thì nhỏ và luôn bị khóa. Tôi sẽ không thể thấy được các học sinh đang làm gì trong lớp.

Một số trường có thể có phòng nhạc, phòng họa và nhiều cây xanh trong sân trường, hoặc một hội trường lớn – tất cả những cơ sở vật chất tiện nghi. Nhưng hãy kiểm tra xem các phòng này có học sinh thường xuyên sử dụng không hay chỉ để làm cảnh.

Người hướng dẫn

Cố gắng sắp xếp một chuyến tham quan trường với tư vấn viên của trường; qua điện thoại bạn sẽ không cho bạn biết chính xác liệu đội ngũ nhân viên của trường có đủ thân thiện và tử tế không. Tất nhiên là họ sẽ quảng cáo rất nhiều về trường của họ.

Chuẩn bị sẵn một vài câu hỏi để hỏi nhưng đường hỏi quá nhiều. Hãy yêu cầu được tham quan toàn bộ khuôn viên trường, không chỉ các lớp mà con bạn sẽ học. Nếu người hướng dẫn từ chối, có thể họ có một số thứ không muốn bạn nhìn thấy? Những phòng học không đủ tiêu chuẩn, thư viện nghèo nàn và máy tính cũ trong các phòng ICT; sân chơi không đủ rộng và cơ sở vật chất không trang bị đầy đủ? Bạn cần phải tham quan tất cả.

Một vài câu hỏi có thể đặt ra trong chuyến tham quan này:

Chi phí để tham gia các hoạt động ngoại khóa này đã bao gồm trong học phí chưa?

Các giá trị cốt lõi của trường, giáo viên và học sinh cũng như triết lý trong việc giáo dục học sinh?

Nhà trường hỗ trợ những nhu cầu phát sinh của học sinh như thế nào?

Nếu con tôi tức giận, bị bạn đánh hoặc không hài lòng thì nhà trường sẽ giải quyết ra sao?

Sảnh ra vào

Khi bạn đứng trước lối vào, hãy cảm nhận những điều đang diễn ra. Trong khi tham quan hãy quan sát học sinh của trường nếu chúng đang ở gần đó. Nếu bạn thấy những học sinh này đang vui vẻ trò chuyện với nhau hoặc đi thành hàng một cách từ tốn chậm rãi khi ra về thì hẳn là kỷ luật của trường rất tốt. Nếu chúng đánh nhau hoặc không giữ trật tự trong sảnh thì điều này sẽ cho thấy một ấn tượng không mấy tốt đẹp và cho thấy được tính kỷ luật không cao.

vas%201

Lớp học

Ngoài tham quan các lớp học để xem không gian và kích thước các lớp học. Hãy hỏi xem bạn có thể ghé qua các lớp học chừng một phút để im lặng quan sát các em đang học hay không. Quan sát hoạt động của giáo viên và học sinh trong lớp học sẽ giúp bạn có cái nhìn thực tế hơn những lớp học không người.

Về nhân sự

Các đội ngũ giáo viên hay nhân viên sẽ luôn giữ thái độ tốt nhất với bạn khi bạn tham quan trường – nhưng cũng đừng cảm thấy không hài lòng nếu họ không chú ý đến bạn; bởi vì họ có thể đang rất bận rộn. Nhưng hãy cố gắng đo mức độ căng thẳng của họ. Một dấu hiệu thể hiện mối quan hệ tốt giữa những người đồng nghiệp với nhau là họ chào nhau bằng một nụ cười hoặc chỉ đơn thuần nói “chào”.

Khi đã quyết định chọn trường, bạn hãy đồng hành cùng nhà trường trong quá trình học tập và phát triển con mình, hãy luôn chủ động đóng góp ý kiến xây dựng trường và phối hợp cùng giáo viên và nhà trường khi cần thiết. Nếu được như vậy chắc chắn con bạn sẽ có một môi trường học tập hạnh phúc để phát triển toàn diện.

vas2

(Dịch từ Internet)

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 30 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

cảm ơn bạn về bài viết
    • 587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng chủ đề mình đang quan tâm rồi. Nói thật có con sắp vào lớp 1 mà mẹ còn hồi hộp, lo lắng hơn cả con. Vì từ bây giờ, việc dạy dỗ, rèn luyện nhân cách của con phụ thuộc phần lớn vào nhà trường rồi. Vấn đề chọn trường cho con bao giờ cũng nan giải khiến mình cảm thấy hoang mang ko biết nên lựa chọn theo tiêu chí nào. Các mẹ có con đang học tiểu học hoặc qua cấp này rồi chia sẻ kinh nghiệm giúp mình thêm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 218 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ở bậc tiểu học và nhất là khi con mới vào lớp 1 thì điều mình quan tâm nhất là môi trường học phải khiến con có cảm giác học mà chơi, chơi mà học, vui vẻ thích thú khi đến lớp chứ mình chưa đặt nặng chuyện thành tích nọ kia. Bé tự tin đến lớp thì mới tiếp thu kiến thức tốt được. Nhưng chọn trường công nhận là vấn đề nan giải bởi tìm được ngôi trường khiến con hứng thú ko phải dễ.
    • 310 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Vợ chồng mình cũng thống nhất nuôi dạy con theo phương pháp hiện đại, quan tâm phát triển kỹ năng mềm, xây dựng sự tự tin, tinh thần vui vẻ cho con hơn là chạy theo thành tích. Giờ cuộc sống bận rộn, cha mẹ ít có thời gian ở bên con nên việc chọn được ngôi trường tốt, đặc biệt ở cấp tiểu học là ưu tiên hàng đầu của nhà mình. Mình mong con được hưởng một phương pháp giáo dục tốt, giáo viên tâm huyết thì ko còn gì bằng.
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Ai cũng mong muốn con mình được như vậy hết mẹ nó, mình cũng ko ngoại lệ nè, nhưng giờ ko biết như thế nào, năm rồi con mình vừa vào lớp 1 xog, mình cảm thấy chương trình của các bé đi học tiểu học bây giờ khác xưa tụi mình học nhiều quá! Cấp 1 thôi mà, tụi nhỏ còn tuổi ăn tuổi chơi mà ép con học nhiều quá lại không tốt. Mà giờ chọn trường dạy nhiều kĩ năng sốn sao hiếm quá các mẹ nhỉ?
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi victorpo Xem bài viết
    Ở bậc tiểu học và nhất là khi con mới vào lớp 1 thì điều mình quan tâm nhất là môi trường học phải khiến con có cảm giác học mà chơi, chơi mà học, vui vẻ thích thú khi đến lớp chứ mình chưa đặt nặng chuyện thành tích nọ kia. Bé tự tin đến lớp thì mới tiếp thu kiến thức tốt được. Nhưng chọn trường công nhận là vấn đề nan giải bởi tìm được ngôi trường khiến con hứng thú ko phải dễ.
    Mình đồng ý với mẹ nó nè, con mình vào lớp 1 năm vừa qua quả thật mình còn sốc với cách học, nhiều quá chừng, học bán trú mà tối phải viết bài nữa, thời gian chơi ko nhiều. Mình cũng ko đặt nặng thành tích nhưng quả thật các thầy cô giáo lại chạy theo thành tích nên con mình đuối theo, mà theo ko kịp lại bị cô giáo gọi đt cho phụ huynh, hey...da... Mẹ nó đang tìm trường cho con à?
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhanHuynhDieu Xem bài viết
    Vợ chồng mình cũng thống nhất nuôi dạy con theo phương pháp hiện đại, quan tâm phát triển kỹ năng mềm, xây dựng sự tự tin, tinh thần vui vẻ cho con hơn là chạy theo thành tích. Giờ cuộc sống bận rộn, cha mẹ ít có thời gian ở bên con nên việc chọn được ngôi trường tốt, đặc biệt ở cấp tiểu học là ưu tiên hàng đầu của nhà mình. Mình mong con được hưởng một phương pháp giáo dục tốt, giáo viên tâm huyết thì ko còn gì bằng.
    Thế mẹ nó đã định cho con học trường nào chúa vậy? Kiếm được trường phát triển kĩ năng khó lắm mẹ nó, với lại phương pháp giáo dục ở VN mình còn đặt nặng thành tích lắm, mà tuổi nhỏ tụi nó mình thích cho đi ra ngoài phát triển bằng các lớp ngoại khoá hơn!
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuyentu030984 Xem bài viết
    Đúng chủ đề mình đang quan tâm rồi. Nói thật có con sắp vào lớp 1 mà mẹ còn hồi hộp, lo lắng hơn cả con. Vì từ bây giờ, việc dạy dỗ, rèn luyện nhân cách của con phụ thuộc phần lớn vào nhà trường rồi. Vấn đề chọn trường cho con bao giờ cũng nan giải khiến mình cảm thấy hoang mang ko biết nên lựa chọn theo tiêu chí nào. Các mẹ có con đang học tiểu học hoặc qua cấp này rồi chia sẻ kinh nghiệm giúp mình thêm nhé.
    Hầu hết trường công tụi nhỏ học nặng lắm mẹ nó ơi, như con mình nè, sáng đi học đến 4h chiều về mà cô giáo cho thêm 1 đóng bài vở về nhà rèn chữ, làm toán nữa. Cộng thêm việc tạp sách lúc nào cũng nhiều nên vác đi rất nặng, mẹ phải dẫn con vào lớp chủ yếu là xách cặp cho con, thật khổ tâm lắm! Mẹ nó đinh chọn trường như thế nào, yêu cầu ra sao thì các mẹ mới tư vấn dc!
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài viết rất hay, các mẹ tham khảo nhé....
    • 356 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Nỗi lo của những mẹ có con vào đại học chữ to đây. Bậc tiểu học nói chung và lớp 1 nói riêng vô cùng quan trọng, đặt nền móng cho sự phát triển về nhiều thứ sau này của con vì thế phải chọn trường tốt chút cho an tâm.
    • 460 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi victorpo Xem bài viết
    Bây giờ tiểu học không chấm điểm nữa nên đỡ bệnh thành tích rồi. Cái quan trọng là môi trường thôi. Quan trọng là phải kiếm trường nào để bé cảm thấy thích đến lớp, mong được đến lớp ấy. Cũng nan giải chứ không đơn giản đâu.
    • 356 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tutrinh0110 Xem bài viết
    Hầu hết trường công tụi nhỏ học nặng lắm mẹ nó ơi, như con mình nè, sáng đi học đến 4h chiều về mà cô giáo cho thêm 1 đóng bài vở về nhà rèn chữ, làm toán nữa. Cộng thêm việc tạp sách lúc nào cũng nhiều nên vác đi rất nặng, mẹ phải dẫn con vào lớp chủ yếu là xách cặp cho con, thật khổ tâm lắm! Mẹ nó đinh chọn trường như thế nào, yêu cầu ra sao thì các mẹ mới tư vấn dc!
    Mình cũng không hiểu tại sao các con còn nhỏ vậy mà bắt học quá trời học. Cỡ đó dạy đọc dạy đếm dạy vui chơi cách làm người các kỹ năng phòng vệ cơ bản là được rồi. KHông biết khi nào trường công mới dạy với phương pháp như các trường quốc tế nhỉ?
    • 460 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế mẹ nó đã định cho con học trường nào chúa vậy? Kiếm được trường phát triển kĩ năng khó lắm mẹ nó, với lại phương pháp giáo dục ở VN mình còn đặt nặng thành tích lắm, mà tuổi nhỏ tụi nó mình thích cho đi ra ngoài phát triển bằng các lớp ngoại khoá hơn!
    Nếu có điều kiện cho con học quốc tế đi mẹ nó. Các trường quôc tế đa phần dạy kỹ năng rất tốt đó.
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramphongconuong Xem bài viết
    Mình cũng không hiểu tại sao các con còn nhỏ vậy mà bắt học quá trời học. Cỡ đó dạy đọc dạy đếm dạy vui chơi cách làm người các kỹ năng phòng vệ cơ bản là được rồi. KHông biết khi nào trường công mới dạy với phương pháp như các trường quốc tế nhỉ?
    Đúng vậy mẹ nó, môi trường học giờ quan trọng với tụi nhỏ lắm mà ko thấy trường nào áp dụng! Không biết trường quốc tế thì chương trình có khác trường công ko mẹ nó nhỉ?
    • 460 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng vậy mẹ nó, môi trường học giờ quan trọng với tụi nhỏ lắm mà ko thấy trường nào áp dụng! Không biết trường quốc tế thì chương trình có khác trường công ko mẹ nó nhỉ?
    Khác chứ mẹ nó. Mình thấy t rường quốc tế các bé học nhẹ nhàng quá trời, có bài vở gì nhiều như trường công đâu. Học quốc tế chỉ lo về tài chính thôi.
    • 320 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người hướng dẫn

Phần đen đậm thứ 2 này mình thấy nhiều người không làm nè. Đa phần các mẹ chọn trường cho con theo lời giới t hiệu của người khác. Mình nghĩ các mẹ nên bỏ chút thời gian tới tham quan trường như bài viết. Mình tham quan mới thấy được cơ sở vật chất tốt không, tiếp xúc với giáo viên lãnh đạo mới cảm nhận được có hợp với con mình không và nhiều điều khác nữa. Nhưng mà cái này nhiều mẹ bỏ qua lắm
    • 356 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Ở bậc tiểu học trường quốc tế thiên về dạy kỹ năng nhiều hơn. Các bé được tham quan dã ngoại từ đó kỹ năng sẽ được phát triển. Với lại trường quốc tế không có áp đặt, các bé có thể tự do phát huy sáng tạo. Trẻ con nhiều bé có những ý tưởng ngộ nghĩnh lắm.
    • 460 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tramphongconuong Xem bài viết
    Ở bậc tiểu học trường quốc tế thiên về dạy kỹ năng nhiều hơn. Các bé được tham quan dã ngoại từ đó kỹ năng sẽ được phát triển. Với lại trường quốc tế không có áp đặt, các bé có thể tự do phát huy sáng tạo. Trẻ con nhiều bé có những ý tưởng ngộ nghĩnh lắm.
    Nói chung những ưu điểm của trường quốc tế thì thấy thích đó nhưng mà vấn đề tài chính lo lắm, không phải ai cũng có điều kiện học quốc tế đâu. Mình thích cách dạy của trường quốc tế lắm nhưng vẫn phải cân nhắc vì tài chính. Với lại cũng lo lo không biết học quốc tế sớm thế liệu có mất đi những giá trị t ruyền thống không nữa.
    • 356 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nambaychin Xem bài viết
    Nói chung những ưu điểm của trường quốc tế thì thấy thích đó nhưng mà vấn đề tài chính lo lắm, không phải ai cũng có điều kiện học quốc tế đâu. Mình thích cách dạy của trường quốc tế lắm nhưng vẫn phải cân nhắc vì tài chính. Với lại cũng lo lo không biết học quốc tế sớm thế liệu có mất đi những giá trị t ruyền thống không nữa.
    Giá trị truyền thống nằm ngay trong nếp nhà. Các bé học xong cũng về nhà, ăn ở sinh hoạt với người nhà mà, chỉ khác là học quôc tế môi trường thoáng làm các bé tự tin hơn thôi.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7