TIN TÀI TRỢ.

Đau đầu vì con học kém

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.91K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con mình năm nay học lớp 1. Hôm nay cũng là ngày thi hết học kỳ 2, mình vào hỏi thăm cô giáo xem tình hình cháu học thế nào thì được cô giáo cho biết học kỳ này cháu chỉ được "Học Sinh Tiên Tiến" mà chỉ duy nhất bé nhà mình trong lớp là học sinh tiên tiến còn các bạn toàn "Học Sinh Giỏi" hết. Nghe xong, mình thấy buồn quá. Một năm trời mình dày công dạy dỗ mà cuối cùng chỉ được kết quả như thế này. Mình chán nản quá! Con mình học thì hay mất tập trung, không chịu chú ý làm bài. Tuy không phải đứa học kém, nhưng do mải chơi, mất tập trung nên không bao giờ làm đúng hết các baì kiểm tra cô giáo giao. Mình thật sự bất lực với con. Mặc dù mình chỉ đứng ngoài trong việc dạy con học bài ở nhà. Mình thuê 1 gia sư về dạy rồi vẫn hang ngày kiểm tra toàn bộ sách vở học tập của cháu. Đến thứ 7, chủ nhật cô giáo nghỉ mình lại kiểm tra con xem con học thế nào. Thế mà cháu vẫn học kém. Các bạn ơi, giúp mình với. Bây giờ mình rất bế tắc trong viêc dạy dỗ con. Không biết phải nên tiếp tục như thế nào nữa. Mà năm nay mình còn 1 bé Quý Mùi cũng vào học lớp 1 nữa chứ. Khó khăn lại chồng chất khó khăn. :Crying::Crying::Crying::Crying:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qcanhquy Xem bài viết
    Con mình năm nay học lớp 1. Hôm nay cũng là ngày thi hết học kỳ 2, mình vào hỏi thăm cô giáo xem tình hình cháu học thế nào thì được cô giáo cho biết học kỳ này cháu chỉ được "Học Sinh Tiên Tiến" mà chỉ duy nhất bé nhà mình trong lớp là học sinh tiên tiến còn các bạn toàn "Học Sinh Giỏi" hết. Nghe xong, mình thấy buồn quá. Một năm trời mình dày công dạy dỗ mà cuối cùng chỉ được kết quả như thế này. Mình chán nản quá! Con mình học thì hay mất tập trung, không chịu chú ý làm bài. Tuy không phải đứa học kém, nhưng do mải chơi, mất tập trung nên không bao giờ làm đúng hết các baì kiểm tra cô giáo giao. Mình thật sự bất lực với con. Mặc dù mình chỉ đứng ngoài trong việc dạy con học bài ở nhà. Mình thuê 1 gia sư về dạy rồi vẫn hang ngày kiểm tra toàn bộ sách vở học tập của cháu. Đến thứ 7, chủ nhật cô giáo nghỉ mình lại kiểm tra con xem con học thế nào. Thế mà cháu vẫn học kém. Các bạn ơi, giúp mình với. Bây giờ mình rất bế tắc trong viêc dạy dỗ con. Không biết phải nên tiếp tục như thế nào nữa. Mà năm nay mình còn 1 bé Quý Mùi cũng vào học lớp 1 nữa chứ. Khó khăn lại chồng chất khó khăn. :Crying::Crying::Crying::Crying:
    Chưa có gì nghiêm trọng cả, mẹ cháu cứ bình tĩnh. HSTT thì có sao đâu. Ranh giới giữa HSG và HSTT rất mong manh mà, nhất là mới Lớp 1. Làm sao mà đã kết luận là cháu học kém được. Mà mẹ cháu cho mình hỏi, con học ở trường nào, sỹ số lớp bao nhiêu mà cả lớp HSG, chỉ có một bạn HSTT thế?
    • 608 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Con giỏi thế mà mẹ nói con kém??? HSTT thì hình như là điểm các môn cũng phải 7 trở lên mà, vậy thì tốt quá rồi còn gì. Mẹ đừng để ý danh hiệu thì mẹ đỡ áp lực, con cũng đỡ áp lực mà. Nhiều khi bé của bạn HSTT nhưng những cái khác, ví dụ thể thao, thủ công, thích đọc sách, v.v... tốt hơn các bạn thì sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 608 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

[quote=qcanhquy;5809969]Con mình năm nay học lớp 1. Hôm nay cũng là ngày thi hết học kỳ 2, mình vào hỏi thăm cô giáo xem tình hình cháu học thế nào thì được cô giáo cho biết học kỳ này cháu chỉ được "Học Sinh Tiên Tiến" mà chỉ duy nhất bé nhà mình trong lớp là học sinh tiên tiến còn các bạn toàn "Học Sinh Giỏi" hết. Nghe xong, mình thấy buồn quá. Một năm trời mình dày công dạy dỗ mà cuối cùng chỉ được kết quả như thế này. Mình chán nản quá! ...

Mình cũng cùng quan đỉêm với deuxfils, chỉ là danh hiệu thôi mà bạn. Quan trọng nhất là con bạn tiếp thu và sủ dụng nguồn kiến thức học được như thế nào. Thêm nữa bạn cũng nên động viên con cố gắng hơn sang năm, đừng làm cho bé cảm thấy áp lực quá mà chán học. Theo quan điểm của mình trẻ học lớp 1 cũng không cần lắm đến gia sư, nếu mà người dạy kèm là giáo viên thì họ có kỹ năng sư phạm dạy con sẽ tiếp thu nhanh hơn, nhưng nếu là sinh viên thì mình khuyên là không nên, vì thực tế họ khác gì mình đâu.
    Cu nhà mình cũng Quý Mùi đây, chuẩn bị tháng 9 này vào lớp 1, như mình bây giờ mỗi ngày chỉ cần 30’ yêu cầu con ngôi học thật tập trung, cho một goc học tập riêng biệt yên tĩnh, mình thấy hiệu quả hơn là học nhiều mà không tập chung.
    Có vài lời chia sẻ mong mẹ nó đừng quá lo lắng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con mình học lớp 1 trường tiểu học Nam Thành Công. 1 lớp có tận 60 học sinh. Thực ra lực học của con mình thì không phải là kém nhưng chỉ mỗi tội cháu không tập trung học. Những đề toán cô giáo giao thì vẫn làm được nhưng do mất tập trung nên bài nào cũng có phần sai. Thực ra thành tích HSG hay HSTT đều chỉ là thành tích mà chính các cô tạo dựng nên thôi nhưng vì mình cảm thấy con mình không kém so với các bạn cùng lớp mà kết quả học tập lại thấp hơn. Chắc do chính cách giáo dục của mình. Các bạn có thế cho mình 1 lời khuyên cho những bé thiếu nghiêm túc, thiếu tập trung trong giờ học như con mình không. Còn chuyện thuê gia sư chắc mình cũng không thuê nữa mà tự kèm cặp thôi vì theo mình thấy thì chắc làm thế cũng không ổn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con mình học lớp 1 trường tiểu học Nam Thành Công. 1 lớp có tận 60 học sinh. Thực ra lực học của con mình thì không phải là kém nhưng chỉ mỗi tội cháu không tập trung học. Những đề toán cô giáo giao thì vẫn làm được nhưng do mất tập trung nên bài nào cũng có phần sai. Thực ra thành tích HSG hay HSTT đều chỉ là thành tích mà chính các cô tạo dựng nên thôi nhưng vì mình cảm thấy con mình không kém so với các bạn cùng lớp mà kết quả học tập lại thấp hơn. Chắc do chính cách giáo dục của mình. Các bạn có thế cho mình 1 lời khuyên cho những bé thiếu nghiêm túc, thiếu tập trung trong giờ học như con mình không. Còn chuyện thuê gia sư chắc mình cũng không thuê nữa mà tự kèm cặp thôi vì theo mình thấy thì chắc làm thế cũng không ổn.
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ hè này bạn nên điều chỉnh cách dạy học. Không nên thuê gia sư nữa mà mẹ hoặc bố kèm con nhưng bố mẹ phải biết kiềm chế, con chưa hiểu không bực, không quát mắng.

Để rèn con tính tập trung, mẹ cháu có thể rèn dần dần. Xem con thích tiếng việt hơn hay làm toán hơn.

Lựa chọn môn con thích. Giao cho con bài tập. Giao ít một. Lúc đầu chỉ hai ,ba bài nếu con kém tập trung. Cho con làm trong 15 phút thôi. Không nên cho dài hơn, con sẽ chán và lại mất tập trung.

Nếu 15 phút con làm xong. Cho nghỉ. Lúc khác làm tiếp cũng chỉ 15 phút thôi. Theo dõi xem sau mấy ngày con tiến bộ, chuyển dần lên 20, 25, 30, 45. Dần dần con quen nếp con sẽ tập trung trở lại. Và thành phản xã tự nhiên. Bạn luyện trong 02 tháng hè đảm bảo con tiến bộ trông thấy.

Lưu ý: khi cho con làm, làm những bài cơ bản theo sách giáo khoa trước, nếu quá dễ mới chuyển dần sang nâng cao. Khi con làm trong từng đấy thời gian, mà con thấy con hoàn thành được tất cả con sẽ hứng thú dần lên với việc ngồi học.

Quang trọng là bố mẹ luôn bám sát con nhé, đừng giao việc giáo dục đó cho ai.

Mình nghĩ không nên cho rằng con mình như vậy là bình thường. Nếu nửa lớp như vậy thì con là bình thường. Nhưng nếu chỉ một mình con như vậy thì chính bố mẹ là người cần điều chỉnh cách học cho con. Đừng để lên lớp 2 con bị mặc cảm mình kém bạn bè, dần dần sẽ thành tư tưởng chán học.

Bố mẹ tuyệt đối không sốt ruột nhé. Không gây áp lực cho con.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Theo mình, miễn là bé vẫn hiểu và nắm được các kiến thức cơ bản của lớp 1, cách giải từng dạng toán, đọc hiểu tiếng Việt ổn, vậy là ok, danh hiệu hay điểm số không quan trọng.
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mẹ qcanhquy là không làm hết bài kiểm tra cô giáo giao. Như vậy con có vấn đề về việc dứt điểm. Cần tập trung vào khắc phục nhược điểm này của con chứ không phải là đi sâu vào tìm hiểu có phải do cô giáo không. Con phải hoàn thành những kỹ năng học cơ bản, thì cô giáo có muốn làm gì cũng khó lắm. Cần nhìn nhận cho đúng sự việc mới khắc phục được.
    ScMdVcVScMdp7
    • Thành viên webtretho
    • 13 năm
    • 763 Bài viết

• 7,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Cái này em cũng được nghe sếp em truyền kinh nghiệm cho các đàn em đấy ạ. Kiểu gì cũng phải cố để con 5 năm tiểu học là HSG, có học bạ đẹp để con tính tiếp việc vào cấp II.
    Em năm nay con mới vào lớp 1 nên chả dám ý kiến gì (mà sếp nói thì ai dám ý kiến).

Nhưng nếu kiểu gì cũng phải cố thì em cũng chịu, chắc em ko làm được.
    Mẹ Chi còm ơi bất cập ở trường công đấy bạn ah, cũng may con mình chưa bao giờ phải lo đến vụ danh hiệu này, chứ không biết phải lo thật thì thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 501 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn nhé, đúng là danh hiệu lúc này cũng chưa quyết định gì nhưng chắc chắn bố mẹ và cả con nữa cũng buồn. Theo mình bạn nên động viên con, tránh để cho cháu ấn tượng là cháu học kém hơn các bạn (mà như bạn nói là năng lực của cháu ổn đấy chứ) vì đây là năm học đầu tiên, nếu bị ấn tượng xấu sẽ ảnh hưởng đến các năm sau.

Nhân dịp hè, bạn nên tìm cách để khuyến khích sự ham học của bé. Mình thấy không nhất thiết phải dồn hết vào chương trình chính mà nên cho cháu vừa học vừa chơi với các sách tham khảo (dạng luyện IQ với các tranh rất đẹp như kiểu chim đa đa hay bộ của Đông A mà các mẹ vẫn nói ấy) –những sách này giúp con phát triển tư duy học toán rất tốt, hay tiếng Việt và tự nhiên xã hội thì bạn đưa cháu đi mua sách, để cháu tự tìm những truyện tranh mà cháu thích rồi mẹ con cùng đọc. Các mẹ trên WTT nhiều chiêu lắm (topic “tự kèm con…”). Chỉ cần con thích thú rồi lồng ghép chương trình chính vào là được mà. Chúc bạn thành công nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Con mẹ qcanhquy là không làm hết bài kiểm tra cô giáo giao. Như vậy con có vấn đề về việc dứt điểm. Cần tập trung vào khắc phục nhược điểm này của con chứ không phải là đi sâu vào tìm hiểu có phải do cô giáo không. Con phải hoàn thành những kỹ năng học cơ bản, thì cô giáo có muốn làm gì cũng khó lắm. Cần nhìn nhận cho đúng sự việc mới khắc phục được.

Không phải con mình không làm hết bài tập trên lớp mà chỉ là làm không đúng các bài tập đó. Và mình cũng không đổ lỗi cho cô giáo trên lớp mà chỉ thấy rằng việc học ở nhà của con với gia sư là sai và không có hiệu quả thôi. Mình muốn tìm ra một giải pháp thích hợp để con mình có thể nghiêm túc hơn trong việc học tập.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,021 Được cảm ơn

Trước hết chia sẻ với bạn, chắc chắn là rất buồn khi cả lớp có mỗi con mình chỉ đạt HSTT.
    Nhưng bạn nghĩ xem, còn một ngừơi nữa thiệt thòi và buồn hơn bạn, đó là con bạn. Hơn nữa con bạn sẽ phải chịu áp lực vào ngày tổng kết năm học, rồi họ hàng hỏi han kết quả... Tội lắm, mà lỗi thì k hoàn toàn thuộc về cháu.
    Vậy bạn hãy bình tĩnh để chia sẻ khó khăn với con mình nhé, và cũng đừng tự giận mình là mình đã cố gắng thế mà con chưa đạt. Bởi vì không phải đứa trẻ nào cũng giống nhau; con bạn mất tập trung, chưa có ý thức học, thậm chí chưa có ý thức về "danh hiệu", "thành tích", "cố gắng"... cũng là bình thường ở lưá tuổi ấy. Bạn đừng căng thẳng làm ảnh hưởng đến tinh thần của cháu, nhưng đừng quên nghiêm khắc phê bình cháu, để cháu sửa chữa trong năm học tiếp.
    Mình nghĩ một lớp có đa số học sinh giỏi, thì danh hiệu học sinh giỏi ấy cũng trở thành bình thường.
    Vượt ra khỏi bản thân để nhìn nhận lại công bằng hơn với con mình, nhìn nhận xa hơn về nên giáo dục còn nhiều vấn đề bất cập, bạn sẽ nhẹ nhõm hơn và có tinh thần để tiếp tục giúp con. (Mình không đồng ý với quan điểm phải "take care" với cô giáo đâu nhé, biện pháp đó k có lợi cho con mình nếu con mình k thực sự cố gắng).
    Chia sẻ với bạn như vậy vì mình cũng có 2 con đi học và cũng có lúc stress như bạn, cháu thứ hai Quý Mùi cũng đang chuẩn bị vào lớp 1.
    Chúc mẹ con bạn sức khỏe và giữ vững tinh thần!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Không phải con mình không làm hết bài tập trên lớp mà chỉ là làm không đúng các bài tập đó. Và mình cũng không đổ lỗi cho cô giáo trên lớp mà chỉ thấy rằng việc học ở nhà của con với gia sư là sai và không có hiệu quả thôi. Mình muốn tìm ra một giải pháp thích hợp để con mình có thể nghiêm túc hơn trong việc học tập.
    Mình không có ý nói bạn vậy , vì nhiều mẹ chưa tập trung đúng vào vấn đề cốt yếu . Mình hiểu là bạn đang tìm cách khắc phục thôi. Không làm hết và không làm đúng đều nguy hiểm như nhau đối với việc học.

Rất mong hai mẹ con tìm ra được hướng đi phù hợp.
    ScMdVcVScMdp7
    • 1,837 Bài viết

• 3,907 Được cảm ơn

Bạn ơi, theo tớ thì thế này: Thứ nhất con bạn rất hiếu động, và có thể là "tăng động". Bạn tìm hiều thêm về vấn đề này ở các trang web xem sao. đây cũng là 1 bệnh đấy, do trẻ con nghịch nhiều quá, không thể ngồi yên hoặc làm 1 việc gì đến lúc kết thúc. Bạn cần tìm hiểu, đưa con đi khám tư vấn ngay trong hè này để con có thể kịp vào năm học mới. Nếu con bạn đúng có biểu hiện này thì điều đầu tiên bạn phải nhớ khi dạy con là tuyệt đối không quát mắng mà phải nhẹ nhàng, khen và động viên liên tục.
    Thứ hai, có thể môi trường đó không tốt cho con bạn, (lớp quá đông, cô không thể chú ý tới từng cháu mà con nhà bạn lại thích được cô quan tâm, khen động viên chẳng hạn), con bạn không hòa đồng được với bạn bè gây tâm lý chán dẫn đến không tập trung học.
    Kinh nghiệm trên là thực tế của gia đình tớ, cháu trai con chị tớ bị y như vậy, ( cháu học Kim liên, 65 hs/lớp) sau khi đi tư vấn và chuyển trường (dân lập Lê quý đôn 27hs/lớp) cháu rất thích học, tự nguyện học. Mối tội để con tập trung học tốt hơn thì bố mẹ phải nộp tiền 2 triệu/ tháng. Nay cháu đã lên lớp 6, vẫn hơi chểnh mảng nhưng đã biết tự học.
    Chúc bạn tìm ra được cách khắc phục nhược điểm của con nhé.
    IMG_1385IMG_1627-1IMG_1542
    • 47 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa 061102 Xem bài viết
    Bạn ơi, theo tớ thì thế này: Thứ nhất con bạn rất hiếu động, và có thể là "tăng động". Bạn tìm hiều thêm về vấn đề này ở các trang web xem sao. đây cũng là 1 bệnh đấy, do trẻ con nghịch nhiều quá, không thể ngồi yên hoặc làm 1 việc gì đến lúc kết thúc. Bạn cần tìm hiểu, đưa con đi khám tư vấn ngay trong hè này để con có thể kịp vào năm học mới. Nếu con bạn đúng có biểu hiện này thì điều đầu tiên bạn phải nhớ khi dạy con là tuyệt đối không quát mắng mà phải nhẹ nhàng, khen và động viên liên tục.
    Thứ hai, có thể môi trường đó không tốt cho con bạn, (lớp quá đông, cô không thể chú ý tới từng cháu mà con nhà bạn lại thích được cô quan tâm, khen động viên chẳng hạn), con bạn không hòa đồng được với bạn bè gây tâm lý chán dẫn đến không tập trung học.
    Kinh nghiệm trên là thực tế của gia đình tớ, cháu trai con chị tớ bị y như vậy, ( cháu học Kim liên, 65 hs/lớp) sau khi đi tư vấn và chuyển trường (dân lập Lê quý đôn 27hs/lớp) cháu rất thích học, tự nguyện học. Mối tội để con tập trung học tốt hơn thì bố mẹ phải nộp tiền 2 triệu/ tháng. Nay cháu đã lên lớp 6, vẫn hơi chểnh mảng nhưng đã biết tự học.
    Chúc bạn tìm ra được cách khắc phục nhược điểm của con nhé.
    Em thấy chị này nói đúng nè. Chị xem link này nhé
    https://www.webtretho.com/forum/f5/roi-loan-tang-dong-giam-chu-y-o-tre-em-22022/
    • 950 Bài viết

• 1,809 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn trao đổi với mẹ Laida ý, mẹ đó có nhiều chiêu " bơm" tuyệt vời lắm
    • 532 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Theo như Bạn nhận định thì cô giáo của con bạn có phải là quá thành tích không? lớp gì mà sĩ số 60, chỉ có 1 HSTT?
    Không nên hoang mang quá mẹ nó ạ. Mình nghĩ là có thể con bạn gặp vấn đề giống con trai mình"tăng động, giảm tập trung chú ý". (mình xin lỗi nếu mình hơi chủ quan)Không biết con bạn là dạng tăng động nhiêiù hơn hay giảm tập trung nhiều hơn, còn con mình thì giảm tập trung nhiêiù hơn, không tăng động nên Bố mẹ rất vất vả, nhưng được cái cháu cũng thông minh nên Bố mẹ cũng được an ủi phần nào. Con mình rất yếu về môn viết, còn Toán thì ổn, ko vẫn đề gì,
    Theo mình thì thời gian nghỉ hè tới 2VC nên bàn cách cụ thể cách kèm con học, có nhiều lý thuyết về chứng gimả tập trung lắm(theo mình tìm hiểu) nhưng tóm gọn lại thì vẫn là Bố mẹ sát sao và hướng con làm theo mục tiêu Bố mẹ đề ra.
    Con mình đã ko tập trung thì cốt yếu chỉ nên đưa ra mục tiêu là con bao quát hết chương trình lớp 1, ko bị hổng, làm hết nhưũng bài tập mang tính chuẩn thôi, đừng kỳ vọng con làm hết các dạng nâng cao theo guồng của cô giáo. Nếu cô giáo là người ham thành tích, và xu hướng của cô là tập trung luyện nâng cao(cô giáo con mình là vậy)thì bạn cũng không nên buồn và không nên bị cuốn theo guồng của cô.
    Thời gian vừa rồi bạn không kèm con thì bây giờ mình sẽ bắt đầu kèm con từ chuẩn bị vào lớp 2, ko nên dằn vặt quá về sai lầm đã thuê gia sư của mình mà càng thấy luẩn quẩn, hơn nữa con cũng hiểu hết bài nhưung do mất tập trung nên hay mắc nhưũng lỗi vớ vẩn vậy thì vẫn đề là ở chỗ mình luyện cho con thật nhiều thành thói quen cẩn thận thôi. Năm nay bé Quý Mùi cũng đi học thì có thể liên hệ một cô giáo tiểu học dạy cho cả hai con, rồi tối về mình kèm thêm cho con dựa vào sườn lớp 1 nưhũng phần con còn yếu, khá rồi thì lại hướng vào lớp 2.
    Chúc bạn sớm lấy lại thăng bằng và con nhanh tiến bộ nhé.
    • 49 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bạn phải trao đổi lại với cô giáo cho thật cụ thể về việc học tập của con bạn xem vấn đề cơ bản ở đây là gì thì mới tìm được hướng khắc phục hợp lí. Theo như cách đánh giá hs trước đây thì kết quả học tập phản ánh toàn bộ quá trình học tập trong cả năm học, nhưng hiện giờ thì danh hiệu của hs chỉ dựa vào điểm thi của 4 kì. Chính vì vậy nên chuyện học tài thi phận là không tránh khỏi. Và nữa, có những cháu nắm được kiến thức nhưng chữ viết xấu hoặc trình bày không đẹp đều ảnh hưởng lớn đến điểm của bài thi. Nếu con bạn có vấn đề về học tập như bạn nói thì đáng lẽ cô giáo phải nói với bạn từ lâu rồi chứ, sao lại để thi học kì, hết năm học rồi mới làm bạn tá hoả như thế. Bạn đừng nản lòng như thế, tất cả đều mới chỉ bắt đầu thôi, mới nhầm một đoạn ngắn thôi, làm lại chưa muộn, tìm hiểu nguyên nhân cơ bản, bạn khắc phục dần từng yếu điểm của cháu. Tuyệt đối không làm cháu nản chí, hết sức động viên khích lệ, khen từ những tiến bộ nhỏ nhất. Chúc bạn thành công!</p>
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

59/60 đạt HSG thì cũng chẳng lấy gì làm tự hào khi đạt HSG. Vậy thì làm gì phải buồn khi chỉ đạt HSTT? Mình hỏi thật nhé, theo bạn, trường này thi cử có nghiêm túc không? Theo mình nếu 59/60 đạt HSG thì có 2 khả năng:
    1. Thi cử không nghiêm túc (ý mình nói là có chuyện tiêu cực)
    2. Nếu thi cử nghiêm túc thì các cháu bị nhồi như nhồi gà, khi thi đầu óc căng như sợi dây đàn (thế thì mới toàn được 9, 10 chứ).

Vậy thì có nhất thiết là phải cố để đạt HSG không?

Theo mình hiểu cơ cấu đề thi bao giờ cũng có câu dễ, câu khó vừa phải để đa số HS làm được. Ngoài ra còn có câu khó/nâng cao để phân loại học sinh. Ngoại trừ yếu tố tiêu cực và yếu tố "nhồi" nêu trên thì chỉ có một số (10-30% ?) HS có thể đạt được loại giỏi. Nếu 59/60 đạt HSG thì chắc chắn có vấn đề. Ah, hay là con bạn học lớp chọn? Mà kể cả lớp chọn thì con số này gần như là không tưởng.

Mình thì không biết con bạn "thiếu nghiêm túc", "thiếu tập trung" ở mức nào nên khó nói, nhưng mình thấy đến 90% các con (đặc biệt là con trai) đều hiếu động, thiếu tập trung hết mà. Có mấy mẹ nhắc đến "rối loạn tăng động", mình nghĩ hơi lo xa quá, nhưng có lẽ cũng không thừa. Bạn thử quan sát kỹ con và có thể đi kiểm tra cho cháu xem.

Còn mình khẳng định là kết quả học tập lớp 1 thì chưa nói lên gì cả. Một số con rất thông mình câu khó thì làm được nhưng câu dễ lại hay nhầm, sai vớ vẩn, thế là được 7-8 điểm, thế là chỉ được HSTT. (Đồng ý là phải rèn tính cẩn thận, nhưng không phải ngày 1 ngày 2). Nhưng khi học lên cao, bài khó hơn , thì các cháu này lại có đất dụng võ. Con mình mới học lớp 2 thôi nhưng mình quan sát thấy đã có sự thay đổi về thứ hạng ở trong lớp. Một số bạn "sao" năm ngoái, năm nay hơi chìm xuống, trong khi một số bạn bình thường năm ngoái, năm nay lại thành "sao đang lên".
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3