Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Con năm 2009 mới đi học nhưng rất thích học chữ, làm thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 964 Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình năm 2009 mới đi học cơ, nhưng vì nó đẻ đầu năm. Tính ra bây giờ được đúng 5 tuổi rồi. Đến khi học lớp 1 thì đã 6 tuổi rưỡi.
    Dạo này tự dưng rất thích học chữ, cứ hỏi mọi người đây là chữ gì, mà người lớn (trừ mẹ nó là mình ra nhé), thì toàn trả lời cho xong chuyện, mỗi người nói một kiểu, nguời già nói theo kiểu cũ ( a , bê , cê) , người trẻ nói theo kiểu mới ( a, bờ cờ).
    Rồi nàng lại còn ti toe đánh vần, nhưng sai hết cả, ví dụ tự nhiên một hôm tháy lầm bầm " bờ e be ngã bé" ( đấy là đang đánh vần chữ "bé", mà chả hiểu sao cuối cùng lại thành "bẽ".:Sad:

Mà thực sự thì nó chỉ biết mỗi chữ o thôi.

Đi làm về thấy hí hoáy ngồi viết, bắt chước theo sách truyện của nó ý, nhưng trong một từ , chữ thì viết hoa, chữ thì viết thường.

Mình đâm lo, kiểu này nếu kéo dài sẽ làm nó loạn mất. Vậy có nên dậy nó một cách nghiệm túc các mẫu chữ, và dạy đánh vần trước ko nhỉ? Tất nhiên là với tốc độ cực chậm thôi, nhưng phải đúng theo sách một chút.
    Và nếu nên dạy thì dạy như thế nào để đến khi nó đi học lớp 1 không cảm thấy nhàm chán.
    Thực ra vợ chồng mình lúc đầu cũng ko muốn dậy trước vì sợ nó biết rồi đến lúc đi học sinh tính chủ quan, nhưng giờ tình hình này chắc phải tính lại.

Các mẹ cho mình xin ý kiến với nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amie Xem bài viết
    ... mỗi người nói một kiểu, nguời già nói theo kiểu cũ ( a , bê , cê) , người trẻ nói theo kiểu mới ( a, bờ cờ).

.... dạy như thế nào để đến khi nó đi học lớp 1 không cảm thấy nhàm chán.
    Ai cũng đúng hết !rooling:

Chữ "b" thì gọi là chữ bê nhung đọc là âm "bờ", tương tự như thế cho các chữ khác. Vd: k - gọi là chữ "ca" - đọc là âm "cờ". Vậy bạn phân biệt được chữ và âm rồi nhé.

Học trước cũng chẳng sao - chủ yếu để trẻ khỏi bỡ ngỡ khi vào lớp 1.

Nhưng đúng là đừng dạy hết, chủ yếu nhận dạng chữ (tô màu, gọi tên chữ vá phát âm). Nếu bạn không rành về đánh vần - ghép chữ có thể tham khảo thêm (search trong WTT và google) .

Về tập viết thì nên bắt đầu sớm khi bạn thấy tay con bạn đủ cứng để cầm viết - vì để viết chữ đẹp mất nhiều thời gian lắm !
    • 502 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Nếu bé nhà bạn thích học chữ thì cứ dạy bé đi, miễn là chuẩn. Bạn có thể tham khảo thêm sách cho phụ huynh học sinh lớp 1. Bé nhà mình 2 tuổi đã thuộc bảng chữ cái rồi, 4 tuổi bé có thể đọc được rồi. Trước đây mình cũng lo đến khi bé đi học sẽ mất hứng thú nhưng các mẹ trên wtt nói k lo. Năm nay bé sẽ đi học lớp 1 bây giờ ở lớp mẫu giáo các cô đã cho tập viết rồi, mình nhờ các cô dạy con cầm bút và ngồi đúng thôi chứ chưa yêu cầu con phải viết đẹp.
    Nếu bé nhà bạn biết đọc sớm bé sẽ tự tìm hiểu được nhiều kiến thức lắm, bạn chịu khó cho bé đi hiệu sách nhé. Chúc hai mẹ con vui vẻ :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Con mình cũng 4 tuổi là ghép vần được hết rồi, cuối năm nay mới học lớp 1 nhưng giờ đọc báo, đọc truyện ngon lành. Mình chỉ dạy chơi chơi vào những lúc nó có hứng thú chứ không ép. Bây giờ tối nào trước khi đi ngủ cũng tự cầm sách đọc, không nhờ mẹ nữa :LoveStruc:

Chữ viết thì mình không dạy vì tay bé còn yếu, chưa cầm viết chuẩn được nhưng nó rất thích viết. Thế nên chỉ bày cách cầm viết đúng và viết nét đúng thôi chứ không bắt nó phải gò theo hàng, ô ly trong vở. Hôm rồi cô giáo dẫn đi bưu điện gởi thư cho ba mẹ này

2212399640_85e0cfa20f
    xispacemuoi
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 278 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

trời ơi thế cũng hỏi, thích thì dạy đi chứ kô mai một tài năng !
    me yeu con !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 732 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

ối giời, con mình từ 1 tuổi đã thích đọc và viết rồi, lúc nào cũng tay sách tay bút:Laughing: , tất nhiên là nó chỉ vẽ nhăng nhít ra giấy thôi nhưng mình nhân cơ hội dạy nó yêu sách luôn, giờ 20 tháng bảo: con đi học bài đi là lấy sách đọc ê a cho mẹ rảnh tay làm việc ạ:Laughing: Mình thấy ép trẻ con học sớm, học nhiều thì đúng là ko nên nhưng nếu cháu thích bạn nên khuyến khích, học mà như chơi là tốt nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn đã có ý kiến cho mình. Chắc mình phải dạy thôi.
    Com của meximuoi tự viết theo ý của bé hay là có người đánh vần cho bé viết mà giỏi thế?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cô viết lên bảng rồi nó viết theo mẹ nó ạ, các bạn khác thì cô viết trước rồi cho đồ theo. Bây giờ nó muốn viết gì thì hỏi mẹ xem chứ đó viết như thế nào nên biết viết nhiều lắm. Dạo này còn biết làm thiệp, vẽ hoa hòe hoa sói rồi Happy New Year xuân Mậu tý nữa cơ
    xispacemuoi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dzunglee Xem bài viết
    Ai cũng đúng hết !rooling:

Chữ "b" thì gọi là chữ bê nhung đọc là âm "bờ", tương tự như thế cho các chữ khác. Vd: k - gọi là chữ "ca" - đọc là âm "cờ". Vậy bạn phân biệt được chữ và âm rồi nhé.

Học trước cũng chẳng sao - chủ yếu để trẻ khỏi bỡ ngỡ khi vào lớp 1.

Nhưng đúng là đừng dạy hết, chủ yếu nhận dạng chữ (tô màu, gọi tên chữ vá phát âm). Nếu bạn không rành về đánh vần - ghép chữ có thể tham khảo thêm (search trong WTT và google) .

Về tập viết thì nên bắt đầu sớm khi bạn thấy tay con bạn đủ cứng để cầm viết - vì để viết chữ đẹp mất nhiều thời gian lắm !

Theo mình thì bạn nên dạy đọc thôi chứ đừng dạy viết. Bé có hứng thú thì mình giúp bé thêm. Nhưng đừng dạy theo kiểu bài bản như ở lớp. Hai con mình đều biết đọc từ lúc 4 tuổi mà không hề biết đến quyển sách tiếng Việt đâu. Nói chung là dạy theo kiểu " học mà chơi" thôi.Có vài kinh nghiệm cho bạn đây:
    + Mua đồ chơi chữ cái, ghép hình cho bé chơi để nhận mặt chữ.
    + Đọc truyện cho con nghe hàng ngày
    + Mua nhiều truyện cho bé
    + Khi bé biết các chữ cái thì bắt đầu đọc các bài thơ hoặc vè ngắn cho bé nghe. Bé sẽ đọc theo và bắt đầu nhận ra chữ. Bạn phải đọc và chỉ theo chữ nhé.Ở NXB Kim Đồng và Giáo Dục có nhiều sách cho trẻ mẫu giáo lắm. Nên cho bé tự chọn sách mỗi tối nếu bé thích.
    + Rồi thỉnh thoảng đố bé chữ, dánh vần tên của mọi người
    + Bé sẽ đọc theo và tự đọc khi bé sẵn sàng
    Cứ thế rồi bạn mới dùng đến truyện tranh thật ngắn và bé sẽ biết đọc lúc nào bạn và bé cũng chẳng biết đâu.
    Còn viết thì bạn chỉ nên cho bé có bàn viết riêng, mua bút màu sáp vẽ, cho bé giấy để bé vẽ tự do. Nhớ đề ngày tháng và nói chuyện xem bé vẽ gì và ghi hộ bé. Ngoài ra bạn cũng mua cuốn tô màu cho bé nhé.
    Nói chung biết đọc sớm bé sẽ tự đọc được sách và học được rất nhiều điều từ đó. Còn dạy viết sớm không tốt cho bé vì tay còn yếu, kĩ năng khéo của ngón tay chưa tốt, thói quen ngồi lâu một chỗ chưa có , bạn mà gò ép bé tập viết sẽ làm bé không thích và chán học đấy.
    Tạo thói quen ngồi vào bàn học cho con thôi. Vẽ sẽ giúp bé khéo léo hơn cho các ngón tay. Bạn có thể cho bé học đàn nữa ( 4 tuổi).
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn Hai nhoc và Lan Hạ , kinh nghiệm của các bạn rất là quý, mình sẽ áp dụng cho bé nhà mình. Hiện mình đã dạy bé được hết bảng chữa cái, bắt đầu học các vần. viết thì chỉ cho viết ít thôi, ko bắt viêế nhiều, chủ yếu là để bé thuộc mặt chữa viết, phân biệt được chữ viết thường và chữ in thường thôi. Chắc mình cũng chỉ dạy viết đến thế rồi dừng, còn sẽ tiếp tục học đọc.
    Mình thêay bé học đọc thícdh thú hơn học viết nhiều, và tiến bộ nhanh lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn Hai nhoc và Lan Hạ , kinh nghiệm của các bạn rất là quý, mình sẽ áp dụng cho bé nhà mình. Hiện mình đã dạy bé được hết bảng chữa cái, bắt đầu học các vần. viết thì chỉ cho viết ít thôi, ko bắt viêế nhiều, chủ yếu là để bé thuộc mặt chữa viết, phân biệt được chữ viết thường và chữ in thường thôi. Chắc mình cũng chỉ dạy viết đến thế rồi dừng, còn sẽ tiếp tục học đọc.
    Mình thêay bé học đọc thícdh thú hơn học viết nhiều, và tiến bộ nhanh lắm.