Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Con em lớp 4 rồi mà không biết làm tập làm văn, các mẹ giúp em với!

• 1 Lượt chia sẻ
  • 1.98K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em đã lớp 4 rồi mà không tự làm tập làm văn được ạ! Mặc dù em đã ngồi cạnh gợi ý nhưng hầu như toàn là văn của mẹ chứ nó không tự viết nổi 1 ý, toàn ngồi chờ rồi bê nguyên câu của mẹ vào.Em rất bực mình vì đã làm đủ mọi cách mà vẫn không khấm khá lên được. Các mẹ có biết lớp nào hay thầy cô nào dạy văn tốt ko ạ, giúp em với!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 71 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Hiếm khi gặp trẻ không có vốn ngôn ngữ, nghĩa là không có vốn từ, vốn câu để viết vào bài. Mọi người thường nghĩ trẻ thuộc trường hợp này nhiều, nhưng thực ra không phải thế, chỉ có một số ít trẻ có vấn đề về ngôn ngữ, những trẻ ấy tất nhiên cần nhờ đến các nhà chuyên môn xem xét kỹ hơn.

Ngoài ra, hầu như trẻ bình thường đều có khả năng sử dụng ngôn ngữ phong phú, điển hình là ngôn ngữ nói, vấn đề là tại sao trẻ ức chế không thể viết bài tập làm văn?

Đầu tiên bạn hãy để ý xem con bạn thường kể một câu chuyện thế nào? Kể câu chuyện bình thường hàng này ấy. Hãy hỏi con về một câu chuyện thật vui, ví dụ như: "Tối hôm qua hai bố con đi đá bóng có vui không, gặp những ai ở sân bóng đá?"

Nếu con bạn vui vẻ tường thuật lại câu chuyện đủ để bạn hiểu, đủ để bạn hình dung ra buổi tối đó của hai bố con là OK rồi, con bạn không có vấn đề gì về ngôn ngữ cả. Bạn hãy đề nghị con viết lại những lời con vừa kể.

Bây giờ, đến việc bạn kiểm tra giấy, vở và bút của con. Nếu con bạn khó khăn trong việc viết bút mực, hoặc bút mực kim, bạn có thể thử cho con dùng bút bi. Tạm gác sang một bên chuyện rèn chữ bằng bút mực đi. Tốc độ viết quá chậm sẽ làm cho trẻ ngại viết, bao gồm cả tập làm văn và cả ghi bài trên lớp.
    sigpic156970_3
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 328 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

Bạn ở khu vực nào, mình sẽ giúp bạn tìm cô giáo dạy thêm môn Tiếng Việt.
    • 435 Bài viết

• 1,020 Được cảm ơn

Con nhà em ở khu Văn Chương, cũng muốn tìm giáo viên dạy tiếng Việt cho lớp 15 cháu, càng gần nhà càng tốt, bé nhà em làm văn đối phó lắm. Có một lần, bé rất hứng với môn Văn, em bảo với cháu, con cứ tự do sáng tạo, nhưng đến lớp, cô phê: lạc đề, thế là con mất hứng. Lúc nào con em làm văn cũng chỉ đối phó, đủ câu, đủ dòng, và đủ 1 trang. Chán lắm các mẹ ạ, em cũng chưa có cách nào đây. Mẹ SHcabinet có cô nào dạy tốt cho nhóm 10-15 cháu, giới thiệu cho em với ạ, em cám ơn bác nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 71 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tom_Cruise Xem bài viết
    Con nhà em ở khu Văn Chương, cũng muốn tìm giáo viên dạy tiếng Việt cho lớp 15 cháu, càng gần nhà càng tốt, bé nhà em làm văn đối phó lắm. Có một lần, bé rất hứng với môn Văn, em bảo với cháu, con cứ tự do sáng tạo, nhưng đến lớp, cô phê: lạc đề, thế là con mất hứng. Lúc nào con em làm văn cũng chỉ đối phó, đủ câu, đủ dòng, và đủ 1 trang. Chán lắm các mẹ ạ, em cũng chưa có cách nào đây. Mẹ SHcabinet có cô nào dạy tốt cho nhóm 10-15 cháu, giới thiệu cho em với ạ, em cám ơn bác nhiều.
    Đó chính là nguyên nhân làm trẻ chán không còn muốn viết văn mà mình chưa nói nốt.

Mình không chê các cô giáo tiểu học kém nhiệt tình, và cũng không phải là các cô không biết nhưng sức ép để tất cả lớp đều có những bài văn đạt chuẩn khiến các cô ép tất cả làm theo những đề văn có sẵn, những đề văn gồm hàng chục câu hỏi nghĩa là gợi ý đến từng dòng.

Cách hướng dẫn làm văn như thế đã giết chết hầu hết hứng thú làm văn của học sinh.

Để phân loại, để đánh giá kỹ năng nắm bắt ngôn ngữ của từng em cùng với khả năng sáng tạo của chúng thì các cô lại không có thời gian. Tội thế.
    sigpic156970_3
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 328 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tom_Cruise Xem bài viết
    Con nhà em ở khu Văn Chương, cũng muốn tìm giáo viên dạy tiếng Việt cho lớp 15 cháu, càng gần nhà càng tốt, bé nhà em làm văn đối phó lắm.
    Mẹ SHcabinet có cô nào dạy tốt cho nhóm 10-15 cháu, giới thiệu cho em với ạ, em cám ơn bác nhiều.
    Mình biết một cô giáo dạy Tiếng Việt cũng tốt, nhưng nhà cô tận Giáp Bát cơ, mà bạn ở khu Văn Chương thì cũng xa.
    • 435 Bài viết

• 1,020 Được cảm ơn

Mẹ SHcabiet ơi, nếu mẹ có thông tin về cô giáo dạy ít học sinh, kèm cặp tốt cũng được mẹ SHcabiet à? Em cám ơn nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 84 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thông tin trong trang đều từ 2011, khong biết giờ đã lạc hậu chưa. Bạn có thông tin cô dạy tiếng Việt khu vực Giáp Bát thông báo cho mình với, Cám ơn Bạn