TIN TÀI TRỢ.

Con bạn có bị lớp trưởng, tổ trưởng đánh không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.82K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 143 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm qua, đi làm về có thằng bé hàng xóm học cùng lớp con mình chạy sang khoe. Con mình nói chuyện trong lớp bị bạn gái lớp trưởng dùng thước đánh, rồi bạn tổ trưởng là nam bắt xòe tay ra cho bạn đánh tiếp rất đau. Mình điên tiết quá, hỏi con mình thì cháu bảo cô giáo ra ngoài, cho các bạn lớp trưởng và tổ trưởng quản cả lớp. Con mới chỉ quay xuống hỏi bản bạn bản dưới thôi và bị đánh. Hỏi tại sao lại để cho các bạn đánh, cháu bảo: Cô giáo cho phép các bạn ấy đánh. Cô nói phải đánh thật đau vào.
    Con bạn có bị thế này không? bạn xử lý thế nào?
    Mình định sáng nay đến nói chuyện với cô giáo, nhưng vợ bảo thôi để em nói, không anh đến anh lại làm ầm lên.
    Mình nghĩ để cho các cháu nghiêm túc, đôi khi cô giáo cũng cần cái thước, nhưng không thể để cho trẻ con đánh nhau được. Cô làm hỏng cả đứa được đánh và đứa bị đánh thì căm ghét các bạn, và nhiều vần đề khác nữa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 348 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trời ơi , tội các bé quá! Để mẹ cháu vào nói chuyện ngay với cô giáo đi bạn ạ. Chuyện này cô giáo phải xử lý lại vì cô ra lệnh và trao quyền cho tổ trưởng tổ phó mà! Con mình thì mách là bị bạn bắt làm lính, phải làm theo yêu cầu của bạn như là chơi với bạn này không chơi với bạn kia, viết bài giùm, cho đồ... nếu ko thì bạn nghỉ chơi, dè bỉu, nói xấu... Mình cũng đang tìm cách gì hay nhât đây. Chúc mọi việc yên ổn nhé!
    • 309 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tất cả là do người lớn mà ra. Cái chuyện mà cô cho các bạn lớp trưởng, tổ trưởng tự xử lý các bạn nói chuyện hay nghịch trong lớp mình thấy hầu hết đêu được áp dụng ở các trường công lập. Trẻ còn nhỏ mà đã tạo một tính cách hành xử không văn hóa, chưa nói là sẽ hình thành nên tính cách xáu cho trẻ.
    Thương nhất là các con còn bé chưa biết phản kháng lại, có con còn yếu nữa. Thiếu gì cách để các cô quản lý trẻ nhỉ. Mình ghét nhất cái chuyện này. Ở lớp mình con mà không ăn nhanh, là bị đổ cơm đi cơ. Mà con ăn cũng không đến nỗi nào. Thôi đành phải chấp nhận vì ko có khả năng cho con học trường dân lập hoặc quốc tế
    • 50 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thật chẳng biết các cô giáo này suy nghĩ kiểu gì nữa. Tạo tính xấu cho các bạn cán bộ lớp và ảnh hưởng đến tâm sinh lý của các khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,885 Bài viết

• 34,294 Được cảm ơn

Không biết con bạn mrservn học ở HN hay SG , mình cũng không hiểu những kiểu "hồng vệ binh" này xuất hiện tự bao giờ.
    Con mình lúc lớp 1 đã làm lớp trưởng và làm "hồng vệ binh" , mình xin cho nghỉ. Đến cấp 2 cũng vậy , mình cũng xin nghỉ.
    Còn có kiểu khoán mỗi giờ phải ghi ít nhất là 2 bạn mất trật tự :Sad:.
    Có mấy trường hợp lớp trưởng bị đánh hội đồng rồi.

Mà có điều các con về không nói , toàn bạn nói. Nên các mẹ chú ý cả vấn đề này.
    -------------------------------------------------------------------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 562 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

[QUOTE=mrservn;10568683]Hôm qua, đi làm về có thằng bé hàng xóm học cùng lớp con mình chạy sang khoe. Con mình nói chuyện trong lớp bị bạn gái lớp trưởng dùng thước đánh, rồi bạn tổ trưởng là nam bắt xòe tay ra cho bạn đánh tiếp rất đau. Mình điên tiết quá, hỏi con mình thì cháu bảo cô giáo ra ngoài, cho các bạn lớp trưởng và tổ trưởng quản cả lớp. Con mới chỉ quay xuống hỏi bản bạn bản dưới thôi và bị đánh. Hỏi tại sao lại để cho các bạn đánh, cháu bảo: Cô giáo cho phép các bạn ấy đánh. Cô nói phải đánh thật đau vào.
    Báo cáo các bác là con em đang học mẫu giáo , cũng bị các bạn lớp trưởng và tổ trường quản lớp đánh kiểu này.
    • 268 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

[QUOTE=Bonmua;10589165]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mrservn Xem bài viết
    Hôm qua, đi làm về có thằng bé hàng xóm học cùng lớp con mình chạy sang khoe. Con mình nói chuyện trong lớp bị bạn gái lớp trưởng dùng thước đánh, rồi bạn tổ trưởng là nam bắt xòe tay ra cho bạn đánh tiếp rất đau. Mình điên tiết quá, hỏi con mình thì cháu bảo cô giáo ra ngoài, cho các bạn lớp trưởng và tổ trưởng quản cả lớp. Con mới chỉ quay xuống hỏi bản bạn bản dưới thôi và bị đánh. Hỏi tại sao lại để cho các bạn đánh, cháu bảo: Cô giáo cho phép các bạn ấy đánh. Cô nói phải đánh thật đau vào.
    Báo cáo các bác là con em đang học mẫu giáo , cũng bị các bạn lớp trưởng và tổ trường quản lớp đánh kiểu này.
    Không được, thế không được, mình kịch liệt phản đối kiểu như vậy. Con mình cũng được giao làm lớp trưởng, mình luôn dặn dò con mình là nếu cô giao việc quản lớp thì con nhắc nhở các bạn thôi, con nói với các bạn là các bạn cố gắng ngoan để cô vui, con là lớp trưởng thì luôn phải cố gắng chăm ngoan học giỏi và giúp đỡ các bạn khác, con đừng quát các bạn, cũng không được tỏ ra điệu bộ khi được làm lớp trưởng đâu nhé. Bé nhà mình rất vui khj được làm lớp trưởng, cô giáo lớp con bé nhà mình thì không có chuyện như vậy, cô rất quan tâm đến lớp và rất nhẹ nhàng với các con nên cũng không có chuyện đó xảy ra.
    • ada
      Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 575 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Cô giáo còn không được đánh học sinh nữa là ...
    Phải giệt ngay mầm móng đại bàng trong trường học.
    Dạy con là không ai được quyền đánh con kể cả cô giáo (chỉ có ba mẹ được đánh thôi :Smiling
    Bạn hoặc vợ bạn lên gặp cô giáo nói chuyện đi, không thể để như vậy được.
    https://my.opera.com/Ada_Family/blog/ Bỏ dấu gạch _ giữa chữ Ada_Family nhé. WTT không cho thể hiện chữ a Family dính liền nhau :Laughing::Laughing::Laughing::Crying::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 182 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đang bức xúc về vấn đề này. Con gái mình đang học lớp 3, cháu về kể là nếu ngủ trưa mà nằm k ngay ngắn hoặc thậm chí chỉ cần đưa tay lên vuốt tóc là cô cho phép bạn quản lớp đánh ngay. Nhiều khi con đang ngủ nhưng quay người thế là bạn đánh giật mình tỉnh dậy. Nghĩ mà thương con và giận cô quá.
    Cô giáo con mình còn hay gọi học sinh là các anh chị, ông bà mỗi khi học sinh có lỗi hoặc làm bài sai. Con mình bị bạn lục cặp lấy mất hộp bút màu, mà bạn lại còn thừa nhận là "tớ lấy đấy làm gì được nào". Mình hỏi sao con không thưa cô, cháu nói là có thưa cũng chả được vì cô bảo là không có thời gian giải quyết việc này. Nói chung là nhiều bức xúc lắm. Mình có hỏi các bạn cùng lớp của cháu về cô thì các cháu đều phản ánh về cô như vậy. Mình định gặp cô để nói chuyện nhưng con mình lại sợ bị cô ghét, cháu nói là mẹ đựng nói gì với cô , con sợ cô lắm. Để con học trong môi trường thế này mình không an tâm chút nào.
    Gia đình gia đình
    Vương vấn bước chân ta đi
    Ấm áp trái tim quay về:Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 182 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đang bức xúc về vấn đề này. Con gái mình đang học lớp 3, cháu về kể là nếu ngủ trưa mà nằm k ngay ngắn hoặc thậm chí chỉ cần đưa tay lên vuốt tóc là cô cho phép bạn quản lớp đánh ngay. Nhiều khi con đang ngủ nhưng quay người thế là bạn đánh giật mình tỉnh dậy. Nghĩ mà thương con và giận cô quá.
    Cô giáo con mình còn hay gọi học sinh là các anh chị, ông bà mỗi khi học sinh có lỗi hoặc làm bài sai. Con mình bị bạn lục cặp lấy mất hộp bút màu, mà bạn lại còn thừa nhận là "tớ lấy đấy làm gì được nào". Mình hỏi sao con không thưa cô, cháu nói là có thưa cũng chả được vì cô bảo là không có thời gian giải quyết việc này. Nói chung là nhiều bức xúc lắm. Mình có hỏi các bạn cùng lớp của cháu về cô thì các cháu đều phản ánh về cô như vậy. Mình định gặp cô để nói chuyện nhưng con mình lại sợ bị cô ghét, cháu nói là mẹ đựng nói gì với cô , con sợ cô lắm. Để con học trong môi trường thế này mình không an tâm chút nào.
    Gia đình gia đình
    Vương vấn bước chân ta đi
    Ấm áp trái tim quay về:Rose::Rose::Rose:
    • 309 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ bảo cải tổ giáo dục, ngay cả từ việc giáo dục tính cách cho con trẻ trong 1 tập thể đã như vậy, thì hỏi sau này các bé lớn lên sẽ ứng xử như thế nào? Nói chung các bé tiểu học trong độ tuổi này vãn còn ngây thơ trong trắng lắm. Nhiều cách nói chuyện, xưng hô, hành vi của cô trên lớp bé sẽ nhớ, nhưng ko biết tại sao cô lại nói thế, làm thế. :Sigh:
    Buồn quá các bố mẹ nhỉ?
    • 932 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

[QUOTE=MeQuỳnhcòi;10590477]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bonmua Xem bài viết
    Không được, thế không được, mình kịch liệt phản đối kiểu như vậy. Con mình cũng được giao làm lớp trưởng, mình luôn dặn dò con mình là nếu cô giao việc quản lớp thì con nhắc nhở các bạn thôi, con nói với các bạn là các bạn cố gắng ngoan để cô vui, con là lớp trưởng thì luôn phải cố gắng chăm ngoan học giỏi và giúp đỡ các bạn khác, con đừng quát các bạn, cũng không được tỏ ra điệu bộ khi được làm lớp trưởng đâu nhé. Bé nhà mình rất vui khj được làm lớp trưởng, cô giáo lớp con bé nhà mình thì không có chuyện như vậy, cô rất quan tâm đến lớp và rất nhẹ nhàng với các con nên cũng không có chuyện đó xảy ra.
    Ui con gái làm lớp trưởng hả chị?Oách nhỉ, hihi:Laughing:
    Ở lớp Nhím cũng thế đấy hồi đầu về cũng thấy nói bị lớp trưởng và lớp phó đánh bằng thước kẻ, em gặp thẳng cô giáo và hôm họp phụ huynh em nói luôn trước lớp, cả bố mẹ các bạn cán bộ lớp nghe luôn. Bây giờ thấy có vẻ đỡ hơn rồi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 326 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

HÌnh như tìnhtrạng chung hay sao ấy. Con tớ học mẫu giáo lớn được cô giao nhiệm vụ khi cô vắng là tát vào mồm bạn nào nói chuyện...:-( . Về con kể rồi hỏi con con có làm thế kg con bảo là con chỉ mách cô thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 696 Bài viết

• 1,395 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà mình lớp 3, có một dạo ngồi cạnh một bạn gái cũng bị bạn ấy bắt nạt tối về cứ khóc rơm rớm nước mắt. Mẹ sợ quá phải nói khéo với cô là con ngồi bàn đó mắt kém nhìn không rõ, xin cô cho con chuyển bàn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 120 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

mình cũng k biết nữa nhưng mà có việc gì thì mình cũng phải hỏi con cho cặn kẻ và xử lý giúp con vì con còn nhỏ mà.Nhưng mà cũng có những khi mình phải thông cảm cho cô nữa, ở nhà thì mình cũng mệt với tụi nó nói chi cô có 40 đứa
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,840 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Con nhà mình đang học mẫu giáo lớn, bé cũng thường xuyên được giao quản lớp lúc cô bận. Có lần con về kể chuyện là hôm nay cô bảo bạn nào nói chuyện thì con được đánh bạn thế này (còn giơ tay vả vả vào mồm mình).
    Mặc dù mình thấy con cũng vả nhẹ nhẹ thôi, nhưng mình bảo con luôn là con đừng làm thế vì con đánh bạn thế là bạn đau, có có thương bạn không? con bảo có ạ, nếu ai cũng đánh con thế thì con cũng thấy đau đúng không, con gật gật đầu, thế từ mai con không được làm thế nhé, bạn nào nói chuyện thì con nhắc nhở bạn, nếu bạn không nghe thì con mách cô nhé, con bảo vâng ạ.
    Ngay sáng hôm sau đến lớp mình nói chuyện ngay với cô về việc này, và mình cũng khẳng định luôn là mình không đồng ý để con đánh bạn, đề nghị cô có phương pháp khác có giáo dục chứ mình không muốn con mình bị các bạn ghét cũng như không muốn con mình tỏ ra ta đây.
    Đợt này thấy con về kể chuyện là nếu bạn nào nói chuyện thì con nhắc bạn ý đứng lên bạn ý không nói chuyện nữa thì con cho bạn ý ngồi xuống, và bạn nào ngoan thì được cô giáo cho quản lớp chứ không phải chỉ một mình con quản lớp.
    À còn chuyện vui thế này, có đợt con kể là ở lớp cô cho các con giơ tay chọn tổ trưởng, con khoe là con được cả tổ giơ tay nên con được làm tổ trưởng, mình hỏi con thế tổ trưởng thì làm gì, con bảo được đứng đầu hàng điểm danh và chia cơm :Laughing: . Có hôm mình đến lớp vào đúng bữa trưa thấy mấy bạn tổ trưởng đi chia cơm (bưng cơm từ chỗ cô chia sẵn ra bàn cho các bạn) trông rất oách nhé . Mà thấy cô bảo là thỉnh thoảng cô lại cho các con bình bầu một lần, để các bạn có ý thức phấn đấu.
    • 207 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình không đồng tình việc lớp trưởng đánh bạn. Theo mình nên góp ý với p.h của lớp trưởng. Vì nhiều khi cô giáo dặn trước lớp là cho phép lớp trưởng đánh bạn nào hư để các bạn trg lớp sợ mà thôi. Nhưng bạn lớp trưởng lại đánh thật. Con gái mình năm nay đang học lớp 4 nhưng có thâm niên 6 năm làm lớp trưởng. Cô giáo rất tín nhiệm, luôn được lòng các "thần dân" trong lớp và các phụ huynh. Mình luôn theo sát, nhắc nhở con và uốn nắn con cách đối xử với các bạn trong lớp khi các bạn mắc lỗi cho hài hòa để vừa đc lòng cô giáo mà các bạn trong lớp luôn yêu quý, nhất là không đc phép đánh bạn. Hôm nay đi học về bé kể cho mình nghe chuyện ở lớp thế này: Có 1 bạn mắc lỗi con nhắc nhở đến lần thứ 3 bạn vẫn không nghe con mới mách cô. Khi bạn bị cô giáo phạt đứng góc lớp một lúc thì bé nhà mình thỏ thẻ xin cô: thưa cô khi nãy bạn hứa với em là sẽ ngoan và k tái phạm nữa. Xin cô tha cho bạn lần này cô nhé. Cô giáo bảo: cô nể lớp trưởng nên tha cho bạn về chỗ và phải ngoan hơn nghe chưa. Bé nhà mình đã làm như vậy đấy. Giữa năm học lớp 3 vô tình dọn bàn học cho con mình nhìn thấy 1 bức thư của 1 phụ huynh gửi cho bé nhà mình với lời cảm ơn đã giúp đỡ kèm cặp bạn học tập tiến bộ hơn. Mình hồi hộp chờ con về để hỏi cho rõ. Hóa ra là bạn này học kém nhất lớp và nghich nữa. Bé nhà mình đã dùng cách động viên khuyên nhủ, giup đỡ bạn trong học hành rất nhiều. Để cho việc làm của mình hiệu quả hơn. Bé nhà mh đã viết 1 lá thư gửi cho mẹ của bạn nhờ gd phối hợp cùng với mình để bạn học tốt và ngoan hơn. Kết quả là có lá thư cảm ơn đó. ( tranh thủ khoe con một tí).:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 738 Bài viết

• 4,652 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thật không hiểu nổi cái phương pháp giáo dục học trò của các thầy cô bây giờ nữa.

Không thể chấp nhận việc em học sinh này thừa lệnh cô đánh em học sinh khác. Việc này có hại đến cả 2 bên. Em được đánh thì kiêu căng, tự cho mình cái "quyền", nếu được nước sẽ tiến tới bắt nạt các bạn khác và bị các bạn căm ghét. Em bị đánh thì tự ti mặc cảm, vả lại còn quá nhỏ em không biết cách giải quyết có khi tâm lý trở nên hoảng loạn, sợ hãi việc đến trường.

Một số cha mẹ khi biết chuyện thường chỉ dặn dò con nên làm thế này thế kia, nhưng theo mình tốt nhất cha mẹ bé nên nói chuyện trực tiếp thẳng thắn với cô. Mình làm như vậy không chỉ giúp con mình + lớp học của con mình mà còn giúp cho các năm sau học với cô không có bé nào bị giống như vậy.