TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho bé làm lớp trưởng???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.89K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 69 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé trai nhà tớ năm nay vào lớp 1, lớp có 50 bé 22 nam và 28 nữ. Bé nhà tớ được cái to cao hơn so với các bạn cùng lớp (tất nhiên ko phải là lớn nhất lớp, chỉ thuộc top các bạn to cao), ko hiểu thế nào cô lại nhắm làm lớp trưởng, mặc dù bé hơi nhút nhát nhưng cô rèn tháng hè thấy cũng tiến bộ, hô to, rõ ràng hơn nhưng tớ thấy thế cũng chưa đạt.
    Vấn đề ở đây là có nhiều người nói đừng cho bé làm lớp trưởng, lớp trưởng hay bị cô sai làm việc nọ việc kia, ko tập trung vào việc học. Có người lại bảo cho làm lớp trưởng cho tự tin mạnh dạn, tớ thấy phân vân quá, ý kiến các mẹ thế nào, tư vấn hộ tớ với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,245 Bài viết

• 2,143 Được cảm ơn

Chả biết con các mẹ thế nào chứ con trai mình không quý lớp trưởng và 1 số bạn như tổ trưởng,vì cháu bảo bạn lớp trưởng với 1 số bạn tổ trưởng được cô cho phép đánh các bạn khác,và các bạn (theo lời cháu kể là không phải tất cả các bạn,chỉ 1 số)rất hay cậy quyền đánh bạn bất kể bạn có hư hay không,nguyên văn cháu nói là :như ngứa tay ý mẹ ạ .Mặc dù cháu thì không bị các bạn đánh nhưng cháu rất ghét vì hay nhìn thấy các bạn khác bị đánh .Chuyện này các mẹ đừng bảo là không có nhé,có thể lớp con các mẹ không có nhưng với lớp con trai mình là có đấy,cô giáo thì không đánh học sinh đâu .Nên theo mình cháu làm lớp trưởng thì rõ ràng là tốt cho con rồi,cháu sẽ tự tin và có trách nhiệm hơn rất nhiều nhưng bạn chủ top nên lưu ý đến chuyện mình kể để con hoà đồng với bạn và không vì cô ưu ái mà làm quá thì ảnh hưởng đến cả tính cách của con sau này .
    [IMG]DSCF9380[/IMG][IMG]DSCF9334[/IMG]
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 362 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Dung roi day chi ah, luc nay con nit chung cung ranh ma lam. Be nha em moi vao lop 1 ma trong lop cac ban da nghich va giau do dung hoc tap cua cac ban roi, da vay con de doa khong cho ban mec co giao nua day. Chi phai luu y van de nay voi con chi coi o lop be co tinh trang ke manh an hiep ke yeu khong de kip thoi chan chinh chu neu de lau chac cac be se kho bao lam.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,183 Bài viết

• 1,030 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ nghĩ là cho bé làm lớp trưởng cũng tốt chứ, bé mạnh dạn hơn, cố gắng hơn vì lớp trưởng phải giỏi hơn các bạn chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 335 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

c có quen cô giáo không ah, mà sao con được cô chọn làm lớp trưởng
    con e thì tổ trưởng chắc cũng chả được duyệt ah, hic
    • 8,187 Bài viết

• 8,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình học tiền lớp 1, trong tuần đầu, cô cho bé làm lớp trưởng, bé rất vui. Sau đó thì bé nói rằng cô cho con làm tổ trưởng thôi, bạn khác làm lớp trưởng rồi. Mẹ tế nhị hỏi thăm tìm hiểu lý do, bé nói con không la to được mẹ à. Bạn lớp trưởng phải la to lắm, con giật cả mình luôn. Bé ví von thế này nè: miệng bạn lớp trưởng giống như cái máy tự vệ của mẹ vậy. :Laughing:

Thế này, cái máy tự vệ, chính xác nó là cái gì mình không biết, chồng cho mình lúc mới cưới dọn về nhà mới, lúc ấy khu nhà ở còn rất vắng. Cái máy đó to bằng cái name card thôi, nó có cái chốt đính vào và có dây móc vào tay hay đâu đó. Chỉ cần giật cái dây là cái chốt bung ra, và cái máy phát tính hiệu kêu la in ỏi. Mình có hứa là sẽ cho bé cái máy đó, gặp việc gì cần hô la kêu cứu thì rút chốt là sẽ thu hút mọi người chú ý.

Mình thấy con làm tổ trưởng là quá đạt yêu cầu, chẳng mong con làm lớp trưởng. Vì mình biết không hợp với con mình lắm.

Riêng con nhà bạn, tùy bạn nhé, nếu bé làm tốt, học tốt thì vai trò lớp trưởng sẽ là thử nghiệm cho vai trò leader của con trong tương lai. Tuy nhiên, mình có đọc 1 bài báo nói về vấn đề này, bé làm theo chỉ đạo của cô, các ban trong lớp sẽ anti-lớp trưởng, cho là lớp trưởng làm tay sai đấy. Nếu bé học giỏi và làm lớp trưởng, các bạn sẽ nể phục lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 387 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Con mình học tiền lớp 1, trong tuần đầu, cô cho bé làm lớp trưởng, bé rất vui. Sau đó thì bé nói rằng cô cho con làm tổ trưởng thôi, bạn khác làm lớp trưởng rồi. Mẹ tế nhị hỏi thăm tìm hiểu lý do, bé nói con không la to được mẹ à. Bạn lớp trưởng phải la to lắm, con giật cả mình luôn. Bé ví von thế này nè: miệng bạn lớp trưởng giống như cái máy tự vệ của mẹ vậy. :Laughing:

Thế này, cái máy tự vệ, chính xác nó là cái gì mình không biết, chồng cho mình lúc mới cưới dọn về nhà mới, lúc ấy khu nhà ở còn rất vắng. Cái máy đó to bằng cái name card thôi, nó có cái chốt đính vào và có dây móc vào tay hay đâu đó. Chỉ cần giật cái dây là cái chốt bung ra, và cái máy phát tính hiệu kêu la in ỏi. Mình có hứa là sẽ cho bé cái máy đó, gặp việc gì cần hô la kêu cứu thì rút chốt là sẽ thu hút mọi người chú ý.

Mình thấy con làm tổ trưởng là quá đạt yêu cầu, chẳng mong con làm lớp trưởng. Vì mình biết không hợp với con mình lắm.

.
    mình xin được hỏi ngoài chủ đề một chút. Nhờ đọc mục này mà mình biết có cái máy tự vệ như vậy. Thanks. Nếu được bạn cho mình biết xem cái máy đó có đắt không? và có dễ tìm mua không? Trước kia thì mình định trang bị cho con gái một cái còi đá bóng, nhưng nó cũng không dám thổi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me ga Mo Xem bài viết
    mình xin được hỏi ngoài chủ đề một chút. Nhờ đọc mục này mà mình biết có cái máy tự vệ như vậy. Thanks. Nếu được bạn cho mình biết xem cái máy đó có đắt không? và có dễ tìm mua không? Trước kia thì mình định trang bị cho con gái một cái còi đá bóng, nhưng nó cũng không dám thổi
    Còi đá bóng thì lúc nguy biến thì còn hơi đâu mà thổi me ga Mo .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 105 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo chút kinh nghiệm bản thân mình thì đúng là làm lớp trưởng sẽ giống như bị sai vặt và GV nào có tâm thì mới phát huy được sự bản lĩnh của đứa trẻ (đặc biệt với trẻ Tiểu học), tuy nhiên cứ cố gắng động viên bé và cô hãy cho bé làm trong 1 thời gian ngắn sau đó chuyển sang bạn khác. vậy thì tốt và trọn vẹn cả đôi đường.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Em cũng là giáo viên Tiểu học nên em biết, có quan tâm đến từng học sinh và cá tính của từng em thì cô giáo mới phân công con làm lớp trưởng như vậy. 1 Điều chắc chắn là học sinh nào cũng thế, khi được cô phân công làm lớp trưởng sẽ thích thú và tự tin hơn và chắc chắn các con sẽ cố gắng hết sức để học tốt hơn, ngoan hơn, hòa đồng hơn! Ở lớp em, mỗi học sinh sẽ được làm lớp trưởng trong 1 hoặc 2 tuần và học sinh thật sự rất háo hức và cố gắng ngoan ngoãn để tuần này được làm lớp trưởng. Khi các cô đã phân thế thì chắc chắn không bao giờ có chuyện các cô ưu ái lớp trưởng đâu các mẹ ạ! Thêm nữa, ở các trường công lập thì em không rõ nhưng ở các trường dân lập hoặc quốc tế bây giờ thì ít trường có chuyện cô sai vặt các con và học sinh đánh học sinh đâu ạ. Em nghĩ mẹ nên vui khi con có 1 cơ hội thể hiện mình như vậy! Em xin chia sẻ ít điều với các mẹ ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 387 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diunhung Xem bài viết
    Chào các mẹ! Em cũng là giáo viên Tiểu học nên em biết, có quan tâm đến từng học sinh và cá tính của từng em thì cô giáo mới phân công con làm lớp trưởng như vậy. 1 Điều chắc chắn là học sinh nào cũng thế, khi được cô phân công làm lớp trưởng sẽ thích thú và tự tin hơn và chắc chắn các con sẽ cố gắng hết sức để học tốt hơn, ngoan hơn, hòa đồng hơn! Ở lớp em, mỗi học sinh sẽ được làm lớp trưởng trong 1 hoặc 2 tuần và học sinh thật sự rất háo hức và cố gắng ngoan ngoãn để tuần này được làm lớp trưởng. Khi các cô đã phân thế thì chắc chắn không bao giờ có chuyện các cô ưu ái lớp trưởng đâu các mẹ ạ! Thêm nữa, ở các trường công lập thì em không rõ nhưng ở các trường dân lập hoặc quốc tế bây giờ thì ít trường có chuyện cô sai vặt các con và học sinh đánh học sinh đâu ạ. Em nghĩ mẹ nên vui khi con có 1 cơ hội thể hiện mình như vậy! Em xin chia sẻ ít điều với các mẹ ạ!
    Tại trường quốc tế mà con mình đang tạm theo học ở nước ngoài, mình cũng thấy các bé cũng thay nhau làm leader hàng tuần (chỉ ở những lớp từ 6 tuổi trở lên). Bạn diunhung làm giáo viên tiểu học, nhưng chắc không phải trong trường công lập, vì ở trường công lập, việc thay nhau làm leader hàng tuần rất hiếm hoặc chưa có. Nghe nói học ở trường công thì được học nhiều kiến thức, thầy cô có kinh nghiệm truyền đạt kiến thức hơn nhưng những kỹ năng như kỹ năng làm leader như đã nói ở trên không được chú ý rèn luyện thường xuyên.
    @ chu topic: được làm lớp trưởng là một cơ hội thực hành kỹ năng, cũng tốt bạn à. Phải chi cơ hội này trãi đều cho tất cả học sinh.
    một việc nữa mình thấy: ở trường con mình, đến dịp biểu diễn văn nghệ, bé nào cũng được luyện tập và tất cả đều lên sân khấu, kể cả những bé hơi chậm phát triển (trong lớp của bé nhà mình có 1 bạn hơi chậm phát triển, nhìn giống như tự kỹ. Nhờ học chung với các bé bình thường, quan sát bắt chước các bạn bình thường mà tiến bộ rõ rệt). Cháu của mình học trường công lập VN thì tỏ vẻ buồn vì không được chọn vào đội văn nghệ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn , bé nhà mình ngay từ buổi đầu tiên đi học đuợc cô và các bạn bầu làm lớp trưởng . Bé phấn khởi lắm ngày nào cũng thích đi học và rất tự giác làm bài tập ở nhà vì sợ nếu không học tốt thì sẽ không được làm lớp trưởng nữa . Theo mình có nên để con làm lớp trưởng hay không tùy thuộc vào lực học và cá tính của bé . Đó cũng là một cơ hội tốt để cho con thể hiện mình .
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bình_Minh Xem bài viết
    Chả biết con các mẹ thế nào chứ con trai mình không quý lớp trưởng và 1 số bạn như tổ trưởng,vì cháu bảo bạn lớp trưởng với 1 số bạn tổ trưởng được cô cho phép đánh các bạn khác,và các bạn (theo lời cháu kể là không phải tất cả các bạn,chỉ 1 số)rất hay cậy quyền đánh bạn bất kể bạn có hư hay không,nguyên văn cháu nói là :như ngứa tay ý mẹ ạ .Mặc dù cháu thì không bị các bạn đánh nhưng cháu rất ghét vì hay nhìn thấy các bạn khác bị đánh .Chuyện này các mẹ đừng bảo là không có nhé,có thể lớp con các mẹ không có nhưng với lớp con trai mình là có đấy,cô giáo thì không đánh học sinh đâu .Nên theo mình cháu làm lớp trưởng thì rõ ràng là tốt cho con rồi,cháu sẽ tự tin và có trách nhiệm hơn rất nhiều nhưng bạn chủ top nên lưu ý đến chuyện mình kể để con hoà đồng với bạn và không vì cô ưu ái mà làm quá thì ảnh hưởng đến cả tính cách của con sau này .
    cái này mẹ nói cũng có phần đúng, thế nhưng không hẳn như vậy đâu, các cháu nhỏ mà được cô trọn là cán bộ lớp thường là những cháu nổi bật có tính cách mạnh mẽ và người lớn hơn so với các bạn cùng lứa, chẳng có cô nào lại đi cho lớp trưởng quyền đánh các bạn như vậy đâu, ngoài việc giao nhiệm vụ giữa trật tự trong lớp khi cô ra ngoài và kiểm tra các bạn làm bài tập, ngoan hay hư để báo với cô. Còn nảy sinh ra vấn đề đánh bạn là chuỵện bình thường của các cháu, không phải cán bộ lớp nhưng có chút oai khiến các bạn khác sợ cũng đánh bạn cơ mà, cũng phải cân nhắc trước con mắt của trẻ chứ nhiều khi nó chỉ là một câu quát tên gọi khi các bạn mất trật tự hay chỉ là cái tét vào vai rất bình thường của đám học sinh thôi cũng làm các bạn khác hậm hực rồi vì không được đánh lại cán bộ lớp mà ( sợ bị mách cô) dần các bé thành tính sợ các bạn cán bộ lớp và có nhiều thành kiến với các bạn ấy ( cũng như bố mẹ đi làm cũng ngại vía cấp trên ấy mà !). Cho nên việc các con được bầu trong ban cán sự lớp nên là điều khuyến khích lúc đó những bạn cầm chức sắc sẽ có trách nhiệm hơn nhiều và cũng cố gắng học hành hơn vì bé ý thức được là không được học kém hơn các bạn vì học kém thì nói các bạn sẽ không nghe mình, không sợ mình
    ! Mẹ cứ cho con làm đi đừng vì ngại mà từ chối sẽ khiến con hình thành tính ngại khó và cầu toàn đấy
    • 169 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Lớp trưởng lớp con mình thật là khủng khiếp. Một tay sai đắc lực của cô dù chỉ mới học lớp 2. Là con gái nhưng sẵn sàng đánh bất cứ bạn nào, sẵn sàng giật sách khi bạn viết chậm để nộp cho cô.