Có ai biết về trường Nguyễn Huệ ở 1B Hàng tre không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.38K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Hàng xóm nhà mình là một cụ làm bên sở giáo dục nhiều năm, đến tận bây giờ vẫn dạy thêm cho trẻ tiểu học và cả cấp hai nữa, giới thiệu cho mình trường Nguyễn Huệ ở 1B Hàng Tre. Cụ bảo trong các trường ở Hà nội mà cụ biết về trình độ đội ngũ giáo viên (trừ trường Đoàn thị Điểm cụ không biết thế nào), còn so với Nguyễn Siêu thì trường này là khá hơn cả. Nhưng mình có một thắc mắc hình như trường này chỉ thuê địa điểm thôi, mình thấy nó cứ không bền sao ấy. Với lại chưa bao giờ nghe thấy ai nói về trường này cả. Có mẹ nào biết không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• N&M
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Mình đã hỏi lại bà cụ rồi, đúng là cái trường đấy được phân đất thật, nghe nói có nhiều nhân vật ở sở, các ban bệ có cổ phần trong đấy. Nhưng giờ mình lại thêm mối lo trường xa qua :3:. Còn về việc chọn trường thì bà cụ đảm bảo " Ngọc nếu thích học tại trường thì sẽ được học lớp tốt nhất". Khó nghĩ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi N&M
    Với lại chưa bao giờ nghe thấy ai nói về trường này cả. Có mẹ nào biết không?
    Nguyễn Huệ rất tốt. Anh họ em là giáo viên cấp 2 Nguyễn Du nhưng đều đưa 2 đứa con sang đấy học cả. Thấy khen lắm chị ạ. Có ô tô đưa đón mà chị , chị hỏi xem khu vực quanh chị có ô tô đón ở đâu?
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 309 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con gái mình hiện nay cũng đang học tại trường Nguyễn Huệ. Mãi lên lớp 3 cháu mới chuyển về đấy và hiện nay đã đang học lớp 5 rồi. Đấy là một trường dân lập cũng khá tên tuổi ở quận Hoàn Kiếm. Lúc con mình mới vào thì mình cũng cảm thấy là trường tốt, nhưng cho đến bây giờ, sau 3 năm học, thì ôi thôi... Cũng có thể vì ngày càng nhiều học sinh đăng ký vào đây nên chất lượng trường mới đi xuống. Các thầy cô vẫn hoàn toàn chạy theo thành tích. Thật kinh khủng khi trước mỗi kỳ thi các con đều được làm bài trước và sau đó chỉ việc học thuộc lòng, đến khi thi chép vào. Thậm chí bạn nào không nhớ thì có thể giở vở ra chép. Trước khi có người đến dự giờ các cháu đều được học bài trước. Lớp học trước đây chỉ có hơn 30 cháu/lớp, thì này lớp con mình tới trên 40 bé. Bữa ăn trưa ngày càng xuống cấp. Nhà vệ sinh thì mãi chẳng thấy sửa trong khi nhà trường vẫn thu tiền xây dựng trường đều đặn hàng năm. Mới đây lại còn yêu cầu mối cháu góp thêm 20.000 để lắp đèn cho lớp. Số tiền chẳng đáng bao, nhưng phong cách dạy kiểu đấy mình cũng thấy chán. Nhưng có lẽ đấy là tỉnh cảnh chung cua r các trương VN. Buoonf quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sumocon
    ... Cũng có thể vì ngày càng nhiều học sinh đăng ký vào đây nên chất lượng trường mới đi xuống. Các thầy cô vẫn hoàn toàn chạy theo thành tích. Thật kinh khủng khi trước mỗi kỳ thi các con đều được làm bài trước và sau đó chỉ việc học thuộc lòng, đến khi thi chép vào. Thậm chí bạn nào không nhớ thì có thể giở vở ra chép. Trước khi có người đến dự giờ các cháu đều được học bài trước. Lớp học trước đây chỉ có hơn 30 cháu/lớp, thì này lớp con mình tới trên 40 bé. Bữa ăn trưa ngày càng xuống cấp. Nhà vệ sinh thì mãi chẳng thấy sửa trong khi nhà trường vẫn thu tiền xây dựng trường đều đặn hàng năm. Mới đây lại còn yêu cầu mối cháu góp thêm 20.000 để lắp đèn cho lớp. Số tiền chẳng đáng bao, nhưng phong cách dạy kiểu đấy mình cũng thấy chán. Nhưng có lẽ đấy là tỉnh cảnh chung cua r các trương VN. Buoonf quá.
    Đọc bài của bạn mình cũng thấy buồn. Mình cũng nghĩ là dân lập khác công lập...ôi thôi....tiêu tan ý định cho Bùm vào đấy rồi... :1:
    • N&M
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Sao buoonf thế nhỉ. Kiểu này phải xem xét lại thôi. Mà chỉ còn có mấy tháng nữa là các bé đi học. Mẹ cháu thấy khó nghĩ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị ời em thấy thé này nhé ! Cứ xét theo tiêu chí là hợp với điều kiện và hoàn cảnh gia đình như đưa đón , quen biết. Chọn trường tốt ko bằng chọn cô tốt, nếu ở trg nào đó chị quen cô giáo tốt dễ gửi gắm thì vẫn là nhất chị ạ.
    • 140 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Có mẹ nào có cho bé học tại trường DL nguyễn Huệ phố hàng tre ko? cho mình xin thông tin với. Năm sau bé nhà mình vào lớp một, mình thấy trường đó gần nhà, nhưng ko biết chất lượng dạy học, cơ sở vật chất ra sao, học phí và xin vào đó có khó không?
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chả có thông tin gì về trường này cả nhỉ, mình cũng đang quan tâm đến trường này đây!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 294 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Đây nhé, mình có bé lớn đang học lớp 1 trường Nguyễn Huệ đây (lớp 1C - cô Oanh, cô Hương).
    Mình cung cấp một số thông tin và đánh giá của cá nhân mình để bố mẹ nào quan tâm đến trường này có thể tham khảo.
    -Cơ sở vật chất: Trường đặt ở phố Hàng Tre (quận Hoàn Kiếm), ở trung tâm nên không có xe đưa đón hs. Có sân, nhưng hơi nhỏ, không đủ tập trung hs của cả trường. Có bếp riêng nên việc ăn uống nói chung khá bảo đảm. Các bé ăn ở khu vực chung - tầng 1. Mỗi lớp có 1 phòng học riêng, các con ngủ luôn ở phòng đấy, trên bàn (bàn được thiết kế thêm 1 mảnh bằng luôn cái bàn, gập xuống khi học và lắp lên khi ngủ để các bàn nối nhau thành một tấm phản lớn). Các con được ngủ hơn 2 tiếng buổi trưa (điều này mình rất thích, không biết lớp lớn hơn có ngủ ngắn hơn không). Lớp có quạt trần, đèn sáng khá đảm bảo. Con mình khá khó tính mà cũng không thấy kêu ca là nóng quá hay lạnh quá. Trường còn có hệ thống phun nước làm mát bên ngoài sử dụng trong những ngày quá nóng - đối với trẻ con thì như vậy tốt hơn là sử dụng điều hòa nhiệt độ đấy. Chăn gối nói chung sạch sẽ, vệ sinh. Trong lớp cô giảng bài sử dụng micro không dây nên các bé ngồi bàn dưới cũng nghe được rõ. Lớp con mình có 39 học sinh.
    - Dạy học: trường NH khá có tiếng về rèn chữ đẹp. Xem một số bài thi được dán trên bảng nhà trường, mình rất ngạc nhiên tại sao các bé lại có thể viết được đẹp đến như thế. Các cô giáo lớp con mình nói chung là tốt, không quá khắt khe nhưng cũng đủ nghiêm (có lúc cô cũng đánh đấy). Khối lượng học vừa phải. Với bé nào chăm (như cháu mình) thì đi học về làm ù một cái là xong, tối có thể chơi hay làm việc khác. Còn như con mình (mải chơi) thì cũng mất gần cả buổi tối.
    - Chi phí: tiền học: khoảng 400K/ tháng, tiền ăn: khoảng 200K/ tháng. Học ngoại khóa (sáng thứ 7): 50K/ môn/ tháng.
    - Xin học: mình thực sự không biết có khó hay không vì ông ngoại cháu trong ngành giáo dục nên xin cho cháu không khó khăn gì. Trường nhận học hè (cho các bé chuẩn bị vào lớp 1) từ tháng 7 (3 buổi/ tuần, tháng 8 thì học cả tuần luôn.
    Nói chung mình thấy mọi người cho con học ở đây không phàn nàn gì lắm. Riêng mình, tất nhiên không phải đã hoàn toàn hài lòng, nhưng so với nhiều trường khác thì mình thấy khá ổn.
    Vài thông tin cho mọi người. Ai muốn biết gì khác cứ hỏi, mình sẵn sàng chia sẻ - tất cả vì các con mà.
    Mẹ MitNem
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MitNem Xem bài viết
    - Dạy học: trường NH khá có tiếng về rèn chữ đẹp. Xem một số bài thi được dán trên bảng nhà trường, mình rất ngạc nhiên tại sao các bé lại có thể viết được đẹp đến như thế. .
    Mẹ MitNem
    Cái này thì chính xác. Mình biết NH có nhiều giải về chữ đẹp.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ mitnem ơi, mẹ giúp hộ xem nhà tớ muốn xin vào đấy mà chả biết cửa nào cả, nhờ mẹ mitnem giới thiệu hộ cái, cảm ơn nhiều nhiều .
    Miu yêu mẹ, có bao nét dịu hiền ...
    Không, tí yêu mẹ cơ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 131 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ đang cho con theo học tại trường dân lập Nguyễn Huệ,

Cún nhà mình năm nay bắt đầu vào lớp 1. Được bố cháu đăng ký ở trường Nguyễn Huệ vì 1/ Cũng gần chỗ bố cháu làm nên cũng tiện cho việc dưa đón. 2/ Qua diễn đàn, mình thấy một số mẹ cũng hài lòng khi cho con theo hoc ở đây.

Nhưng ngặt vì cháu là con đầu lòng, nên tính tình rất nhút nhát, nên mẹ cháu cũng muốn xin cho cháu vào lớp tốt.

Có bố mẹ nào biết thì mách giùm mình với nhé.

Mình xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ quý báu của mọi người. :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 131 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Có mẹ nào cho con học ở đây ko ạ?
    Các pác chia sẻ cho em một vài kinh nghiệm với!

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBaoDat Xem bài viết
    Chào các bố mẹ đang cho con theo học tại trường dân lập Nguyễn Huệ,

Cún nhà mình năm nay bắt đầu vào lớp 1. Được bố cháu đăng ký ở trường Nguyễn Huệ vì 1/ Cũng gần chỗ bố cháu làm nên cũng tiện cho việc dưa đón. 2/ Qua diễn đàn, mình thấy một số mẹ cũng hài lòng khi cho con theo hoc ở đây.

Nhưng ngặt vì cháu là con đầu lòng, nên tính tình rất nhút nhát, nên mẹ cháu cũng muốn xin cho cháu vào lớp tốt.

Có bố mẹ nào biết thì mách giùm mình với nhé.

Mình xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ quý báu của mọi người. :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 502 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Bố mẹ nào có con học Nguyễn Huệ rồi chia sẻ thông tin với. Mình cũng định xin cho con vào đây nhưng không biết gì về trường cả. Mình rất muốn biết về chất lượng học tại trường, các cô giáo, chương trình học (cả ngoại khoá, tiếng Anh, tin học...), các bố mẹ giúp nhé.
    • 122 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình đang học ở đây nè. Nói chung là bài vở lớp 1 cũng không căng lắm, các con có thể tự học được, nếu các bậc phụ huynh không cay cú lắm thì cũng không cần thiết phải thuê người kèm. Tuy nhiên cơ sở vật chất của trường thì vào loại bình thường (lớp nhỏ, không điều hoà, vẫn còn bệ xí xổm - cái này thì phụ huynh cảm thấy bức xúc nhất). Còn một điều nữa mình khá trăn trở, đó là tư duy giáo dục của các giáo viên vẫn còn hơi theo kiểu cũ, tức là không để tâm nhiều lắm đến tâm lý của các cháu. Các cháu không có nhiều cơ hội để bày tỏ cá tính riêng của mình. Điều này một phần phụ thuộc vào khách quan: trường nhỏ, không có nhiều chỗ chơi và trò chơi làm các cháu chỉ quanh quẩn trong lớp nên các cháu thấy buồn tẻ. Mặt khác, nó còn phụ thuộc vào quan điểm giáo dục của nhà trường nữa. Mình chỉ lấy một ví dụ nhỏ: các cháu ăn trưa, các cô chỉ hướng đến một mục đích duy nhất là làm sao các cháu ăn hết suất, nên giục giã rất kinh, không cần biết các cháu có thích món ăn hay không. Hoặc các cháu để quên vở thì phạt, mình thấy không đáng, vì chúng nó mới đi học, việc soạn sách vở còn phụ thuộc nhiều vào phụ huynh, đáng nhẽ người đáng bị nhắc nhở là phụ huynh mới đúng. Mà thực ra điều này cũng chỉ cần vài dòng trao đổi với phụ huynh là xong, chứ phạt bọn trẻ con, nhỡ nó sợ đi học thì sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 502 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gia đình Bin Xem bài viết
    Con mình đang học ở đây nè. Nói chung là bài vở lớp 1 cũng không căng lắm, các con có thể tự học được, nếu các bậc phụ huynh không cay cú lắm thì cũng không cần thiết phải thuê người kèm. Tuy nhiên cơ sở vật chất của trường thì vào loại bình thường (lớp nhỏ, không điều hoà, vẫn còn bệ xí xổm - cái này thì phụ huynh cảm thấy bức xúc nhất). Còn một điều nữa mình khá trăn trở, đó là tư duy giáo dục của các giáo viên vẫn còn hơi theo kiểu cũ, tức là không để tâm nhiều lắm đến tâm lý của các cháu. Các cháu không có nhiều cơ hội để bày tỏ cá tính riêng của mình. Điều này một phần phụ thuộc vào khách quan: trường nhỏ, không có nhiều chỗ chơi và trò chơi làm các cháu chỉ quanh quẩn trong lớp nên các cháu thấy buồn tẻ. Mặt khác, nó còn phụ thuộc vào quan điểm giáo dục của nhà trường nữa. Mình chỉ lấy một ví dụ nhỏ: các cháu ăn trưa, các cô chỉ hướng đến một mục đích duy nhất là làm sao các cháu ăn hết suất, nên giục giã rất kinh, không cần biết các cháu có thích món ăn hay không. Hoặc các cháu để quên vở thì phạt, mình thấy không đáng, vì chúng nó mới đi học, việc soạn sách vở còn phụ thuộc nhiều vào phụ huynh, đáng nhẽ người đáng bị nhắc nhở là phụ huynh mới đúng. Mà thực ra điều này cũng chỉ cần vài dòng trao đổi với phụ huynh là xong, chứ phạt bọn trẻ con, nhỡ nó sợ đi học thì sao?
    Cảm ơn mẹ nó, thế thì mình cũng thấy băn khoăn về cơ sở vật chất của trường quá, mình nghĩ là trường DL thì có điều kiện để đầu tư CSVC hơn công lập cơ. Mình nghe nói là riêng lớp 1 ở đây thì một lớp do hai cô phụ trách (một cô dậy, một cô trông nom) như thế thì cung yên tâm, nhưng về học thì thấy bảo là cho các con học tiếng Anh luôn từ lớp 1 có điều lại vẫn chỉ là cô giáo người Việt dậy thôi - như thế mình sợ là không đảm bảo chất lượng.
    Các bố mẹ có thông tin tiếp tục giúp nhé, chuẩn bị cho con đi học nên cũng lo lắng lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 131 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

[QUOTE=Nhitnhie;1128283]Cảm ơn mẹ nó, thế thì mình cũng thấy băn khoăn về cơ sở vật chất của trường quá, mình nghĩ là trường DL thì có điều kiện để đầu tư CSVC hơn công lập cơ. Mình nghe nói là riêng lớp 1 ở đây thì một lớp do hai cô phụ trách (một cô dậy, một cô trông nom) như thế thì cung yên tâm, nhưng về học thì thấy bảo là cho các con học tiếng Anh luôn từ lớp 1 có điều lại vẫn chỉ là cô giáo người Việt dậy thôi - như thế mình sợ là không đảm bảo chất lượng.
    Các bố mẹ có thông tin tiếp tục giúp nhé, chuẩn bị cho con đi học nên cũng lo lắng lắm.[/QUOTE

Cảm ơn các mẹ. Mình cũng chẳng biết nhờ cậy vào ai, nên vẫn cho cháu theo học trường này. Đúng là cơ sở vật chất của trường vẫn còn hơi nghèo nàn, khuôn viên của trường hơi nhỏ nên cũng ảnh hưởng đến hoạt động của các con.
    Hôm CN vừa rồi mình đi họp phụ huynh cho con, các bố mẹ cũng kiến nghị với nhà trường nên liên kết với 1 trung tâm nào đó để có thể có một vài tiết ngoại khóa học tiếng Anh với người nước ngoài, cũng chủ yếu là để rèn cho các con kỹ năng giao tiếp. Đồng thời, cô giáo có đề xuất với các bố mẹ mua 1 chiếc TV cho các con để các con giải trí sau khi cơm trưa và cũng là công cụ học tiếng Anh nếu cần. Mình thấy cũng thỏa đáng và hầu hết các phụ huynh cũng đồng tình.
    Ko biết mẹ Nhitnhie có cho con theo học trường này ko vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 502 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ. Mình cũng chẳng biết nhờ cậy vào ai, nên vẫn cho cháu theo học trường này. Đúng là cơ sở vật chất của trường vẫn còn hơi nghèo nàn, khuôn viên của trường hơi nhỏ nên cũng ảnh hưởng đến hoạt động của các con.
    Hôm CN vừa rồi mình đi họp phụ huynh cho con, các bố mẹ cũng kiến nghị với nhà trường nên liên kết với 1 trung tâm nào đó để có thể có một vài tiết ngoại khóa học tiếng Anh với người nước ngoài, cũng chủ yếu là để rèn cho các con kỹ năng giao tiếp. Đồng thời, cô giáo có đề xuất với các bố mẹ mua 1 chiếc TV cho các con để các con giải trí sau khi cơm trưa và cũng là công cụ học tiếng Anh nếu cần. Mình thấy cũng thỏa đáng và hầu hết các phụ huynh cũng đồng tình.
    Ko biết mẹ Nhitnhie có cho con theo học trường này ko vậy?[/QUOTE]

Con nhà mình sang năm mới học cơ nhưng mình muốn tìm hiểu trước vì trường này cũng gần nhà và có cháu mình học ở đó. Vẫn băn khoăn cái vụ tiếng Anh bạn ạ, vì nếu các con học từ lúc bé tý như thế mà học không chuẩn thì sau này khó rèn lại lắm. Với lại bạn có thể cho mình biết thêm là cách dậy của trường có giúp các con tự tin khi giao tiếp không nhé, mình rất sợ các trường mà các con đi học về lại sợ cô giáo.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 294 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con gái mình đang học lớp 2 trường NH đây.
    Nói chung là mình thấy tương đối ổn. Bài tập bình thường, k. căng thẳng. Lớp 1 các con được chăm khá tốt, có 2 cô (1 cô chính, 1 cô phụ). Tuy lớp k. có điều hòa nhưng trường có hệ thống phun nước - đã có bố mẹ nào nhìn thấy khi trường phun nước vào những ngày nắng nóng chưa? Theo mình biết thì như vậy tốt cho trẻ hơn là sử dụng điều hòa - nhiệt độ giảm từ từ và đều, k. có mấy chênh lệch giữa bên ngoài và trong phòng. Bé nhà mình rất thích vì còn được thấy cầu vồng nữa (vừa mưa vừa nắng mà).
    Về cô giáo, mình cũng k. thấy gì đáng phàn nàn lắm - có thể cũng tùy cô. Bé nhà mình ít khi bị phạt mặc dù cháu cũng hay quên sách vở, đồ dùng học tập lắm - vì mình k. sắp xếp cặp cho cháu mà yêu cầu cháu tự làm lấy, chỉ thỉnh thoảng, đợi bé đi ngủ rồi mới bí mật kiểm tra lại thôi. Bé nhà mình cũng nhận xét về đồ ăn và khá sành ăn, nhưng k. phàn nàn mấy, chỉ hồi mới vào học, chưa quen thì cũng kêu ca chút ít thôi. Cô giáo lớp 2 của cháu bây giờ còn hạn chế cháu ăn vì biết là cháu đã thừa cân chứ k. ép đâu.
    Tuy nhiên đúng như nhận xét của mọi người ở đây, giáo dục theo phương pháp mới để phát huy tính sáng tạo và chủ động của trẻ hầu như chưa được áp dụng. Cả tiếng Anh cũng vậy.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2