Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chọn trường cho con - Công hay dân lập

• 3 Lượt chia sẻ
  • 32.9K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 367 Bài viết

• 722 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rangdong Xem bài viết
    Tôi băn khoăn đứng giữa hai lựa chon cho cả hai vấn đề sau, mong nhân được góp ý chân tình từ các mẹ:
    1- Con gái tôi sinh T12/2002, tôi cảm thấy cháu non nớt hơn các bạn, cháu nặng 22 kg, nhanh nhẹn nhưng hay bị viêm phế quản nên nghỉ học nhiềudo đó chỉ thông thạo kể chuyên, đọc thơ còn viết và vẽ chậm hơn các bạn, tôi không biết nên cho cháu học lại 1 năm mẫu giáo lớn hay xin cho cháu học lớp 1 năm nay!!!!
    2- Nếu cho cháu đi học, nên xin vào trường nào và công lập hay dân lập, trường công lập thì gần nhà nhưng tôi thật sự lo lắng khi nghe nhiều điều tiếng về hệ thống công lập kể cả những trường nổi tiếng.
    Các mẹ giúp tôi với.
    Nếu cháu sinh năm 2002 thì phải đến năm 2008 mới đi học lớp 1 chứ ạ.
    Các cháu sinh năm 2001 mới đủ tuổi để vào lớp 1 tháng 9 năm 2007.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 367 Bài viết

• 722 Được cảm ơn

Trả lời xong mới đọc sang topic có nên đi học sớm không. Đọc bài của mẹ RD mới biết vì mong cho con được đi học sớm nên mẹ cháu khai sinh cho cháu sớm lên một năm.
    Thực sự nếu là mình thì cho con học theo đúng độ tuổi của con. Tuổi trong giấy khai sinh đâu có quan trọng bằng khả năng phát triển thực tế của con mình. Theo bạn đánh giá thì con có vẻ yếu và chậm hơn các bạn thì càng nên giữ con học lại thêm MG một năm cho chắc.
    Trường công và trường tư đều có ưu và nhược điểm riêng. Nhưng cho dù bạn có tìm được một trường thật là tốt thì cũng không thể làm thay đổi được ngưỡng phát triển về mặt thể chất và tâm lý lứa tuổi của cháu.
    • 920 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Tôi băn khoăn đứng giữa hai lựa chon cho cả hai vấn đề sau, mong nhân được góp ý chân tình từ các mẹ:
    1- Con gái tôi sinh T12/2002, tôi cảm thấy cháu non nớt hơn các bạn, cháu nặng 22 kg, nhanh nhẹn nhưng hay bị viêm phế quản nên nghỉ học nhiềudo đó chỉ thông thạo kể chuyên, đọc thơ còn viết và vẽ chậm hơn các bạn, tôi không biết nên cho cháu học lại 1 năm mẫu giáo lớn hay xin cho cháu học lớp 1 năm nay!!!!
    2- Nếu cho cháu đi học, nên xin vào trường nào và công lập hay dân lập, trường công lập thì gần nhà nhưng tôi thật sự lo lắng khi nghe nhiều điều tiếng về hệ thống công lập kể cả những trường nổi tiếng.
    Các mẹ giúp tôi với.
    Chị ơi, con gái em sinh T3/2002 nên cháu sẽ đi học vào năm 2008. Còn bé nhà chị sinh tháng 12/2002 thì chắc cũng sẽ đi học năm 2008 chứ nhỉ?
    Con gái em cũng hay viêm phế quản nên em cũng lăn tăn quá. Cháu hay phải nghỉ học vì ho hắng, nhất là mùa đông này, nên em lo sang năm cháu đi học lớp 1 rồi thì làm sao mà nghỉ như ở mẫu giáo đây?
    Chia sẻ chút tâm trạng với chị về trường công - trường tư. Ko biết nhà chị ở KV nào nhưng mà vừa chiều nay thôi, em đem băn khoăn ra nói chuyện với một chị cùng phòng, rằng là muốn lo cho con vào tiểu học Kim Đồng ( trái tuyến). Chi ấy nhấc đt lên gọi cho một ng quen để đặt vấn đề, chị kia nói là năm nay, giá vào KD là 1000, còn sang năm ko biết thế nào. Còn bản thân chị ấy (cũng là giáo viên) khuyên em ko nên cho con vào những trường điểm như thế, vì bây h tình hình chung là toàn bố mẹ bon chen thôi, nên nếu mình thực sự mong muốn một môi trường trong lành thì ko thể được.
    Còn trường tư thì em cũng đã nghĩ đến điều này rồi. Với khả năng của con em + kinh tế của gia đình thì em hoàn toàn lo được cho con vào một trong những trường tư thục tầm tầm như DTD, NS, LQD. Nhưng em chỉ băn khoăn là sức khỏe của con em hơi yếu (cháu 5 tuổi rồi mà có 17kg thôi, hay VPQ nên phải dùng kháng sinh = rất còi, ko lớn lên được). Nên ko biêt con có đủ sức khỏe để theo xe tuyến đi học được ko (bến nhà em sáng 7am là lên xe ạ)/
    Các mẹ có kinh nghiệm và đang có con chuẩn bị vào lớp 1 ơi, hãy vào đây chia sẻ nhé :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 59 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songma7802 Xem bài viết
    Chị ơi, con gái em sinh T3/2002 nên cháu sẽ đi học vào năm 2008. Còn bé nhà chị sinh tháng 12/2002 thì chắc cũng sẽ đi học năm 2008 chứ nhỉ?
    Con gái em cũng hay viêm phế quản nên em cũng lăn tăn quá. Cháu hay phải nghỉ học vì ho hắng, nhất là mùa đông này, nên em lo sang năm cháu đi học lớp 1 rồi thì làm sao mà nghỉ như ở mẫu giáo đây?
    Chia sẻ chút tâm trạng với chị về trường công - trường tư. Ko biết nhà chị ở KV nào nhưng mà vừa chiều nay thôi, em đem băn khoăn ra nói chuyện với một chị cùng phòng, rằng là muốn lo cho con vào tiểu học Kim Đồng ( trái tuyến). Chi ấy nhấc đt lên gọi cho một ng quen để đặt vấn đề, chị kia nói là năm nay, giá vào KD là 1000, còn sang năm ko biết thế nào. Còn bản thân chị ấy (cũng là giáo viên) khuyên em ko nên cho con vào những trường điểm như thế, vì bây h tình hình chung là toàn bố mẹ bon chen thôi, nên nếu mình thực sự mong muốn một môi trường trong lành thì ko thể được.
    Còn trường tư thì em cũng đã nghĩ đến điều này rồi. Với khả năng của con em + kinh tế của gia đình thì em hoàn toàn lo được cho con vào một trong những trường tư thục tầm tầm như DTD, NS, LQD. Nhưng em chỉ băn khoăn là sức khỏe của con em hơi yếu (cháu 5 tuổi rồi mà có 17kg thôi, hay VPQ nên phải dùng kháng sinh = rất còi, ko lớn lên được). Nên ko biêt con có đủ sức khỏe để theo xe tuyến đi học được ko (bến nhà em sáng 7am là lên xe ạ)/
    Các mẹ có kinh nghiệm và đang có con chuẩn bị vào lớp 1 ơi, hãy vào đây chia sẻ nhé :1:
    Con trai đầu của mình năm nay học lớp 2. Mình cho cháu học ở Trường dân lập Phương nam (Định Công) và thấy rất hài lòng về sự lựa chọn đó, mặc dù trước đây có nhiều người thắc mắc vì sao không học trường công lập.
    trường có ít lớp, mỗi lớp chỉ có khoảng 30 học sinh. Cơ sở vật chất tốt, có phòng ăn rất rộng và phòng ngủ riêng cho từng lớp. Cô giáo trẻ, rất nhẹ nhàng và nhiệt tình. Không giao nhiều bài tập về nhà để các bố, các mẹ và các con phải bò ra mà làm mỗi tối. Không phải đi học thêm học nếm gì cả. Cháu đi học rất tự giác và thích thú chứ không ngại ngần muốn trốn học như khi học mẫu giáo năm cuối ở trường Việt-triều.
    Cháu còn được học tiếng Pháp theo hệ Francophone từ năm lớp 1, rất thích thú vì chương trình hấp dẫn. năm nay lớp 2 có học tiếng Anh nữa. Nếu mẹ nào không thích tiếng Pháp thì đến năm lớp 2 bắt đầu học tiếng Anh.
    Học phí cũng không đắt.

Sang năm bé thứ 2 nhà mình đi học lại cũng sẽ cho vào trường này:1:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sorry,Mình bi đánh máy sai, con minh sinh tháng
    12/2001, thế mới băn khoăn chứ, mình đã tìm hiểu trường Nguyễn Siêu: Học phí+Ăn=100$, nếu xe 7 chỗ đón tận nhà + 200.000 đồng nữa, nhưng không biết có ổn không.
    • 159 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ giúp tôi với.[/QUOTE]

Mọi người nên xác định trước: Nếu con học dân lập thì mai sau chuyển cấp hoặc chuyển lớp sang công lập hơi khó. Nhất là những cháu học cấp 2 dân lập thì cơ hội thi cấp 3 công lập rất ít. Con mình học dân lập lớp 1,2 rất ổn vì lớp ít cháu, cô giáo chăm cho ăn, ngủ, học, viết chữ rất đẹp, xe đưa đón. Năm lớp 3 vì muốn học gần nhà mới chuyển mình xin cho cháu học 1 trường công lập bình thường. Vậy mà biết con học dân lập họ từ chối thẳng thừng. Nhờ vả mãi có chị quen cô hiệu trưởng nói giúp thì được yêu cầu mang con đến để xem mặt kèm theo sách vở. Mặc dù lúc đó còn những 6 tháng nữa mới vào năm học mới. Bây giờ lại đang hỏi han vì định cấp 2 cho cháu học Maricurie vì ngay cạnh nhà. Thế mà đã được 1 số thày cô giáo dạy công lập nói phải xem sét kỹ vì khi thi cấp 3 khó có khả năng vào được hệ công lập.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cunbong Xem bài viết
    Các mẹ giúp tôi với.
    Mọi người nên xác định trước: Nếu con học dân lập thì mai sau chuyển cấp hoặc chuyển lớp sang công lập hơi khó. Nhất là những cháu học cấp 2 dân lập thì cơ hội thi cấp 3 công lập rất ít. Con mình học dân lập lớp 1,2 rất ổn vì lớp ít cháu, cô giáo chăm cho ăn, ngủ, học, viết chữ rất đẹp, xe đưa đón. Năm lớp 3 vì muốn học gần nhà mới chuyển mình xin cho cháu học 1 trường công lập bình thường. Vậy mà biết con học dân lập họ từ chối thẳng thừng. Nhờ vả mãi có chị quen cô hiệu trưởng nói giúp thì được yêu cầu mang con đến để xem mặt kèm theo sách vở. Mặc dù lúc đó còn những 6 tháng nữa mới vào năm học mới. Bây giờ lại đang hỏi han vì định cấp 2 cho cháu học Maricurie vì ngay cạnh nhà. Thế mà đã được 1 số thày cô giáo dạy công lập nói phải xem sét kỹ vì khi thi cấp 3 khó có khả năng vào được hệ công lập.[/QUOTE]

Mẹ Cún Bông ơi, thày cô giáo dạy công lập nói như thế có ý gì nhỉ, mình không hiểu lắm, họ cho rằng trường DL cung cấp kiến thức không đầy đủ hay vì lí do khác, nhiều người cho con học trường công lập nổi tiếng hẳn hoi mà thấy mệt mỏi vì thầy cô lắm, thật tội nghiệp trẻ con.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đang rất lăn tăn vụ này, cu lớn của mình cũng vào lớp 1 tháng 9 năm nay, đã đăng ký vào dân lập quốc tế rồi nhưng nghe nói sau này xin sang công lập rất khó nên còn đang do dư. CÓ MẸ NÀO CÓ CON HỌC DÂN LẬP QUỐC TẾ Ở SÀI GÒN CHO MÌNH CHÚT KINH NGHIỆM TRONG VẤN ĐỀ NÀY .
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chao cac me, cuoi cung thi minh cung dang nhap duoc vao dien dan cua cac me. Nghe thay noi ve viec hoc dan lap sau nay kho xin cho con vao cap 2 va cap 3 cong lap khien minh lo lang qua. Hien gio minh dang co y dinh cho con vao hoc o Doan Thi Diem hay Le Quy Don gi day, vay ma nghe xong cac me noi chuyen ve viec nay khien minh hoang mang qua.
    • 2,020 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Ko biết nhà chị ở KV nào nhưng mà vừa chiều nay thôi, em đem băn khoăn ra nói chuyện với một chị cùng phòng, rằng là muốn lo cho con vào tiểu học Kim Đồng ( trái tuyến). Chi ấy nhấc đt lên gọi cho một ng quen để đặt vấn đề, chị kia nói là năm nay, giá vào KD là 1000, còn sang năm ko biết thế nào. Còn bản thân chị ấy (cũng là giáo viên) khuyên em ko nên cho con vào những trường điểm như thế, vì bây h tình hình chung là toàn bố mẹ bon chen thôi, nên nếu mình thực sự mong muốn một môi trường trong lành thì ko thể được.
    Hiện nay ở Kim Đồng, giáo viên dạy giỏi 3 năm mới có 1 xuất trái tuyến. Vì thế việc chạy chọt là rất khó khăn và may rủi, mặc dù tốn tiền. Chị bạn mình cũng từng chạy cho con vào Kim Đồng, nhận tiền ok rồi đến khi các bạn nhập học mà con mình vẫn ở nhà. Tuy người ta trả lại tiền nhưng rất đau tim, may mà còn vớt vát xin được sang Nam Thành Công.

Mình cũng nghe rất nhiều người nói bé học tiểu học dân lập sau này xin sang trường công rất khó, tuy nhiên vì sao khó thì chưa có ai trả lời thỏa đáng cả. Mình nghĩ vấn đề nằm ở tâm lý trường công - trường tư của chính hệ thống quản lý & giáo viên ở các trường công.

Trường nào cũng phải tuân theo chương trình của Bộ GD-ĐT, và đương nhiên trường nào cũng có học sinh giỏi, học sinh kém. Thực tế mình quan tâm con được học như thế nào, chứ không phải cấp 3 con có vào được trường công không hay tiếp tục học dân lập.

Chính vì thế mình sẽ chọn trường cho con dựa trên các tiêu chí về phương pháp giảng dạy, môi trường học lành mạnh, cơ sở vật chất tốt, bề dày xây dựng và phát triển của trường.
    Mẹ yêu em bé tý ty của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi thấy các cháu học trường DL ( Cụ thể là NSiêu) rất yêu trường, yêu cô và thấy nhiều điều tiếng về trường công quá, toàn phải đo đếm bằng đv 1000$, có phải như vây là sẽ day tốt ,chất lượng cao???, chẳng còn gì là tôn sư trọng đạo, tôi cứ hy vọng rằng đó chỉ là thiểu số. Có lẽ tôi sẽ xin cho con học trường DL, hy vọng rằng đến khi cháu lên cấp III GD nước nhà đã ít nhiều thay đổi....
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Sorry cả nhà, cho mình lạc đề tí.
    @Mecuasu: Mình có bà chi chồng thấy khen trương Nguễn Huệ lắm. Vì con gái chị ấy hay đi thi học sinh giỏi quận thì bảo các bạn trường NGuễn Huệ hay đoạt giải. Con gái mình sang năm cũng đi học nên mình cũng đang nghiên cứu một số trường cho con. Mẹ nó cho mình hỏi về cơ sở vật chất, chế độ ăn uống, tiền học.. của trường Nguuễn Huệ đc kg? Cảm ơn mẹ nó nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 294 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con gái mình đang học lớp 1 trường DL Nguyễn Huệ, nói chung thấy được. Mình quan niệm các năm đầu đời này, nhất là lớp 1 - khi bé mới chuyển từ chơi sang học, điều quan trọng nhất là cách giáo dục và việc chăm sóc, thứ đến mới là kiến thức. Ở Nguyễn Huệ, con mình được chăm sóc (ăn, ngủ...) khá tốt, các cô cũng rèn ý thức học tập cho các con -> bé thích đến trường, không câu nệ quá vào kết quả (TD: bé có trót làm thiếu bài, quên sách vở... thì cô cũng cho nợ làm bù đối với những lần đầu, nhiều thì mới phạt...)
    Mình thấy DL hay CL không phải là điều quan trọng, cái chính là xem xét tùy từng trường nói chung (về điều kiện vật chất...) và từng cô giáo nói riêng (về phương pháp và thái độ...) Có thể ở trường không có tiếng tăm lắm cũng có những cô giáo rất tốt đấy. Nên quan tâm đến việc chọn lớp cho bé nữa, các mẹ ạ.
    PS: lúc nãy login nhầm ID mecuasu.
    @vinhoc02: để mình về hỏi lại ax về số tiền đóng hàng tháng của con đã nhé (vì toàn bố cháu nộp tiền nên mẹ không có số liệu chính xác), rồi sẽ trả lời chung vào topic về trường Nguyễn Huệ cho mọi người cùng biết.
    Mẹ MitNem
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MitNem Xem bài viết
    Con gái mình đang học lớp 1 trường DL Nguyễn Huệ, nói chung thấy được. Mình quan niệm các năm đầu đời này, nhất là lớp 1 - khi bé mới chuyển từ chơi sang học, điều quan trọng nhất là cách giáo dục và việc chăm sóc, thứ đến mới là kiến thức. Ở Nguyễn Huệ, con mình được chăm sóc (ăn, ngủ...) khá tốt, các cô cũng rèn ý thức học tập cho các con -> bé thích đến trường, không câu nệ quá vào kết quả (TD: bé có trót làm thiếu bài, quên sách vở... thì cô cũng cho nợ làm bù đối với những lần đầu, nhiều thì mới phạt...)
    Mình thấy DL hay CL không phải là điều quan trọng, cái chính là xem xét tùy từng trường nói chung (về điều kiện vật chất...) và từng cô giáo nói riêng (về phương pháp và thái độ...) Có thể ở trường không có tiếng tăm lắm cũng có những cô giáo rất tốt đấy. Nên quan tâm đến việc chọn lớp cho bé nữa, các mẹ ạ.
    PS: lúc nãy login ID của mình rồi mà chả hiểu sao lúc post bài thì lại thành của mecuasu (ID mặc định lưu trong máy).
    @vinhoc02: để mình về hỏi lại ax về số tiền đóng hàng tháng của con đã nhé (vì toàn bố cháu nộp tiền nên mẹ không có số liệu chính xác), rồi sẽ trả lời chung vào topic về trường Nguyễn Huệ cho mọi người cùng biết.
    Mẹ MitNem

Mẹ MitNem ơi, trường NH ở đâu, xe đưa đón có tốt không? Cho mình biết với nhé, cảm ơn nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 294 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mẹ MitNem ơi, trường NH ở đâu, xe đưa đón có tốt không? Cho mình biết với nhé, cảm ơn nhiều nhiều.
    Bạn sang topic về trường Nguyễn Huệ của mẹ nào đó đã mở, mình trả lời chung vào đó rồi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 529 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embibi Xem bài viết
    Con trai đầu của mình năm nay học lớp 2. Mình cho cháu học ở Trường dân lập Phương nam (Định Công) và thấy rất hài lòng về sự lựa chọn đó, mặc dù trước đây có nhiều người thắc mắc vì sao không học trường công lập.
    trường có ít lớp, mỗi lớp chỉ có khoảng 30 học sinh. Cơ sở vật chất tốt, có phòng ăn rất rộng và phòng ngủ riêng cho từng lớp. Cô giáo trẻ, rất nhẹ nhàng và nhiệt tình. Không giao nhiều bài tập về nhà để các bố, các mẹ và các con phải bò ra mà làm mỗi tối. Không phải đi học thêm học nếm gì cả. Cháu đi học rất tự giác và thích thú chứ không ngại ngần muốn trốn học như khi học mẫu giáo năm cuối ở trường Việt-triều.
    Cháu còn được học tiếng Pháp theo hệ Francophone từ năm lớp 1, rất thích thú vì chương trình hấp dẫn. năm nay lớp 2 có học tiếng Anh nữa. Nếu mẹ nào không thích tiếng Pháp thì đến năm lớp 2 bắt đầu học tiếng Anh.
    Học phí cũng không đắt.

Sang năm bé thứ 2 nhà mình đi học lại cũng sẽ cho vào trường này:1:
    Chao cac me, minh thay cac me tham gia vao dien dan vui qua nen cung co mot so kinh nghiem muon chia se cung cac me day. Minh co mot cong chua va mot hoang tu. Ca 2 chau nha minh deu cho hoc tai truong dan lap Doan Thi diem. Day la mot truong dan lap theo minh giang day co chat luong tot, ket qua phan anh rat thuc chat voi kha nang cua con ban, co so vat chat lai tuong doi khang trang so voi dai bo phan cac truong trong thanh pho. Day la mot dia chi dang tin cay day. Tuy nhien, viec lua chon cho con hoc ngoai ngu gi cung la dieu cac me luu y nhe. Dai bo phan phu huynh hien nay co xu huong cho con hoc tieng Anh nhung minh lai co suy nghi khac. Ca hai chau nha minh hien nay deu hoc tieng Phap mac du tieng Anh cua ca 2 vo chong minh deu tot con tieng Phap thi mu tit luon. Chau lon hien dang hoc Tieng Phap tai Truong chuyen ngu Ha noi con truoc day chau cung hoc tai Doan Thi Diem. Minh thay cac giao vien tieng Phap rat nhieu kinh nghiem va nhiet tinh nua, phuong phap giang day thi khoi phai che roi. Nhieu nguoi noi hoc tieng Phap nang nhung minh khong nghi the. Sau nay the he con minh can it nhat la 2 ngoai ngu nen bat dau bang tieng Phap thi rat hay. Cau thu 2 nha minh duong nhien la minh cung dang cho hoc tieng Phap, sau do tuy theo kha nang minh se quyet dinh cho hoc he song ngu hay theo chuyen ngu. Con tieng Anh, sau nay hoc chac chan khong muon dau. Voi so luong hoc sinh khoang 40 tai Doan Thi Diem, minh thay hoc tieng Anh voi thoi luong 5 tiet/1 tuan thi qua it. Kha nang thuc hanh noi cho tat ca hoc sinh la mot dieu khong the, cac me cu nghi ma xem. Con ban minh hoc tieng Anh roi lai to ra that vong lam vi len tan lop 3 roi ma ap ung mai ma chang noi duoc gi. Cac me cung tham khao y kien minh nhe!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 43 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình các bạn cũng nên suy xét kỹ trước khi chọn trường cho con vì rằng hiện nay không biết là do chủ ý của Bộ giáo dục hay do các trường công lập tẩy chay các trường dân lập mà không nhận học sinh trường dân lập chuyển ngang sang trường công lập nên nếu đã chọn cho con học dân lập phải xác định là sẽ phải theo dân lập đến hết cấp đấy (vì mình cũng không biết là nếu học hết cấp I dân lập, lên cấp II chuyển sang công lập có được khôg nữa - chưa có kinh nghiệm vụ này)
    Nhưng với một số cháu nhút nhát, hay đau yếu thì học dân lập lại là lựa chọn tốt đấy - vì học ở dân lập các cô giáo hầu hết đều trẻ, nhiệt huyết vấn còn nhiều, rất nhẹ nhàng, quan tâm đến các con chứ không có chuyện quát mắng các con đâu (nhiều phụ huynh còn bảo là cháu nghe lời cô giáo hơn nghe lời bố mẹ ở nhà ấy chứ) vì vậy các cháu cũng cảm thấy tự tin, thoải mái hơn. Con nhà mình là một ví dụ, cháu cũng khá nhút nhát, đi học mẫu giáo chẳng mấy khi dám giơ tay phát biểu, chẳng bao giờ được tham gia biểu diễn văn nghệ, nói lí nhí, nhưng từ hồi đi học lớp 1 tới giờ cháu đã bạo dạn lên rất nhiều, đến lớp cũng chịu khó giơ tay phát biểu ý kiến, nếu cháu nói nhỏ, cô sẽ hỏi cả lớp có nghe được không và yêu cầu con nói to, rõ ràng để cả lớp nghe được, cháu rất thích đi học, thỉnh thoảng trường cũng tổ chức đi xem múa rối, đi tham quan bảo tàng, hoặc đi Vincom chơi nữa. Nói chung là về phần các con rất hài lòng
    Còn về phần bố mẹ thì phải cân nhắc kỹ vì con được hưởng sung sướng thì cũng thích thật đấy, nhưng chi phí học trường dân lập ít nhất cũng phải gấp ba trường công lập đấy nhé (nhưng bạn không phải lo đến chuyện quà cáp, biếu tết, phong bì cho cô giáo, cũng không phải lo cho con học nhóm ở nhà cô) và chi phí đấy có thể sẽ tăng lên theo thời gian (lý do ư? trượt giá này, các trường công lập được nhà nước bao cấp còn trường dân lập phải tự chủ tài chính, rồi nâng cấp lớp học, đầu tư thêm trang thiết bị, thuê giáo viên nước ngoài xịn,v.v...) có rất nhiều lý do khiến các bậc phụ huynh không thể từ chối được đành phải đóng thêm thôi (chẳng lẽ suốt ngày lo chuyển trường cho con à) nhưng cái chính là trường dân lập để các con tự phát triển chứ không gò ép các con nhiều như trường công lập đâu.
    Trên đây chỉ là một số ý kiến của cá nhân mình, chỉ mang tính chât tham khảo thôi nhé
    Bạn Rùa hết tẹt mũi rồi
    • 920 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em lại phải vào đây xin ý kiến của các mẹ tiếp ạ:
    1. Trước đây, về trừong công, option 1 của em là Kim Đồng, opt.2 là Nam Thành Công. Nhưng nay KD thì đã bị phá sản ko điều kiện rồi, chỉ còn lại NTC thôi. Em muốn tham khảo ý kiến các mẹ xem có nên chạy cho con vào NTC ko trong điều kiện:
    - hộ khẩu trái tuyến (nhà em là Quận Ba Đình trong khi NTC là Quận Đống Đa) => có vấn đề gì phát sinh trong quá trình học ko ah?
    - Người đưa đón con hàng ngày: nhà em cách trường NTC tầm 3-4km, mà bố mẹ lại ko thể đưa đón con được => phải thuê NGV + 1 bác xe ôm => kinh phí chỗ này cũng tối thiểu 1 mil. (chưa kể tiền học). Như vậy xét về KP thì ko tiết kiệm đựoc là bao nhiêu so với học dân lập => có nên ko? (có nhà bác nào như thế ko, cho em tý KN với ạ).

2. Về dân lập: Opt 1. của em là Đoàn Thị Điểm, vì có xe đưa đón, có ăn sáng tại trường. Nhưng em băn khoăn mỗi một điều (và cũng là tối quan trọng) là sức khỏe của con có trụ được ko? với mỗi ngày đi và về gần 2h đồng hồ (nhà em sẽ lên xe ở Bến Núi Trúc ah, có mẹ nào đang có con đi bến đó ko ah?)

Các mẹ có kinh nghiệm ơi, vào đây tư vấn cho em với nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 136 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào biết về trường DL Thái Hà thì thông tin cho mình biết với. Bé nhà mình chuẩn bị vào lớp 1 rồi. Xin cám ơn trước.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 529 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Xin chao cac me. minh cung cho ca 2 nhoc nha minh vao hoc DTD. Phai noi rang hoc o day khong qua nang nhu cac me nghi dau. Cac co lai het suc tam huyet va vo tu, khong hay "goi y" nhu cac co giao o quoc lap dau. Con lon nha minh dang hoc o SPNN roi. Khi vao cac truong co chat luong thi van de thi cu la quan trong chu dau phai la quoc lap hay dan lap. Theo kinh nghiem cua minh, neu cac me cho vao DTD thi nen hoc tieng Phap vi 2 ly do sau: lop co so luong hoc sinh it va giao vien day rat tot. Cac lop TA so luong HS rat dong (khoang 42) chac chan se khong co thoi gian cho bon tre hoc giao tiep dau.Dung qua theo trao luu cua xa hoi ma phai xem con minh hoc duoc cai gi khi den truong. Xin chia se cung cac me.
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8