Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chọn trường cho con - Công hay dân lập

• 3 Lượt chia sẻ
  • 32.9K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

À mà mẹ Kít à, hình như ngoại giao cũng phải thi đấy. Bạn mình quen bà hiệu trưởng hồi chuẩn bị thi sợ con nó và con mình trượt nên cũng đặt vấn đề với bà ấy. Bà ấy bảo dù gì cũng vẫn phải thi, rồi tuỳ theo số điểm mới voà kiểu kia được
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng
    . Cả lớp có vài đứa con cán bộ còn thì toàn là con nhà trồng rau nên suốt ngày bị thầy giáo chê là lớp "húng láng" . Đương nhiên cái lớp "húng láng" đấy cũng nhiều học sinh cá biệt, học kém, .
    Mẹ Thỏ Trắng ơi, thế là cuối cùng tất cả các con của những nhà trồng rau đấy đều trở thành học sinh cá biệt . Còn các con của các Cán Bộ cấp cao thì đều trở thành các học sinh giỏi xuất sắc ? à

:1: :1:
    Bật mí thêm chút nhé: Con nhà hàng xóm của mình : Mẹ là chủ lô đề loại lớn ở Hà Nội, Bố là chủ Cá độ Bóng đá cũng loại lớn , mở quán Cà fê cũng loại lớn ở phố Hồ Xuân Hương. Nhà Mua riêng 1 xe ô tô đời mới + 1 lái xe riêng để chuyên đưa đón thằng con trai đi học trường Đoàn Thị Điểm, kiểm tra đầu vào được 9 điểm nhưng vẫn được chễm chệ ngồi học lớp ngoại giao đấy.Thậm chí được nhà trường ưu ái lắm lắm.
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Híc, cái thời mình đi học...
    Bố đi xe ôm, mẹ bán nước vỉa hè, học thì cũng toàn trường bình thường, nhưng gặp toàn cô giáo tốt nên chả phải học thêm học nếm gì,... vẫn (tạm cho là) học hành giỏi giang, nên người như ai, bố mẹ cũng nở mày nở mặt với hàng xóm
    Nhưng đến thời con mình lại khác, mình chia sẻ quan điểm "môi trường học tập" cho con là hết sức quan trọng. Mình cho là trường công hay tư ko phải là vấn đề lớn, nhưng cốt yếu là môi trường giáo dục, hành vi ứng xử của giáo viên và bạn bè của con...
    Nên mình rất thích trường DTĐ (qua lời kể của mẹ Thỏ trắng và mẹ Kít) về các khía cạnh trên (nhất là khoản ko phải "chăm sóc" các cô, mình cũng dốt nhất đoạn này nên con đi nhà trẻ cũng phải cho vào học tư thục rồi).
    Nhưng mình cũng khoái cả Thành Công A (qua lời kể của mẹ Sonson) về việc học tập, ngoại khóa và các phong trào xã hội mà các con được tham gia.

Mình tham quá: nhưng có trường nào kết hợp được cả hai ko nhỉ
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 355 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SonSon
    Mẹ Thỏ Trắng ơi, thế là cuối cùng tất cả các con của những nhà trồng rau đấy đều trở thành học sinh cá biệt . Còn các con của các Cán Bộ cấp cao thì đều trở thành các học sinh giỏi xuất sắc ? à

:1: :1:
    Mẹ Sonson ơi, không thể nói như vậy được. Mình thấy ý kiến của các mẹ ai cũng có cái lý của mình. Không thể nói những cháu học trường làng thì sau này trở thành học sinh cá biệt, còn những cháu học DL thì sau đều trở thành học sinh giỏi xuất sắc hết. Nhưng đúng là có thi đầu vào có hơn, đối tượng học sinh sẽ đồng đều hơn, môi trường ít bị pha tạp như môi trường ở ngoài, đấy quả thật là ưu điểm.Nhung không hẳn môi trường ở ngoài là môi trường không tốt. mình nghĩ còn tùy trường và tuỳ cô nữa.

Mình cũng đang băn khoăn chuyện đi học của cu cậu nhà mình sang năm và đang tham khảo rất nhiều. Vẫn chưa quyết định được. Đúng là còn phụ thuộc vào khả năng kinh tế và năng lực của con mình nữa đúng không các mẹ.
    4VOD
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon2005
    Mẹ Sonson ơi, không thể nói như vậy được. Mình thấy ý kiến của các mẹ ai cũng có cái lý của mình. Không thể nói những cháu học trường làng thì sau này trở thành học sinh cá biệt, còn những cháu học DL thì sau đều trở thành học sinh giỏi xuất sắc hết. Nhưng đúng là có thi đầu vào có hơn, đối tượng học sinh sẽ đồng đều hơn, môi trường ít bị pha tạp như môi trường ở ngoài, đấy quả thật là ưu điểm.Nhung không hẳn môi trường ở ngoài là môi trường không tốt. mình nghĩ còn tùy trường và tuỳ cô nữa.

Mình cũng đang băn khoăn chuyện đi học của cu cậu nhà mình sang năm và đang tham khảo rất nhiều. Vẫn chưa quyết định được. Đúng là còn phụ thuộc vào khả năng kinh tế và năng lực của con mình nữa đúng không các mẹ.
    (Mẹ Thỏ Trắng ơi, thế là cuối cùng tất cả các con của những nhà trồng rau đấy đều trở thành học sinh cá biệt . Còn các con của các Cán Bộ cấp cao thì đều trở thành các học sinh giỏi xuất sắc ? à)

Ối Ối, Mẹ Cúncon2005 ơi??? Bạn hiểu nhầm ý của mình rồi. Đấy là câu hỏi ? mình đang muốn hỏi lại chuyện về lớp của Mẹ Thỏ Trắng đấy mà . Chứ ý mình thì mình không nghĩ như thế đâu.
    :1:
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

À, hihi ko phải tất cả, nhưng số học cùng mình hồi trường làng bỏ học cũng nhiều, rẽ ngang cũng nhiều. Mình ko chê bạn mình ko tốt kể cả những đứa bạn đi quân khu, đầu gấu sau này lớn gặp nhau chúng nó vẫn tôn trọng mình như một người bạn học. Tuy nhiên mình rùng mình khi nghĩ nếu mình là con trai biết đâu mình lại thấy kiểu sống của chúng nó là hay thì sao nhỉ. Với lại nói các mẹ thông cảm thời đi học của mình cũng quá xa rồi mình băm tới 6 nhát rồi cơ mà chứ sau này đến thời em mình cũng học trường làng nhưng tình hình đổi khác hơn nhiều. Nhưng có điều trong cả lớp mình lẫn lớp nó tỷ lệ đỗ đại học đều ít cả. Mình ko dám vơ đũa cả nắm đâu, nhưng dù sao nếu con mình hiếu động mà rơi vào môi trường nhiều cám dỗ quá thì cũng khó giữ lắm.
    To mẹ Kít: CŨng chỉ mong môi trường tốt hơn thôi làm sao dám mong hoàn hảo. Trường DTD cũng nhiều điểm ko tốt chứ, nhiều trường khác cũng tốt hơn nhưng mình chỉ có thể chọn 1 thôi mà.
    À mà ko phải mình khen mọi trường dân lập đều tốt hơn trường công đâu nhé. Mình chỉ bàn về DTD vì mình đã được mục sở thị và lý do mình chọn nó thôi. Với lại DTD ngoài là dân lập thì nó còn là chuyên ngữ nữa. Cái này thì phù hợp với hướng đi của con nhà mình.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ 3 cháu

Sau gần 1 năm học, so sánh với một số bạn bè có con học DTD và 1 số trường dân lập khác thì thấy về mặt chất lượng thì không có gì khác nhau nhưng về mặt xã hội (giao tiếp, chủ động, bạo dạn... tớ chẳng biết gọi là cái gì) thì các cháu học công lập kém hẳn so với các cháu học dân lập. Các cháu học dân lập sống tự lập hơn các cháu công lập rất nhiều, các cháu rất chủ động trong nhiều tình huống mà không cần có sự can thiệp của người lớn. Có được tính cách như vậy cũng 1 phần do môi trường giáo dục, hình thức sinh hoạt ngoại khoá... của các trường dân lập. Tớ nghĩ sống mà thụ động sẽ làm cho đứa trẻ thiệt thòi hơn rất nhiều, sau này ra xã hội rồi đi làm sẽ rất khó thăng tiến được. Vì lý do này mà tớ quyết định năm lớp 2 sẽ chuyển cho cháu học DTD
    Những điều mẹ 3 cháu liệt kê về ưu điểm của trường DL mình thấy rất đúng. Con mình (đang học DTD) từ một bé nhút nhát giờ đã khá tự tin. Mình rất hài lòng với sự phát triển của con và các hoạt động của nhà trường giúp con phát triển toàn diện. Còn mấy điểm mẹ 3 cháu băn khoăn thì cũng đã được giải đáp rồi còn gì? Không có chuyện phân biệt đâu, nếu hỏi những học sinh học Am hay CVA thì rất nhiều học sinh từng học DTD ra đấy. Chỉ lo là bé nhà bạn sẽ hơi bị xáo trộn khi vào môi trường mới thôi, và bạn cũng nên tìm hiểu xem chương trình con học có chênh lệch với trường DTD hay không thôi, đặc biệt là môn ngoại ngữ để điều chỉnh giúp bé từ nay đến hết mùa hè nhằm giúp bé dễ hòa nhập hơn với môi trường mới.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ 3 cháu
    nếu con đã học dân lập thì phải học liên tục suốt 12 năm học, đang học dân lập mà chuyển sang công lập thì không chuyển được. Đặc biệt những mẹ nào có ý định cho con thi Am, Chu Văn An thì không được phép dự thi..
    Ôi trời ơi thông tin này có thật không hả các mẹ ơi?

Mẹ 3 cháu và các mẹ đã tìm hiểu kỹ và người ta nói thế à?

Thế thì vô lý và không công bằng quá đi mất!

Ech con cũng đang muốn hướng cho con học cấp 1 dân lập rồi sau này thi cấp 3 thì chuyển sang công lập đây, nhưng mà nếu quy định như thế không chuyển được thì phải xem lại hướng vậy! Nhưng mà vô lý quá nhỉ!
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ech con
    Ôi trời ơi thông tin này có thật không hả các mẹ ơi?

Mẹ 3 cháu và các mẹ đã tìm hiểu kỹ và người ta nói thế à?

Thế thì vô lý và không công bằng quá đi mất!

Ech con cũng đang muốn hướng cho con học cấp 1 dân lập rồi sau này thi cấp 3 thì chuyển sang công lập đây, nhưng mà nếu quy định như thế không chuyển được thì phải xem lại hướng vậy! Nhưng mà vô lý quá nhỉ!
    Mẹ 3 cháu tìm hiểu kỹ chưa nhỉ? Ngày xưa (cách đây cũng hơn chục năm rồi) em thi vào cũng chỉ cần điểm phẩy và hạnh kiểm tốt thôi mà.Cos phân biệt công tư gì đâu.Hay bây giờ mới đổ đốn ra thế. Quá vô lý!
    • 85 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Sau mấy ngày đi vắng mà các mẹ update cho nhiều thông tin quá, đúng là đề tài đáng quan tâm nhể.

Sau khi dạo quanh phố phường và thị trường nắm bắt thông tin thì tớ có thể đúc kết thế này:
    - việc chọn trường lớp cho con có sự khác nhau giữa thế hệ bố mẹ và ông bà, giữa những phụ huynh là công chức nhà nước và những phụ huynh làm cho các doanh nghiệp ngoài nhà nước. Đối tượng công chức nhà nước và ông bà thì vẫn muốn con mình học công lập vì tính ổn định của nó, họ vẫn chưa có lòng tin tuyệt đối vào các trường dân lập vì các giáo viên ở đó chưa có nhiều kinh nghiệm (giáo viên trẻ mới ra trường), mang chút ít tính kinh doanh, và chịu ảnh hưởng của hệ thống giáo dục chưa đồng bộ và thống nhất của nước mình. Đối tượng còn lại cho con em mình học dân lập vì muốn con em mình có 1 môi trường học tập tốt (cái này ăn đứt công lập), chất lượng học sinh đồng đều, ngoài việc học tập còn có các hoạt động xã hội khác (theo mô hình nước ngoài), và đặc biệt là con cái được tiếp cận với ngoại ngữ từ sớm.
    - đúng là mỗi trường đều có những mặt mạnh của nó, nhưng có lẽ tính ổn định được mọi người chọn lựa nhiều hơn, ổn định trên một hệ thống giáo dục luôn có sự thay đổi, nhất là chuẩn bị đại hội 10, lại thay đổi cơ cấu, ban bệ nên cũng chưa biết mọi chuyện sẽ lại tiếp tục như thế nào, chức năng nhiệm vụ quyền hạn của trường công và dân có sự khác nhau gì không? Mấy hôm nay tớ theo học lớp Cảm tình ĐẢng cùng rất nhiều anh em bên Bộ giáo dục, tớ cũng tranh thủ xem ý kiến của họ thế nào về chuyện chọn trường lớp cho con thì thấy con em họ đều chọn trường công lập cả, tuy nhiên họ đều chọn trường tốt trên địa bàn thành phố để gửi gắm con cái. Nói tới dân lập hầu như họ phản bác vì họ bảo theo thống kê thì số học sinh học dân lập kể cả DTD tỉ lệ học sinh giỏi không nhiều bằng các trường công lập (chất lượng thực sự chứ không phải thành tích) là vì chất lượng giáo viên các trường dân lập trường cao, các lớp nhỏ còn được chứ càng lên cao chất lượng giáo viên càng khập khiễng.

Phân tích các thông tin thu thập được ở trên tớ quyết định cứ để đứa lớn học Nam Thành Công vậy, cũng may cháu học tốt, lại là cán bộ lớp nên cũng bạo dạn, hơn nữa sang năm cháu cũng được chuyển sang lớp chọn (trường chọn mỗi lớp 1 số học sinh xuất sắc để vào lớp 2 chọn) nên chắc môi trường lớp chọn cũng khác hơn so với lớp thường. Còn về tiếng Anh thì tớ vẫn cho cháu đi học thêm ở New Star, cháu học cũng tốt, vả lại ox nhà tớ cũng là dân phiên dịch tiếng Anh nên cũng không lo lắm về mặt này. Còn về vấn đề hoạt động xã hội, sinh hoạt ngoại khoá thì đến hè này có lẽ tớ sẽ đăng ký học thêm 1 cái gì đó ở cung thiếu nhi để cho cháu tăng cường thêm thời gian tiếp xúc với bên ngoài. Còn 2 đứa nhỏ nhà tớ thì đến 2010 mới vào lớp 1, tớ lại tiếp tục nghe ngóng tiếp tình hình của các mẹ vậy vì nói thật tớ vẫn rất thích cho con học dân lập, hi hi.

Cám ơn các mẹ thật nhiều nhá.
    • 1,372 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

các bác ơi , cho mẹ cháu củ lạc tý ạ.Theo các bác thi một trường công lập như thế nào thì được công nhận là trường chuẩn quốc gia.Cho con học ở trương chuẩn thì có gì hơn những trường bình thường ko.Cacs bác thông cảm nhé , mẹ cháu mù tịt khoản này.
    • 703 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bống xinh
    các bác ơi , cho mẹ cháu củ lạc tý ạ.Theo các bác thi một trường công lập như thế nào thì được công nhận là trường chuẩn quốc gia.Cho con học ở trương chuẩn thì có gì hơn những trường bình thường ko.Cacs bác thông cảm nhé , mẹ cháu mù tịt khoản này.
    Trường chuẩn quốc gia là trường đạt hết các tiêu chuẩn... mình ko rõ cụ thể là những tiêu chuẩn gì, nhưng có tiêu chuẩn về tỉ lệ diện tích/số học sinh mà các trường được ưa chuộng ko bao giờ đạt được vì số học sinh muốn vào luôn quá đông.

Thường thường, các trường to rộng khang trang sẽ đạt chuẩn quốc gia, còn các trường "điểm" như kiểu Kim Đồng, Thăng Long... (hay như mẫu giáo Hoa Sen, Việt Triều...) thì (hình như) ko đạt "chuẩn" mặc dù rất nhiều người muốn vào.
    Bống Bông
    • 1,372 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Bông
    Trường chuẩn quốc gia là trường đạt hết các tiêu chuẩn... mình ko rõ cụ thể là những tiêu chuẩn gì, nhưng có tiêu chuẩn về tỉ lệ diện tích/số học sinh mà các trường được ưa chuộng ko bao giờ đạt được vì số học sinh muốn vào luôn quá đông.

Thường thường, các trường to rộng khang trang sẽ đạt chuẩn quốc gia, còn các trường "điểm" như kiểu Kim Đồng, Thăng Long... (hay như mẫu giáo Hoa Sen, Việt Triều...) thì (hình như) ko đạt "chuẩn" mặc dù rất nhiều người muốn vào.
    vậy có nghĩa là cái danh hiệu chuẩn quốc gia thì cung ko có ý nghĩa gi mấy, mẹ BỐNG BÔNG nhỉ !
    • 703 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bống xinh
    vậy có nghĩa là cái danh hiệu chuẩn quốc gia thì cung ko có ý nghĩa gi mấy, mẹ BỐNG BÔNG nhỉ !
    Cũng hơn chứ, ít ra trẻ con có nhiều chỗ chơi hơn, thoáng mát hơn, bàn ghế rộng rãi hơn....

Có điều đôi khi người lớn chúng ta hay coi thường mấy thứ đó mà chỉ chăm chăm xem trường nào có cô dạy tốt.

Mà khái niệm "dạy tốt" của người lớn cũng chưa chắc đã giống với trẻ con. Trẻ con sẽ thích thầy cô nào đem lại hứng thú học tập cho chúng, còn người lớn thường thích thày cô nghiêm khắc và rèn giũa... để ra được thành tích cao.

Bàn thêm về chọn trường : Theo mình thì chọn trường tiểu học nên đặt trọng các tiêu chí sau :

- Gần nhà, đi lại dễ dàng thuận tiện.
    - Cơ sở vật chất của trường phải đảm bảo an toàn, vệ sinh cho trẻ em. Trường không quá gần khu dân cư đông đúc, quá gần chợ... Tốt nhất là gần trường có công viên, cây xanh...
    - Học sinh của trường đa số là con nhà lành, tránh các trường ở các khu "đầu gấu"....

Về chất lượng giáo viên :

- Nói chung các trường có danh tiếng thì tỉ lệ giáo viên tốt cao hơn. Nhưng nếu bạn tìm hiểu được trường làng có giáo viên "ổn" lắm thì nên học trường làng.

- Không hẳn là các cô giáo kinh nghiệm lâu năm thì dạy tốt hơn giáo viên trẻ (thậm chí mới ra trường). Vì xu hướng hiện nay đang là cải cách phương pháp giảng dạy, khuyến khích học sinh phát triển khả năng tư duy độc lập, sáng tạo. Các cô giáo trẻ dễ tiếp thu và phát triển phương pháp mới hơn các cô giáo lớn tuổi, đã quen với cách giảng cũ - áp đặt kiến thức.

- Trường điểm, có danh tiếng, học sinh phải mất tiền để xin vào thì chuyện giáo viên cũng phải mất tiền để xin vào dạy là chuyện dễ hiểu. Như vậy tỉ lệ giáo viên "con ông cháu cha" và "cháu Bác Hồ" cũng khá đông, mà họ không hề giỏi (nếu ko nói là ngược lại).

Vài ý kiến nhỏ... Mong các bạn tham khảo và bàn luận thêm.
    Bống Bông
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, trong xã hội hiện nay công lập hay dân lập đều không quan trọng bằng việc hướng dẫn các con tự học. Vì dù ở trường nào cũng có những lớp tốt , những thày cô giáo giỏi. Vấn đề là chọn lớp và cô giáo tốt là được. Dân lập cũng có rất nhiều trường tốt và họ cũng chú trọng đến chăm sóc dạy dỗ học sinh lắm đấy. Còn học sinh học dân lập không chuyển sang công lập được thì không phải hay sao ý. Vẫn chuyển được. Nhưng với cấp III thì sang hệ B thôi.
    hSM0

XAJK
    • 1,372 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ BỐNG BÔNG nhiều về những phân tích đầy thuyết phục của bạn nhé.Qua là chí lí thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Co ai biet gi ve truong Chu van an cap 1 khong cho minh tham khao moi . Con minh nam nay di hoc va minh cung co du dinh xin vao Chu van an nhung khong biet o day hoc hanh the nao co nang qua khong ? Con minh suc khoe khong tot lam neu hoc nang qua chac phai tim truong khac thoi .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Meobibong nói rất đúng.Quan trọng nhất là cách học của con mình và cô giáo thế nào.Rieeng mình thì rất thích cho con học dân lập vì ở đó giáo viên cực kỳ có trách nhiệm và tình cảm.Cacs mẹ cũng nên rèn cho con cách tự học là tốt nhất.
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,553 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Bông
    Cũng hơn chứ, ít ra trẻ con có nhiều chỗ chơi hơn, thoáng mát hơn, bàn ghế rộng rãi hơn....

Có điều đôi khi người lớn chúng ta hay coi thường mấy thứ đó mà chỉ chăm chăm xem trường nào có cô dạy tốt.

Mà khái niệm "dạy tốt" của người lớn cũng chưa chắc đã giống với trẻ con. Trẻ con sẽ thích thầy cô nào đem lại hứng thú học tập cho chúng, còn người lớn thường thích thày cô nghiêm khắc và rèn giũa... để ra được thành tích cao.

Bàn thêm về chọn trường : Theo mình thì chọn trường tiểu học nên đặt trọng các tiêu chí sau :

- Gần nhà, đi lại dễ dàng thuận tiện.
    - Cơ sở vật chất của trường phải đảm bảo an toàn, vệ sinh cho trẻ em. Trường không quá gần khu dân cư đông đúc, quá gần chợ... Tốt nhất là gần trường có công viên, cây xanh...
    - Học sinh của trường đa số là con nhà lành, tránh các trường ở các khu "đầu gấu"....

Về chất lượng giáo viên :

- Nói chung các trường có danh tiếng thì tỉ lệ giáo viên tốt cao hơn. Nhưng nếu bạn tìm hiểu được trường làng có giáo viên "ổn" lắm thì nên học trường làng.

- Không hẳn là các cô giáo kinh nghiệm lâu năm thì dạy tốt hơn giáo viên trẻ (thậm chí mới ra trường). Vì xu hướng hiện nay đang là cải cách phương pháp giảng dạy, khuyến khích học sinh phát triển khả năng tư duy độc lập, sáng tạo. Các cô giáo trẻ dễ tiếp thu và phát triển phương pháp mới hơn các cô giáo lớn tuổi, đã quen với cách giảng cũ - áp đặt kiến thức.

- Trường điểm, có danh tiếng, học sinh phải mất tiền để xin vào thì chuyện giáo viên cũng phải mất tiền để xin vào dạy là chuyện dễ hiểu. Như vậy tỉ lệ giáo viên "con ông cháu cha" và "cháu Bác Hồ" cũng khá đông, mà họ không hề giỏi (nếu ko nói là ngược lại).

Vài ý kiến nhỏ... Mong các bạn tham khảo và bàn luận thêm.

Em đồng ý với ý kiến của Mẹ Bống Bông quá cơ. Năm nay Sóc anh cũng vào lớp 1 nên em cũng quan tâm đến mấy cái vụ này. Nhưng nói chung là làm sao mà cầu toàn để chọn đc 1 trường tốt ở tất cả mọi mặt đc phải không các mẹ. Thế nên em thấy đúng là quan trọng là ở cách học của con mình và việc mình hướng ý thức học tập của con.
    Em cũng chỉ cho cháu học dân lập đc thôi vì nhà em trái tuyến. Trường TH DL Lý Thái Tổ mới thành lập ở khu THNC ấy.
    Có mẹ nào đã cho con học ở đấy từ năm ngoái chưa, chia sẻ cho em chút kinh nghiệm?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi băn khoăn đứng giữa hai lựa chon cho cả hai vấn đề sau, mong nhân được góp ý chân tình từ các mẹ:
    1- Con gái tôi sinh T12/2002, tôi cảm thấy cháu non nớt hơn các bạn, cháu nặng 22 kg, nhanh nhẹn nhưng hay bị viêm phế quản nên nghỉ học nhiềudo đó chỉ thông thạo kể chuyên, đọc thơ còn viết và vẽ chậm hơn các bạn, tôi không biết nên cho cháu học lại 1 năm mẫu giáo lớn hay xin cho cháu học lớp 1 năm nay!!!!
    2- Nếu cho cháu đi học, nên xin vào trường nào và công lập hay dân lập, trường công lập thì gần nhà nhưng tôi thật sự lo lắng khi nghe nhiều điều tiếng về hệ thống công lập kể cả những trường nổi tiếng.
    Các mẹ giúp tôi với.
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8