Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chọn trường cho con - Công hay dân lập

• 3 Lượt chia sẻ
  • 32.9K Lượt đọc
  • 142 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 85 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Sáng nay tranh thủ Sếp họp giao ban, tớ post cái đề tài này lên để cùng thảo luận các mẹ nhé.

Tớ có con gái đang học lớp 1 trường Nam Thành Công. Năm ngoài cũng định cho con thi Đoàn Thị Điểm nhưng vì vướng 2 đứa nhỏ sinh đôi nên đành cho cháu học Nam Thành Công cho gần nhà. Sau gần 1 năm học, so sánh với một số bạn bè có con học DTD và 1 số trường dân lập khác thì thấy về mặt chất lượng thì không có gì khác nhau nhưng về mặt xã hội (giao tiếp, chủ động, bạo dạn... tớ chẳng biết gọi là cái gì) thì các cháu học công lập kém hẳn so với các cháu học dân lập. Các cháu học dân lập sống tự lập hơn các cháu công lập rất nhiều, các cháu rất chủ động trong nhiều tình huống mà không cần có sự can thiệp của người lớn. Có được tính cách như vậy cũng 1 phần do môi trường giáo dục, hình thức sinh hoạt ngoại khoá... của các trường dân lập. Tớ nghĩ sống mà thụ động sẽ làm cho đứa trẻ thiệt thòi hơn rất nhiều, sau này ra xã hội rồi đi làm sẽ rất khó thăng tiến được. Vì lý do này mà tớ quyết định năm lớp 2 sẽ chuyển cho cháu học DTD (vì cũng nhờ người xin hộ được) thế nhưng tớ gặp phải 1 cản trở thế này. Sau khi tham khảo ý kiến của rất nhiều bậc thầy trong ngành giáo dục thì các thầy đều khuyên không nên cho con học dân lập. Không phải vì trường dân lập không tốt mà do chính sách giáo dục của nước mình, nếu con đã học dân lập thì phải học liên tục suốt 12 năm học, đang học dân lập mà chuyển sang công lập thì không chuyển được. Đặc biệt những mẹ nào có ý định cho con thi Am, Chu Văn An thì không được phép dự thi. Thật là không công bằng phải không các mẹ. Biết được tin này tớ nhụt chí quá, vì cấp I dân lập con có nhiều sự lựa chọn chứ lên cấp II, III thì sự lựa chọn trường dân lập tốt cho con em mình lại ít hơn. Rất mong được tham khảo thêm ý kiến của các mẹ để tớ có sự lựa chọn đúng cho con mình.

Thanks in advance.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 248 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Theo em nghĩ, học trường công lập vẫn hơn chị ạ. Trong này (Sì Gòn) có rất nhiều trường dân lập và cả Quốc tế nữa, nhưng bạn em dạy ở trường điểm công lập nó chê học sinh các trường kia hiều lắm. Nó bảo từ ngữ bọn trẻ dân lập và quốc tế đến lớp 2 rồi mà đọc còn không trôi, chữ viết thì lung tung....ví dụ "mẹ Liên" bọn trẻ sẽ viết "mẹ iênL" lớp 2 đấy.....chỉ có 1 điều là học sinh các trường dân lập và quốc tế là không bị phải đi học thêm quá nhiều như mấy đứa trẻ dân lập thôi. Nhưng chất lượng học ở trường công lập là hơn hẳn trong thời điểm này đấy chị ạ.
    0_8669MTI1NTM1NzM2OQ

0_8536MTI1NTQ4MTY2Nw
    • 355 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ 3 cháu
    Chào các mẹ,

Sáng nay tranh thủ Sếp họp giao ban, tớ post cái đề tài này lên để cùng thảo luận các mẹ nhé.

Tớ có con gái đang học lớp 1 trường Nam Thành Công. Năm ngoài cũng định cho con thi Đoàn Thị Điểm nhưng vì vướng 2 đứa nhỏ sinh đôi nên đành cho cháu học Nam Thành Công cho gần nhà. Sau gần 1 năm học, so sánh với một số bạn bè có con học DTD và 1 số trường dân lập khác thì thấy về mặt chất lượng thì không có gì khác nhau nhưng về mặt xã hội (giao tiếp, chủ động, bạo dạn... tớ chẳng biết gọi là cái gì) thì các cháu học công lập kém hẳn so với các cháu học dân lập. Các cháu học dân lập sống tự lập hơn các cháu công lập rất nhiều, các cháu rất chủ động trong nhiều tình huống mà không cần có sự can thiệp của người lớn. Có được tính cách như vậy cũng 1 phần do môi trường giáo dục, hình thức sinh hoạt ngoại khoá... của các trường dân lập. Tớ nghĩ sống mà thụ động sẽ làm cho đứa trẻ thiệt thòi hơn rất nhiều, sau này ra xã hội rồi đi làm sẽ rất khó thăng tiến được. Vì lý do này mà tớ quyết định năm lớp 2 sẽ chuyển cho cháu học DTD (vì cũng nhờ người xin hộ được) thế nhưng tớ gặp phải 1 cản trở thế này. Sau khi tham khảo ý kiến của rất nhiều bậc thầy trong ngành giáo dục thì các thầy đều khuyên không nên cho con học dân lập. Không phải vì trường dân lập không tốt mà do chính sách giáo dục của nước mình, nếu con đã học dân lập thì phải học liên tục suốt 12 năm học, đang học dân lập mà chuyển sang công lập thì không chuyển được. Đặc biệt những mẹ nào có ý định cho con thi Am, Chu Văn An thì không được phép dự thi. Thật là không công bằng phải không các mẹ. Biết được tin này tớ nhụt chí quá, vì cấp I dân lập con có nhiều sự lựa chọn chứ lên cấp II, III thì sự lựa chọn trường dân lập tốt cho con em mình lại ít hơn. Rất mong được tham khảo thêm ý kiến của các mẹ để tớ có sự lựa chọn đúng cho con mình.

Thanks in advance.
    Đúng là khó nghĩ thật. Nếu học dân lập thì trẻ em phát triển tốt hơn thật về mặt tư duy và cả kiến thức nữa. Nhưng vấn đề là ở chỗ, cấp 1 thì ổn, cấp 2 và cấp 3 hiện nay quá bình thường. Mình cũng tham khảo những người trong ngành giáo dục thì vẫn khuyên là cho học trường điểm ví dụ như Nam Thành Công và Kim đồng. Mình cũng ở khu vực đống đa. Nhưng mà cả hai trường trên con mình đều là trái tuyến, nếu có nhờ người xin thì cũng mất từ 5 vé trở lên. Vậy thì sao?

Mình cũng thích cả Thực nghiệm nữa, nhưng cũng có hai trường phái, nửa khen nửa chê. Mọi người cứ nói là vào Thực Nghiệm thì sợ sau này sang trường cấp 2 theo không kịp vì chương trình Thực nghiệm nhẹ hơn. Nhưng mình quen một số người thì thấy cách giáo dục ở đó là ổn, đứa trẻ biết tư duy chứ không phải học vẹt.

Đoàn thị Điểm thì cũng tốt, nhưng mình vẫn thấy đoạn bắt bọn trẻ dậy sớm, lại còn ô tô đưa đón, thấy cũng khổ. Vả lại chương trình Doàn thị Điểm cũng nặng, lại còn sợ không thi được đầu vào nữa.

Có lẽ mẹ cháu sẽ cho học Nam Thành công vậy. Các mẹ khác có con học rồi cho ý kiến nhé.
    4VOD
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 386 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

nếu con đã học dân lập thì phải học liên tục suốt 12 năm học, đang học dân lập mà chuyển sang công lập thì không chuyển được. Đặc biệt những mẹ nào có ý định cho con thi Am, Chu Văn An thì không được phép dự thi
    làm gì có chuyện đó hả mẹ nó. Theo tớ có thể đang học dân lập giữa chừng thì có thể không chuyển được sang công lập chứ hết cấp thì vô tư chứ. Chương trình giáo dục nào mà chả được Bộ GDDT quản lý. Mẹ nó nên tim hiểu đi. Nếu tớ có tiền tớ còn cho con tớ học trường quốc tế cơ.
    TosOp7 II9pp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 170 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Sau khi tham khảo ý kiến của rất nhiều bậc thầy trong ngành giáo dục thì các thầy đều khuyên không nên cho con học dân lập. Không phải vì trường dân lập không tốt mà do chính sách giáo dục của nước mình, nếu con đã học dân lập thì phải học liên tục suốt 12 năm học, đang học dân lập mà chuyển sang công lập thì không chuyển được. Đặc biệt những mẹ nào có ý định cho con thi Am, Chu Văn An thì không được phép dự thi. Thật là không công bằng phải không các mẹ. Biết được tin này tớ nhụt chí quá, vì cấp I dân lập con có nhiều sự lựa chọn chứ lên cấp II, III thì sự lựa chọn trường dân lập tốt cho con em mình lại ít hơn. Rất mong được tham khảo thêm ý kiến của các mẹ để tớ có sự lựa chọn đúng cho con mình.

Thanks in advance.
    Đó cũng chính là vấn đề làm mình rất băn khoăn khi chọn trường cho con mình năm ngoái. Mình cũng đã hỏi 1 số người trong ngành g/dục và mọi người đếu nói là chẳng có văn bản nào qui định điều đấy cả. Nếu bạn có văn bản nào qui định chính thức về vấn đề này thì post lên nhé. Mình cũng vẫn rất quan tâm dến vấn đề này mặc dù đã quyết định cho con học dân lạp sau rất nhiều đắn đo.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 389 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Không phải vì trường dân lập không tốt mà do chính sách giáo dục của nước mình, nếu con đã học dân lập thì phải học liên tục suốt 12 năm học, đang học dân lập mà chuyển sang công lập thì không chuyển được. Đặc biệt những mẹ nào có ý định cho con thi Am, Chu Văn An thì không được phép dự thi.
    Thanks in advance.[/QUOTE]
    Mẹ 3 cháu ơi, kiểm tra lại thông tin xem thế nào. Tớ có người quen con học cấp I Đoàn Thị Điểm, cấp II lớp tăng cường tiếng Pháp Chu Văn An mà.
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Chả biết bây giờ có gì thay đổi ko. Nhưng tớ thấy những đứa trẻ mà tớ biết đã qua cấp 2 sang cấp 3 rồi thì thường là cấp 1 Đoàn Thị ĐIểm, cấp 2 Lomnoxop, cấp 3 thì phần lớn vào Chu Văn An, một phần vào Amstecdam hoặc chuyên ngữ của SPNN. Mà theo chúng nó nói thì vào mấy trường này đều phải thi. Cả Lomnoxop cũng vậy. Bây giờ Đoàn thị Điểm cấp 2 cũng phải thi đầu vào thì phải. Không biết sau này có thay đổi gì ko, nhưng theo tớ nghĩ Amtecdam ko theo tuyến nên chắc là cứ thi đỗ thì vào thôi.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

K có chuyện đấy đâu bác ơi, trong quyển hướng dẫn tuyển sinh vào 10 chỉ yêu cầu học sinh thi vào Am hoặc CVA có hộ khẩu Hà Nội thôi, k có mục cấm học sinh dân lập. Riêng khối chuyên của Đại học Khoa học tự nhiên hoặc Đại học ngoại ngữ (Đại học sư phạm ngoại ngữ cũ) thì vô tư, anywhere in Việt Nam.

Cấp 2 vào Lomonoxop thì phải thi, Đoàn Thị Điểm cấp 2 xét tuyển với học sinh cấp 1 lên (yêu cầu phải là học sinh giỏi DTD suốt 5 năm, hạnh kiểm tốt), học sinh trường khác thì phải có giải cấp thành phố. Năm ngoái thì như vậy vì trường mới mở cấp 2, tuyển sinh còn hạn chế. Năm nay cơ sở vật chất tốt thì e nghĩ sẽ có thi tuyển với học sinh các trường ngoài. Chu Văn An cấp 2 thì e k có kinh nghiệm nên k dám ý kiến.

Theo thiển ý của e thì nếu bác đủ khả năng cho con theo học những trường dân lập tốt (như DTD hoặc lớp bi-language của Nguyễn Siêu) thì nên cho học, vì bọn trẻ học dân lập mình cũng đỡ căng thẳng trong chuyện đối đãi với cô giáo. Bọn trẻ được đối xử khá fair vì thu nhập các cô đảm bảo nên tinh thần các cô thoải mái, toàn tâm toàn ý vào việc dạy học.
    • 85 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã ủng hộ cho đề tài này. Nhưng hôm qua tớ vừa nói chuyện với ông bác họ tớ là giáo viên trường Am, ông nói là không tuyển học sinh dân lập vào trường mặc dù trường Am là phải thi đầu vào, kể cả hệ B đấy. Còn 1 ông cùng cơ quan cũng có 2 đứa con học chuyên Pháp DTD thì nói rằng vì không có thông tin nên cho 2 đứa học DTD đến cấp II đăng ký cho thi Am thì không được nhận hồ sơ nên 1 đứa phải theo tiếp trường Nguyễn Siêu còn 1 đứa thì thi được vào SPNN. Bản thân nhà tớ thì gần như trong họ đều là nhà giáo, từ tiểu học lên đại học, mẹ đẻ tớ cũng là giáo viên thì 100% phản đối chuyện cho con vào học dân lập và ai cũng nói không thể chuyển ngang từ công lập sang dân lập được. Tớ phải đi tìm xem có văn bản nào của Bộ giáo dục qui định chuyện này không vậy?
    • 1,372 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

có chuyện này thật sao các bác ơi , hs trường dân lập chẳng lẽ bị phân biết như vậy à.Thee này thì em lại phải xem lại thui vì con em đang sinh hoạt câu lạc bộ DTD mà.Hay mẹ nào làm trong ngành giáo dục có thông tin gì chính xác về vụ này cho mọi người biết với , vì chẳng còn bao lâu nua~ là vào năm học mới của bọn trẻ rồi.
    • 85 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ tìm hiểu thông tin chính xác rồi post lên đây nhé. Tớ bức xúc cái vụ này quá. Hỏi họ hàng trong nhà (vì đều là nhà giáo) thì bị mọi người phản đối đến mức độ cứ đặt vấn đề là bị mắng té tát rồi. Mọi người còn bảo: "Nếu mày thừa tiền thì cứ cho con học dân lập", thật là tắt điện luôn. Khổ thế đấy, mọi người cứ tưởng ai thừa tiền thì cho con học dân lập để "đua theo Tây". Cơ quan tớ là cơ quan quản lý Nhà nước mọi người cũng phản đối kịch liệt chuyện cho con cái học dân lập, kể cả 1 số người đã từng cho con đi học dân lập, mọi người còn bảo tớ là "đua đòi", con học Nam Thành Công rồi mà còn chưa muốn yên vị. Khó quá ta.
    • 160 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ tìm hiểu thông tin chính xác rồi post lên đây nhé. Tớ bức xúc cái vụ này quá. Hỏi họ hàng trong nhà (vì đều là nhà giáo) thì bị mọi người phản đối đến mức độ cứ đặt vấn đề là bị mắng té tát rồi. Mọi người còn bảo: "Nếu mày thừa tiền thì cứ cho con học dân lập", thật là tắt điện luôn. Khổ thế đấy, mọi người cứ tưởng ai thừa tiền thì cho con học dân lập để "đua theo Tây". Cơ quan tớ là cơ quan quản lý Nhà nước mọi người cũng phản đối kịch liệt chuyện cho con cái học dân lập, kể cả 1 số người đã từng cho con đi học dân lập, mọi người còn bảo tớ là "đua đòi", con học Nam Thành Công rồi mà còn chưa muốn yên vị. Khó quá ta.
    Chào mẹ 3 cháu !
    Tớ cũng có con trai học lớp 1 bằng con bạn, suýt nữa cháu cũng học NTC với con nhà bạn (vì hộ khẩu của tớ cũng ở P Láng hạ, nhưng nhà tớ thì ở tít Thanh nhàn) và cháu cũng suýt nữa thì học Đoàn Thị Điểm (năm ngoái cu nhà tớ thi được 14.5 trượt so với điểm chuẩn,nhưng đã có người nhận xin cho vào học theo suất ngoại giao) nhưng về sau tớ qđịnh nhờ vả xin trái tuyến vào trường Lê văn Tám (trong Bkhoa) gần nhà.
    Tớ cũng đã ở trong giai đoạn đắn đo, lưỡng lự như cậu và cuối cùng cũng đi đến qđịnh là chon trường công lập bởi vì :

- Tớ có một chị bạn có 2 con, đứa lớn học trường Trần quốc Toản (trường điểm quận HK) và đứa thứ hai học Đoàn Thị Điểm. Tớ đề nghị chị ấy so sánh thì chị có nói là về chất lượng giáo dục thì same same, 2 trường ko có sự nổi trội hơn nhau, ngoại trừ 1 điểm trường DTD là trường chuyên ngữ thì NN trội hơn (các cháu được học NN từ lớp 1 và cô giáo thì bài bản hơn). Về mặt giáo dục thể chất thì đúng là DTD để cho các cháu phát triển tự nhiên hơn, còn trường công lập thì các con phải tuân thủ theo các qui định của bộ, sở, trường... (vdụ như học các môn phụ như thủ công, TNXH... thì ở DTD được các cô xem nhẹ hơn mà lồng vào đó là sinh hoạt CLB còn công lập thì phải tuân thủ theo đúng qui định) nhưng chị ấy lại nói mỗi cái nó có một cái hay của nó vì phát triển tự nhiên thì con vui vẻ nhưng con được xem nhẹ các môn học khác từ bé thì nếu cấp 2,3 con vào học trường công con lại có thói quen xem nhẹ các môn phụ thì ko được. Cuối cùng tớ đề nghị chị ấy đưa ra hộ tớ một quyết định là chọn trường nào? Thì chị ấy trả lời là con nhà tớ là con trai thì nên chọn trường công để các cô rèn cho ý thức, kỷ luật thép, phải tuân thủ từ bé.
    - Còn bản thân tớ thì năm ngoái khi cho con đi sinh hoạt CLB của trường DTD từ tháng 6 thì hôm đưa con đi buổi đầu tiên, nghe cô hiệu trưởng giới thiệu tớ rất thích. Nhưng chỉ có một tháng ôn thi và thi thì những thất vọng đã dần xuất hiện, ví dụ như nhà tớ ở rất xa trường con tớ phải đi bến xe đầu tiên ở gần cuối phố Bạch mai từ 7h kém 10 nhiều hôm buổi chiều về đến nhà mệt nhoài chưa kể có hôm đưa con ra bến lên ô tô chỉ có bác tài và các con. chẳng có cô bảo mẫu, ĐT vào trường cả cô hiệu trưởng cũng ko biết chuyện trên xe ko có bảo mẫu mà xe thì đã đến và các con thì đã lên lớp- tớ hơi lo vì con mình phải đi học khoảng hơn 1.000 ngày trong 5 năm. Đến hôm đưa con đi thi thì cứ nghĩ các con chỉ sinh hoạt CLB ở trường rồi đi thi thôi, ai dè gặp ông bạn của Ox ông ấy tuyên bố xanh rờn là con ông ấy còn học lớp luyện thi ở nhà cô giáo trong trường mở, có tài liệu ôn thi (trong khi đó con mình SH CLB ko có tờ giấy nào mang về cả trừ tranh do con vẽ) - tớ hơi buồn vì cứ nghĩ mới tuyển sinh lớp 1 mà đã phải ôn luyện như thi ĐH. Đến khi con tớ thi được 14.5 điểm -trượt nhưng lại có người nói Blãnh xin cho vào đó học nhưng bố mẹ phải đóng góp 1 chút (vài triệu)cho nhà trường - tớ chán hẳn vì tuyển sinh thì rầm rộ, công khai, con mình rõ ràng bị trượt thế mà bố mẹ có tiền thì con lại vào được, thế có phải là thương mại hóa quá ko?

Trên đây là vài lý do để tớ qđịnh chọn trường công cho con và tớ đấy cũng có một vài ý kiến với bạn thế này :
    - Con bạn học NTC là một trường điểm tốt, có truyền thống của HN. Không phả là xính trường điểm đâu mà là nhà mình ở phường đó, em trai mình, trẻ con hàng xóm nhà mình học ở đó từ những khóa đầu tiên, bây giờ đã trưởng thành, rất nề nếp, kiến thức chắc. Và đọc một vài bài của bạn ở mục GD thì thấy con bạn vào loại học tốt, làm lớp trưởng thì như vậy là cháu cũng rất tự tin rồi còn gì. Con vế vấn đề tự lập thì tớ nghĩ đó là do sự giáo dục ở gia đình là nhiều chứ ở trường thì ở trường công hay dân lập các con đều phải tự tất.Vấn đề sinh hoạt ngoại khóa thì cũng là do bố mẹ có cho con tham gia hay ko? bạn có thể cho con ra nhà văn hóa quận hay Cung thiếu nhi sinh hoạt các CLB, đi chơi, thăm quan. Nhưng đặc biệt ở trường công lập các con nghỉ hè 3 tháng chứ các trường DLập hình như chỉ nghỉ tháng 6 thôi, sang giữa tháng 7 là các con đã tập trung để học ôn luyện rùi để nhà trường còn thu học phí để trả lương các cô chứ.
    - Mình chỉ hơi e ngại một chút là trường NTC do áp lực thành tích cao nên mình thấy rằng trường ép các cháu học hơi nhiều. Nhưng trong năm lớp 1 này bạn thấy con bạn học có vất vả, stress với việc học ko? nếu bé học thấy thoải mái thì mình nghĩ là con bạn có đủ nhanh nhẹn, lanh lợi để chịu được áp lực học đó. Như thế thì bạn chuyển trường cho bé làm gì?
    - Vđề kinh tế : một tháng học ở DTD tất cả các loại tiền thì con bạn phải đóng khoảng gần 1000K/tháng , ở NTC thì con bạn chỉ phải đóng khoảng 250K/tháng=> CL nhiều đó.
    - Còn nếu bạn dự định sau này cho con học chuyên ngữ thì nên chuyển cho con về DTD để từ bé con quen môi trường học chuyên ngữ.
    Trên đây là một vài ý kiến của mình. Chúc bạn đưa ra một qđịnh đúng đắn cho con
    Chúng mình cùng cố gắng để nuôi con khỏe, dạy con giỏi nhé.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cũng tuỳ thôi nhé, mình phải so sánh kỹ 1 chút. Mình đây, đứa lớn nhà mình đã thử học cả 2 trường rồi, cuối cùng mình thấy cái trường công lập mà con mình đang học tốt hơn hẳn cái trường Dân lập (nói nhỏ nhé: Trường Đoàn Thị Diểm đấy). Bả thân mình đây cũng xính "đắt tiền lắm" Cứ cái gì rẻ là bảo không tốt
    Vậy mà cuối cùng con mình lại học công Lập.
    Học rất nhàn, ko có bài tập, chia đều các môn buổi sáng và chiều, buổi nào cũng có 1 môn ngoại khoá, vẽ, đàn oóc gan, Võ, Múa, hát, Nhạc, vi tính.....sách vở để lại trường, tháng nào cũng có 1 buôit dã ngoại, thăm bảo tàng, phòng thí nghiệm, xem xiếc.... rất nhiều hoạt động tập thể...... đặc biệt các cháu thường xuyên được tham gia các công việc từ thiện, giúp đỡ, đóng góp cho các tổ chức từ thiện, được trực tiếp tham gia thăm non, các bạn nghèo khó, bất hạnh...(mình rất thích điều này với trẻ con).
    Còn về khoản ăn ngủ thì mình ko lo lắng 1 điều gì cả vì ăn uống rất tốt, đủ chất, thậm trí nhiều hơn ở nhà. ngủ cũng thế, rộng rải thoải mái, mỗi lớp đều có bình lọc riêng, ti vi riêng để học thế giới xung quanh.... nói chung mình thấy rất tốt và ko phải lo lắng điều gì.
    Đặc biệt nữa và hơn hẳn Dân lập ở chỗ: tất cả các khoản như XD trường, hay đóng góp này nọ mình thấy rất hiệu quả chứ không lặn mất tiêu như ở các trường dân lập. đóng góp thì nhiều mà chẳng thấy đâu.

Đấy các mẹ cứ đọc những gì mình viết nhé, có 1 số điều mình thấy ngay cả dân lập nộp tiền học gấp 5 lần mà cũng không được như trường con mình đang học đâu,
    À còn 1 điều nữa là các trường công lập thì rất chịu khó làm lễ kỷ niệm đầy đủ các ngày lễ còn Dân lập thì ko có đâu, họ chỉ tổ chức mấy ngày chính thôi nhé. mà trẻ con thì mình nghĩ không thể thiếu được điều này đâu

vài dòng thế nhé, chúc các Mẹ tìm được trường như ý.

__________________Mình copy lại những dòng này ở mục khác để cùng các Mẹ tham khảo thêm , nhưng ý kiến của mình cũng giống như của Mẹ hai con thằn lằn đấy. Nói chung mỗi người 1 suy nghĩ khác nhau, Mong các Bé đều có được 1 môi trường học tập tốt.

Mẹ của 3 con gái ơi, bạn cứ suy xét và chon lựa nhé trường nào cũng có cái hơn cái kém đấy, nhưng nói chung trường Dân lập thì bao giờ cũng nặng về mục đích kinh Doanh hơn bạn ạ (Điều này mình cũng mới biết rõ hơn thôi vì mình có mối quan hệ với 1 Anh trong Hội đồng quản trị cùng góp vốn vào kinh doanh Trường ĐTĐ đấy ) :4:
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SonSon
    Học rất nhàn, ko có bài tập, chia đều các môn buổi sáng và chiều, buổi nào cũng có 1 môn ngoại khoá, vẽ, đàn oóc gan, Võ, Múa, hát, Nhạc, vi tính.....sách vở để lại trường, tháng nào cũng có 1 buôit dã ngoại, thăm bảo tàng, phòng thí nghiệm, xem xiếc.... rất nhiều hoạt động tập thể...... đặc biệt các cháu thường xuyên được tham gia các công việc từ thiện, giúp đỡ, đóng góp cho các tổ chức từ thiện, được trực tiếp tham gia thăm non, các bạn nghèo khó, bất hạnh...(mình rất thích điều này với trẻ con).
    Còn về khoản ăn ngủ thì mình ko lo lắng 1 điều gì cả vì ăn uống rất tốt, đủ chất, thậm trí nhiều hơn ở nhà. ngủ cũng thế, rộng rải thoải mái, mỗi lớp đều có bình lọc riêng, ti vi riêng để học thế giới xung quanh.... nói chung mình thấy rất tốt và ko phải lo lắng điều gì. :4:
    Mẹ Sonson ơi, cái trường công lập mà mẹ nói đến ở đây là trường nào vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 810 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Thanks in advance.
    Hay quá mình cũng đang phân vân lựa chọn trường cho con, cũng giống bạn đứa lớn nhà minh đang học NTC, năm nay bé thứ 2 vào lớp 1 mình cũng định cho bé vào dân lập Nguyễn Siêu, nhưng bà chị mình cũng là giáo viên tiểu học thì khuyên rằng cho con học công lập, chị ấy bảo cấp một chọn cô, cấp 2 chọn trường và cấp 3 chọn nghề. Các trường dân lập về cơ sở vật chất thì rất tốt, chương trình học thì cũng theo qui định của Bộ giáo dục, nhưng về giáo viên thì phần lớn là giáo viên các tỉnh nên giọng nói không chuẩn, thứ hai là những cô ra trường chưa xin được vào công lập thì dậy tạm ở DL nên sợ không toàn tâm toàn ý với các cháu.Theo chị mình thì nếu học DL thì chỉ có DTD vì dù sao cũng là gốc của trường SPNN. Mình thì nghe các mẹ có con học DL thì mê quá nên cũng chưa biết quyết định ra sao, nhưng học công lập cứ phải nghĩ chuyện chăm sóc các cô mệt quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 170 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hỏi họ hàng trong nhà (vì đều là nhà giáo) thì bị mọi người phản đối đến mức độ cứ đặt vấn đề là bị mắng té tát rồi. .
    Giống hệt mình năm ngoái.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 534 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai Giot Nuoc
    Mẹ Sonson ơi, cái trường công lập mà mẹ nói đến ở đây là trường nào vậy?
    Con mình đang học lớp 1A trường Thành Công A
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SonSon
    Con mình đang học lớp 1A trường Thành Công A
    Chán quá! Không phải địa bàn nhà mình rồi! Cám ơn mẹ Sonson nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 620 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ chọn trường cho con phụ thuộc nhiều vào định hướng của từng gia đình vào tương lai của con mình và điều này thì không nhà nào giống nhà nào cả. Ví dụ con mình đang hóc trường dtd và mình xin chia sẻ với các mẹ lý do mà mình chọn trường này cho con.

1. Thàng cu nhà mình thể trạng không được khỏe nên mình rất quan tâm tới việc ăn uống cũng như nghỉ ngơi của các con. Các mẹ nào có con học dtd chắc biết về điều này chúng ta có thể yên tâm được.
    2. Mình có dự định cho con mình đi học ở nước ngoài sớm nên học tiếng Anh sớm là điều mình rất quan tâm. " mình đã từng nghĩ đến giải pháp cho con học thêm ở trung tâm nhưng nghĩ cho cùng thì ở trung tâm người ta không xét tính điểm như ở lớp nên các con sẽ không cố gắng"
    3. Xã hội ngày càng phát triển, các tệ nạn xã hội cũng vậy nên chỉ cần nhìn thấy cổng trường không hề có hàng quán nào là mình như trút được một nỗi lo đáng kể.
    4. Mọi người cũng nói học dtd nặng hơn một số trường khác, mình công nhận việc này vì thấy các bài toán cô giáo cho làm trên lớp và ở nhà đều nằm trong giáo trình toán nâng cao lớp 1 mà mình có mua về để tham khảo. Với trường hợp con nhà mình mình thấy cả mẹ và con rất vất vả trong học kỳ 1 vì bản thân con mình cũng chưa học gì trước khi đến trường nhưng bây giờ đã ổn hơn rất nhiều. Cháu tự tin có thể theo được các bạn trong lớp.
    5. Đầu vào của trường dtd cao (về chuyện mẹ Hai con thằn lằn con nói có lẽ bạn không biết nhà trường tuyên bố rất rõ ràng từ đầu năm là lấy 210 suất điểm từ cao xuống và lấy hơn 100 suất là suất ngoại giao và suất này thậm chí còn không phải thi) , sức học của các cháu đồng đều và có rất nhiều cháu học giỏi nên con mình lúc nào cũng thấy cần phải phấn đấu cho bằng bạn bằng bè. Điều này mình thấy tốt, có môi trường cạnh tranh cho các cháu phấn đấu.
    6. Và còn điều này mình cho là quan trọng nhất là môi trường bạn bè. Có rất nhiều điểm lợi và hại mà chúng ta chưa thể lường trước được sẽ phát sinh từ môi trường giao tiếp của các con với bạn bè. Tính cách, tâm sinh lý của bọn trẻ phụ thuộc nhiều vào môi trường bạn bè của chúng. Mình thấy các phụ huynh học sinh của con trai mình rất quan tâm đến con, thậm chí bọn mình đã kết bạn với nhau khá thân thiết vì các con là bạn thân. Khi các gia đình hoặc các con có việc gì bọn mình đều quan tâm kịp thời và mình thấy con trai mình rất vui và hạnh phúc về việc đó. Không có chuyện gì con mình không thể nói được với mình vì mình biết hết các bạn trai hay gái của con. Mình nghĩ có được chuyện này cũng là do con mình sống trong một môi trường tốt, phụ huynh có nhiều điểm chung, dễ đồng cảm với nhau.

Tất nhiên trường nào cũng sẽ có điểm mạnh và điểm yếu nên việc chọn trường nào cho con của mỗi gia đình lại phụ thuộc nhiều vào việc phụ huynh nhìn nhận như thế nào về những điểm mạnh và yếu đó.

Đây là một số suy nghĩ của mình chia sẻ với các mẹ nào có cùng đồng cảm.
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Kít
    Theo mình nghĩ chọn trường cho con phụ thuộc nhiều vào định hướng của từng gia đình vào tương lai của con mình và điều này thì không nhà nào giống nhà nào cả. Ví dụ con mình đang hóc trường dtd và mình xin chia sẻ với các mẹ lý do mà mình chọn trường này cho con.

1. Thàng cu nhà mình thể trạng không được khỏe nên mình rất quan tâm tới việc ăn uống cũng như nghỉ ngơi của các con. Các mẹ nào có con học dtd chắc biết về điều này chúng ta có thể yên tâm được.
    2. Mình có dự định cho con mình đi học ở nước ngoài sớm nên học tiếng Anh sớm là điều mình rất quan tâm. " mình đã từng nghĩ đến giải pháp cho con học thêm ở trung tâm nhưng nghĩ cho cùng thì ở trung tâm người ta không xét tính điểm như ở lớp nên các con sẽ không cố gắng"
    3. Xã hội ngày càng phát triển, các tệ nạn xã hội cũng vậy nên chỉ cần nhìn thấy cổng trường không hề có hàng quán nào là mình như trút được một nỗi lo đáng kể.
    4. Mọi người cũng nói học dtd nặng hơn một số trường khác, mình công nhận việc này vì thấy các bài toán cô giáo cho làm trên lớp và ở nhà đều nằm trong giáo trình toán nâng cao lớp 1 mà mình có mua về để tham khảo. Với trường hợp con nhà mình mình thấy cả mẹ và con rất vất vả trong học kỳ 1 vì bản thân con mình cũng chưa học gì trước khi đến trường nhưng bây giờ đã ổn hơn rất nhiều. Cháu tự tin có thể theo được các bạn trong lớp.
    5. Đầu vào của trường dtd cao (về chuyện mẹ Hai con thằn lằn con nói có lẽ bạn không biết nhà trường tuyên bố rất rõ ràng từ đầu năm là lấy 210 suất điểm từ cao xuống và lấy hơn 100 suất là suất ngoại giao và suất này thậm chí còn không phải thi) , sức học của các cháu đồng đều và có rất nhiều cháu học giỏi nên con mình lúc nào cũng thấy cần phải phấn đấu cho bằng bạn bằng bè. Điều này mình thấy tốt, có môi trường cạnh tranh cho các cháu phấn đấu.
    6. Và còn điều này mình cho là quan trọng nhất là môi trường bạn bè. Có rất nhiều điểm lợi và hại mà chúng ta chưa thể lường trước được sẽ phát sinh từ môi trường giao tiếp của các con với bạn bè. Tính cách, tâm sinh lý của bọn trẻ phụ thuộc nhiều vào môi trường bạn bè của chúng. Mình thấy các phụ huynh học sinh của con trai mình rất quan tâm đến con, thậm chí bọn mình đã kết bạn với nhau khá thân thiết vì các con là bạn thân. Khi các gia đình hoặc các con có việc gì bọn mình đều quan tâm kịp thời và mình thấy con trai mình rất vui và hạnh phúc về việc đó. Không có chuyện gì con mình không thể nói được với mình vì mình biết hết các bạn trai hay gái của con. Mình nghĩ có được chuyện này cũng là do con mình sống trong một môi trường tốt, phụ huynh có nhiều điểm chung, dễ đồng cảm với nhau.

Tất nhiên trường nào cũng sẽ có điểm mạnh và điểm yếu nên việc chọn trường nào cho con của mỗi gia đình lại phụ thuộc nhiều vào việc phụ huynh nhìn nhận như thế nào về những điểm mạnh và yếu đó.

Đây là một số suy nghĩ của mình chia sẻ với các mẹ nào có cùng đồng cảm.
    Mình cũng đồng quan điểm với mẹ Kít đấy. Môi trường học quan trọng lắm. Mình vẫn nhớ mãi hồi mình học trường làng :3:. Cả lớp có vài đứa con cán bộ còn thì toàn là con nhà trồng rau nên suốt ngày bị thầy giáo chê là lớp "húng láng" . Đương nhiên cái lớp "húng láng" đấy cũng nhiều học sinh cá biệt, học kém, mỗi kỳ họp phụ huynh bố mẹ mình đều thở dài vì ko tìm được tiếng nói chung với phụ huynh khác. Mình xin lỗi nếu có làm chạnh lòng mẹ nào nhé nhưng quả thực may mình là con gái chứ tụi con trai học cùng mình hồi phổ thông cũng nhiều đứa bỏ học đi bụi đời, làm "quân khu" lắm. Mình vô cùng sợ nếu con mình lại bị rơi vào môi trường như vậy. Lớp con mình cũng có vẻ đồng đều về sức học nên mình khá yên tâm. Điều ấn tượng là khi tập trung lớp lần đầu mình thấy các cháu đều rất bạo dạn, cô hỏi gì cũng giơ tay cả loạt hầu như ko có bé nào ko giơ tay và cháu nào cũng nói năng lưu loát tự tin. Cô giáo CN cũng như cô tiếng Anh (hai cô chính) đều rất tiếp thu ý kiến PH và HS. CÓ lúc cô sai, HS phát hiện cũng ko bị mắng mà còn được khen ấy. Con mình từng có lần (hồi học CLB) còn dám phát biểu cô đọc sai và cô tiếp thu ngay. Điều ấy làm con mình tự tin và gần gũi với cô giáo. Tất nhiên mình nghĩ hệ thống giáo dục bây giờ chắc cũng nhiều trường làm được điều này. Và cuối cùng mình chọn trường này vì :4: quan trọng là mình ko phải ngoại giao với cô giáo (chao ôi mình sợ khoản này, vụng khoản này lắm ). Đợt 8/3 vừa rồi con mình tự xâu mấy chuỗi hạt đem làm quà tặng các cô, các cô rất trân trọng, khen cháu trước lớp. Có cô còn đem ra đeo ngay làm cháu rất vui. Thật sự là mình đánh giá cao điều ấy.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8