TIN TÀI TRỢ.

Các trò chơi rèn luyện kỹ năng cho bé học Tiểu học

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.23K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,161 Bài viết

• 1,629 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình cùng chia sẻ kinh nghiệm trong vấn đề này đi. Đôi lúc mình thấy khó khăn trong việc chọn các trò chơi với con trong thời gian rỗi, vừa để bé được thư giãn vừa nâng cao kỹ năng của con. Mình xin được giới thiệu 2 trò chơi mà mình mới thu lượm được trong quyển: Em phải đến Harvard.... nhé.

Trò chơi 1: thi viết số chính xác (rèn tính cẩn thận)

Lấy quyển danh bạ điện thoại, cho bé viết trong 1 phút xem được bao nhiêu số. Sau đó kiểm tra lại xem sai bao nhiêu lỗi? Nếu viết đúng hết thì đạt yêu cầu trong ngày (ngày hôm sau nâng dần số lượng phải viết trong 1' lên)

Trò chơi 2: Tú lơ khơ
    (luyện tính nhẩm)

Lấy bộ tú lơ khơ ra cho bé cộng các quân tú lơ khơ trong vòng 1 phút. Bấm đồng hồ xem bé cộng được bao nhiêu quân trong 1' đó và tăng dần số lượng tú lơ khơ lên. Ban đầu bé chưa quen có thể bỏ những quân J,Q,K ra cho dễ.

Mình rất mong các mẹ thu lượm được kiến thức hay trò chơi rèn kỹ năng nào hay thì post tiếp lên đây nhé. Chúng mình cùng phấn đấu dạy con để con đến được Harvard nào :1:
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 46 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ của Sếu&Dim ơi, nếu hôm nào tiện đi qua cửa hàng sách 41 Lý thường Kiệt rẽ vào mua quyển "100 trò chơi học toán lớp 1" cho con thì chơi xả láng. Giá chỉ có7.600đ nhớ tìm đúng của NXB Giáo dục
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 170 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sếu&Dim
    Trò chơi 2: Tú lơ khơ [/B] (luyện tính nhẩm)

Lấy bộ tú lơ khơ ra cho bé cộng các quân tú lơ khơ trong vòng 1 phút. Bấm đồng hồ xem bé cộng được bao nhiêu quân trong 1' đó và tăng dần số lượng tú lơ khơ lên. Ban đầu bé chưa quen có thể bỏ những quân J,Q,K ra cho dễ.
    :1:
    Mình và CUA cũng rất hay chơi trò này nhưng modife thành nhiều kiểu khác nhau để 2 mẹ con cùng chơi (vì cu cậu không bao giờ chịu chơi một mình cả) như thi xem ai cộng nhanh, nhóm thành những cặp cộng với nhau tổng số là 10, có bao nhiêu cách cộng thành 10, 20, 30 v.v.v...Mình thấy bộ tú rất có tác dụng khi chơi các trò chơi về toán. Khi chán các trò chơi về toán thì 2 mẹ con lại chơi tú, chơi tiến lên v.v.v rất vui.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,161 Bài viết

• 1,629 Được cảm ơn

Trò chơi: cộng một số với 9:

Chỉ việc cộng với 10 rồi trừ đi 1. Đố bé vài con tính, sau đó ra một bài mới để bé nhận xét: Nếu cộng với 11 thì làm thế nào? Rồi luyện tập cộng với 11. Bé nhà mình rất tự hào khi phát hiện ra quy luật cộng với 11 đấy. Các mẹ thử nhé.
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :