Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các lớp tiểu học đóng quỹ lớp bao nhiêu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.04K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 805 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Thôi, các bố, mẹ ráng đợi con em học lên cao đẳng, đại học lúc đó thì không có khoản quỹ PHHS đâu ạ :Laughing:. Em thì cũng rất thông cảm với các bậc cha mẹ làm trong hội PHHS, đúng là chẳng sung sướng gì (em xin phép không đề cập đến quỹ PHHS) nhưng mà đứa em của em nó còn đóng nhiều thứ quỹ khác nữa do trường thu đó chứ, có lần trường nó còn thu tiền "chất lượng cao" mà khổ, chính em đây cũng ko hiểu tiền chất lượng cao là tiền gì, sau đó thì được giải thích là vì trường được công nhận là dạy "chất lượng cao"... :Thinking: Chính bản thân em lúc trước còn đi học cấp 2, trường đã quyên tiền của PHHS để xin lót nền cái sân, sau khi báo cáo tổng số tiền và các phụ huynh đã đóng góp, sân cũng đã làm xong, thế mà mấy em của các năm đi sau vẫn phải đóng tiền để làm cái sân đấy. Lúc em lên cấp 3 thì phải đóng tiền để trường mua ghế cho ngồi ngoài sân, mỗi người đóng tiền để tự mua cho mình một cái ghế, nhưng lúc ra trường cũng đâu có mang theo cái ghế làm gì, nhưng mà mấy em đi sau vẫn phải đóng tiền đấy. Không phải là em ko muốn đóng góp, nhưng em thấy bây giờ các trường lạm thu quá, nên nghĩ đi nghĩ lại em thấy chán.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 176 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bống xinh Xem bài viết
    .... mà thấy con các mẹ thu quỹ CMHS CÓ 30 ngàn thôi nhỉ .Mình thấy quỹ này thu 100 ngàn là nhiều , mà con mình học trường làng đấy nhé .
    25 ngàn tiền quỹ hội phụ huynh ấy là tiền nộp theo qui định nhà trường, còn lớp con mình vẫn nộp thêm tiền quỹ hội phụ huynh của lớp ấy chứ. Mẹ nó ko thấy lớp con mình đóng các khoản tiền theo qui định là 317k, sau thêm khoản quỹ lớp nữa làm tròn là 450k còn gì (như vậy quỹ lớp là 133k).
    • 2,369 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình học lớp 1 trường làng thôi.
    Ngoài tiền học phí và tiền ăn hàng tháng thì đầu năm phải nộp 150k/năm tiền xây dựng trường. Hí hửng tưởng chỉ phải đóng có thế thôi. thì 1 tuần sau có giấy thông báo đóng tiền 245k gồm:
    -BH thân thể:40k (sao thấy các mẹ toàn đóng có 30k thôi nhỉ)
    - BH ytế:120k
    - tiền nước uống:70k /năm (7k/tháng * 10 tháng) - cái này đắt quá các mẹ nhỉ
    - tiền mua 3 vở ô ly có mẫu chữ:15k).
    Thế mà vẫn chưa hết đâu. Chủ nhật này họp phụ huynh, thấy cô giáo nhắc mang tiền đi nộp các khoản tiền vệ sinh, an ninh, tiền báo cả năm cho các con khoảng hơn 300k chưa kể tiền quỹ do ban PH thu. :Sad:
    Để đi họp PH xong em thống kê xem phải nộp total là bao nhiêu nhá.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 366 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Theo mình cái quỹ PH để mừng cô ngày 20-11 , ngày 8-3.... là vớ vẩn không cần thiết vì có phải quỹ PH tặng rồi thì bồ mẹ không phải tặng đâu.Mà bố mẹ vẫn phải tự tay tặng là quan trọng nhất.Vậy thiết nghĩ cần gì phải góp vào ban PH để tặng nữa.
    • 776 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobebong1970 Xem bài viết
    Các bố mẹ có biết trường tiểu học trưng vương của bố bé bông phải đóng tiền đầu năm là bao nhiêu không?
    Năm nay vào đầu năm trường yêu cầu đóng tiền xây dựng trường 200 K,tiền đội 10 K tiền quỹ phụ huynh 300 K, tiền bảo hiểm y tế và bảo hiểm thân thể đã là 170 K, tiền hỗ trợ giáo dục là 100 K . Tổng số tiền phải đóng đầu năm là 770 K chưa kể tiền báo chí cho các con.
    Mình là 1 cán bộ viên chức cảm thấy hoảng quá khi biết số tiền đóng như vậy. Còn tiền đóng của các trường khác vẫn chưa là gì đâu
    Con bác học lớp mấy mà đóng nhiều thế, con em lớp một không phải đóng số tiền như thế, như em đã trình bày phía dưới rồi đấy, cũng sót ruột bác nhỉ?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Bạn ơi, có phải quỹ PH lớp chỉ để lo tặng cô ngày 20/11, 8/3 thôi đâu, còn nhiều khoản khác phải chi chứ, ví dụ như mua quà cho các con hàng tháng, bồi dưỡng cô bảo mẫu dọn vệ sinh lớp học (nếu ko thì mỗi ngày vài bé phải đến sớm để dọn nha), liên hoan cuối kỳ/cuối năm, photo tài liệu, mua giấy kiểm tra.... rất rất nhiều khoản đấy. Hôm qua họp lớp, sao lớp con mình không thấy phải đóng các khoản tiền như các mẹ nói ở trên, không có tiền nước uống, tiền xây dựng, quỹ học tập/đoàn đội gì gì đó, chỉ có tiền quỹ hội PH trường 20 ngàn/tháng và quỹ PH lớp, mình đề nghị đóng 200 ngàn/năm, cho thời gian PH phản hồi mà ko thấy ai có ý kiến gì, đến lúc đóng tiền mới bỏ nhỏ "chị kêu mức đó thì không thể thu đủ đâu!!!". Về nhà hỏi bà chị dâu thì nghe nói các lớp khác đóng có 100 ngàn/năm, thế thì tiêu pha kiểu gì nhỉ???
    Sơ sơ thấy cô giáo yêu cầu mua bình bông, khăn trải bàn, 3 chậu cây, bồi dưỡng bảo mẫu, mỗi tháng 10 phần quà. Rồi sẽ còn nhiều khoản phát sinh nữa chứ.
    Ôi con đi học mà mẹ thêm việc!!!
    • 776 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloaiday123 Xem bài viết
    -BH thân thể:40k (sao thấy các mẹ toàn đóng có 30k thôi nhỉ)
    - BH ytế:120k
    - tiền nước uống:70k /năm (7k/tháng * 10 tháng) - cái này đắt quá các mẹ nhỉ
    Tiền BHTT và BHYT tớ nghĩ là theo quy định rồi, tại sao mỗi trường con bạn là 40 ngàn nhỉ:Sigh::Sigh::Sigh:
    Tiền nước uống: so với trường con tớ học vượt trội 50 ngàn/năm. Nhà trường tính toán thế nào nhỉ, liệu cuối năm có trả tiền thừa không:Sigh::Sigh::Sigh:
    Trường làng hay trường tỉnh trường huyện trường thành phố đi chăng nữa cũng phải theo quy chế của BGD chứ phải không các mẹ?????????//
    Đáng phải suy nghĩ quá nhỉ?
    • 1,197 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ongrungf Xem bài viết
    1. Ngày 20-10: Hoa cho các cô giáo (cô chủ nhiệm, cô bộ môn vẽ, nhạc.)
    2. Ngày 20-11: Hoa cho cô chủ nhiệm, phong bì cho thày Hiệu trưởng.
    3. Ngày tết: Quà cho cô chủ nhiệm, các thày cô bộ môn (vẽ, nhạc, thể dục), thày hiệu trưởng.
    Xin lỗi các bác, em xì pam phát . Em bắt đầu thấy ân hận khi không thi sư phạm, biết đâu có ngày em sẽ làm hiệu trưởng. Thấy các lớp trong trường, lớp nào cũng tặng quà cho hiệu trưởng mà thấy thích quá cơ. Chả như ngày xưa em đi học, các thầy cô trong BGH cứ là buồn thiu vì chả có đứa học trò và phụ huynh nào đến tặng hoa cả.
    BdZD7sVyp7
    YFULjMFUp7
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Hôm qua mình đi họp PHHS cho thằng lớn học mẫu giáo thu 400K (chắc chắn cuối năm sẽ nộp nữa, năm ngoái nộp thêm 150K). Mai đi họp cho thằng lớn tiểu học chắc ít nhất cũng 500k (e là hơn) vì còn tiền cơ sơ vật chất, tiền nước uống v..v. Mẹ cháu đang "nín thở" chờ đến sáng mai .
    • 2,369 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhím và Bi Xem bài viết
    Tiền BHTT và BHYT tớ nghĩ là theo quy định rồi, tại sao mỗi trường con bạn là 40 ngàn nhỉ:Sigh::Sigh::Sigh:
    Tiền nước uống: so với trường con tớ học vượt trội 50 ngàn/năm. Nhà trường tính toán thế nào nhỉ, liệu cuối năm có trả tiền thừa không:Sigh::Sigh::Sigh:
    Trường làng hay trường tỉnh trường huyện trường thành phố đi chăng nữa cũng phải theo quy chế của BGD chứ phải không các mẹ?????????//
    Đáng phải suy nghĩ quá nhỉ?
    Tiền BHTT của trường con tớ là 40k/năm. còn các mẹ ở đây thì chỉ phải đóng 30k/năm.
    Tớ nghĩ có thể do trường con tớ mua bảo hiểm của cty BH khác chăng, vì nhà trường viết hẳn giấy thông báo ghi rõ số tiền gửi cho phụ huynh mà.
    Còn cái vụ nước uống, Tớ thấy trường gửi 1 tờ thông báo về, đại ý là mấy năm vừa rồi nhà trường đều sử dụng nước uống của cty..... mang nhãn hiệu nước uống tinh khiết VINPEARL và thấy chất lượng rất đảm bảo, đc đông đảo phụ huynh tin tưởng. Vậy nên năm nay lại tiếp tục sử dụng loại này và có 1 vài đôi lời giới thiệu về cái cty đó. Sau đó ghi rõ là chi phí nước uống cho mỗi cháu là 7k/tháng *10 tháng = 70k/năm. Phụ huynh cháu ........ học lớp ...... đồng ý cho con sử dụng sản phẩm này.
    Ở dưới cùng còn có: Phụ huynh HS ký tên, và 1 bên là hiệu trưởng ký, đóng dấu.
    Đắt quá các bác nhể.
    • 2,369 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunbongcunbi Xem bài viết
    Chiều nay trường Bế Văn Đàn con mình vừa họp phụ huynh, mình liệt kê số tiền nộp học kỳ I cho các mẹ tham khảo nhé:
    1. Tiền xây dựng: 20k
    2. Hỗ trợ tiểu học: 40k
    3. Quỹ phụ huynh: 25k
    4. Quỹ Đội: 8k
    5. Tiền nước: 20k (5k x 4 tháng)
    6. Sổ liên lạc: 2k
    7. Tiền học tin học: 32k
    8. Tiền học Anh văn: 20k
    9. Bảo hiểm thân thể: 30k (cả năm)
    10. Bảo hiểm y tế: 120k (cả năm)
    Tổng là 317k
    Cộng thêm khoản tiền quỹ hội phụ huynh của lớp thì tất tật làm tròn là 450k/cháu/học kỳ I (tất nhiên khoản tiền bảo hiểm là tự nguyện, ai không tham gia thì trừ đi).
    Con mình hôm qua cũng phải đóng 1 số khoản tương tự con nhà bạn đây.
    Các khoản thu theo Quy định:
    1.Tiền xây dựng :40.000/năm
    2. Hỗ trợ giáo dục : 90.000/năm
    3. Quỹ hội phụ huynh: 50.000/năm
    4. quỹ đội: 18.000 (cả năm)
    5. Quỹ khuyến học: 20.000 /năm
    6. Sổ liên lac: 2k
    7. Học bạ 5k

VÀ các khoản thu ngoài quy định là:
    1.Tiền thuê người vệ sinh quét lớp: 20k/năm
    2. Tiền photo bài cho các con: 15k/năm
    3. tiền mua tủ đựng đồ cho các con (mỗi HS sẽ đc 1 ngăn để đựng vật dụng cá nhân như áo khoác, gối... ) : 120k
    4. quỹ lớp do bạn PH thu: 120k (học kỳ 1)
    TOTAL ngày hôm qua: 525k
    Cộng với hôm trước đóng tiền Bảo hiểm, nước uống, mua vở: 245k, Tiền cơ sở vật chất đầu năm học: 150k nữa
    Vậy con trai mình học lớp 1, đầu năm ngoài tiền học và tiền ăn bán trú hàng tháng thì đầu năm phải nộp khoản tiền là: 920k :Sad: Chưa kể tiền mua báo cho con là 12k/tháng (60.000/học kỳ 1)
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mới đi họp cho thằng cu nhà em hôm CN vừa rồi .Cháu học lớp 1 trường Kim Liên.Ngoài các khoản quy định của nhà trường thì lớp cháu thu thêm quỹ lớp là 600n học kì I.Em trộm nghĩ nếu với mức thu như vậy thì không hiểu 1 gia đình công nhân nuôi 2 con đi học thì đầu năm sẽ xoay sở thế nào vì các mẹ cũng biết đấy ngoài tiền chính phải đóng thì còn nhiều khoản khác (ví dụ tiền quà cáp đầu năm cho cô giáo chính ,cô giáo phụ ,cô nuôi ...)mà không có thì sợ con k bằng bạn bè sợ đối sử phân biệt (tất nhiên chẳng cô nào nói ra cả nhưng đó là điều ai cũng nhận ra)Có mẹ nào nghĩ như e k??????????
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitaminACE Xem bài viết
    Em mới đi họp cho thằng cu nhà em hôm CN vừa rồi .Cháu học lớp 1 trường Kim Liên.Ngoài các khoản quy định của nhà trường thì lớp cháu thu thêm quỹ lớp là 600n học kì I.Em trộm nghĩ nếu với mức thu như vậy thì không hiểu 1 gia đình công nhân nuôi 2 con đi học thì đầu năm sẽ xoay sở thế nào vì các mẹ cũng biết đấy ngoài tiền chính phải đóng thì còn nhiều khoản khác (ví dụ tiền quà cáp đầu năm cho cô giáo chính ,cô giáo phụ ,cô nuôi ...)mà không có thì sợ con k bằng bạn bè sợ đối sử phân biệt (tất nhiên chẳng cô nào nói ra cả nhưng đó là điều ai cũng nhận ra)Có mẹ nào nghĩ như e k??????????
    Ơ, sao lớp con bạn nộp nhiều quĩ lớp thế. Con mình nộp tất cả có 650k thôi trong đó:
    - 255k tiền quĩ lớp
    -Các khoản đóng cho trường 145K
    -Tiền uống nước uống
    -Tiền bán trú tăng cường thêm 50K/tháng x 4=200k
    Tổng cộng 650 với bán trú và 450 không bán trú.
    Lớp con bạn riêng quĩ lớp mà 600K thì nhiều thật
    • 2,369 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vitaminACE Xem bài viết
    Ối quỹ lớp nhiều thế.
    lớp con mình đóng quỹ lớp có 120k/học kỳ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kỳ I mà thu 600k thì mình nghĩ là hơi nhiều đấy, tuy nhiên các mẹ phải nghiên cứu xem chi vào những khoản gì? Ví dụ như ở lớp con mình, thu Quỹ Kỳ I là 300k/bé. Nhưng dự kiến chi đến hết kỳ I cũng không đủ vì nhiều khoản lắm. Nào là Quà Trung thu cho các bé, liên hoan trang trí lớp, làm mâm cỗ đại diện thi ở trường, nào là tiền photo sách tiếng anh ( tận 3 cuốn cho các con), tiền mua file TA, tiền mua quà sinh nhật cho all các con trong cả năm, tiền mua bút chì đồng loạt cho các con, Tiền mua phần thưởng động viên cho những bé học giỏi chăm ngoan kỳ I, tiền làm bảng thi đua của lớp, quà ngày 20/10, ngày Nhà giáo VN, ngày Tết (+)(-)... rồi nhiều nhiều thứ phát sinh nữa... chỉ có ai ở BPH mới biết được... Tuy nhiên các mẹ thấy lớp con mình chi tiêu những gì không hợp lý thì khi họp PH cho ý kiến. Chứ mức thu 600k học kỳ I là tương đồi nhiều các mẹ nhỉ?
    Sống ở trên đời cần có một tấm lòng. Để thấy những gì ta cho không phải là ta mất.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3