Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các lớp tiểu học đóng quỹ lớp bao nhiêu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.03K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghetay Xem bài viết
    Như trên em đã nói, trường dân lập, tòan con đại gia, đóng vài trăm quỹ lớp ko là gì cả, nhưng con em là con nhà nghèo, đóng quỹ lớp 200k = 10% thu nhập tháng của mẹ cháu. Bác nào đó bảo, Ban PH phải chi nhiều khỏan như…sinh nhật các cháu, nô en, trung thu, tham quan, … nào con em có được hưởng những thứ đó. Như năm lớp 1, cô nói lớp học của các con nóng quá, đề nghị ban PH mua thêm quạt treo tường cho các con. Ban PH đồng ý liền. Lần sau đi họp, cô bảo quạt mua rồi, nhưng bà hiệu trưởng ko đồng ý mắc thêm quạt trong lớp (vì không giống các lớp khác). Thôi để sang năm các con mang lên lớp 2 dùng vậy. Năm nay chả lẽ bố mẹ các cháu quay lại đòi cô 2 cái quạt để mang lên lớp 2 cho các con hay sao?
    Lớp con mình mua gì từ lớp 1 (kể cả hoa giả, quạt trần, đèn chống cận v..v ) đều mang lên lớp 2 dùng mà có sao đâu bạn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 890 Bài viết

• 3,759 Được cảm ơn

Chào ban.
    Mình cũng đã làm trưởng ban PH , và thành viên ban PH một vài năm . Mình có mẹo thế này :
    Đầu năm (từ lúc con học lớp 2 ) mình đã tham khảo ý kiến cô giáo các khoản chi tiêu dự kiến rồi đem ra thảo luận tại buổi họp PH. Mình cũng tranh thủ mấy bạn chân gỗ (than cận) nhờ phát biểu ý kiến tán đồng . Thế là khoẻ re. Nhiều ý kiến đồng ý, nhất trí mà !
    Có một hai cháu hoàn cảnh khó khăn thì được miễn hoàn toàn hay giảm 50%. Tổng số tiền dự kiến là bao nhiêu thì bổ đầu HS ra mà thu. Nói chung là mình cũng phải chiều GV chủ nhiệm. Cũng có trường hợp phải từ chối cô. Cụ thể là hồi HK2 năm cháu học lớp 2, cô giáo muốn mua 1 đầu đĩa cho các cháu nghe truyện, mình xin ý kiến PH thì một số đồng ý, một số không. Cuối cùng cũng phải nói khó với cô, cô vẫn thông cảm .

Điều cơ bản là các PH phải biết mình nộp tiền 200K để làm những việc gì. PH không đồng ý khoản nào thì bỏ ngay. Có được sự nhất trí từ đầu thì chẳng ai kêu ca được. Với thời giá bây giờ 200K/1 học kỳ là chấp nhận được

Làm trong ban PH khổ lắm,mắt thời gian lém, nhất là làm trưởng ban. Tiền chi tiêu thì eo hẹp, phải đến tận gốc để mua sách truyện, đồ dùng HS cho rẻ. Hoa tặng cô dự kiến 50K 1 bó thì đến ngày lễ đố mà mua được. Phải 100K.Mặc dù mua ở cửa hàng quen. Mua hoa xấu thì không tôn trọng cô. Khoẻ nhất là bỏ tiền túi ra mà bù.

Nhưng mình nhiệt tình thì đúng là cô cũng quan tâm kèm cặp con mình hơn,( không phải nói chuyện cho điểm cao đâu nhé).

Những đồ mang lên lớp cho các cháu được như quạt.... thì cứ mang lên, đừng ngại mà thiệt thòi.

Mong tư tưởng bạn thông suốt

Bi h thì mình không tham gia ban PH nữa. Vừa ngại, vừa không có thời gian
    • 2,369 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Năm ngoái em làm trưởng ban PH của lớp mẫu giáo lớn, thu 100k/cháu /năm mà cuối năm quỹ âm mất mấy trăm nghìn. Mẹ cháu toàn tự bù ra thôi, chứ thu thêm cũng ngại.
    Mà cuối năm phải có 1 bảng kê chi tiết tiền Quỹ chi vào những việc gì, bao nhiêu tiền, mà nhiều phụ huynh ghê lắm, thắc mắc cả những chuyện nhỏ như con kiến thế này nhá: lớp có 55 cháu, giữa năm có 1 cháu chuyển đi trường khác nên còn 54 cháu, nhưng ban PH thì mua quà sinh nhật, noel, quà ra trường cho các cháu từ đầu năm nên vẫn mua cả 55 suất. thế là bác phụ huynh đó (là bác trai nhé) cứ thắc mắc tại sao lại mua thừa 1 suất, suất ấy đâu??? trời ạ, em phải giải thích là khi thu tiền quỹ là Ban PH phải lo đi mua trước những khoản dó rồi nên ko biết là giữa năm có 1 bạn chuyển đi. Hi hi, còn cái đoạn quỹ bị âm thì mình ghi là ban PH đã bù cho các con thì cấm thấy bác ý thắc mắc gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 256 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Được cái mình cũng chỉ gặp 1,2 trường hợp là thắc mắc chuyện liệu con họ có được quà hay không thôi, vì liên quan đến thi đua, cuối tuần lại có những quà nhỏ nhỏ như cục tẩy, cái bút chì mà.

Đầu năm, mình làm 1 cái dự toán, nhất trí đa số thì làm, ko nhất trí thì lại thôi. Thu được tiền thì mới có ngân sách làm các chương trình để khuyến khích các con chứ. Mình quan điểm thế này, làm BPH cũng là giúp cho phong trào cả lớp đi lên, các con phấn khởi học hành thì bản thân con mình cũng được hưởng lợi vì nước nổi thì thuyền nổi, cả lớp tốt, con mình cũng được sống trong môi trường tốt thì vừa vì việc chung mà cũng là việc riêng. Mình cũng chưa bao giờ ngỏ ý nhờ vả cô để ý đến con mình, để tự nó thôi, có môi trường tốt, mình kết hợp với cô giáo để giáo dục con là được. Số mình may mắn toàn gặp cô tốt, hết lòng vì các con, BPH đề xuất làm chương trình gì, cô cũng ủng hộ và thực hiện nhiệt tình. Cô bảo làm được gì cho các con, cô sẽ làm. Lúc đầu, phụ huynh cũng có 1 số ý kiến, sợ con em BPH thì được nhiều hơn rồi sau đó họ hiểu và ủng hộ ko thắc mắc nữa. Mình mong các BPH khác cũng được hiểu và thông cảm như chỗ mình. Chứ các mẹ trong BPH đã vất vả rồi mà còn nghe nhưng lời nói thiếu thiện chí thì buồn lắm! Vì thực chất, nếu vì làm ban PH chỉ để nhằm mục đích để con được nâng đỡ thì chính là làm hại con rồi còn gì. Mình tin chắc đa số các mẹ tham gia ban PH cũng có cùng quan điểm giống mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 71 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hồi con bé nhà mình học lớp nhà trẻ, mình cũng tham gia BPH lớp ( là vì con nhà mình đi học sớm nên năm học trước cũng học lớp nhà trẻ đó nên cô giáo quen và đề nghị tham gia BPH). Quả thật làm trong BPH mới thấy nhiều cái khó. Năm đó lớp con mình chỉ có 24 cháu mà mọi "hạng mục" chi tiêu vẫn cần phải chi đủ như các lớp mẫu giáo có 60 cháu trong khi tiền thì không dám thu nhiều. Đúng là làm trong BPH vừa phải bỏ công nhiều khi lại còn bù thêm tiền. May mà hồi đó không thấy PH nào thắc mắc chuyện tiền nong. Dưng mà có thời gian tham gia BPH lớp thì cũng vui đấy. Mình thích đi mua quà và gói quà cho các con.
    • 23 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Năm nay mình có bé vào lớp 1. Năm nay là năm đầu tiên mình làm trưởng BPH của lóp. Thú thật với các mẹ là phải đi tìm hiểu mấy trường và các lớp khác trong trường con mình. Hầu hết là đóng 200k/học kỳ. Nghe thì to đấy các mẹ ạ, nhưng thời buổi bão giá như thế này thì chẳng là gì đâu. Nói thật là bây giờ chưa họp lớp thì tất cả các khoản chi phí từ đầu năm đến gần 1000K toàn là mấy chị em phụ huynh của lớp bỏ tiền túi ra ủng hộ là nhiều. Con mình học lớp Pháp, sĩ số có 30 cháu, lại có 2 cô chính là cô CN và cô tiếng Pháp. sĩ số đã ít lại còn phải chi nhiều hơn các lớp khác nên mình cũng đang đau đầu tính toán. Thật ra, với các cô quà của lớp vào những ngày lễ chẳng là gì đâu, vì những ngày đó có phụ huynh nào là k có quà riêng. Nhưng bắt buộc phải có quà của tập thể. Ngoài các khoản đó ra thì số tiền còn lại là lo cho các con. Không biết các trường khác thế nào chứ trường Nghĩa Tân con mình học phải tự lo nhiều thứ lắm: gối, chiếu cho các con ngủ, lao công dọn lớp hàng ngày, giặt chăn, chiếu gối, rèm định kỳ, foto bài vở cho các con (lớp Pháp nên học toàn bằng hình ảnh), rồi còn liên hoan và phần thưởng cho các con HKI và cuối năm nữa, đến cả giấy VS, xà fòng, nước lau sàn... cũng là học sinh đóng góp hết các mẹ ạ. Tết Trung Thu vừa rồi, mấy chị em phụ huynh nhiệt tình trong lớp cũng tự bỏ tiền túi ra ủng hộ mâm cỗ Trung thu cho các cháu ngót ngét triệu bạc, tính chia về lớp chỉ còn hơn trăm nghìn. Các mẹ đừng nghĩ trong BPH bớt xén gì của các con. Làm gì có ai có tâm địa làm thế, nói thật là làm rất vất vả và tốn kém chỉ vì các con thôi. Đầu năm k ai lại kê chi tiết từng khoản chi mà chỉ đưa ra dự trù thôi, nhưng hết học kỳ I sẽ có bảng kê chi tiết từng khoản chi 1, các mẹ cứ yên tâm đóng góp. Thôi các mẹ ạ, tất cả vì tương lai con em chúng ta, có tốn hơn 1 ít thì cũng gắng nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 673 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Thu Quỹ lớp - BPH phải chi một số khoản sau :

1.Sinh nhật hàng tháng cho các cháu (tháng 1 lần, mỗi cháu khoảng 5k-6k/tháng x 4-5 tháng ~ 25k)
    2.Mua quà chúc mừng cô giáo 20/10 (Phụ nữ VN) (10k/cháu)
    3.Mua quà chúc mừng cô giáo 20/11 (Nhà giáo VN) (20k/cháu)
    4.Tổ chức tổng kết lớp - phần thưởng cho các cháu (10k/cháu + phần thưởng 20k/cháu gồm sách vở chuyện...) : 30k/cháu
    5.Mua quà chúc mừng cô giáo Tết Âm Lịch (20k/cháu)
    6.Tổ chức vui Noel (10k/cháu)
    7.Đột xuất lớp có cần gì (bảng treo, chụp ảnh, làm đĩa CD kỷ niệm, ...) (10k/cháu)

Cộng 1-7 mục : 25k + 10k + 20k + 30k + 20k + 10k + 10k = 125k

Thì đúng là 100k BPH khó xoay xở thật đấy .
    Minh Châu :1: Minh Ngọc
    Sign002
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trường nào cũng phải đóng mức tương tự nhau thôi, không dưới 200N đâu, quỹ hội CMHS thì khoảng 200-300N/học kỳ, chi tiêu coi như đóng góp công đức cho các thầy cô ý mà, đàn ông thì chưa đủ bữa uống bia hơi, các bà thì chưa đủ một chầu ăn kem, uống nước mía hỳ hỳ
    • 14 năm
    • 673 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OngbaPhon Xem bài viết
    Trường nào cũng phải đóng mức tương tự nhau thôi, không dưới 200N đâu, quỹ hội CMHS thì khoảng 200-300N/học kỳ, chi tiêu coi như đóng góp công đức cho các thầy cô ý mà, đàn ông thì chưa đủ bữa uống bia hơi, các bà thì chưa đủ một chầu ăn kem, uống nước mía hỳ hỳ
    Thực sự với các gia đình có điều kiện thì không thành vấn đề . Nhưng không phải gia đình nào cũng có điều kiện, hoặc có điều kiện vẫn không muốn đóng góp nhiều . Nhưng nói ở đây để các gia đình thông cảm với BPH về các khoản phải chi với các lớp ở thành phố là như thế .
    Sign002
    • 14 năm
    • 673 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghetay Xem bài viết
    Sáng hôm qua đi họp đầu năm cho con về thấy hơi bức xúc, lên đây hỏi thăm xem các bác đóng góp các loại quỹ như thế nào trong trường tiểu học?
    Con em học lớp 2 trường TH Đặng Trần Côn A đóng các loại quỹ sau:
    1.Quỹ xây dựng: 200.000 đ/Học kỳ 1
    2.Quỹ đội: 8.000đ/Học kỳ 1
    3.Quỹ hỗ trợ dạy học: 40.000 đ/4 th áng
    4.Quỹ Hội cha mẹ học sinh: 25.000 đ/ Học kỳ 1
    Bốn loại quỹ này nộp cho cô chủ nhiệm
    5. Quỹ lớp 200.000 đ/cháu/ Học kỳ 1
    Quỹ này nộp cho đại diện Ban phụ huynh học sinh. "Hay nhất" là Đại diện ban PH kêu gọi các PH đóng tiền quỹ lớp, bác nào đồng ý đóng 200 giơ tay, chỉ c ó 4-5 PH giơ tay đồng ý, còn lại chả PH nào đồng ý mà vẫn t ự nguyện đóng 200… cho nó xong!
    Thử hỏi lớp 53 cháu tổng tiền là 10.600.000 đồng thì “Quý Ban PH” chi những gì cho Học kỳ I mà Khiếp thế?
    Có mấy vấn đề :
    1.Lớp 2 sao phải đóng Quỹ Đội ???
    2.Lớp 53 cháu hình như quá tiêu chuẩn của 1 lớp tiểu học chuẩn .
    Sign002
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đành rằng bác nói kiểu rộng rãi, 200k có là bao đâu so với chi tiêu cá nhân của các bố mẹ, là có ý tốt, nhưng cái dòng in đậm này có vẻ hơi quá. Với mức 200k/cháu/học kỳ, tôi thấy cô giáo CN được 500k ngày 20/11, Tết và 8/3 chưa kể hoa, cộng lại cô "tư hữu" hơn 1 triệu cho cả năm học thôi, cô hiệu trưởng và cô nuôi thì được nhiều hơn do có nhiều lớp biếu. Phần lớn vẫn là phụ mua thêm đồ dùng cho các con, làm phần thưởng, sinh nhật, liên hoan trung thu.... là hết nhẵn như chùi. Nếu lớp nào đóng góp thêm cơ sở vật chất thì chắc phải tốn hơn.

Tôi cũng từng tham gia Ban PHHS lớp mẫu giáo bé. Đúng là vừa mất công, vừa mất của, lại còn khó xử vì PH không phải ai cũng nghĩ thoáng, nhiều người cho là chi nhiều quá, rách việc không cần thiết.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi OngbaPhon Xem bài viết
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 176 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi boutit Xem bài viết
    Có mấy vấn đề :
    1.Lớp 2 sao phải đóng Quỹ Đội ???
    2.Lớp 53 cháu hình như quá tiêu chuẩn của 1 lớp tiểu học chuẩn .
    Cái khoản quỹ đội, trường Bế Văn Đàn con mình học thấy nộp từ hồi lớp 1 rồi cơ mà. Không biết chưa phải đội viên sao phải đóng cái khoản tiền này nhỉ?:Thinking:
    • 176 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chiều nay trường Bế Văn Đàn con mình vừa họp phụ huynh, mình liệt kê số tiền nộp học kỳ I cho các mẹ tham khảo nhé:
    1. Tiền xây dựng: 20k
    2. Hỗ trợ tiểu học: 40k
    3. Quỹ phụ huynh: 25k
    4. Quỹ Đội: 8k
    5. Tiền nước: 20k (5k x 4 tháng)
    6. Sổ liên lạc: 2k
    7. Tiền học tin học: 32k
    8. Tiền học Anh văn: 20k
    9. Bảo hiểm thân thể: 30k (cả năm)
    10. Bảo hiểm y tế: 120k (cả năm)
    Tổng là 317k
    Cộng thêm khoản tiền quỹ hội phụ huynh của lớp thì tất tật làm tròn là 450k/cháu/học kỳ I (tất nhiên khoản tiền bảo hiểm là tự nguyện, ai không tham gia thì trừ đi).
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 473 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Chỗ con tớ học thì đóng 50K tiền hội phụ huynh ở trường, cái này trường giữ lại 40% và trả lại ban phụ huynh lớp 60% để chi, nhưng mà chắc chắn là không đủ, vậy là hô hào đóng thêm 50K nữa.
    Mỗi năm cũng có nhiều thứ chi tiêu lắm, tớ ở ban phụ huynh nên biết.
    Các chi phí tạm tính như sau:
    1. Ngày 20-10: Hoa cho các cô giáo (cô chủ nhiệm, cô bộ môn vẽ, nhạc.)
    2. Ngày 20-11: Hoa cho cô chủ nhiệm, phong bì cho thày Hiệu trưởng.
    3. Ngày tết: Quà cho cô chủ nhiệm, các thày cô bộ môn (vẽ, nhạc, thể dục), thày hiệu trưởng.
    4. Kết thúc một học kỳ: tổ chức liên hoan cho các bé, mua quà tặng cho các bé học sinh tiên tiến, xuất sắc, giỏi.
    5. Các chi phí phát sinh như: thuê người dọn vệ sinh lớp cho các bé định kỳ, thăm người ốm, chi các khoản mua sắm khi các bé đi thăm quan, dã ngoại bên ngoài... (cái mua này thì hầu như là bỏ tiền túi của bố mẹ trong ban phụ huynh lớp vì không hiểu sao ở nhà thì chả có bé nào chịu ăn cả nhưng cứ đi chơi thì nào là cháu uống nước, cháu ăn bim bim, cháu ăn kẹo cao su, cháu ăn bánh mỳ mặn....)
    Cuối mỗi học kỳ đều tính toán chi tiết chi phí thu được bao nhiêu? Chi thế nào? Các khoản mục rõ ràng, in ra phát cho mỗi phụ huynh một bản. Vậy là xong không thấy ai phản hồi là thu chi không rõ ràng cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 810 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Nhà tớ thì hôm nay họp phụ huynh xong, con lớn lớp 5 tổng nộp 1triệu, con nhỏ lớp 3 nộp 710K, nói chung thì mình quen rồi, vì lớp con bé nhà tớ hay nộp nhiều. Mà thực ra BPH chi cũng nhiều lắm, có khi tự bỏ tiền túi ra trước nữa đấy, cuối năm thu có người ko đi họp thì phải tận năm sau mới lấy được đấy, mình cũng thông cảm với BPH.
    Nhưng mà bức xúc nhất là bạn trưởng ban phụ huynh lớp con bé nhà mình, vì nhà 2 đứa lại học cùng trường nên họp phụ huynh cùng một buổi, mình toàn phải nhờ bà ngoại đi họp cho 1 đứa, vậy mà năm nào bạn ý cũng phát biểu là : tôi góp ý với PH ko nên để ông bà đi họp hộ, phải bố mẹ đi thì mới thế này thế kia, túm lại là cho rằng ông bà già rồi đi họp về lẫn truyền đạt ko hiệu quả. Mà mẹ mình thì là giáo viên cấp 3 hẳn hoi, bà đã về hưu nhưng chắc chắn sẽ hơn hẳn bạn ý về kinh nghiệm dậy dỗ, mà tơ ko đi họp cho con nhưng ngày thường thì vẫn thường xuyên trao đổi với cô giáo, kết quả con tớ học còn hơn khối bạn ở lớp. 2 năm bà đi họp về bức xúc lắm, năm nay tớ đổi lớp và vẫn thấy bạn ý phát biểu vậy, mình đang định đứng lên góp ý thì lớp ai cũng muốn về chả muốn nghe nên cứ ào ào nộp tiền, chả phát biểu được. Bây giờ vẫn cú nên bán than một tý, dù biết ko đúng chủ đề.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng là có vào BPH mới hiểu cái khó cái khổ của các mẹ ấy, mình thì luôn chia sẻ và ủng hộ vì nghĩ all cũng vì con em chúng ta thôi. Lớp con gái mình thu học ky I là 300k, phu huynh cả lớp đều nhất trí, tuy vậy mình biết có một số mẹ không hài lòng lắm. CHả biết chi gì mà thu nhiều thế?Nghe cunbonghe kể thì cũng bực cái bà Trưởng BPH của lớp con bạn. Người đâu mà quá đáng thế?
    • 776 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Hôm qua tớ đi họp PH và các khoản thu đầu năm của trường tiểu học Trưng Vương con nhà tớ thế này:
    Tiền hỗ trợ học kỳ I: 40000/ 4 tháng
    Tiền xây dựng: 40000/1 năm
    Quỹ CMHS: 30000/1 năm
    Quỹ đội: 18000/1 năm
    Nước tinh khiết:20000/1 năm
    BHYT: 120000/1 năm
    BHTT: 30000/1 năm
    Quỹ lớp: 202000
    Tổng là 500000vnd
    Như vậy 1 số hạng mục so với trường Bế Văn Đàn hay Đặng Trần Côn... thì trường Trưng Vương có trội lên tí tẹo, có nghĩa là các trường tự điều chỉnh 1 số khoản thu không theo bộ hay sao ấy nhỉ.
    Mà rất lạ về bà trưởng ban phụ huynh: là 1 bà nào đó đã làm trưởng ban phụ huynh nhiều năm và có kinh nghiệm. Bà ấy có khi còn làm trưởng BPH cho nhiều lớp thì phải, kết hợp với 1 bố và 1 mẹ của lớp cùng làm. Nhưng 100% phụ huynh đều đồng ý. Sao bà ấy lại yêu cái nghề làm trưởng ban phụ huynh thế nhỉ?
    • 1,372 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Tớ cũng mới đi họp choi con gái học lớp 3 về hôm thứ 7 Các khoản đóng thì cũng như mọi năm thôi nhưng có cái quỹ CMHS năm trước thu 50000 mà năm nay thu 100 ngàn , mà thấy con các mẹ thu quỹ CMHS CÓ 30 ngàn thôi nhỉ .Mình thấy quỹ này thu 100 ngàn là nhiều , mà con mình học trường làng đấy nhé .
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bố mẹ có biết trường tiểu học trưng vương của bố bé bông phải đóng tiền đầu năm là bao nhiêu không?
    Năm nay vào đầu năm trường yêu cầu đóng tiền xây dựng trường 200 K,tiền đội 10 K tiền quỹ phụ huynh 300 K, tiền bảo hiểm y tế và bảo hiểm thân thể đã là 170 K, tiền hỗ trợ giáo dục là 100 K . Tổng số tiền phải đóng đầu năm là 770 K chưa kể tiền báo chí cho các con.
    Mình là 1 cán bộ viên chức cảm thấy hoảng quá khi biết số tiền đóng như vậy. Còn tiền đóng của các trường khác vẫn chưa là gì đâu
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đóng kinh khủng như trường tiểu học trưng vương của bé bông nhà mình ghê quá.