TIN TÀI TRỢ.

Băn khoăn con đang học lớp 4 có nên cho con đi học thêm không, các mẹ cho ý kiến.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.5K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 337 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ, bé nhà mình năm nay đang học lớp 4, từ lớp 1 đến giờ bé đều đạt học sinh giỏi. Kết quả của bé là thực chất vì gia đình mình không có điều kiện nên chưa cho bé đi học thêm buổi nào mà tất cả là bé tự học + bố mẹ tự kèm cặp con nhưng năm nay lên lớp 4 mình thấy chương trình học rất nặng và rất khó (vì nhiều bài mẹ còn không giải được) nên mình thấy con có phần lơ mơ hơn những năm trước. Mình lo con sẽ không đạt học sinh giỏi nên đã có ý định là bớt ăn bớt tiêu cho con đi học thêm nhưng cả tuần con đã học ở lớp rồi. Còn mỗi ngày thứ 7 và chủ nhật để nghỉ ngơi, về quê, làm Olympic toán, tiếng anh, mà giờ lại đi học thêm thì con sẽ không còn thời gian thư giãn. Các cho con đi học thêm và không cho con đi học thêm cho mình xin chút kinh nghiệm với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 162 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mephuongbi Xem bài viết
    Chào các mẹ, bé nhà mình năm nay đang học lớp 4, từ lớp 1 đến giờ bé đều đạt học sinh giỏi. Kết quả của bé là thực chất vì gia đình mình không có điều kiện nên chưa cho bé đi học thêm buổi nào mà tất cả là bé tự học + bố mẹ tự kèm cặp con nhưng năm nay lên lớp 4 mình thấy chương trình học rất nặng và rất khó (vì nhiều bài mẹ còn không giải được) nên mình thấy con có phần lơ mơ hơn những năm trước. Mình lo con sẽ không đạt học sinh giỏi nên đã có ý định là bớt ăn bớt tiêu cho con đi học thêm nhưng cả tuần con đã học ở lớp rồi. Còn mỗi ngày thứ 7 và chủ nhật để nghỉ ngơi, về quê, làm Olympic toán, tiếng anh, mà giờ lại đi học thêm thì con sẽ không còn thời gian thư giãn. Các cho con đi học thêm và không cho con đi học thêm cho mình xin chút kinh nghiệm với.
    Theo mình thì bạn nên cho con học them, vì ctrinh lớp 4-5 khó. K cần thiết trừ trường hợp con bạn xuất sắc các bài tập toán cô ra con đều làm ngon lành! Chứ bây giờ nhiều gđ k có đk kèm con học nên các bạn ý học them từ lớp 1-2 đấy.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nên học thêm mẹ nó ạ nhưng cũng nên để trống 1 ngày cuối tuần đưa bé đi chơi thư giãn ko học nhiều quá dễ stress lắm mẹ nó ạ
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu chị ở tphcm và tin tưởng em tình nguyện dạy kèm miễn phí cho cháuz
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 148 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Nhà mình thì con cũng đang học lớp 4 nhưng không đi học thêm từ lớp 1 đến giờ, chỉ có học thêm tuần 2 buổi tiếng Anh vào T7 và CN và 1 buổi học đàn. Việc đi học thêm mình nghĩ cần nếu mẹ nào không có thời gian kèm con thôi. Mình cứ mua mấy quyển toán các mẹ trên wtt chỉ bảo rồi tìm thêm trên mạng các dạng toán, cách giải nhiều lắm. Hiện tại mình thấy không vấn đề gì.
    • 490 Bài viết

• 3,316 Được cảm ơn

Nếu bạn ĐẶT MỤC TIÊU VÀO TRƯỜNG CHUYÊN ngay từ lớp 6 thì ra trung tâm uy tín để luyện. Nếu nhà ở xa trên 10km và tin tưởng năng lực thật của con thì kiếm GV có chuyên môn, hiểu biết sâu sắc thì gửi gắm. Vào giai đoạn cuối hoặc hè lớp 4 thẩy vào trung tâm cũng được.

Nếu bạn đặt MỤC TIÊU VÀO TRƯỜNG CHUYÊN lớp 10 và anh văn cần phải tốt thì nên để thời gian đi lại học tiếng anh sẽ tốt hơn ( flyer có từ cấp 1, PET, KET nên có trong cấp 2. IELTS hay TOEFL ở lớp 10 hay 11 ). Còn toán cứ cày ở GV gần nhà, tự học, tự rèn luyện lầ chính. Bạn vào mục ipad sẽ có nhiều cái thú vị, bổ ích giúp con. Còn dư thời gian thì các hoạt động ngoại khóa như bơi lội, võ thuật, cờ vua, bóng đá,..)

https://www.webtretho.com/forum/f55/c...15/index9.html

Cái giá vào chuyên từ lớp 6 sẽ phải hy sinh nhiều cơ hội trau dồi khác cần phải suy xét kỹ bạn nhé. Cái gì cũng có 2 mặt tùy theo sự lựa chon cho phù hợp với bản thân mỗi gia đình. Cái gì phù hợp luôn đem đến hạnh phúc cho cả gia đình.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

theo mình nghĩ thì nếu bé học tốt thì bạn khỏi cho đi học thêm làm gì. Còn nếu bé yếu thì nên cho đi mà phải tìm thầy,cô dạy cho tốt nếu không cũng như không.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mời anh chị vào tham khảo ở đây nhé: phattrienngonngu.com
    • 402 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Nếu cháu có tư chất tốt, đã tự học rất tốt rồi, mình nghĩ bố mẹ có thể mua thêm các sách tham khảo cần thiết để cháu tự ngâm cứu ( bố mẹ hỗ trợ thêm nữa thì càng tốt). Theo mình, đi học thêm , thầy cô giáo cũng ko dạy gì ngoài những đầu sách tham khảo( Nguyễn Áng, Trần Diên Hiển , Đỗ Như Thiên,..) Nếu không có điều kiện kinh tế, con hoàn toàn có thể tự học ở nhà -và có bố mẹ cùng học thì lại càng hiệu quả bạn ạ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mephuongbi Xem bài viết
    Cháu nhà chị học lớp 4 rồi, chị nên cho cháu đi học thêm nhé, vì chương trình lớp 4, và lớp 5 của các cháu rất nặng, thời gian học trên lớp rất ít.Chủ yếu là thời gian ở nhà , bố mẹ phải kèm cháu và kết hợp đi học thêm ngoài, nếu như muốn thi vào các trường chuyên lớp chọn, như vậy mới hiệu quả. Chị cứ cho cháu đến học thêm tại trung tâm của cô Ngân, cô Phương ở Nguyễn Khang nhé, chắc chắn con của chị sẽ đạt được kết quả như y muốn.^_^
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nếu quá khó thì mẹ nó tìm người phụ dạy với bé hoặc tìm người giảng cho mẹ để mẹ dạy lại bé, chứ bắt trẻ đi học thêm nhà thầy hoặc trung tâm tội nghịp lắm, học cả ngày sao chịu nỗi.
    • 337 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cảm ơn các mẹ đã cho ý kiến và mình quyết định không cho con đi học thêm vì thấy con học cả ngày mong mãi đến ngày nghỉ lại phải học thêm thì khổ cho con quá. Bây giờ mình và xã cùng giúp bé học buổi tối ở nhà để thứ bảy, CN con làm toán Olympic và chơi với em. Mình nghĩ mẹ nào cũng mong con học giỏi và hy vọng nhiều ở con, mình cũng vậy nhưng mình không đòi hỏi, mong chờ quá nhiều ở con mà để con tự ý thức và mình chỉ định hướng giúp con thôi. Các mẹ mẹ có nghĩ vậy k?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 14 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Theo mình nếu bạn thấy kèm con có khó khăn thì nên cho con học thêm. Lớp 4 lại là cơ sở để học lớp 5,6.cac dạng toán lớp 4 đến lớp 5 và đầu lơp6 vẫn dùng. Lớp 4 có nhiều bài nâng cao nhiều phụ huynh giảng không đúng cách cấp 1 cho con.
    • 49 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bubulong Xem bài viết
    Theo mình nếu bạn thấy kèm con có khó khăn thì nên cho con học thêm. Lớp 4 lại là cơ sở để học lớp 5,6.cac dạng toán lớp 4 đến lớp 5 và đầu lơp6 vẫn dùng. Lớp 4 có nhiều bài nâng cao nhiều phụ huynh giảng không đúng cách cấp 1 cho con.
    Bắt đầu lớp 4 các bạn học nhiều bài khó thật..nhưng nếu cứ cho cháu đi học thêm thì vừa mệt mà mình không kèm thêm cũng không được mẹ nó ạ...em thấy các bạn bây giờ đi học cả ngày luôn..có bữa em đi kèm 1 bé cũng học lớp 4 trường thực nghiệm..hôm đó chờ 7h cháu mới đi học về..học trên lớp sau đó còn học thêm rồi mới về mà mẹ cháu cứ bảo là chị không có thời gian nên em qua kèm..nhìn bạn ấy ngồi học mướt mồ hôi..rồi cũng chẳng tập trung được vì quá mệt..nên em thôi từ chối không kèm nữa..bảo chị ấy chịu khó chú ý và giúp đỡ con vừa đỡ mất tiền lại đỡ gây áp lực cho con nữa..
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cái gì cũng có giá của nó bạn ạ. muốn con thi trường chuyên lớp chọn thì phải đầu tư, phải tốn công sức, phải có nỗ lực cố gắng của cả gia đình. Con học bố mẹ cũng phải học để kèm cặp con. kể cả cho con đi học thêm bố mẹ kèm cặp con khi về nhà thì hiệu quả sẽ khác hẳn tuy nhiên đi học thêm mình thấy bố mẹ đỡ phải mất nhiều thời gian kèm con hơn
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu cháu nhà đã không có thời gian nhiều cũng không nên ép cháu đi học thêm.
    Nếu bài nào không làm được mẹ nó có thể tham khảo trong sách giải hay các ví dụ trong sách giáo khoa. Em thấy các dạng bài đều có bài mẫu. Nếu khó quá có thể box lên đây để chị em mình giải giúp.

Đó là ý kiến của em thôi. Chi xem xét cho kĩ rồi quyết định nhé. Chúc cháu đạt thành tích cao trong học tập.
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mephuongbi ơi, nếu con làm được toán Violympic (dưới sự chỉ bảo của bố mẹ) thì không cần phải đi học thêm Toán đâu, vì Toán ở lớp dễ hơn trên Violympic mà. Nếu có thể, mẹ cho con đi học Tiếng Anh 1 buổi/tuần (vừa học vừa chơi), mỗi hè cho học thêm một môn nào đấy, như bơi, đàn,... chẳng hạn. Mình áp dụng cách này với bé nhà mình, và mình thấy hài lòng với kết quả thu được mephuongbi ạ (bé nhà mình hơn bé nhà mephuongbi 1 lớp)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình mẹ nên cho con học thêm tại nhà nhưng ít buổi thôi để giúp bé giải quyết những tình huống cũng như những bài tập khó, chương trình bây giờ thật sự lớp 4 khó hơn lớp 5 các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ạ, tương lai con trẻ rất quan trọng đừng vì quyết định không chính chắn để hỏng kiến thức khó lấy lại lắm ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vậy chị có thể sắp xếp thời gian cho bé học tại nhà chị ạ, vào lúc nào bé và gia đình đều rảnh á
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2