TIN TÀI TRỢ.

Tự kiêu - làm sao chữa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.61K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 276 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em đang rất nhức đầu về con bé của em. Số là nó rất xinh, khi ra đường mọi người cứ vẹo má vuốt tóc nó và nói rằng "bé xinh quá". Mưa dầm thấm lâu, tuy chỉ mới 4 tuổi 7 tháng mà con bé đã hòan tòan ý thức được điều này. Khi đi bộ dạo chơi với ba mẹ, bé không thèm nhìn ai, cứ ngẩng cao đầu mà bước, khi hàng xóm láng giềng thấy gọi tên bé thì bé hoặc là giả điếc quay đi chỗ khác hoặc là bịt mặt lại và tiếp tục đi.
    Có hôm đi chơi về, bực mình quá em la rầy bé vì thái độ kiêu kỳ như vậy thì bé nói lại với 1 bộ mặt hết sức nghiêm trang là "tại sao người ta cứ khen con đẹp vậy mẹ, con khích thậy vậy đâu"

Các bác có cách nào thì giúp em với. Làm sao cho con bé bới kiêu căng đi và hòa đổng với hàng xóm láng giềng hơn.

Cám ơn các bác

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobo
    Em đang rất nhức đầu về con bé của em. Số là nó rất xinh, khi ra đường mọi người cứ vẹo má vuốt tóc nó và nói rằng "bé xinh quá". Mưa dầm thấm lâu, tuy chỉ mới 4 tuổi 7 tháng mà con bé đã hòan tòan ý thức được điều này. Khi đi bộ dạo chơi với ba mẹ, bé không thèm nhìn ai, cứ ngẩng cao đầu mà bước, khi hàng xóm láng giềng thấy gọi tên bé thì bé hoặc là giả điếc quay đi chỗ khác hoặc là bịt mặt lại và tiếp tục đi.
    Có hôm đi chơi về, bực mình quá em la rầy bé vì thái độ kiêu kỳ như vậy thì bé nói lại với 1 bộ mặt hết sức nghiêm trang là "tại sao người ta cứ khen con đẹp vậy mẹ, con khích thậy vậy đâu"

Các bác có cách nào thì giúp em với. Làm sao cho con bé bới kiêu căng đi và hòa đổng với hàng xóm láng giềng hơn.

Cám ơn các bác

em ko có kinh nghiệm vụ này hihih nhưng công nhận bé nhà bác xinh quá cơ
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Thì bảo với bé là mọi người khen nhiều người như vậy, vì con có khuôn mặt dễ thương, và nhất là con tươi cười và thân thiện với mọi người. Ngòai ra, khi đi ra đường, hãy khen những đứa trẻ khác để bé thấy ko phải là bé đặc biệt.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 2,008 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Em đang rất nhức đầu về con bé của em. Số là nó rất xinh, khi ra đường mọi người cứ vẹo má vuốt tóc nó và nói rằng "bé xinh quá".
    Bác ơi bác ở Đức chứ có phải VN đâu mà đi ra đường mọi người lại có cử chỉ "thân thiện" quá mức thế nhỉ (xin lỗi vì em tò mò). Nhìn bé gái nhà bác yêu thật đấy.
    Mỗi lần em cho con em về VN, em sợ nhất mọi người cứ lao vào hôn hít con mình. Chả vệ sinh tý nào .
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,132 Được cảm ơn

"tại sao người ta cứ khen con đẹp vậy mẹ, con khích thậy vậy đâu"

Công nhận là bé của bạn rất xinh. Nhưng mà sorry, già không hiểu câu này!? "khích thậy" là gì ạ??? "Không thích như vậy" hay "không thấy như vậy"? Nếu đúng như già đoán thì hình như con bác chả tự kiêu tí nào vì bé có thích hay có thấy thế đâu? Nếu già đoán sai, bác khăng khăng là bé tự kiêu thì đúng là bác nên khen các bé khác, và nói cho bé hiểu ở nước ngoài người ta khen là vì lịch sự, muốn cho mình feel good thôi chứ chưa chắc là khen thật. Còn động chạm vào người khác cho dù là bẹo má vuốt mũi thì hình như ở nước ngoài người ta không có thói quen này. Mà nói thật là bác đừng lo lắng, khi nào bé lớn lên, qua tuổi ego và superego rồi thì tự nhiên bé sẽ hết tự kiêu. Chỉ mỗi tội ba mẹ phải đợi hơi lâu. Hihihi...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,769 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Cám ơn các bác
    Kưng ơi, đem nó zìa Đức là hết à. Bên đây trẻ con đưa nào cũng như đứa nào , với lại ngoài đường họ cũng không có cái kiểu quá thân thiện và vây quanh con mình như ở VN (vì thật ra ở VN thì Bobo nó thuộc loại "hàng hiếm" thật, nên mọi người thấy lạ mới vây thôi). Còn trong thời gian này chưa về được mà vẫn ở VN thì phải thật nghiêm khắc bảo là ai kêu thì phải quay lại, phải chào , v.v , lấy ví dụ của mấy chị em cousin ai cũng ngoan đó thấy khong, bla bla bla. Má nó đừng khổ sở như thế nữa. Bobo nó là đứa thông minh mau mắn và không đến nỗi bướng lắm đâu , chắc 1 thời gian là lại đâu vào đấy thôi mà.
    Andy Ân
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 605 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hai chuyen khac nhau nhe. Xinh thi tot chu sao, cang tu tin vao ban than cang co loi cho be sau nay. Con gap mat moi nguoi phai chao hoi dap le, do la phep lich su. Cai nay tre con nha minh di dau cung duoc nhac nho. Cam on di con, chao ong ba co bac, ... di con. Con nhung nguoi quen co the sau lung no minh nhac kheo la dung noi no xinh thuong xuyen qua no nguong.
    anyen

Cám ơn các bác
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 276 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cái chuyện mà bé bị bẹo má vuốt mặt thì chỉ xảy ra ở VN thôi, vì thế chắc bé không thích nên mới sinh ra cái tật che mặt hoặc ngếch mặt lên và đi thẳng. Con bé của em thì nó chẳng bao giờ nghe lời em, nó coi em như là bạn hơn là mẹ. Có lần ngồi trên xe với cousin lớn hơn bé 3 tuổi, con bé của em nói 1 câu xanh rờn với chị họ nó "Q. ơi, quậy mẹ bobo đi, mẹ bobo hiền lắm không la đâu", thế rồi tụi nó nhào vô quậy em tưng bừng, la hét đến khan tiếng cũng không nghe.
    Chính vì bé không sợ mẹ, nên dù em có la hét gào thét thế nào cũng chẵng được...mẹ Andy Lau là happy nhất đó, con sợ mẹ như sợ cọp nên hù Andy 1 tiếng là bé sợ liền

Sorry các bác là em type nhanh quá, nguyên văn câu nói của bé là "tại sao người ta cứ khen con đẹp vậy mẹ, con không thích vậy đâu" và cái chuyện này chỉ xảy ra khi bé ở Vietnam.

Em bây giờ đang phát sốt lên đây, làm sao để con bé hòa đồng với hàng xóm ở Vietnam, rồi làm sao để con bé sợ mẹ nó hơn

Mong cao kiến của các bac
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Đọc bài này của mẹ Viviane đâm ra mẹ Tim không dám hỏi thăm bé nữa, dù nhìn yêu lắm, chỉ muốn hỏi chuyện mấy câu thôi. . Nói đùa vậy chứ nhìn bé ở trường cũng hoà đồng lắm mà!
    Một ngày mới nắng lên!
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Em cũng chẳng biết cách chữa , nhưng mà cũng cho em khen 1 câu , con bé nhà chị xinh quá cơ.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 276 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tim & Sam
    Đọc bài này của mẹ Viviane đâm ra mẹ Tim không dám hỏi thăm bé nữa, dù nhìn yêu lắm, chỉ muốn hỏi chuyện mấy câu thôi. . Nói đùa vậy chứ nhìn bé ở trường cũng hoà đồng lắm mà!
    Chào mẹ Tim...người quen cả :4:

Trong trường thì Viviane hòa đồng với bạn bè lắm, về tới nhà là bắt đầu "lemon question". Dạy hòai không được