TIN TÀI TRỢ.

Trường tốt mà quá xa nhà thì có nên cho con đi học không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.56K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 55 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

(Thật ra nội dung này vẫn liên quan đến chuyện chọn trường cho con nhưng vì muốn cho các bài được tập trung nên em mạn phép bác Mod_GD mở thêm một topic nữa)

Thưa các mẹ, sau một tháng đi học trường công, vì chưa hài lòng nên mẹ cháu đang tìm cách đổi sang trường tư (chất lượng vừa) như đã trình bày trong tóp bên kia.
    Bên cạnh đó, cũng có một vấn đề mà mẹ Bít tầm đang rất băn khoăn muốn nhờ các mẹ chỉ giáo. Đó là hiện nay mẹ Bít tầm có quen một cô ở trường 20/10. Về chất lượng của trường này thì khỏi chê rồi, các mẹ đã nói nhiều trên diễn đàn này. Có khả năng mẹ Bít tầm sẽ xin được cho con một suất mẫu giáo bé ở đây, ở lớp do chính cô quen là chủ nhiệm. Nếu xin được thì có lẽ là khỏi lo về chất lượng và sự an tâm vì cô giáo này là bạn thân với mẹ cháu từ hồi lớp 1 (Có khi còn an tâm hơn là chính mẹ cháu chăm vì lương tâm nghề nghiệp của cô này thì mẹ cháu quá hiểu)

Nhưng mà trường này thì quá xa nhà cháu và cũng không thuận đường lắm: Nhà cháu ở Huỳnh Thúc Kháng, mẹ làm ở Cầu Giấy, bố làm ở Lý Nam Đế. Bố cháu thì cũng sẵn sàng nhận chân đưa đón cháu hàng ngày. Nhưng mẹ cháu đang băn khoăn sợ đi xa quá thì dễ ốm. Hơn nữa cũng vất vả cho bố cháu. Và nếu học ở đó thì chắc một năm mẹ cháu chỉ đến đón cháu được vài ngày (vì quá xa và không thuận đường). Bù lại thì cháu sẽ được hưởng một sự chăm sóc và giáo dục tốt như các mẹ đã nói về chất lượng của trường 20/10.

Theo các mẹ (và cả các bố nữa), thì bố mẹ cháu nên tính thế nào. Rất hy vọng nhiều bậc cao niên có kinh nghiệm sẽ chỉ giáo. Mẹ cháu chân thành cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 121 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Băn khoăn của bạn cũng chính là sự lo lắng của mình trong suốt 1 thời gian dài đấy! NHà mình ở tận Linh Đàm, ở đó cũng có 1 trường MN công nhưng mình thì xác định k gửi con trường công khi con còn quá bé (bé mới gần 20 tháng) vì trường công rất đông HS trong khi tuổi nhà trẻ cần chăm sóc từng li từng tí. Hơn nữa mình cũng k hài lòng với thái độ của các cô giáo trường công. Gần nhà mình cũng có mấy nhóm trẻ gia đình nhưng mình cũng k yên tâm nếu gửi con ở đó vì k biết trình độ các cô giáo ntn mà điều kiện chăm sóc cũng rất hạn chế... Mình rất thích mấy trường MN tư thục ở gần chỗ làm (mạn Cát Linh) nhưng lúc đầu cũng rất băn khoăn vì nhà quá xa. Thế rồi đánh liều gửi thử con 1 tuần ở 1 trường ở Vạn Phúc. Phải nói mình rất hài lòng vì sự chăm sóc của các cô giáo ở đây, chế độ dinh dưỡng cũng rất đầy đủ, tuy nhiên, sau 1 tuần tự chở con đi mình thấy quá nguy hiểm, mặc dù đã áp dụng đủ các kiểu: nào dùng địu, dùng ghế, dùng cái đèo xe máy... Có lẽ chỉ an toàn khi bố đèo mẹ và con đi nhưng k thể áp dụng cách này mãi được vì bố mẹ làm 2 hướng khác nhau và đều cần xe máy để "chạy". Thế là sau 1 tuần học thử mình đành ngậm ngùi xin cho con thôi học và chuyển sang 1 trường khác cũng gần chỗ làm nhưng có xe đưa đón. Tất nhiên là xót ruột lắm vì nhà mình cũng chẳng khá giả gì, nhưng tất cả vì sự an toàn và sức khoẻ của con.
    Trong trường hợp của bạn, nếu cảm thấy chở con đi học hàng ngày k an toàn, k đảm bảo sức khoẻ của con thì k nên cho con đi học trường xa nhà (nếu trường mình hiện gửi bé k có xe đưa đón thì mình cũng đành gửi bé gần nhà thôi). Trẻ con đi 1 quãng đường dài mỗi ngày k phải chuyện đơn giản. Nếu bạn k hài lòng với trường công gần nhà thì hay là bạn tìm 1 trường tư thục tốt gần nhà để gửi bé? Vài góp ý từ chuyện của bản thân mình. Hy vọng bạn có sự lựa chọn đúng đắn nhất! :1:
    • 104 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đây cũng là băn khoăn của mình đấy. Nhà mình ở Hà Đông mà mình thì làm ở Tôn Đức Thắng, mình xin cho con học ở Kinder Sun chỗ Thái Hà, sang tuần bắt đầu cho con đi học, mình cũng lo lắm không biết con có chịu được quãng đường xa thế không nhưng mình vẫn quyết định cho đi bởi vì ở khu vực nhà mình chẳng có trường MG nào mà mình thấy gửi được cả. Mong cho con có sức khoẻ thật tốt để bắt đầu một hành trình mới
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngohoangngoc186
    Đây cũng là băn khoăn của mình đấy. Nhà mình ở Hà Đông mà mình thì làm ở Tôn Đức Thắng, mình xin cho con học ở Kinder Sun chỗ Thái Hà, sang tuần bắt đầu cho con đi học, mình cũng lo lắm không biết con có chịu được quãng đường xa thế không nhưng mình vẫn quyết định cho đi bởi vì ở khu vực nhà mình chẳng có trường MG nào mà mình thấy gửi được cả. Mong cho con có sức khoẻ thật tốt để bắt đầu một hành trình mới
    Thế là mẹ cháu cũng quyết định cho con ra thủ đô học giống tớ nhỉ :3: :4:
    Tũn nhà tớ cũng lặn lội từ HĐ ra học ở tận Trần Xuân Soạn (vì gần Cty mẹ cháu mà).
    Này, mình thấy có trường AEC Kids ở Tôn Đức Thắng mới mở có vẻ ổn đấy (ngay gần ngã tư Khâm Thiên thì phải), giá thì cũng same same như Kinder Sun mà có khi lại thuận đường cho mẹ cháu hơn
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 4,371 Bài viết

• 4,005 Được cảm ơn

Mình cũng hoan cảnh vậy nè. Nhà ở tận Kim giang mà cho cu tí đi học ở Tây Sơn đấy. Mình chuyển nhà, trtường công thì B còn bé mới được 20 tháng nên không muốn gửi, mình gửi Bim ở một trường tư thục gần nhà theo mình là khá sáng sủa và dễ chịu, ấy là mình cảm nhận thế nhưng chẳng biết cu cậu phải chịu đựng những gì trtong ngày mà cứ mỗi sáng đên lớp là khóc ầm lên giẫy giụa nhất định không theo cô làm mẹ cũng phải khóc theo, chiều đón thì nhìn thấy mẹ là cu cậu quên hết không cần gì chỉ khóc ôm lấy mẹ và chỉ ra cửa đi về, hơn nữa khi gửi thực tế mình cảm nhận được sự chăm sóc và yêu thương của các cô giáo ở đây quá giả tạo nên sau 3 ngày gửi thấy thương con qua không chịu nổi lại chuyển con về trường cũ, cu cậu lại ngoan như cũ thạm chí chiều mẹ đón còn mải chơi lắc đầu không về nữa. Mình nghĩ trường học là rất quan trọng, bé phải chịu trong môi trường ấy cả ngày, hết ngày này đến ngày khác mà mình không nhìn thấy được chứ không phải chỉ một thời gian ngắn đi trên đường khi mình chở bé, và nó còn ảnh hưởng đến tâm lý, tinh thần của bé nữa. Lúc đầu mình cũng lo lắm vì đi đường xa nguy hiểm sợ con mệt nhưng rồi thấy con vui vẻ, chơi và ăn ngủ rất ngoan mình thì yên tâm và cố gắng giữ gìn cẩn thân cho con lúc đi trên đường vậy. Thế mà dần cũng quen đấy mấy mẹ ạ, mà cu cậu cũng khoái được đi xe máy lắm nên thôi cũng an ủi phần nào :3:
    • 184 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ngongochoang ơi thế là mình cùng là p,h của kindersun rồi,nhà tớ ở chợ KimLiên, tớ thì làm ở Nguyễn Bỉnh Khiêm,q.định cho con học ở đó là cả một v.đề,ngược đường đi làm,mà xa trường gần 3km,tham khảo mãi cuối cùng "chốt hạ" tại đây,không biết nhà trường có thấu hiểu nỗi vất vả của chị em mình không nhỉ?mình nhiệt tình với trường thế hi vọng các cô nhiệt tình lại với con mình bạn nhỉ.
    • 104 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bimnhi
    Mình cũng hoan cảnh vậy nè. Nhà ở tận Kim giang mà cho cu tí đi học ở Tây Sơn đấy. Mình chuyển nhà, trtường công thì B còn bé mới được 20 tháng nên không muốn gửi, mình gửi Bim ở một trường tư thục gần nhà theo mình là khá sáng sủa và dễ chịu, ấy là mình cảm nhận thế nhưng chẳng biết cu cậu phải chịu đựng những gì trtong ngày mà cứ mỗi sáng đên lớp là khóc ầm lên giẫy giụa nhất định không theo cô làm mẹ cũng phải khóc theo, chiều đón thì nhìn thấy mẹ là cu cậu quên hết không cần gì chỉ khóc ôm lấy mẹ và chỉ ra cửa đi về, hơn nữa khi gửi thực tế mình cảm nhận được sự chăm sóc và yêu thương của các cô giáo ở đây quá giả tạo nên sau 3 ngày gửi thấy thương con qua không chịu nổi lại chuyển con về trường cũ, cu cậu lại ngoan như cũ thạm chí chiều mẹ đón còn mải chơi lắc đầu không về nữa. Mình nghĩ trường học là rất quan trọng, bé phải chịu trong môi trường ấy cả ngày, hết ngày này đến ngày khác mà mình không nhìn thấy được chứ không phải chỉ một thời gian ngắn đi trên đường khi mình chở bé, và nó còn ảnh hưởng đến tâm lý, tinh thần của bé nữa. Lúc đầu mình cũng lo lắm vì đi đường xa nguy hiểm sợ con mệt nhưng rồi thấy con vui vẻ, chơi và ăn ngủ rất ngoan mình thì yên tâm và cố gắng giữ gìn cẩn thân cho con lúc đi trên đường vậy. Thế mà dần cũng quen đấy mấy mẹ ạ, mà cu cậu cũng khoái được đi xe máy lắm nên thôi cũng an ủi phần nào :3:

Nhà bà ngoại mình cũng ở Kim Giang đấy. Mình thấy cháu mình gửi ở trường MN Sơn Ca ở đó thấy bà nói là cũng ổn lắm mà.
    Nhưng đúng là gửi con ở môi trường tốt mà con thấy thoải mái, không sợ, không bị strees thì mẹ cũng thấy yên tâm hơn mặc dù đi có hơi xa một chút nhỉ
    • 4,371 Bài viết

• 4,005 Được cảm ơn

Nhà bà ngoại mình cũng ở Kim Giang đấy. Mình thấy cháu mình gửi ở trường MN Sơn Ca ở đó thấy bà nói là cũng ổn lắm mà.
    Nhưng đúng là gửi con ở môi trường tốt mà con thấy thoải mái, không sợ, không bị strees thì mẹ cũng thấy yên tâm hơn mặc dù đi có hơi xa một chút nhỉ
    Mình cũng biết trường Sơn ca, nghe noi trtường đó rất tốt, mình cũng đến xem một buổi rôi, mọi thứ đều ok, các bé ở đây bụ bẫm khỏe mạnh, nhưng số bữa ăn ở trường chỉ có một bữa chính và một phụ, số cô/cháu cũng ít nếu không tính những cô giáo thực tập, giờ giấc khá gấp gáp mình làm xa chắc không kịp nên con mình còn bé có vẻ chưa thích hợp, đành gửi trường tư xa một tí nhưng mọi thứ đều yên tâm và thoải mái.
    • 104 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Thế là mẹ cháu cũng quyết định cho con ra thủ đô học giống tớ nhỉ :3: :4:
    Tũn nhà tớ cũng lặn lội từ HĐ ra học ở tận Trần Xuân Soạn (vì gần Cty mẹ cháu mà).
    Này, mình thấy có trường AEC Kids ở Tôn Đức Thắng mới mở có vẻ ổn đấy (ngay gần ngã tư Khâm Thiên thì phải), giá thì cũng same same như Kinder Sun mà có khi lại thuận đường cho mẹ cháu hơn

Chào mẹ Tun & Box, có phải bạn về làm dâu ở HĐ không? mình cũng về làm dâu HĐ đây. Mình thấy hình hai đứa nhà bạn quen quen, thế có phải nhà bạn ở đường Thanh Bình không?
    Mình cũng tha con đi học ngoài này được 1 tuần rồi nhưng lại bị ho và sổ mũi, chán quá đi mất. Nếu đúng bạn ở đường Thanh Bình thì chúng mình cùng đường đấy, tớ phục bạn đấy, tha con đi học ở ngoài HN mà vẫn đi đều. Chộm vía
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Chào mẹ Tun & Box, có phải bạn về làm dâu ở HĐ không? mình cũng về làm dâu HĐ đây. Mình thấy hình hai đứa nhà bạn quen quen, thế có phải nhà bạn ở đường Thanh Bình không?
    Mình cũng tha con đi học ngoài này được 1 tuần rồi nhưng lại bị ho và sổ mũi, chán quá đi mất. Nếu đúng bạn ở đường Thanh Bình thì chúng mình cùng đường đấy, tớ phục bạn đấy, tha con đi học ở ngoài HN mà vẫn đi đều. Chộm vía
    Đúng rồi đấy, thế cậu ở đâu, có cùng đường TB không nhỉ?
    Đứa nào mới đi học cũng ốm thế đấy. Với lại thời tiết này không ốm mới là lạ. Hai mẹ con cố lên nhé. Thực ra cả năm vừa rồi tớ ở bà ngoại nên bé đi học gần thôi. Từ đầu tháng 5 đến giờ mới về HĐ ở, hôm nào mưa gió ốm đau thì cho nghỉ ở nhà với bà mà.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 658 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Các mẹ thế vẫn ko ăn thua gì với e. Bé nhà e mới tròn 10 tháng mà e đã cho đi nhà trẻ. Nhà e ở Đội Cấn nhưng gửi bé ở tít khu đô thị ĐỊnh công. Sáng nào cả nhà cũng lôi tha đi, con vẫn ngủ ngon lành trên đuòng đầy gió bụi. Tại mẹ cháu làm ở đấy nên gửi con gần cho tiện đón. âu cũng là bất đắc dĩ thôi Mong cho con không bị làm sao
    :Rose:TEL: 0909.102.111
    :Rose:ĐC: 52 đường Láng - gần Ngã Tư sở - HN
    :Rose:Email: sangonguyenkim.com@gmail.com