TIN TÀI TRỢ.

Trẻ nói ngọng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.78K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 419 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Chào tất cả các mẹ!
    Con em được 23 tháng, không hiểu sao một tuần nay bé cứ nói ngọng “n và l”. Trước, khi bé nói L thì thành âm “Nh” ví dụ như: Mẹ cố lên thì bé nói thành “Mẹ có nhên”. Cho tới hôm nay thì bé cứ nhần lẫn hai âm tiết đó, khi nghe thấy bé nói vậy em sửa ngay thì bé nói lại được cho đúng nhưng một lát sau bé lại quên. Không biết có mẹ nào găp tình cảnh như của em không, vợ chồng em lo lắng quá sợ sau bé nói ngọng không sửa được thì mệt lắm. Bé ở nhà với bà, tiếc một điều bà cũng luôn nói sai hai âm tiết đó, không biết có phải do bé bắt chước người lớn hay không. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với….Khẩn cấp….:Sad::Crying:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé còn nhỏ, ngọng là thường không việc gì phải bận lòng nhiều lắm đâu, còn muốn bé phát âm chuẩn thì khi nói chuyện với các bé mẹ nên nói chậm thôi, đừng có bắn như súng liên thanh, và còn nữa là tìm những từ có những âm mà bé bị ngọng như: "con lợn","ngọn nến"... nhất là có các hình ảnh nữa càng tốt luyện cho bé nói, và nhớ là chậm thôi.
    chúc mẹ và bé thành công!
    • 1,780 Bài viết

• 1,356 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chico_hoanganh Xem bài viết
    Chào tất cả các mẹ!
    Con em được 23 tháng, không hiểu sao một tuần nay bé cứ nói ngọng “n và l”. Trước, khi bé nói L thì thành âm “Nh” ví dụ như: Mẹ cố lên thì bé nói thành “Mẹ có nhên”. Cho tới hôm nay thì bé cứ nhần lẫn hai âm tiết đó, khi nghe thấy bé nói vậy em sửa ngay thì bé nói lại được cho đúng nhưng một lát sau bé lại quên. Không biết có mẹ nào găp tình cảnh như của em không, vợ chồng em lo lắng quá sợ sau bé nói ngọng không sửa được thì mệt lắm. Bé ở nhà với bà, tiếc một điều bà cũng luôn nói sai hai âm tiết đó, không biết có phải do bé bắt chước người lớn hay không. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với….Khẩn cấp….:Sad::Crying:
    Con mình cũng ngọng cái vụ "l" với "n" mình sửa đủ kiểu ko được ( kiên trì trong vòng 10 ngày liền), chồng nhìn thấy 2 mẹ con khổ sở quá bảo thôi bỏ qua một thời gian đi. Ấy thế mà cháu cứ âm thầm tập 1 mình ( mình nhìn thấy) rồi tuần sau là ok, đến bây giờ thì bản thân phân biệt được rùi.
    Trẻ nó tai tinh và bắt chước giỏi. Mẹ nó đừng lo lắng quá nhé.
    • 419 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Cảm ơn me “Namphuong0912” và mẹ ” thích nhất tiền”, em cũng tập cho cháu rồi. Bây giờ đỡ hơn rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn nhầm nhưng khi thấy bố mẹ nhìn thì lại tự điều chỉnh.
    • 623 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

hic con nhà em cũng bị thế, sửa mãi không được đây, không biết có bí quyết đặc biệt nào không ạ, hu hu. Cháu 25 tháng rùi, nói như súng liên thanh, hát đủ các bài, chỉ mỗi tội...ngọng hic hic :Sad:
    I could stay awake just to hear you breathing
    • 42 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con nhà tớ 33 tháng rồi mà vẫn cứ nói ngọng như thế. Ban đầu cứ nghĩ là do bé còn nhỏ nên nói ngọng vì ba mẹ đều là người trung và nói tiếng nam thì làm sao con nói ngọng được. Nhưng tớ lại quên là con bé ở với bà giữ trẻ là người bắc, bà toàn nói l thành n. Mấy hôm nay, tớ tập con nói nhưng khó quá. Nếu con gái mà không sửa được thì buồn lắm. Hic hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 132 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Ơ con em sắp 3 tuổi mà sao cũng nnn! Mà nhà làm gì có ai nói nnn đâu! Ở nhà với bà nội chứ bộ!Mà bà nội không nói ngọng,bố mẹ cũng không!
    Vậy mà nghe con nói màu xanh ná cây!
    He He choáng quá!
    Sửa mãi chả được em đang tức quá cơ!
    Mà kệ vậy!Chắc tại bé còn nhỏ lại nói nhanh nên mới thế!
    À mà bé nhà em không ngọng n chỉ ngọng lll>>>Cái gì từ cũng thành nnnn,còn nnn đương nhiên vẫn là nnn!:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_cua_Soc Xem bài viết
    hic con nhà em cũng bị thế, sửa mãi không được đây, không biết có bí quyết đặc biệt nào không ạ, hu hu. Cháu 25 tháng rùi, nói như súng liên thanh, hát đủ các bài, chỉ mỗi tội...ngọng hic hic :Sad:
    Chíp nhà tớ 20.5 tháng còn hát nguyên bài thế này: on ò é é ó ậu ành e, i ong ỏi ẹ iết i ường ào, i i em ỏi, i ề em ào, iệng em úm ím, ẹ yêu ông ào.
    Đọc thơ: ẹ i àm - ừ áng ớm - ậy ổi ơm - ua ịt cá - em ề má - ược mẹ iu - ôi mẹ ơi - iu mẹ wá
    :Laughing::Laughing:
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 54 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Chíp nhà tớ 20.5 tháng còn hát nguyên bài thế này: on ò é é ó ậu ành e, i ong ỏi ẹ iết i ường ào, i i em ỏi, i ề em ào, iệng em úm ím, ẹ yêu ông ào.
    Đọc thơ: ẹ i àm - ừ áng ớm - ậy ổi ơm - ua ịt cá - em ề má - ược mẹ iu - ôi mẹ ơi - iu mẹ wá
    :Laughing::Laughing:
    Đúng là trẻ lên 3 cả nhà tập nói, nghe mechóe diễn tả lại mà thấy yêu quá,thế chíp nhà mẹ đi mẫu giáo chưa không biết ở lớp chíp nói cô có hiểu không nhỉ. Mẹ nó thu băng chíp hát lại về sau chíp lớn mang ra cho nghe chắc vui lắm đây:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 62 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

thâý các me sôi nôỉ vâỵ em mới thâý mình quá vô tư :Laughing:. con trai em năm nay đã gần 4 tuôỉ rôì mà nói vẫn ngọng lắm không chỉ LLL vơí nnn mà chữ c cũng thành t hết và còn nhiêù từ khác nữa. thế mà bảo vơí cô giáo thì cô bảo thái dương nói vây còn rõ chư nhiêù bạn nói chuyện cô chẳng nghe thây gì cả vâỵ em cứ vô tư. mà thư dâỵ con mãi mà chẳng ăn thua nên cứ để phát triển tự nhiên :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tom_son Xem bài viết
    Đúng là trẻ lên 3 cả nhà tập nói, nghe mechóe diễn tả lại mà thấy yêu quá,thế chíp nhà mẹ đi mẫu giáo chưa không biết ở lớp chíp nói cô có hiểu không nhỉ. Mẹ nó thu băng chíp hát lại về sau chíp lớn mang ra cho nghe chắc vui lắm đây:Laughing::Laughing::Laughing:
    Thế là còn tiến bộ đấy mẹ nó. Lúc 19 tháng mẹ nói gì bảo con nói lại là con cứ ngậm tăm k chịu nói theo đâu. Đến tháng thứ 20 thì chịu khó nói theo mẹ nhưng mà ngọng. Tớ nghĩ trẻ con mỗi đứa phát triển 1 khác, từ từ rồi khoai sẽ nhừ :Laughing:. Chíp vẫn đang ở nhà với mẹ đấy, mẹ xác định "ôm" đến lúc 2.5 - 3 tuổi mới cho đi học. Dù có lúc thấy có khi đi học Chíp sẽ thik hơn vì tính con bạo dạn, thích chơi với bạn, nhớ nhanh. Chíp thuộc giai điệu mấy bài hát: bé bằng bông, cò lả, học đếm, 1 con vịt, cho con, cả nhà thương nhau, cháu yêu bà, doremi ... mấy bài thơ nữa nhg toàn kiểu nói nguyên âm thế kia. Tớ thích nghe con hát lắm, nhất là lúc tắm cho con, hát hết bài nọ đến bài kia. Hôm nào chủ nhật ox ở nhà phải bảo bố nó đứng ở cửa nhà tắm thu băng mới được
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà em ngọng chữ " r" thành " g" , " th " thành " t " , " kh " thành " h " . Đang vất vả sửa cho bé :Sigh:
    • 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trẻ con ngọng mà xung quang ko có ai ngọng thì từ từ con sẽ hết thui, em gái em ngày xưa cứ ton tá ( con cá ), ton già ( con gà ), đượt ( được), răn ( răng ), sát Sậu ( bác Dậu), tô tòn ( cô Tròn ) ... rất nhiều nữa nhưng đến hồi 4 tuổi đi học mẫu giáo là nó hết thui :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    • 557 Bài viết

• 835 Được cảm ơn

Con em gần 5 tuổi rồi mà nói ngọng quá hầu như chỉ có mẹ hiểu con nói gì thôi, em muốn tìm cô giáo hay bác sĩ chuyên sửa tật này cho bé ở Hà Nội, mẹ nào biết thì cho em xin địa chỉ với.

Em cảm ơn nhiều
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 739 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Con em cũng nói ngọng lắm, đi học còn bị nói tiếng địa phương theo cô giáo mà chỉnh mãi vẫn chưa đc.