TIN TÀI TRỢ.

Trái tính trẻ lên 3

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.54K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

Xem Kết quả bình chọn:

• 0%
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko biết post vào đâu, post tạm vào đây, mod di chuyển dùm tui nhé.
    Hôm nay cuối tuần, đầu óc tui mụ mẫm hết rồi, mắt díu lại, bên nghỉ, bên nghiêm
    4g30, cả nhà còn đang say giấc nồng, thình lình Pooh hét lên, khóc om sòm, chả biết nó nằm mơ thấy gì mà giãy đành đạch thấy ghê, dỗ cách gì cũng ko nín, rồi thức luôn
    Già trẻ lớn bé gì trong nhà thức hết, muốn ngủ nữa cũng ko được vì nó cứ : tắt quạt, bật máy lạnh á, bật TV đi, đau bụng, xức dầu, mẹ ơi, ngoại ơi... nhặng xị lên.
    Khốn khổ thân tui, đêm qua tui khó ngủ, nằm hoài chẳng chợp mắt được, trong khi cái máy cưa kế bên tui cưa đều đặn :4:
    Hôm nay lại gặp phải 1 cuộc họp khẩn toàn phòng nữa, kiểu này chắc tui đồng ý lia lịa trong cuộc họp quá (ngủ gật đó mà)
    Đêm qua khó ngủ, nằm vắt chân lên trán suy nghĩ hoài về cái sự mập ốm của thằng con. Sao nó cứ mãi ốm nhom mà tui cứ mãi ục ịch
    Ai giải thích dùm, xin đa tạ. Xin giúp tui tỉnh táo bước vào cuộc họp trưa nay.
    Pooh & Dumbo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 843 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh
    Ai giải thích dùm, xin đa tạ. Xin giúp tui tỉnh táo bước vào cuộc họp trưa nay.
    Chị ơi Cẩm Dung nhà em có lần cũng thế. Mọi người giải thích là ban ngày nghịch quá nên tối hay nằm mơ. Em thì giải quyết cách này thấy cũng ổn : Cho nó dậy luôn, hỏi có xem hoạt hình ko? Nó đồng ý. Bật xem một lúc tự nó cũng thấy buồn ngủ. Mẹ lại bảo tắt nhé, nó gật đầu và cả nhà lại đi ngủ tiếp.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Dạ dạ em xin giải thích là bác chiều anh Pooh quá ạ.
    Con nhà em là con gái mà em cũng chẳng chiều thế đâu. :3:
    Bác với bác Bim&Phomai lập hội các bà mẹ chiều con & bị con át vía đi nhé!
    Tình huống sáng nay em sẽ xử lý thế này ạ.
    Dựng thằng con dậy cho tỉnh hẳn ngủ giống mình :4: , quát thật to vào: Nín ngay, chào mẹ rồi ra bếp tắt đèn đứng 1 mình (naughty corner của nhà em đấy ạ :4: ).
    Em áp dụng chiều này với chomchom khá thành công, kết quả là nín, nằm xuống, kéo áo gọi mẹ quay lại (em đã quay mặt vào tường ngủ tiếp mà :4: ), có thút thít 1 lúc rồi ngủ tiếp.
    Kinh nghiệm là sau khi khóc ngủ ngon lắm ạ. :4:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 15 năm
    • 116 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Xin chia se voi chi. Em cung không biết ly do gi nhung con em thinh thoang cung vay nhát la hom nao no chay choi nhiêu qua thi y nhu rang roi do dang ngu thúc day khóc om som.
    Chúc chi mau het buôn roi de chuân bi cho cuộc hop.

H.C (Tp.HCM)
    • ahd
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình thấy cách của mẹ chomchom nghe có vẻ hơi phatxít nhung ma hiẹu quả. Nếu mà mình thì chác chắn là áp dụng phương pháp này kèm vài cái đét đít thì các cô cậu phải hết giở trò ngay mà.
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    :4:
    Ôi, mệt quá nên chẳng buồn nói với nó, nó bảo gì, cứ mắt nhắm, mắt mở làm cho xong, tắt quạt, bật máy lạnh... đủ cả, xong rồi bật TV cho xem, xem chán chê rồi (lúc đó mình ngủ nhưng vẫn nghe ông con lãi nhãi bên tai) đòi tè, đòi ị... cứ nháo nhào lên.
    Mẹ ChomChom thông cảm cho cảnh mẹ già con mọn, chiều nó 1 tí cho đỡ mệt cái thân già này
    Tui buồn ngủ quá, nên nói năng loạn cào cào lên
    Pooh & Dumbo
    • 287 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

• 287 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Chị Pooh ơi, chị làm một chầu cà phê trước khi vào cuộc họp trưa nay cho nó... phê đi ạ. Chống buồn ngủ tạm thời í mà :4:. Tối về chị lại ngủ bù, hihi.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Ôi, mệt quá nên chẳng buồn nói với nó, nó bảo gì, cứ mắt nhắm, mắt mở làm cho xong, tắt quạt, bật máy lạnh... đủ cả, xong rồi bật TV cho xem, xem chán chê rồi (lúc đó mình ngủ nhưng vẫn nghe ông con lãi nhãi bên tai) đòi tè, đòi ị... cứ nháo nhào lên.
    Mẹ ChomChom thông cảm cho cảnh mẹ già con mọn, chiều nó 1 tí cho đỡ mệt cái thân già này
    Đấy đấy chung quy là phải trị bác trước vì bác chiều nên anh Pooh mới thế như thế là bác làm anh ấy hư đấy. :4:
    Chiều anh ấy kiểu "thích gì được nấy cho xong" chưa chắc đã đỡ mệt đâu thật đấy ạ.
    Con em mà làm em mất ngủ thì em dựng nó dậy cho mất ngủ luôn. :4:
    Nói mạnh thế thôi phải gọi bằng được cho nó hết ngủ mơ vì ban ngày bọn nó nghịch ngợm quá đêm nằm mơ khóc quấy thì phải wake up kẻo mơ nhiều mệt lắm, cả nhà mệt theo.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thằng Pooh nó quậy => nó gầy (mà em thấy nó cũng không gầy đâu, vừa đẹp :4: )
    Thằng Pooh nó vừa quậy, vừa gầy => mẹ stress
    Mẹ stress => mẹ béo phì (có chứng minh khoa học rồi ạ)

Đồng ý với mẹ Chôm chôm là mẹ Pooh chiều con nên nó nắm được gót chân Asin của mẹ rồi.

Thế túm lại, trưa nay chị gật đầu mấy cái :4:
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mẹ cu Sam khi con thức giữa đêm thì có những việc phải làm, theo đúng thứ tự :

1. Dỗ ngủ lại bằng cách gãi lưng, vỗ đít và quạt tay cho mát (có máy lạnh nhưng đôi khi nó bị đổ mồ hôi nó cũng thức dậy quậy), nếu không được --> chuyển qua 2 :
    2. Xi tè : để loại bớt 1 nguyên nhân khó chịu của nó và để tránh tè dầm không kiểm soát được, nếu vẫn quậy --> 3
    3. Cho uống nước hoặc sữa : có thể nó khát hoặc đói, nếu vẫn quậy --> 4
    4. Bố mẹ ai vào chỗ người nấy, đi ngủ lại, không trả lời trả vốn gì với nó hết. Cu Sam thấy hết trò vui rồi, sau một hồi rên rỉ than vãn mà không gian vẫn im lặng như tờ, nó đành phải đi ngủ lại thôi.

Nói vậy chứ mỗi đứa 1 khác, biết đâu Pooh lì hơn Sam nhiều, mẹ Pooh phải thêm bước 5-6-7 gì nữa mới xong.
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Ôi, mệt quá nên chẳng buồn nói với nó, nó bảo gì, cứ mắt nhắm, mắt mở làm cho xong,
    Chiều nó là khổ cái thân già của mình chứ chị. Chị cứ cho cả nhà thức 1 đêm đi, cũng cho nó biết luôn là ngoài đời chị không có sợ ai, về nhà phải phục vụ nó thế là quá nhiều rồi đó nghe, đừng có làm mẹ nổi điên lên nghe. Chị làm dữ một lần thử xem. Mai mốt báo tin con tôi đổi tính rồi cả nhà mừng cùng. Thỉnh thoảng cũng có khi Kiki nhà em khóc nức nở trong đêm. Những lúc như thế em thường bật đèn ngủ cho nó nhìn thấy em và thấy xung quanh đều ổn cả. Rồi lại tắt đèn hai mẹ con ôm nhau trong bóng tối một lát cho bé tĩnh trí. Rối lại chúc ngủ ngon và khi con chưa ngủ ngon máy cưa của mẹ đã chạy rồi.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 389 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Con nhà em là con gái mà em cũng chẳng chiều thế đâu. :3:
    Bác với bác Bim&Phomai lập hội các bà mẹ chiều con & bị con át vía đi nhé!
    Tình huống sáng nay em sẽ xử lý thế này ạ.
    Dựng thằng con dậy cho tỉnh hẳn ngủ giống mình :4: , quát thật to vào: Nín ngay, chào mẹ rồi ra bếp tắt đèn đứng 1 mình (naughty corner của nhà em đấy ạ :4: ).
    Em áp dụng chiều này với chomchom khá thành công, kết quả là nín, nằm xuống, kéo áo gọi mẹ quay lại (em đã quay mặt vào tường ngủ tiếp mà :4: ), có thút thít 1 lúc rồi ngủ tiếp.
    Kinh nghiệm là sau khi khóc ngủ ngon lắm ạ. :4:
    Chomchom oi không phai Pooh chiều con quá đâu. Con tớ từ bé đến giờ rất hay bị thế. Mỗi lần nó bị "lên cơn" thì phải khóc lóc, đòi hỏi đến 2 tiếng và lần gần đây nhất là nó khóc từ 7h tối hôm trước đến 8h sáng hôm sau, gần như là khóc liên tục, nửa tỉnh, nửa mê, kêu đau hết chỗ nọ đến chỗ kia. Trước đây mỗi lần nó khóc, tớ lúc đầu dỗ, chán rồi quát, lại dỗ, chẳng được, bà osin bầy cho trò đốt vía - được mấy lần đầu cực hiệu nghiệm (đang khóc nín bặt lăn quay ra ngủ) nhưng sau thì lúc được lúc không.
    Đợt trước nhà tớ mới chuyển nhà, liên tục 10 ngày, ngày nào nói cũng khóc lóc đòi hỏi linh tinh (VD bắt mẹ dậy, đòi lấy quyển sách... nhiều yêu cầu mình có muốn chiều cũng không được). Mình kể chuyện mọi người khuyên mình nên để con dao xuống dưới đầu giường (dù con mình đã gần 4 tuổi), lập tức hết khóc. Mình không hề mê tín nhưng mình hiểu ra rằng đó không phải tại nó mà tại ma quỷ gì gì đó nên lần mà nó khóc suốt 1 đêm vừa rồi mình ra sức chiều nó nhưng cuối cùng mệt quá thì kệ, không quát mắng nhưng mặc kệ nó. Có lẽ cách của mẹ nào bảo cho nó tỉnh hẳn là hợp lý vì hôm đó con mình hơn 7 h vẫn còn mè nheo nhưng khi mình cho nó tỉnh hẳn dậy được thì nó lại như bình thường.
    • 685 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

Mod cũng vắt tay lên trán nghĩ mãi không biết nên cho bài này vào mục nào: Chăm sóc chung, Giáo dục con (hay Giáo dục mẹ? :3: ) hay là Thư giãn Có lẽ chị nghe đầy tai những lời phê bình rằng tại mẹ chiều con quá nên nó làm nư, và chị cũng không thể sửa, vậy thì có 1 cách hiệu quả, đó là chờ đến khi Pooh có em, tự khắc cả Pooh và chị sẽ tự động thích nghi và "lựa" nhau hơn.

Chờ bài "Mẹ con tôi đổi tính" của chị hen. bé Pooh quậy 1 miếng
    Có vi phạm các bạn báo giúp Mod nha
    :Rose: Email: Mod_KNH2@webtretho.com.vn
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Chị Pooh , đọc chuyện của chị mà em cười đau cả bụng , xin lỗi chị nhé vì chị thì đang bực mình , đang "gật" còn em lại thất lễ cười chị. Em thấy phương pháp của mẹ Chomchom cũng hay đấy tuy hơi mạnh tay , nhưng mà hiệu quả. HIiiii chi Chomchom em phục chị đấy ,em mà thế chẳng biết em xử sự thế nào nữa.... hiiiiiiiii chắc là 1 năm nữa em vào báo cáo với các chị vậy.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có những hôm, nó thật là khó chịu, tui chẳng biết nó muốn gì, nó có 2 chiếc xe hơi, 1 vàng, 1 đỏ, có lúc cứ ôm chiếc màu vàng nhưng mồm thì luôn lãi nhãi lấy xe màu vàng, tui hỏi xe con đang cầm màu gì, nó nói màu vàng, vậy mà cứ ong ỏng lên "kiếm xe màu vàng", tui chả hiểu nó muốn gì. Im hơi lặng tiếng cho nó chán, nó ko mè nheo, nó cứ gào lên làm tui mất kiên nhẫn, hét lên mấy cái rồi cảm thấy... mệt cho cái thân già này quá
    Pooh & Dumbo
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Kinh nghiệm nhà em thì đơn giản lắm chỉ sợ bác làm không được thôi:

Lần 1: Mẹ vuốt lưng cho con ngủ nha
    Lần 2: Ngoan, mẹ vuốt lưng nha
    Lần 3: (quát lớn luôn lúc 4:30 sáng) bây giờ muốn gì, mình không ngủ được thì cũng phải để người khác ngủ, không phải muốn cái gì là bắt người khác làm theo ý mình, có ngủ không, không ngủ thì dậy xuống dưới nhà coi TV một mình đi. Bây giờ muốn gì.....

Thấy chưa bọn hèn nó quay mặt ôm khăn đi ngủ tới sáng liền. Mình chiều nó có mà nó làm đủ thứ trò hành hạ mình chết luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chị Pooh ơi nó nửa tỉnh nửa mơ tỉnh dậy tự nó cũng không biết là nó muốn gì nữa đấy mà. Cu nhà chị tính y hệt như thằng con nhà em.
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Kiến nhà em thỉnh thoảng đang đêm cũng dậy khóc ré lên, những lúc đó bố sang ôm cho tựa lên vai thì hết mếu máo, lại nằm xuống ngủ lại ngay (chắc nó ngủ mơ hay giật mình gì đó). Mấy đứa đang đêm dậy nhõng nhẽo đòi này đòi kia thì em nghĩ là do gắt ngủ, hay nửa tỉnh nửa mơ, trường hợp này càng dỗ, càng chiều theo ý thì càng nhõng nhẽo hơn, vậy nên hoặc bố mẹ lờ đi chịu khó "điếc tai" một lúc, kêu chán rồi nó cũng im, hoặc quát cho nó khóc thì nó ngủ lại dễ hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Lúc nó mê ngủ khóc lóc gì đấy rồi thanh khocthật, ăn vạ thật luôn ấy. Sam nhà em cũng thỉnh thoảng như thế. Lúc ấy có khi mẹ phải ngọt nhạt dỗ dành, rồi lại nghiêm giọng, chắc chắn là phải có 2 giọng, ko thì ko điều trị được. Con nhà em khóc lóc khi nghe mẹ dỗ dành, rồi ỉ ôi khi mẹ nghiêm giọng... rồi tự ngủ tiếp, vì mẹ sau khi cho uống nước, thu xếp chỗ nằm lại cho con thì biến về phòng mẹ, không ngủ tiếp thì làm gì? chưa kể có hôm mới hơi lè nhè đã có thằng anh nằm giường bên cạnh kêu "Sam, để yên cho Tim ngủ", hai thằng lầu bầu với nhau 1 lúc rồi cũng xong.
    Một ngày mới nắng lên!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2