TIN TÀI TRỢ.

Tìm lớp học năng khiếu cho con, các mẹ giúp iêm với????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chả là em đang muốn tìm lớp học năng khiếu cho con, đàn, ca, sáo, nhị gì cũng được sất.
    Nhưng mà honk bít học ở đâu thì tốt. Em ở Hà Lội, cũng qua các cung thiếu nhi với cả nhà văn hóa này nọ rùi nhưng mà vưỡn chưa ưng ý.
    Em muốn cho con học nó như kiểu là để giúp cho con có phông văn hóa về bộ môn đó í ạ!

Ví dụ: Là học nhạc, thì con sẽ được làm quen tiếp xúc với nhạc cổ điển như nào, nhạc pop ra sao, nhạc rock âm vực thế nào? Rồi những dòng nhạc đó thì nên dùng trong những hoàn cảnh nào?

Chứ em thấy hầu như ở đâu cũng dạy bài hát với cả đồ rê mi pha son mà chẳng dạy con mình cảm thụ gì cả.

À, đúng rồi, ý em là Muốn tìm nơi cho con học về cảm thụ nghệ thuật, môn gì cũng được. Vì em tính, sẽ cho con học hết môn này, đến môn khác. Để sau này, con mình sẽ có gu thưởng thức nghệ thuật riêng sau khi được tìm hiểu kỹ. Và biết đâu qua học mí môn, con em lại thích môn gì đó rùi phát tác thành nghệ sĩ cũng nên ý chứ! hí hí hí.

Mẹ nào biết, tư vấn hộ em tí nha!
    Em xin đa tạ lắm lắm!
    Cam Vinh của Trang trại Kỳ Yến - tại Minh Hợp, Quỳ Hợp, Nghệ An.
    Cam sạch, ngon, ngọt, cam kết không có chất kích thích, bảo quản.

https://zaodich.com/forum/f2933/moi-c...t-nay-1514872/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào me_cam_na! E cũng mở một trung tâm năng khiếu, tiếng anh nhưng lại ko có môn mẹ cam na đang muốn cho bé học. Nghe mẹ cam na nói chắc mẹ đang muốn cho con học cảm thụ âm nhạc, me thử tham khảo trung tâm Solart ở Liễu Giai xem sao!
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhhuong163 Xem bài viết
    Chào me_cam_na! E cũng mở một trung tâm năng khiếu, tiếng anh nhưng lại ko có môn mẹ cam na đang muốn cho bé học. Nghe mẹ cam na nói chắc mẹ đang muốn cho con học cảm thụ âm nhạc, me thử tham khảo trung tâm Solart ở Liễu Giai xem sao!
    Mẹ nó ui! Mẹ nó có biết địa chỉ ở đâu hem? Trung tâm của mẹ nó dạy năng khiếu tiếng Anh là kiểu như nào hả mẹ nó? Mình cũng cho con học theo phần mềm Little Reader thấy bé cũng thích, nhưng con mình mới 8 tháng thôi mẹ nó ạ!
    Cam Vinh của Trang trại Kỳ Yến - tại Minh Hợp, Quỳ Hợp, Nghệ An.
    Cam sạch, ngon, ngọt, cam kết không có chất kích thích, bảo quản.

https://zaodich.com/forum/f2933/moi-c...t-nay-1514872/
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ bao nhiêu tuổi rồi? Em đọc trên Facebook thấy có trung tâm năng khiếu Taca-Emca của chị Thái Thùy Linh có vẻ có những môn mà mẹ mong muốn đấy.
    Em cũng đang có khóa học bóng đá cho trẻ em. Mẹ muốn cho bé join thì cứ pm em
    • 107 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

em thấy ko cần đưa các bé đi học trung tâm hay lớp năng khiếu nhiều, cũng vất vả. có thể thuê gia sư tại nhà các mẹ ạ.
    riêng học múa thì có thể đi trung tâm chứ học tiếng anh, học vẽ, học nhạc, như mấy chị bạn em toàn thuê sinh viên mấy trường nghệ thuật về dạy tại nhà, vẫn hiệu quả, giá cả cũng ổn mà ko phải đưa đón con đi xa nhiều, vất vả con ra các mẹ ạ
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình đang cho bé học lớp piano ở Ngõ Huyện thấy khá ổn, trc cho học cảm thụ âm nhạc ở city smart ko thik vì trình độ chuyên môn của cô giáo ko tốt lắm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bạn. Mình là một giáo viên mỹ thuật, tốt nghiệp đại học mỹ thuật việt nam, hiện mình đang có một lớp học vẽ cho các bé,nhưng là tại nhà các bé luôn nhé,4 cháu có cùng sở thích và ở cùng một khu phố học tại nhà 1 cháu có phòng rộng, đủ ánh sáng. Qua quá trình dạy mình thấy đây là một mô hình khá hay cho sự phát triển tư duy nghệ thuật toàn diện của bé. Thứ nhất là các bậc phụ huynh không phải lo lắng đến vấn đề dưa đón,vì các con đi học rất gần nhà,tiện cho cả việc quản lý. Thứ hai là học năng khiếu cần có môi trường tập thể để các con giao lưu và học hỏi lẫn nhau, cảm thụ được nhiều hơn,tạo sự tự tin khi thể hiện khả năng trước mọi người. Và thứ ba là chi phí sẽ giảm rất nhiều, cũng như sự hướng dẫn của giáo viên sẽ tập trung hơn (vì là học gia sư mà). Các mẹ hãy lưu ý điều này nhé, mình sẽ cùng tổ chúc một lớp học nhỏ cho các con nhé. Số đt của mình 0946057100
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 91 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Ở cung thiếu nhi hay trường thể thao 10-10, các nhà văn hóa quận đều có tuyển sinh các môn năng khiếu, thể thao hè. Tuy nhiên, đây chỉ là sân chơi cho các bé nên chất lượng học ở những chỗ này chưa được cao. Bạn nên tìm những nơi chuyên sâu ví dụ những chỗ chuyên dạy về đàn, chuyên về múa, dansport, hay bơi lội, cờ vua... thì chất lượng sẽ tốt hơn
    • 112 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

co mẹ nào cho con học năng khiếu ở trường thể thao 10-10 quán thánh chưa a? cho e xin ý kiến
    • 45 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình đang muốn cho bé nhà mình học bóng đá, bé nhà mình mới 5 tuổi, mình được không các mẹ nhỉ? các mẹ tư vấn giúp mình với nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang tìm hiểu để cho con đi học mấy lớp cảm thụ nhưng chưa biết nên cho con theo học ở đâu và cần chuẩn bị những gì? Mẹ nào biết thì tư vấn giúp nhé!
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi, em nghĩ là không nên cho bé đi học đại trà kiểu nhạc, họa, múa...gì gì cũng được, mà trước hết mình hiểu con, và biết xem năng khiếu bẩm sinh của bé là gì chị ạ
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho con học nghệ thuật là để nuôi dưỡng tâm hồn tươi đẹp cho các bé thôi, mọi người đừng nặng nề quá miễn là các con yêu thích.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thực ra mình không muốn cho con học hẳn 1 môn nào đấy mà muốn cho con tiếp xúc nhiều với tất cả các môn. Nghệ thuật là để nuôi dưỡng tâm hồn của con, giúp con cảm thụ bằng tất cả các giác quan nên muốn tìm lớp nào tổng hợp để giúp con tự khám phá và phát triển khả năng của bản thận thôi
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em nghĩ tổng hợp cũng tốt. Nhưng thường các trung tâm sẽ chia lớp theo từng môn. Cho bé học nhiều vậy tốn thời gian, nhồi nhét bé mà cũng tốn tiền nữa chị . Thay vì vậy thì mình thử vài phương pháp để biết con thực sự có năng khiếu ở đâu. Và đầu tư vào nó thôi. hị hị
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mọi người vào địa chỉ FB: Nguyễn Việt Aritist, hy vọng mình sẽ giúp ích cho nhu cầu phát triển năng khiếu của bé nhà bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hội họa đối với trẻ là một trò chơi và đây là một trò chơi không bao giờ có kết thúc

Như chúng ta đã biết, não của trẻ phát triển và hoàn thiện trong khoảng 5 năm đầu đời. Các giác quan của trẻ phát triển đỉnh cao ở năm đầu tiên, sau đó các kết nối giữa các tế nào thần kinh có chức năng về giác quan giảm dần. Các kỹ năng về tư duy và trí tuệ được hình thành trong những năm về sau khi bé bắt đầu đi học. Tuy nhiên các kỹ năng tư duy chủ yếu được hình thành dựa trên nền tảng của các nhận thức trực quan từ các giác quan trước đó. Những hình ảnh trực quan sinh động càng nhiều thì khả năng tư duy càng cao. Do vậy, con người (kể cả các nhà khoa học) thường dùng các loại hình vẽ, sơ đồ, bản đồ… để làm minh họa và hệ thống các vấn đề phức tạp khi tư duy ở mức độ cấp cao. Do vậy, nếu cho trẻ làm quen sớm với hội họa sẽ giúp trẻ có được rất nhiều lợi ích.

1. Lợi ích về phát triển thị giác (hay óc quan sát): Hội họa là màu sắc và đường nét, do vậy bé phải có một thị giác phát triển để có thể phân biệt và nắm bắt được những đường nét và màu sắc tinh tế thì mới có thể vẽ đẹp, chưa muốn nói nếu muốn trở thành họa sĩ chuyên nghiệp thì còn phải rèn luyện nhiều hơn nữa. Nên nếu từ sớm, chúng ta đã giúp bé phân biệt được đâu là các hình dạng khác nhau, đâu là nét to, nét nhỏ, đâu là màu đỏ và màu xanh…thì bé sẽ sớm tiếp thu và phản xạ lại thông qua hành động và ngôn ngữ. Giai đoạn trước 1 tuổi, bé quan sát theo kiểu chụp hình và nhớ được nhiều thông tin cùng một lúc nên đó là lúc thuận tiện để giới thiệu với bé về những hình ảnh phức tạp mà không cần phân tích tỉ mỉ. Các bé làm quen với hội họa sớm sẽ có một óc quan sát tinh tế về sau, phân biệt sự khác nhau nhanh chóng, sử dụng được màu sắc gần với thiên nhiên thông qua quan sát thực tế thiên nhiên ngay từ nhỏ.

2. Lợi ích về phát triển kỹ năng sử dụng đôi bàn tay: Khéo léo của đôi bàn tay thì có thể làm được rất nhiều việc sau này, không chỉ riêng trong hội họa. Do vậy các trò chơi cho bé người ta cũng khuyến khích phát triển sự khéo léo sử dụng đôi bàn tay (fine motor). Từ những đường nét nguệch ngoạc, không định hướng, bé sẽ dần sử dụng đôi bàn tay chủ động hơn về sau, điều này phụ thuộc vào sự phát triển các cơ tay của bé đồng thời phụ thuộc vào sự phát triển của bộ não. Vẽ trực tiếp từ đôi bàn tay (chấm ngón tay vào màu nước – fingerpaint) sẽ giúp bé có cảm giác thật và tự nhiên sự dụng đôi bàn tay của mình. Theo quá trình phát triển, thói quen hình thành và được thực tập thường xuyên dưới sự hướng dẫn của người có kinh nghiệm, đôi tay bé sẽ uyển chuyển và tinh tế trong từng cử chỉ, đặt biệt bé sẽ cầm viết để viết chữ tự tin ngay từ sớm.

3. Lợi ích về phát triển trí tưởng tượng: Bé vẽ theo cách nghĩ và cách nhìn của bé nên sự tưởng tượng là vô cùng phong phú. Bé không bị áp đặt bởi cách nghĩ và cách nhìn của người lớn từ lúc này. Chúng ta sẽ bất ngờ khi thấy những bức tranh bé vẽ, đặc biệt khi bé biết nói và diễn đạt rõ ràng thông qua ngôn ngữ nói thì chúng ta sẽ càng bất ngờ hơn khi hiểu cách tưởng tượng của bé. Sự tưởng tượng của bé là kỳ diệu nhất, do đó nếu bé thể hiện qua thành tác phẩm hội họa thì đó là sáng phẩm sáng tạo nhất.

4. Lợi ích về phát triển tư duy trừu tượng: các tranh vẽ của trẻ thường không giống người lớn vì chúng tưỏng tượng theo cách riêng, mà những cách riêng đó chính là cách tư duy trừu tượng của bé về thế giới. Bé sẽ không diễn đạt nóng và lạnh thông qua lời nói hay chữ viết, nhưng khi sử dụng màu sắc thì điều đó sẽ được thể được khái niệm trừu tượng “nóng, lạnh”. Hoặc cao hơn về những cảm xúc buồn, nhớ, hạnh phúc, vui vẻ…bé cũng có thể thể hiện thông qua cách phối hợp đường nét, bố cục và màu sắc. Chính nhờ cách làm quen với hội họa sớm, tư duy trừu tượng của bé có cơ hội phát triển sớm và tạo nền tảng về sau khi bé có thêm công cụ tư duy ngôn ngữ lời nói và chữ viết.

5. Lợi ích về phát triển kỹ năng giao tiếp: Khi bé còn nhỏ, làm quen với hội họa cần có người lớn hướng dẫn. Mặc dù người hướng dẫn không cần cầm tay uốn nắn chi tiết, nhưng những câu hội thoại trao đổi thông thường giữa người hướng dẫn (thông thường là từ Ba Mẹ) sẽ giúp bé có được kỹ năng giao tiếp. Chẳng hạn bé học được cách đặt câu hỏi: “Tại sao con vẽ vậy?”, hoặc cách trả lời: “Con nghĩ là…bởi vì…” Hội họa đối với trẻ nhỏ không yên tĩnh giống như người lớn, trẻ có thể bi ba bi bô ngay trong lúc vẽ, và vẽ xong trẻ lại thích khoe ngay với người lớn, chứ không cần đắn đo, suy nghĩ gì nhiều. Nhờ thế cơ hội rèn luyện thêm kỹ năng giao tiếp hàng ngày của trẻ có dịp được phát huy.

Nói tóm lại, để có thể giúp trẻ phát triển toàn diện, chúng ta cần tạo cho trẻ môi trường sống an toàn nhưng phong phú và đa dạng bời vì theo sự phát triển tự nhiên của trẻ, trẻ sẽ học rất nhanh. Hội họa chỉ là một hoạt động trong rất nhiều hoạt động cần thiết cho trẻ. Mặc dù hội họa đối với trẻ trong những năm đầu đời chỉ là một trò chơi, một trò chơi mở không bao giờ kết thúc, nhưng nếu biết cách chơi với trẻ hàng ngày thì sẽ giúp được trẻ phát triển được nhiều mặt tích cực cả về trí tuệ và hành vi của trẻ về sau.

Bài viết sau mình sẽ trình bày cụ thể hơn về cách vẽ và chơi với trẻ như thế nào cho hiệu quả.

Hải Nguyễn
    Missouri, Mỹ

Tài liệu tham khảo:
    Louise Boyd Cadwell (1997) Bringing Reggio Emilia Home: An Innovative Approach to Early Childhood Education (Early Childhood Education Series)
    John Matthews (2003) Drawing and Painting: Children and Visual Representation (Zero to Eight)

[IMG]11263140_1593972210890482_4734975799471431942_n_zpsezn8it1s[/IMG]
    11180321_1593883727565997_1497588020713444025_n_zpsvb5e1onl