TIN TÀI TRỢ.

Tâm sự của 1 người mẹ có con chậm nói

• 164 Lượt chia sẻ
  • 86.6K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 58 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

chị bạn cùng cơ quan e cũng có con chậm nói, đi khám bs bảo ko vấn đề gì về lưỡi, chỉ là chậm nói đơn thuần, lúc đó con cũng gần 3 tuổi thì phải, thế là phải nhờ cô giáo về nhà dạy theo giờ (cô này chuyên dạy trẻ chậm ngôn ngữ). Đến giờ học được gần nửa năm rồi, thấy bảo ku con đã nói nhiều lắm, mừng ra mặt. Các mẹ nếu cần hỏi giúp cô giáo e hỏi cho.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cháu nhà e 32 tháng, chỉ biết nói 1 từ đơn thui, mặc dù biết nói từ rất sớm khoảng 8,9 tháng bé đã bắt đầu bập bẹ gọi ông, bà, thế mà bẵng đi một thời gian, cháu đột nhiên ko nói gì nữa ( của đáng tội là cũng một phần do nhà e cho xem nhiều tivi quá, lại hay chơi điện thoại), thế nên nay đã 32 tháng mà vẫn chưa nói đc j nhiều. ĐI khám bs bảo cháu bị tự kỉ nhẹ, phải đến trung tâm, nhưng đến trung tâm cháu khóc nhìu quá nên ko ai dám giữ lại.

Giờ nhà e cũng phải tự dậy, hôm nào cháu nói đc " Bà ơi", " cô ơi" là nhà e đã vui lắm rùi. Phải kiên trì , mong là kết quả sẽ tốt >.<
    • 55 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funny_ghost_88 Xem bài viết
    cháu nhà e 32 tháng, chỉ biết nói 1 từ đơn thui, mặc dù biết nói từ rất sớm khoảng 8,9 tháng bé đã bắt đầu bập bẹ gọi ông, bà, thế mà bẵng đi một thời gian, cháu đột nhiên ko nói gì nữa ( của đáng tội là cũng một phần do nhà e cho xem nhiều tivi quá, lại hay chơi điện thoại), thế nên nay đã 32 tháng mà vẫn chưa nói đc j nhiều. ĐI khám bs bảo cháu bị tự kỉ nhẹ, phải đến trung tâm, nhưng đến trung tâm cháu khóc nhìu quá nên ko ai dám giữ lại.

Giờ nhà e cũng phải tự dậy, hôm nào cháu nói đc " Bà ơi", " cô ơi" là nhà e đã vui lắm rùi. Phải kiên trì , mong là kết quả sẽ tốt >.<
    Vậy là con bạn bằng tháng con nhà mình đấy buồn quá . Bs bảo tự kỷ nhẹ đấy hả bạn? Sao nghe xót cả ruột huhu. Mình cũng hẹn khám cho con mình nhưng đến tận tháng 5 mới có lịch . Giờ ngồi nhà nói mẹ nói con nghe, nhưng con chỉ cười rồi quay mặt chẳng trả lời trả vốn gì chán quá (((
    • 55 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bonbong2008 Xem bài viết
    chị bạn cùng cơ quan e cũng có con chậm nói, đi khám bs bảo ko vấn đề gì về lưỡi, chỉ là chậm nói đơn thuần, lúc đó con cũng gần 3 tuổi thì phải, thế là phải nhờ cô giáo về nhà dạy theo giờ (cô này chuyên dạy trẻ chậm ngôn ngữ). Đến giờ học được gần nửa năm rồi, thấy bảo ku con đã nói nhiều lắm, mừng ra mặt. Các mẹ nếu cần hỏi giúp cô giáo e hỏi cho.
    Em ở sg ạ. Mẹ nó ở đâu có gì hỏi giùm em với mẹ ơi! Lo xoắn đít lên rồi ạ
    • 7 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sumo182010 Xem bài viết
    Vậy là con bạn bằng tháng con nhà mình đấy buồn quá . Bs bảo tự kỷ nhẹ đấy hả bạn? Sao nghe xót cả ruột huhu. Mình cũng hẹn khám cho con mình nhưng đến tận tháng 5 mới có lịch . Giờ ngồi nhà nói mẹ nói con nghe, nhưng con chỉ cười rồi quay mặt chẳng trả lời trả vốn gì chán quá (((
    Nhà e cho đi khám ở viện nhi trước đấy c ơi, sau đó lên trường mẫu giáo, có cô giáo liên kết với trường, nhà cũng muốn nhờ cô ấy, nhưng cô giáo bảo bận bắt buộc bảo bé phải lên trung tâm, mà trung tâm toàn 1 cô , 1 trò, cháu vừa vào đã khóc thét lên, thương lắm c ạ

Ở nhà bây giờ, cấm tiệt tivi với mấy tính, nhưng nhìu khi nhìn cháu cứ tha thẩn ko có j chơi, cũng thương lắm c ạ , nhưng vì tương lại tương sáng của con mà phải cố thui, nhìu lúc cũng nản lắm vì cháu có thèm nghe mình nói j đâu
    • 55 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Nhà e cho đi khám ở viện nhi trước đấy c ơi, sau đó lên trường mẫu giáo, có cô giáo liên kết với trường, nhà cũng muốn nhờ cô ấy, nhưng cô giáo bảo bận bắt buộc bảo bé phải lên trung tâm, mà trung tâm toàn 1 cô , 1 trò, cháu vừa vào đã khóc thét lên, thương lắm c ạ

Ở nhà bây giờ, cấm tiệt tivi với mấy tính, nhưng nhìu khi nhìn cháu cứ tha thẩn ko có j chơi, cũng thương lắm c ạ , nhưng vì tương lại tương sáng của con mà phải cố thui, nhìu lúc cũng nản lắm vì cháu có thèm nghe mình nói j đâu :
    (
    Nhà em bé cũng chơi game đấy ạ. Nghĩ cũng lỗi do mình ra cả chị à biết sao giờ, mà chị ở sg hay hn? Sao nghe trung tâm dạy trẻ gì mà bất mãn dữ vậy nè . Mà biết sao giờ. Mà em nghe nói có mấy trung tâm chuyên dạy trẻ chẬm nói, tự kỷ tư nhân đó chị. Nếu c ngại bé sợ thì thử ngoài xem sao, nhiều khi môi trường mở và đông đúc bé đỡ sợ hơn.
    • 7 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nhà em bé cũng chơi game đấy ạ. Nghĩ cũng lỗi do mình ra cả chị à biết sao giờ, mà chị ở sg hay hn? Sao nghe trung tâm dạy trẻ gì mà bất mãn dữ vậy nè . Mà biết sao giờ. Mà em nghe nói có mấy trung tâm chuyên dạy trẻ chẬm nói, tự kỷ tư nhân đó chị. Nếu c ngại bé sợ thì thử ngoài xem sao, nhiều khi môi trường mở và đông đúc bé đỡ sợ hơn.
    Nhà mình ở ngoài hn, có bất mãn mấy trung tâm đấy đâu, nhưng tại vì bé nhà mình nhát quá, vì hồi bé bme lười cho cháu đi chơi quá, ( cũng tội lỗi quá cơ ), thế nên bjo cứ đi chỗ nào đông đúc là cứ rúc hết vào bme thui, hay chỗ nào lạ ( mà đặc biết là bệnh viện) thì khả năng khóc thét của bé là vô địch :-s.

Ngoài hn mình thì có cái trung tâm Sao Mai có tiếng về trẻ tự kỉ rùi, nhưng mà thấy có ng` nói tốt, có ng` nói xấu, cũng chẳng bít ntn, nên cứ để cháu vừa đi mẫu giáo, cô giáo vừa quan sát xem, nhưng đc cái đi mẫu giáo lại thành ngoan, cô cho gì, ăn hết veo. về nhà chỉ tổ quấy ông bà với bme
    • 55 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Nhà mình ở ngoài hn, có bất mãn mấy trung tâm đấy đâu, nhưng tại vì bé nhà mình nhát quá, vì hồi bé bme lười cho cháu đi chơi quá, ( cũng tội lỗi quá cơ ), thế nên bjo cứ đi chỗ nào đông đúc là cứ rúc hết vào bme thui, hay chỗ nào lạ ( mà đặc biết là bệnh viện) thì khả năng khóc thét của bé là vô địch :-s.

Ngoài hn mình thì có cái trung tâm Sao Mai có tiếng về trẻ tự kỉ rùi, nhưng mà thấy có ng` nói tốt, có ng` nói xấu, cũng chẳng bít ntn, nên cứ để cháu vừa đi mẫu giáo, cô giáo vừa quan sát xem, nhưng đc cái đi mẫu giáo lại thành ngoan, cô cho gì, ăn hết veo. về nhà chỉ tổ quấy ông bà với bme
    Vậy thì chị chịu khó dẫn con đi dạo, công viên , khu vui chơi khi có thể đi ạ Ngày trước bé nhà em cũng thế, đến chỗ lạ cứ víu lấy mẹ. Sau 1 thời gian em cho đi chỗ đông người dạn dĩ hẳn chị à. Cũng tránh được nguy cơ tự kỉ cao của con chị à. Chỉ là còn chậm nói nên cũng phải theo dõi suýt sao hơn. Em thì ở sg ạ.
    • 3ct
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 23 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trường mình cũng có 1 TH, bé chậm nói, 3 tuổi biết hết mọi thứ nh k chịu nói j, mẹ bé lo lắng lắm, thi thoảng lại thấy báo với cô là đưa con đi khám, các cô vẫn động viên mẹ yên tâm, các cô sẽ để ý rèn con, vậy mà sau 1 thời gian đi học bé đã nói tốt, và h nói rất nh, chỉ có điều giọng chưa đc tròn, vẫn hơi ngọng. Vậy nên nếu gđ và nhà trường cố gắng chú ý rèn con thì con sẽ phát triển ngôn ngữ thôi các mẹ đừng lo lắng quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 392 Bài viết

• 1,250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BenBiBop Xem bài viết
    nguyên nhân có phải do bé xem tivi quá nhiều ko nhỉ
    Đúng rồi đấy mẹ nó ạ. Bác sỹ Phó khoa Nhi ở bệnh viện XanhPon từng tư vấn cho mình là ko nên cho bé xem ti vi nhiều, vì chắc chắn sẽ khiến bé chậm nói. Xem ti vi là hình thức giao tiếp một chiều, ko kích thích bé thực hiện việc giao tiếp theo chiều ngược lại, bé sẽ ko có nhu cầu cần nói và sẽ chậm nói. Đặc biệt, hình ảnh trên ti vi diễn biến nhanh, sinh động nên dễ thu hút sự chú ý của bé khiến bé thu hẹp không gian của mình gắn liền với ti vi ( iPad cũng vậy) nên ko có nhu cầu giao tiếp bên ngoài. Vì vậy, để con phát triển kỹ năng ngôn ngữ thì nhất thiết phải hạn chế bé xem ti vi, nên cho bé tiếp xúc với môi trường xã hội và tự nhiên bên ngoài nhiều hơn. Bé nhà mình lúc 17 tháng cũng có biểu hiện chậm nói, bé bi bô suốt ngày nhưng chỉ toàn nói thứ tiếng mà ko ai hiểu. Mình rất lo lắng cho con nên cũng tìm hiểu khắp nơi. Cuối cùng mình quyết định mang bé về quê ở với bà ngoại. Lúc mới đưa về, bé nhát kinh khủng, đi đến nhà ai lạ cũng đu đeo lên người mẹ, bà, chị giúp việc, nhưng chỉ sau 1 tuần bé bắt đầu dạn dĩ, thích thú với cây, cỏ, hoa lá, xe cộ, chim chóc và bắt đầu nói được rất nhiều từ. Ở với bà, đi đâu bà cũng tha đi, ngày nào cũng đi chợ, rồi chơi nhà hàng xóm nên giờ cái gì cũng nói được. Mình chia sẻ kinh nghiệm với 1 bạn gần nhà mình, bạn ấy cũng áp dụng cách cho bé về quê, sau 2 tháng thấy bảo cũng tiến bộ lắm. Mà nói về quê thôi chứ nhà mẹ mình cũng ở thành phố HP, quan trọng là ở đó ko gian giao tiếp mở hơn, tách bé ra khỏi tivi, iPad và khuyến khích bé hòa nhập với môi trường xung quanh.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vậy thì chị chịu khó dẫn con đi dạo, công viên , khu vui chơi khi có thể đi ạ Ngày trước bé nhà em cũng thế, đến chỗ lạ cứ víu lấy mẹ. Sau 1 thời gian em cho đi chỗ đông người dạn dĩ hẳn chị à. Cũng tránh được nguy cơ tự kỉ cao của con chị à. Chỉ là còn chậm nói nên cũng phải theo dõi suýt sao hơn. Em thì ở sg ạ.
    nhà dạo này có dẫn bé đi bạn ạ, bjo tất cả là dành cho con thui,. Chiều nào cũng phải huy động một toán trẻ con hàng xóm sang chơi cùng, bé cũng chỉ đứng nhìn các ac chơi thui, cũng bắt đầu hòa đồng mỗi tội vẫn chẳng nói j cả :-s
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chào các mẹ, trường hợp của mình cách đây 4 năm cũng có tâm trạng như các mẹ. bé nhà minh 4t mà chẳng gọi mẹ bao giờ chứ chưa nói đến từ khác. mình mong chờ hoài mà con vẫn chưa nói dc, mặc dù 2,5t mình cho đi trẻ rồi. sau khi sn lần thứ 4 mình qđinh can thiệp cho bé. sau 1 tháng con đã gọi dc mẹ ơi! mà minh rơi cả nước mắt. Bây giờ con dang học lớp 2 mặc dù chậm hơn các bạn, con cũng biết làm toán và chính tả cũng tạm, còn làm văn thì thôi rồi đọc bài văn mà ko hiểu con viết gì hết. Nhưng dù sao con được như vậy là mừng lắm rồi các mẹ ah. Mình dạy con phải kiên trì, dạy bằng hình ảnh và vật thật luôn các mẹ ah (VD: hôm nay dạy con quả chôm chôm, mình chở con đi mua chôm chôm, sau đó về mình bày ra điã gồm nhiều loại trái cây khác nữa, sau đó mình có hình ảnh quả chôm chôm cho con xem, rồi nói con đi lấy chôm chôm cho mẹ, con lấy đúng thì bóc vỏ hai mẹ con cùng ăn, và kết hợp dạy con biết vỏ và hạt của quả chôm chôm, con mình ko tập trung nên mình rất kiên trì mình dậy con lập lại mấy ngày thì con mới nhớ dc). Trên là nhưng chia sẻ nhỏ xin gởi tới các mẹ, mong các mẹ sớm có pp để các con tiến bộ. Chúc các mẹ thành công.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumi181985 Xem bài viết
    Bé nhà mình da dc 27th rùi mà vẫn còn nói rất ít , mình rất lo lắng và đã đưa bé đi khám ở rất nhiều nơi , bệnh viện nhi có ,tư có , hầu như ai cũng chẩn đoán bé bị tăng động giảm chú ý nên chậm phát triển ngôn ngữ , nhìn con mà mình xót xa ,trông mặt mũi thông minh sáng sủa thế mà lại bị bệnh tâm lý , ở nhà mình đã rất cố gắng trò chuyện dạy con nói nhưng vô dụng ,bé hầu như k để ý và nghe lời mình , mình cũng đã cho bé đi nhà trẻ ừ 18th nhưng bé cũng chẳng phát triển ngôn ngữ bao nhiêu , bé cũng chưa biết chỉ tay bằng ngón trỏ , chưa biết gọi mẹ ,hôm qua mình vừa mới cho bé đi khám ở viện tâm lý thực hành thì bác sĩ chẩn đoán bệnh chậm nói cần phải can thiệp điều trị tâm lý ngay , và bác sĩ nói là mình phải cho bé nghỉ học ở nhà trẻ ngay và đưa đến đây để điều trị từ sáng đến chiều , nghĩa là đưa bé đến đây để các bác sĩ dạy bé nói theo đúng pp khoa hoc , nhưng mình xót con quá ,tự nhiên lại bị giam trong 1 cái phòng 4 bức tường từ sáng đến chiều ,tiện nghi cũng ko có đầy đủ như trường mẫu giáo , mình ko hình dung ra là con mình gửi ở đây sẽ ăn ngủ thế nào khi mà nhìn vào phòng điều trị chỉ là 1 căn phòng nhỏ trống trơn , rùi lạ cô lạ chỗ ,ko có bạn bè ...ôi mình sợ bé ko chịu dc , mẹ mình cứ bảo " nó bị bệnh ở nhà dạy ko dc thì phải đưa đến đó cho bác sĩ dạy , xót gì mà xót ,xót rùi mai mốt nó ko biết nói luôn thì sao '' biết là thế nhưng mình thấy ko yên tâm khi gửi bé điều trị ở đây , mình có cảm giác giống như gửi con đi cai nghiện vậy ,đến đó ng ta nhốt vào 1 cái phòng rùi trị liệu tâm lý , chưa kể đến khoảng chi phí điều trị khá là đắt 6tr/tháng( chỉ có 1 bữa ăn trưa ,mà mình còn ko biết sẽ cho bé ăn cái gì nữa ?) chưa tính tiền thuốc men ...chắc cũng phải 8tr/tháng ,mà bác sĩ nói là điều trị từ 9tháng đến 1 năm , hichic...thu nhâp của 2 vc thì chỉ có khoảng 15tr/tháng ,còn phải chi bao nhiêu là thứ ,mà nếu gửi bé điều trị ở đây mình phải nghỉ làm để đưa rước bé , lúc đó thu nhập giảm mình cũng ko còn khả năng cho con đi tiếp , huhu..mình đúng là 1 ng mẹ tồi tệ , con bệnh mà k có tiền để chữa cho con , giờ mình chẳng biết tính sao ,đi cũng khổ mà ko đi thì ko biết chừng nào bé mình mới biết nói ???
    '' mình cũng thông cảm với hoàn cảnh của bạn . trước kia con mình cũng như vậy , mịnh cũng tìm mọi cách để cho cháu bình thường trở lại, và cuối cùng mình nghe 1 người bạn nói co thể chưa dc cho cháu , mình áo dụng pp đó và giờ đã thành công ."
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 67 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

c nên cho cháu đi khám và chữa sớm đi
    em biết có mấy trường hợp như này rồi
    tiêu biểu có 1 em năm nay 12 tuổi nhưng ko hề nói 1 câu nào mặc dù bác sĩ khẳng định vòm họng, thanh quản... của em là bình thường. tất cả là do cách gia đình tiếp xúc vs trẻ
    những cách mấy chị trên đây đưa ra khá đúng nhưng chưa thật sự bài bản. nếu gia đình có điều kiên nên cho cháu đến mấy trung tâm chữa bệnh tâm lý cho trẻ ở đấy ngta sẽ làm đc. thời gian thì tùy theo mức độ bệnh nhưng đúng là ko thể dưới nửa năm đc chị ah
    và tùy từng trung tâm có cách dạy khác nhau. có những chỗ ngta cử người đến tận nhà chơi, giao tiếp vs bé mỗi ngày khoảng 1 tiếng, tuần tầm 3 4 buôi. giá thì ko quá cao. chị nên tìm hiểu thêm để có lựa chọn tốt nhất nhưng chị phải cho cháu chữa sớm nhé
    chúc con chị phát triển tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 288 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Nếu bé đi được mẫu giáo thì tốt quá còn gì bạn. Bạn nên thuê thêm 1 cô giáo về dạy cho con 1h/ngày nữa. Nếu không đc thfi cho con qua trung tâm học theo giờ cũng đc. Thường 1-2 tháng đầu chưa quen thì con hay khóc, sau dần cũng quen. Mấy bé này phải kiên trì lắm.
    • 59 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các mẹ thử nuôi một con vật gì đó ở trong nhà thử xem nhé, vì mình thấy trẻ con rất thích giao tiếp với các loài vật. Nuôi con vật rồi bảo cho con goi tên con vật đó, bằng mong muốn nói chuyện có thể con sẽ nhanh nói hơn, cũng nên cho con đi chơi và chỉ cho con đồ vật dụng cụ trong nhà. Mong các em bé sẽ sớm bi bô cho bố mẹ an lòng
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 85 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình đang chuẩn bị cho nhà mới nên toàn vào box chăm sóc nhà cửa thôi. Hôm nay đang chuẩn bị xin học cho con nên mới vào box của các bé dưới 3 tuổi. Gặp topic này mới nhớ tâm trạng của mình năm ngoái. Bé nhà mình lúc đó 2 tuổi mà không biết nói, hỏi han khắp nơi rồi mọi người bảo đến phòng khám ABC ở Hào Nam. Bà bác sỹ phán luôn tự kỷ dạng nhẹ, sợ muốn chết đứng, về khóc than khắp nơi thì chú lái xe công ty nói cháu chị ấy đang đi học nói của một cô trong Thanh Xuân. Mình cho cháu đến học cô luôn (may mà cháu chú ấy vừa học xong mình thế chỗ luôn, chứ lịch dạy của cô lúc đó kín mít). Lúc đầu bé tiến bộ chậm lắm nhưng sau thì nhanh dần, đầu tiên là nói 1 từ, rồi sang từ ghép. Đến khi bé nói được câu có 3 từ thì mình cho bé nghỉ vì nhà xa, trời lại bắt đầu sang đông. Giờ bé 3 tuổi biết hát rồi. Các mẹ tìm lớp học nói cho bé đi, mình không có phương pháp dạy bé chậm lắm. Chính vì mình biết muộn nên đưa bé đi học hơi muộn, nên giờ bé tuy biết hát nhưng về ngôn ngữ so với chị họ bé bằng tuổi thì xa.
    • 55 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Tháng 5 này có hẹn cho con đi khám để bs can thiệp rồi Cầu trời cho mọi việc thuận lợi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 151 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chia sẻ 1 chút với các mẹ có con chậm phát triển ngôn ngữ giống mình..Con mình cũng chậm nói, và có dấu hiệu của trẻ tự kỷ..Mình cung lo lắng và stress nhiều lắm, cho bé đi khám lưỡi, khám tự kỷ..và hiện tại bé đang học ở trường Chuyên Biệt Hướng Dương, Bành Văn Trân, Tân Bình. Lớp của con trai mình bây giờ gần 10 bé, từ 7 tuổi trở xuống. Mình thấy bé đang tiển bộ, bắt đầu nói dc từng từ 1 (nói và hiểu chứ ko fai bắt chước). Các cô ở đây rất nhiệt tình. Và quan trọng gia đình fai quan tâm và hợp tác..Bây giờ ở nhà mình fai nói và thành hoạt náo viên, nói mọi lúc mọi nơi, 1 từ nói với con hàng trăm lần...Thật tình là hạnh phúc biết bao khi nghe con nói đc tên mẹ..mặc dù đối với những đứa trẻ khác hết sức bt (chừng mười mấy tháng các bé đã nói, và hát líu lo rồi), nhưng đối với mình đó là 1 kỳ tích..Các mẹ cố gắng lên nhé
    • 149 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sumi181985 Xem bài viết
    Bé nhà mình da dc 27th rùi mà vẫn còn nói rất ít , mình rất lo lắng và đã đưa bé đi khám ở rất nhiều nơi , bệnh viện nhi có ,tư có , hầu như ai cũng chẩn đoán bé bị tăng động giảm chú ý nên chậm phát triển ngôn ngữ , nhìn con mà mình xót xa ,trông mặt mũi thông minh sáng sủa thế mà lại bị bệnh tâm lý , ở nhà mình đã rất cố gắng trò chuyện dạy con nói nhưng vô dụng ,bé hầu như k để ý và nghe lời mình , mình cũng đã cho bé đi nhà trẻ ừ 18th nhưng bé cũng chẳng phát triển ngôn ngữ bao nhiêu , bé cũng chưa biết chỉ tay bằng ngón trỏ , chưa biết gọi mẹ ,hôm qua mình vừa mới cho bé đi khám ở viện tâm lý thực hành thì bác sĩ chẩn đoán bệnh chậm nói cần phải can thiệp điều trị tâm lý ngay , và bác sĩ nói là mình phải cho bé nghỉ học ở nhà trẻ ngay và đưa đến đây để điều trị từ sáng đến chiều , nghĩa là đưa bé đến đây để các bác sĩ dạy bé nói theo đúng pp khoa hoc , nhưng mình xót con quá ,tự nhiên lại bị giam trong 1 cái phòng 4 bức tường từ sáng đến chiều ,tiện nghi cũng ko có đầy đủ như trường mẫu giáo , mình ko hình dung ra là con mình gửi ở đây sẽ ăn ngủ thế nào khi mà nhìn vào phòng điều trị chỉ là 1 căn phòng nhỏ trống trơn , rùi lạ cô lạ chỗ ,ko có bạn bè ...ôi mình sợ bé ko chịu dc , mẹ mình cứ bảo " nó bị bệnh ở nhà dạy ko dc thì phải đưa đến đó cho bác sĩ dạy , xót gì mà xót ,xót rùi mai mốt nó ko biết nói luôn thì sao '' biết là thế nhưng mình thấy ko yên tâm khi gửi bé điều trị ở đây , mình có cảm giác giống như gửi con đi cai nghiện vậy ,đến đó ng ta nhốt vào 1 cái phòng rùi trị liệu tâm lý , chưa kể đến khoảng chi phí điều trị khá là đắt 6tr/tháng( chỉ có 1 bữa ăn trưa ,mà mình còn ko biết sẽ cho bé ăn cái gì nữa ?) chưa tính tiền thuốc men ...chắc cũng phải 8tr/tháng ,mà bác sĩ nói là điều trị từ 9tháng đến 1 năm , hichic...thu nhâp của 2 vc thì chỉ có khoảng 15tr/tháng ,còn phải chi bao nhiêu là thứ ,mà nếu gửi bé điều trị ở đây mình phải nghỉ làm để đưa rước bé , lúc đó thu nhập giảm mình cũng ko còn khả năng cho con đi tiếp , huhu..mình đúng là 1 ng mẹ tồi tệ , con bệnh mà k có tiền để chữa cho con , giờ mình chẳng biết tính sao ,đi cũng khổ mà ko đi thì ko biết chừng nào bé mình mới biết nói ???
    Bạn cho mình hỏi chế độ ăn uống của bé ở nhà ra sao ? con bạn đã ăn cơm chưa hay là vẫn ăn đồ ăn xay nhuyễn ?
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8