TIN TÀI TRỢ.

Tại sao trong lớp lại phải có camera?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.2K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ có con học trong lớp có lắp camera cho mình hỏi câu này thực lòng nhé: các mẹ cần camera vì thực lòng muốn nhìn con từng giờ, từng phút hay là muốn theo dõi các cô?

Hồi ở nước ngoài tớ không thấy trong lớp gắn camera. Về VN tham khảo mấy trường quốc tế cao cấp (ngay cả UNIS) cũng không thấy họ có thiết bị này. Phải chăng các phụ huynh ở đó không yêu con mình như các bạn hay các giáo viên bây giờ không còn là giáo viên nữa? Nếu các mẹ không tin họ sao các mẹ lại gửi đứa con yêu quý của mình vào tay họ?

Tớ lập nick này chỉ vì mỗi câu hỏi này thôi. Rất mong các mẹ giải đáp giúp mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 167 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just do it Xem bài viết
    Các mẹ có con học trong lớp có lắp camera cho mình hỏi câu này thực lòng nhé: các mẹ cần camera vì thực lòng muốn nhìn con từng giờ, từng phút hay là muốn theo dõi các cô?

Hồi ở nước ngoài tớ không thấy trong lớp gắn camera. Về VN tham khảo mấy trường quốc tế cao cấp (ngay cả UNIS) cũng không thấy họ có thiết bị này. Phải chăng các phụ huynh ở đó không yêu con mình như các bạn hay các giáo viên bây giờ không còn là giáo viên nữa? Nếu các mẹ không tin họ sao các mẹ lại gửi đứa con yêu quý của mình vào tay họ?

Tớ lập nick này chỉ vì mỗi câu hỏi này thôi. Rất mong các mẹ giải đáp giúp mình.
    Cũng giống như là trước khi nuốt vào bụng , mình thường phải ngửi thử, liếm thử, lau chùi và dè chừng khi ăn hoa quả mua trong siêu thị lớn nhất và uy tín nhất VN; trong khi đó còn ở nước ngoài thì mua hoa quả ở chợ trời cũng cứ thế đưa vào mồm và nuốt ngon nghẻ vô tư ý mà. Lòng tin trong công việc ở VN mình nó mờ ám lắm. Chán.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng có suy nghĩ giống bạn. Thực sự kể cả có camera phụ huynh cũng không thể theo dõi con mình mọi lúc và nhất là mọi nơi, vì ngoài tầm ngắm của camera, những việc phụ huynh muốn soi mới xảy ra. Thứ hai, camera hay thiết bị theo dõi chỉ dùng để quan sát những hành vi bất thường, ở những nơi công cộng, trong ngân hàng, bệnh viện hay đại loại những nơi có điều kiện cho những hành vi tiêu cực.

Phải chăng, con người chúng ta không còn tin vào nhau nữa?

Đành rằng có một lý do khác là các cha mẹ muốn nhìn con mình ăn ngủ, chơi để thỏa mãn nỗi nhớ con. Điều này hoàn toàn hợp lý đối với những phụ huynh đang sống xa con. Nhưng còn những người khác, bạn có thể theo sát con mình suốt cuộc đời không? Khó trả lời thật.
    • 57 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình đồng ý với ý kiến của bạn, ngay bản thân mỗi người chẳng ai thích vừa làm việc vừa bị theo dõi thế cả. :Sad:
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tở nghĩ là vì cả 2 lý do, hihi. Cá nhân tớ thì nếu khi nào tớ tin chắc chắn 100% là các cô làm ổn 24/24 thì chỉ còn lý do 1 là quan sát cục cưng của tớ đang ntn mỗi khi tớ nhớ quá . Chả phải là khi nào mình nghi ngờ ông xã có bồ thì mình sẽ bắt đầu theo dõi ??? Lòng tin là điều cực kỳ quan trọng, tạo dựng lòng tin khó, nuôi dưỡng lòng tin cũng chả dễ tí nào. Còn các mẹ thì sao nhỉ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,920 Bài viết

• 719 Được cảm ơn

Tớ thì chủ yếu là xem con làm gì, học hành thế nào? Có chăm chú nghe giảng ko? Có chịu đi ngủ đúng giờ ko? Có biết tập thể dục theo cô ko? Có hoà đồng với các bạn ko?
    Còn ko có ý định theo dõi cô vì có theo dõi cũng chả theo dõi dc 24/24 mà cũng có cả góc khuất mình ko nhìn dc
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,278 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

mình thì thấy camera chỉ có tác dụng trong thời gian đầu, con đi học, mọi người (ông/bà/bố/mẹ) chưa quen xa con thì nhớ, thỉnh thoảng vào xem con đang làm gì.
    Chứ camera làm sao mà theo dõi các cô làm gì cháu được. Mà có thời gian theo dõi suốt thì thà ở nhà chăm con còn hơn.
    Lớp cũ của con mình có camera, lớp mới ko có.
    You are my sunshine!

47467611@N00
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 289 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Với những bé yếu hay ốm như con mình thì theo dõi hoạt động của bé ở lớp là có thể dự báo được việc bé sắp ốm, ví dụ mọi hôm hay chạy nhảy với các bạn, bỗng hôm nay thấy ngồi một chỗ, vậy là mẹ phải cẩn thận nhé. Kết quả đúng đến 90%.
    Mình nghĩ rằng camera là phương tiện giúp bố mẹ ông bà theo dõi con cháu cho đỡ sốt ruột, lo lắng chứ không phải để theo dõi cô chăm sóc bé thế nào. Bé đi học quen, ít nghỉ ốm đi thì bà, mẹ cũng ít bật lên xem bé hẳn mà chỉ chăm chăm vào giờ đi đón bé thôi :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 64 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Vậy các bạn hãy đặt lòng tin của mình vào nơi bạn gửi con. Mình gửi con ở nhà trẻ tư 31 Nhà chung, rất yên tâm. Ngay cả khi cả nước nóng lên vì vụ ăn bớt khẩu phần của con trẻ, thì mình cũng không bị nóng theo. Mình còn đang ước gì trường được phép dậy bậc tiểu học, mình cho con học luôn, khỏi phải đau đầu về vụ tìm trường tốt cho con khi con vào lớp 1.
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tai Xem bài viết
    Với những bé yếu hay ốm như con mình thì theo dõi hoạt động của bé ở lớp là có thể dự báo được việc bé sắp ốm, ví dụ mọi hôm hay chạy nhảy với các bạn, bỗng hôm nay thấy ngồi một chỗ, vậy là mẹ phải cẩn thận nhé. Kết quả đúng đến 90%.
    Mình nghĩ rằng camera là phương tiện giúp bố mẹ ông bà theo dõi con cháu cho đỡ sốt ruột, lo lắng chứ không phải để theo dõi cô chăm sóc bé thế nào. Bé đi học quen, ít nghỉ ốm đi thì bà, mẹ cũng ít bật lên xem bé hẳn mà chỉ chăm chăm vào giờ đi đón bé thôi :Smiling:
    Mình cũng đồng ý với Me Tai . Thỉnh thoảng mở ra xem cho đỡ nhớ .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 64 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cái trò lắp camera trong lớp là cái trào lưu chạy theo những đòi hỏi của phụ huynh muốn được theo dõi con như thế nào khi đi học, xem có bị cô giáo đánh không.... nên nhiều trường vì muốn thu hút học sinh mới phải chạy theo để thỏa mãn nhu cầu cá nhân của phụ huynh.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 162 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xã hội bây giờ có cầu ắt sẽ có cung, phụ huynh có nhu cầu, nhà trường lắp đặt camera là bình thường thôi. Thời gian các bé ở trường chiếm 2/3 thời gian sinh hoạt của các bé, nếu cuối ngày hỏi thong tin từ các cô cũng chưa đủ, cần phải theo dõi xem con hôm nay như thế nào…đây là nhu cầu của nhiều phụ huynh cho con đi học mầm non. Mình có nhiều tiền mình cũng gửi ở trường có camera, tiếc là điều kiện kinh tế không cho phép.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,920 Bài viết

• 719 Được cảm ơn

Mình thấy ngoài việc có ích là giúp bố mẹ theo dõi con thì ban giám hiệu nhà trường còn có thể theo dõi việc dậy dỗ của các cô.
    Mình ủng hộ các trường có camera, giữa 1 trường có camera và 1 trường ko thì mình sẽ chọn trường có
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 501 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just do it Xem bài viết

Mình không hiểu sao các bạn lại nghĩ là để theo dõi các cô nhỉ, với mình đơn giản là để biết thêm là con đã hoạt động gì, để về nhà nói chuyện với con sẽ thấy vui hơn, vì hầu như phụ huynh đâu biết gì về hoạt động của các bé. Bé nhà mình rất thích khi mẹ hỏi ví dụ như là “hôm nay lúc ở lớp ngồi vòng tròn là các con làm gì đấy?... Nó sẽ hào hứng kể lại các việc, mình hiểu con hơn rất nhiều.

Mình chẳng nghĩ gì đến việc theo dõi cả, vì thực ra chất lượng camera ở các trường VN cũng đâu tốt đến nỗi theo dõi được các cô, chỉ là nhìn chung chung vậy thôi. Các cô thích làm cái gì không muốn phụ huynh biết vẫn có thể vào cái góc không có camera mà làm mà. Mình nghĩ cái mục đích theo dõi các phụ huynh ít quan tâm lắm, nếu bạn nào làm giáo viên thì cứ thoải mái đầu óc đi, mà có theo dõi thì cũng chẳng sao, có làm gì sai trái đâu mà sợ.

PS/ Mà đâu phải nước ngoài không có mà VN có là không tốt?

Mình không
    • 211 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhitnhie Xem bài viết
    Mình không hiểu sao các bạn lại nghĩ là để theo dõi các cô nhỉ, với mình đơn giản là để biết thêm là con đã hoạt động gì, để về nhà nói chuyện với con sẽ thấy vui hơn, vì hầu như phụ huynh đâu biết gì về hoạt động của các bé. Bé nhà mình rất thích khi mẹ hỏi ví dụ như là “hôm nay lúc ở lớp ngồi vòng tròn là các con làm gì đấy?... Nó sẽ hào hứng kể lại các việc, mình hiểu con hơn rất nhiều.

Mình chẳng nghĩ gì đến việc theo dõi cả, vì thực ra chất lượng camera ở các trường VN cũng đâu tốt đến nỗi theo dõi được các cô, chỉ là nhìn chung chung vậy thôi. Các cô thích làm cái gì không muốn phụ huynh biết vẫn có thể vào cái góc không có camera mà làm mà. Mình nghĩ cái mục đích theo dõi các phụ huynh ít quan tâm lắm, nếu bạn nào làm giáo viên thì cứ thoải mái đầu óc đi, mà có theo dõi thì cũng chẳng sao, có làm gì sai trái đâu mà sợ.

PS/ Mà đâu phải nước ngoài không có mà VN có là không tốt?

Mình không
    tớ đồng ý với ý kiến của cậu, tớ cũng rất thích xem con đang làm gì ở lớp tối về hỏi lại con thôi.
    Ơi cuộc sống mến thương !!!
    :Smiling::Rose::Rose::Rose::Smiling:
    • 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình cho con đi học ở trường tư thục có camera (từ đầu mình đã đưa ra tiêu chí chọn trường như thế). Thực sự là không phải để theo dõi các cô đâu, vì muốn nhìn thấy con trên lớp ăn, ngủ, sinh hoạt như thế nào. Con có vui không, có làm theo cô và các bạn không,.... nói chung là có nhiều cái muốn xem về con lắm. Dĩ nhiên không phải lúc nào mình cũng xem được, nhưng thú thật là có camera thì tốt hơn hẳn là không có.
    Còn việc có camera để theo dõi cô thì chắc không PH nào hoàn toàn nghĩ như vậy, nhưng mình thấy có camera là dụng cụ hạn chế những hành xử không hay của các cô đấy.
    Còn đây là việc thật 100% mà nhờ camera mình mới biết được đấy, cho nên mình nghĩ có camera thì tốt hơn : Mình quan sát thấy 2 ngày liền, con mình và các bé khác ăn sáng xong thì ào vào phòng học chơi luôn, không thấy uống sữa, rồi đến cô giáo vào dạy học và chơi luôn. Chiều về mình vẫn thấy ghi sổ con uống sữa đúng lượng như mỗi ngày. Ngày thứ 2 mình gọi điện trực tiếp xuống lớp hỏi ngay 1 cô giáo rằng: mình không thấy cho bé uống sữa sáng. Cô giáo đó rất thành thật trả lời: 2 ngày rồi không thấy bộ phận cấp sữa đưa sữa lên. Đấy, nếu không có camera thì làm sao mẹ biết được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 245 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Mình cũng cho con đi học trường có camera, có điểm tốt mà cũng có điểm không tốt.

Xuất phát điểm ban đầu của mình cũng giốgn các mẹ là để biết ở lớp con mình ra sao, có hòa đồng với các bạn không, có biết nghe lời cô không, học hành có tiến bộ không. Tuy nhiên, với tư cách là một người mẹ có đứa con khá quậy, tớ muốn các cô cũng giúp gia đình rèn con mình nữa. Mà bọn trẻ nghịch ngợm, mắc lỗi lúc chưa thể tiếp thu nhanh được thì phải có chế tài để nó cảm thấy việc làm của nó không tốt để lần sau không tái phạm, nhanh nhất là phát cho vài nhát vào tay hay vào đít. Bà ngoại nhà mình khi đi đón bé cũng hỏi thăm tình hình của bé và được cô cho biết là bé nghịch, giành đồ chơi với các bạn, cào cấu nhau chảy máu đầu, bà có bảo là nếu nó hư, nói không được cô cứ phát vài nhát cho nó để nó chừa, cô giáo trả lời là không được đánh bé, có camera, cô không được đánh bé, dù phụ huynh của bé khôgn có ý kiến thì phụ huynh khác cũng có ý kiến. Mình hết ý kiến với vụ này, tự nhiên cái camera nó là đồng minh cho những thói hư tật xấu của con mình, khiến cho trẻ con đi học còn có thể bắt nạt lại cô chứ không phải đi học là để cho cô giáo dục nữa. Đương nhiên, lớn hơn chút, nhận thức nó tốt hơn, nó ngấm lời cô giáo thì nó có thể ngoan hơn, nhưng trong hiện tại, nó vẫn không hiểu cái tốt, xấu trong việc nó làm, nó chưa tập trung được để ngấm những lời cô giáo dạy,... haizz, đành phải chịu thôi. Thay vì bị phát vài nhát mà nó ngoan hơn, đành chịu nó về nhà với chân tay xây xước vậy, đành tự an ủi là nó sẽ biết đấu tranh vì quyền lợi của nó thông qua những tranh giành đồ chơi, cào cấu với bạn vậy, dũng cảm mà không nhút nhát :Silly:. Hay là tớ nên chuyển con tớ sang trường không có camera để nó có thể về nhà lành lặn nhỉ, khuất mắt trông coi, cô giáo có phát cho con tớ vài nhát cũng okie.
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mình cũng muốn có camera trong thời gian đầu con đi học
    Đơn giản là ngắm xem con làm gì thôi, chứ còn ai lại theo dõi cô giáo. Cô mà thích "xử lý" cháu thì cô nào lại làm việc đó trước camera cho PH nhìn thấy
    Thằng nhóc nhà mình đi học hồi 16 tháng, ngắm nó qua camera được vài tháng rồi mình cũng thôi. Lâu lâu vào ngó 1 tí, phải làm việc chứ ai mà ngồi xem camera suốt được :Smiling:
    • 2,371 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

2 nhóc nhà tớ đều đi học, Bi Cún đi học lúc 10,5 tháng, chị Bống đi học lúc 22 tháng. Tớ nghĩ việc có camera trong trường là điều không cần thiết, nó khiến các cô không còn cảm thấy thoải mái tự nhiên vì lúc nào cũng có ít nhất 1 cặp mắt đang theo dõi -> mọi thứ ở trường của con có phần gượng gạo và giả tạo.

Mà không biết việc lắp camera theo dõi lớp học có VI PHẠM PHÁP LUẬT không nhỉ:Sigh:
    • 35 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chắc tham gia trong diễn đàn WTT này có nhiều hiệu trưởng, chủ trường và cả các giáo viên. Phụ huynh chúng tôi rất mong nhận được ý kiến từ các anh chị. Có lẽ chúng ta cũng nên chú ý tới cảm xúc của các giáo viên. Nếu con cái chúng ta là những tờ giấy trắng thì họ là những người đặt nét vẽ đầu tiên lên đó. Hãy lắng nghe ý kiến của họ.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4