TIN TÀI TRỢ.

Phân vân giữa việc gửi con và để con ở nhà cho người giúp việc??????????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 652 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,312 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Chào các mẹ, bé nhà em được gần 14 tháng, từ lúc em đi làm trở lại thì bà ngoại bé nhận trông bé, em rất yên tâm vì bà là giáo viên về hưu nên chơi và dạy bé rất tốt nhưng đợt này bà phải về nhà để lo đám cưới cho em gái em nên mẹ chồng em tìm được cho em một bà giúp việc 62 tuổi. Trước khi tìm được bà này thì mẹ chồng em gọi điện cho em nói là xem xung quanh có ai nhận trông trẻ thì gửi người ta chứ tìm người thì chưa biết khi nào tìm được, cạnh ngõ nhà em có một bà trông trẻ rất tốt, em đã hỏi ý kiến phụ huynh các bé gửi bé rồi, em có đặt vấn đề với bà thì bà bảo đang trông hai đứa nên không dám nhận nữa, sau đó thì mẹ chồng bảo tìm được người rồi. Những ngày đầu tiên bà ngoại ở nhà quan sát bà này trông con em thì nhận xét là không ổn, đúng lúc ấy thì bà trông trẻ ngõ B lại nhắn với em là một đứa bà trông được bố mẹ cho đi nhà trẻ rồi nên bà có thể trông giúp con em. Em và mẹ em thử bế bé sang chơi với bà thì thằng bé nó thích bà ngay, bà nhanh nhẹn và có kinh nghiệm chăm trẻ con là nhận xét của em và mẹ em về bà này. Lúc ấy em đã nghiêng theo phương án hay là đem con sang gửi bà này rồi đưa bà kia về quê nhưng vì bà ấy là do mẹ chồng em thuê, trả tiền nên cũng hơi khó nghĩ, mọi người bảo em cứ để cho bà ấy trông một tháng xem tình hình thế nào. Còn vài ngày nữa là một tháng rồi nhưng nhận xét chung của em về bà này là bà già rồi, nhà lại có chuyện buồn nên bà ấy hay nghĩ vẩn vơ, không tập trung, lẩm cẩm(điều này không chỉ một mình em nhận thấy thế mà hàng xóm quanh nhà em họ cũng nói lại với em thế), bà cũng đã từng trông trẻ nhưng cách đây đã 3,4 năm rồi, nói trước bà quên sau.......nói chung là em không ưng lắm nhưng chồng em, mẹ chồng em lại thích cho bà ấy ở lại trông bé nhà em, ý là sẽ có người giúp đỡ em, chứ đem đi gửi thì em sẽ rất vất vả, sáng dậy sớm chuẩn bị đồ ăn, bố bé phải dậy sớm trông nó (chồng em cực lười ạ, hic, chỉ thích ngủ nướng vì hay thức đêm, không giúp vợ được việc gì nên chồng em mới muốn để bà ấy lại), chiều em đón bé về thì chỉ có một mẹ một con (vì bố bé về muộn), liệu em có làm được việc gì không????????đại khái là rất nhiều người bảo em là vất vả lắm, đừng nghĩ đơn giản nếu đem gửi, có khi lúc ấy không có ai giúp đỡ lại quay sang cãi nhau với chồng......
    Thú thực là em cũng suy nghĩ ghê lắm, em thích đem bé đi gửi hơn, em thấy bà kia nhanh nhẹn, hoạt bát, biết chăm trẻ con, con em lại có người chơi nữa nên em tin bé sẽ hòa nhập nhanh, hiện tại bà trông bé rất vất vả cho con em ăn, một tiếng bà mới đút xong lưng bát cháo trong khi em và bà ngoại cho ăn thì 30 phút là hết....Hơn nữa cho con đi gửi như thế em nghĩ cũng là một bước đệm để sau này đem con đi gửi mẫu giáo. Nhưng không có ai ủng hộ em cả, hic..............Các mẹ ơi, em nên làm gì bây giờ?????????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 36 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nếu bà giữ trẻ ấy mà già quá, lẩm cẩm, quên trước quên sau thì không ổn đâu bạn ạ. Chẳng may ra để đồ nhọn hay dao dĩa linh tinh quên không cất rồi bé nghịch thì biết làm thế nào. Có biểu hiện lẫn là không được đâu ấy.
    Có người chăm bé ở nhà thì cũng tiện hơn, bé được chăm kĩ hơn là khi đi gửi ở ngoài nên chắc bà vì thế mà thích bé ở nhà hơn.
    Nhưng mà giờ tìm người trông trẻ ưng í cũng khó lắm.
    • 573 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi, con mình thì mình phải quyết chứ. Những ký kiến khác chỉ là tham khảo thôi. Bạn nên chọn phương án nào mà có lợi cho bé nhất. Người lớn thì thế nào cũng được, sướng, khổ hay vất vả rồi cũng phải thích nghi (nhất là vụ chồng lười thì càng phải... điều trị) nhưng chỉ có em bé còn nhỏ là đáng phải lo lắng nhất, bé còn bé mà nào đã biết gì đâu.
    • 58 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ giống mẹ cu Kéo. Thích nhất câu này "con mình thì mình phải quyết chứ. Những ký kiến khác chỉ là tham khảo thôi"