TIN TÀI TRỢ.

Phải làm gì khi bé ăn vạ để đòi hỏi được đáp ứng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.11K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em còn bé thôi nhưng nhìn cảnh con của bạn bè hoặc anh (chị) cứ khóc giãy nảy, lăn lộn ăn vạ để đòi bằng được cái mình thích em thấy sợ lắm ạ! Em muốn rút kinh nghiệm để dạy con từ lúc còn nhỏ. Nhưng có nhiều chị nói với em là nó khóc quá trời, khóc thảm thiết nên thương con quá lại phải đáp ứng. Các mẹ có kinh nghiệm nuôi dạy con ngoan xin chỉ giáo cho e vài đường cơ bản với ạ. E cảm ơn các mẹ nhiều nhiều !:Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 58 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Điều trị cái bệnh ăn vạ này cũng tùy hoàn cảnh và theo tính cách của mối trẻ điều quan trọng là mình phải linh hoạt, nếu đòi hỏi của bé là chính đáng và hợp lý thì người lớn cũng ko nên nguyên tắc mà ép buộc trẻ phải tuân lệnh, trẻ sẽ thấy ko công bằng và ko tâm phục khẩu phục. Khi đòi hỏi của con vô lý thì người lớn cần nghiêm khắc và dứt khoát từ chối để lần sau trẻ ko tiếp tục ăn vạ nữa, ví dụ nếu nó khóc lăn ra ăn vạ thì giải thích lí lẽ và nói với nó: Nếu con muốn khóc thì con cứ khóc và lờ nó đi, đến khi nào con nín khóc thì mẹ sẽ nói chuyện với con. Con mình từ khi mấy tháng tuổi đã rất khoái ăn món sữa chua. Mỗi lần lấy từ tủ lạnh ra là đòi ăn ngay lập tức và cứ khóc lèo nhèo. Nhưng mình dứt khoát kệ nó khóc và giải thích: con chờ 1 tí cho hết lạnh mẹ sẽ cho ăn, ăn đồ lạnh sẽ bị viêm họng. Được khoảng 2 ,3 lần nó cứ khóc, mình kệ và vẫn nói như vậy. Dần dần nó đã hiểu ra, ko ăn vạ nữa và mỗi lần muốn ăn mình đều cho con tự lấy ra và lần nào cu cậu cũng tự nói với mẹ: mẹ ơi, con để ra cho nó hết lạnh, tí nữa con mới ăn nhé. Những chiêu ăn vạ đòi cái nọ cái kia mình cũng dùng chiêu này để áp dụng và rất hiệu quả. Kể cả việc mè nheo đòi mua ô tô khi đi siêu thị. Nó khóc thảm thiết lắm nhưng mình dứt khoát ko cho mua, hôm nào vui và được thưởng mình cho phép nó chọn mua thứ mà nó thích. Anh chàng đã quen và mỗi khi sờ vào món gì đó mẹ bảo là mẹ ko mua đâu thì nó đều hiểu là: nhà mình đã có thứ này rồi, hôm nay còn để dành tiền mua đồ ăn chứ...

Trích dẫn Nguyên văn bởi titbongxinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em còn bé thôi nhưng nhìn cảnh con của bạn bè hoặc anh (chị) cứ khóc giãy nảy, lăn lộn ăn vạ để đòi bằng được cái mình thích em thấy sợ lắm ạ! Em muốn rút kinh nghiệm để dạy con từ lúc còn nhỏ. Nhưng có nhiều chị nói với em là nó khóc quá trời, khóc thảm thiết nên thương con quá lại phải đáp ứng. Các mẹ có kinh nghiệm nuôi dạy con ngoan xin chỉ giáo cho e vài đường cơ bản với ạ. E cảm ơn các mẹ nhiều nhiều !:Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)