TIN TÀI TRỢ.

Nhờ các mẹ tư vấn nên cho con học trường mẫu giáo công lập hay tư thục?

• 16 Lượt chia sẻ
  • 27K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 105 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà!

Bé nhà em hơn 2 tuổi rồi và em đang định cho cháu đi học năm nay. Em đang băn khoăn không biết nên cho con học trường nào trong 2 loại hình công lập và tư thục với các ưu nhược điểm như sau:

1. Công lập : Ưu điểm : cơ sở hạ tầng rộng rãi, có sân chơi, khuôn viên, đồ chơi nhiều, giáo viên được đào tạo bài bản. Nhược điểm : học sinh quá đông, khoảng 70 cháu/ 1 phòng học rộng khoảng 60m2. Mỗi lớp có 4 cô nên các cô không có điều kiện dỗ dành, chăm sóc từng bé được. Học phí : khoảng 700K/tháng.

2. Tư thục : ưu điểm : 15 cháu/1 phòng rộng chừng 15m2. Lớp có 2 cô, các cô khá là yêu trẻ (ít nhất là bố mẹ cháu cảm nhận được như vậy). Nhược điểm : khuôn viên hẹp (gần như ko có), các cô ko được đào tạo bài bản, ko chuyên nghiệp lắm. Lớp cũng ít đồ chơi, ko gian hoạt động ko nhiều. Bù lại các cháu được chăm sóc, cho ăn uống tốt hơn. Học phí : khoảng 2000K/tháng.

Tổng thu nhập của vc em là 16tr/tháng. Khoảng cách từ nhà đến 2 trường bằng nhau. Vậy theo các mẹ em nên chọn trường nào? Có mẹ nào có con 2 tuổi đi nhà trẻ công lập năm nay ko, tình hình thế nào chia sẻ cùng em nhé! Cám ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,428 Bài viết

• 13,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn đã chỉ ra được ưu nhược điểm của mỗi trường thì việc chọn trường cho con sẽ đơn giản hơn nhiều. Thu nhập của vợ chồng bạn như vậy thì khá dễ dàng để cho con theo học trường tư. Cách đây 2 năm, nhà mình có mỗi chồng mình đi làm, thu nhập chỉ bằng 1 nửa nhà bạn nhưng cũng dũng cảm cho con học trường tư. Và mình thấy đó là sự lựa chọn hợp lý. Ở giai đoạn này của con nhu cầu được chăm sóc sẽ nhiều hơn nhu cầu học đó.
    Trường tư không gian rộng nhưng thực sự các con cũng ít được ra ngoài chơi, chạy nhảy đâu. Với lại cơ sở vật chất sẽ không sạch sẽ và đầy đủ như ở trường tư.
    Mình chỉ chọn trường công khi mà con đã lớn, khả năng tự lập cao.
    Cu nhà mình sau thời gian 2 năm học trường tư, cháu đã chuyển về trường công và thích ứng khá nhanh. Mẹ biết là ở trường công cháu sẽ không được ăn uống và chăm sóc tốt như ở trường cũ của cháu nhưng mà đành chấp nhận vậy thôi. Các bạn học được cháu cũng học được.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 82 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Khi bé dưới 3 tuổi thì nên gửi trường tư để bé được chăm sóc chu đáo hơn vì khi đó bé còn phải hoàn thiện các kỹ năng cơ bản như tập ăn cơm, xúc cơm, vệ sinh, đánh răng...
    Khi bé trên 3 tuổi hoặc khi bé cứng cáp và tự lập được thì có thể cho bé học trường công lập.
    Mình thấy hầu như các nhà có con 2 tuổi cho đi học trường công khá vất vả vì con còn bé quá, chưa ăn cơm được hay tự xúc được thì khó mà theo được trường công với số học sinh đông và ít cô như vậy. Mà khi bé ốm thì cũng ko gửi thuốc nhờ các cô cho uống hộ được.
    Nói chung tùy thuộc vào sức khỏe, sự phát triển của bé cũng như tiêu chí mà bố mẹ cháu muốn nhà trường cung cấp cho con để chọn trường phù hợp cho bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 573 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé mới 2 tuổi mà phải vào lớp những 70 cháu/1 lớp thì mình thấy khủng khiếp quá. Ít nhất cũng lên mẫu giáo bé thì mới nên "biên chế" số lượng cháu như thế chứ nhỉ. Đối với bản thân mình thì trường công dù tốt đến đâu nhưng nghe thấy số lượng trẻ/lớp như vậy thì mình cũng chạy.... mất hết cả giày dép cũng đc :Surprise:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 37 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Bạn đã chỉ ra được ưu nhược điểm của mỗi trường thì việc chọn trường cho con sẽ đơn giản hơn nhiều. Thu nhập của vợ chồng bạn như vậy thì khá dễ dàng để cho con theo học trường tư. Cách đây 2 năm, nhà mình có mỗi chồng mình đi làm, thu nhập chỉ bằng 1 nửa nhà bạn nhưng cũng dũng cảm cho con học trường tư. Và mình thấy đó là sự lựa chọn hợp lý. Ở giai đoạn này của con nhu cầu được chăm sóc sẽ nhiều hơn nhu cầu học đó.
    Trường tư không gian rộng nhưng thực sự các con cũng ít được ra ngoài chơi, chạy nhảy đâu. Với lại cơ sở vật chất sẽ không sạch sẽ và đầy đủ như ở trường tư.
    Mình chỉ chọn trường công khi mà con đã lớn, khả năng tự lập cao.
    Cu nhà mình sau thời gian 2 năm học trường tư, cháu đã chuyển về trường công và thích ứng khá nhanh. Mẹ biết là ở trường công cháu sẽ không được ăn uống và chăm sóc tốt như ở trường cũ của cháu nhưng mà đành chấp nhận vậy thôi. Các bạn học được cháu cũng học được.
    Tớ đồng ý với mẹ cuonglinh2611 , trẻ dưới 4 tuổi nên cho đi trường tư để được chăm sóc sát sao nhất, sau khi đã vững thì mẹ cháu có thể đưa đến trường công học chữ (thực ra bg trường tư cũng nhiều phương pháp giảng dạy cho trẻ chuẩn bị vào lớp 1 lắm, các cô bg cũng đc lựa chọn kỹ hơn rồi, phải có bằng cấp và tình yêu trẻ mới có thể làm đc. Chúc mẹ cháu tìm được trường ưng ý
    :Rose::Rose::Rose:Tommy:Rose::Rose::Rose:Kenny:Rose::Rose::Rose:

:Rose::Rose:Những Thiên Thần nhỏ đáng yêu:Rose::Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 105 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các bạn nhiều nhé! Mình cũng đã quyết định cho con gái đi tư thục rồi. Cũng cứ tiếc tiếc trường công vì nếu xin cho con gái đi năm nay thì còn dễ, chứ sang năm vào mẫu giáo bé rồi, khó xin lắm. Khổ thân mẹ cháu cứ đi thăm dò, rình rập hết trường nọ đến trừong kia, xem xét hết mọi yếu tố rồi mới dám quyết định. Thôi đành cho con đi một năm tư thục đã rồi sang năm lại tính tiếp.
    • 589 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Con gái m cũng hơn 2t, định tháng nữa sẽ cho vào trường tư. vì gần nhà và bé cũng đc chăm nhìu hơn. Với trường công số lượng bé/lớp m thấy sợ quá. Mà bé nhà nc, ca hát suốt ngày nhưng lại nhát lắm lắm lun, đi chỗ lạ or gặp ng lạ là bé im re, có khi còn khóc nữa. m căng thẳng wa' đi.:Sad: có ai giống bé nhà m mà đi trẻ rồi k? cho m xin kinh ngiệm với.:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 372 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Mình đồng ý với các mẹ là với những bé dưới 3 tuổi thì nên cho con đi học trường tư thục. Tốn kém một chút nhưng tốt cho con. Nếu cho con đi học trường công con sẽ vất vả rất nhiều.Tuy nhiên với những bé từ 4 tuổi trở lên thì lại nên học ở trường công. Vì có một điểm ở các trường công mà trường tư thục không có hoặc không bằng đó là các phong trào văn nghệ, thể thao. Ở các trường công sẽ có những hoạt động này do trường, phòng giáo dục và liên kết giữa các trường tổ chức nên khá sôi nổi. Như vậy con sẽ có điều kiện tham gia và hoàn thiện nhân cách cho mình.
    Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa
    Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con.
    • 1,031 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Ỉn nhà mình cũng đi học tư thục từ lúc 20 tháng tới 3 tuổi. Học trường tư hợp với bé còn nhỏ, chưa biết ăn cơm. Phần lớn thời gian ở trường tư là ăn và ngủ.

Khi 3 tuổi, mình chuyển cho con về trường công, con thích lắm, Ở tuổi này con thích vận động, về trường công cũng được học nhiều cái. Chỉ tội lớp đông.

Bạn của mình làm giáo viên mầm non cũng khuyên là, khi 2 tuổi thì gửi trường tư, còn khi 3 tuổi nên chuyển về trường công vì trường công có giáo án bài bản hơn, và thường xuyên được kiểm tra. Còn bên tư thục không ai đến kiểm tra cả.
    2hj6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 105 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình đi lớp được 3 ngày rồi. Đáng lẽ là vào lớp nhà trẻ nhưng vì cao lớn bằng bé 3 tuổi (cao 96cm) nên cô xếp vào lớp mẫu giáo bé. Hôm nào đón về bé cũng vui vẻ tưng bừng lắm, hát, nói suốt. Sáng dậy là đòi đến lớp với bạn, với cô, mặc dù đến lớp vẫn còn bịn rịn với mẹ lắm và vẫn còn khóc. Mình cũng tạm yên tâm vì có lẽ thành công rồi. Kinh nghiệm của mình là con về nhà đêm ngủ không mê sảng, nhắc đến đi học không sợ sệt, thế là ổn. Cũng may vào lớp này các bạn đã đi học quen rồi nên ko còn ai khóc cả, các cô có đk dỗ bé nhà mình.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me3c Xem bài viết
    Chào cả nhà!

Bé nhà em hơn 2 tuổi rồi và em đang định cho cháu đi học năm nay. Em đang băn khoăn không biết nên cho con học trường nào trong 2 loại hình công lập và tư thục với các ưu nhược điểm như sau:

1. Công lập : Ưu điểm : cơ sở hạ tầng rộng rãi, có sân chơi, khuôn viên, đồ chơi nhiều, giáo viên được đào tạo bài bản. Nhược điểm : học sinh quá đông, khoảng 70 cháu/ 1 phòng học rộng khoảng 60m2. Mỗi lớp có 4 cô nên các cô không có điều kiện dỗ dành, chăm sóc từng bé được. Học phí : khoảng 700K/tháng.

2. Tư thục : ưu điểm : 15 cháu/1 phòng rộng chừng 15m2. Lớp có 2 cô, các cô khá là yêu trẻ (ít nhất là bố mẹ cháu cảm nhận được như vậy). Nhược điểm : khuôn viên hẹp (gần như ko có), các cô ko được đào tạo bài bản, ko chuyên nghiệp lắm. Lớp cũng ít đồ chơi, ko gian hoạt động ko nhiều. Bù lại các cháu được chăm sóc, cho ăn uống tốt hơn. Học phí : khoảng 2000K/tháng.

Tổng thu nhập của vc em là 16tr/tháng. Khoảng cách từ nhà đến 2 trường bằng nhau. Vậy theo các mẹ em nên chọn trường nào? Có mẹ nào có con 2 tuổi đi nhà trẻ công lập năm nay ko, tình hình thế nào chia sẻ cùng em nhé! Cám ơn các mẹ nhiều!
    Với mức thu nhập như thế mẹ cố gắng cho con đi học trường mầm non quốc tế đi , ở trường bé sẽ được phát triển 1 cách toàn diện và tốt nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_be_nhim83 Xem bài viết
    Với mức thu nhập như thế mẹ cố gắng cho con đi học trường mầm non quốc tế đi , ở trường bé sẽ được phát triển 1 cách toàn diện và tốt nhất
    cháu nhà e cũng đang lên 2 và em cũng đang muốn tìm 1 trường mầm non quốc tế với sự giáo dục tốt, mẹ có thể tư vấn giúp em được không
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha868 Xem bài viết
    cháu nhà e cũng đang lên 2 và em cũng đang muốn tìm 1 trường mầm non quốc tế với sự giáo dục tốt, mẹ có thể tư vấn giúp em được không
    nhà em đang gửi cháu ở trường mầm non quốc tế sài gòn pearl , e thấy trường đấy rất tốt cả về cơ sở vật chất lẫn phương pháp giảng dạy , cháu nhà e được tiếp xúc với tiếng anh từ bé nên cháu có thể học tiếng anh 1 cách tốt nhất từ bé , chưa kể e cho cháu học thêm piano ở nhà trẻ để cháu phát triển cả về kỹ năng
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_be_nhim83 Xem bài viết
    nhà em đang gửi cháu ở trường mầm non quốc tế sài gòn pearl , e thấy trường đấy rất tốt cả về cơ sở vật chất lẫn phương pháp giảng dạy , cháu nhà e được tiếp xúc với tiếng anh từ bé nên cháu có thể học tiếng anh 1 cách tốt nhất từ bé , chưa kể e cho cháu học thêm piano ở nhà trẻ để cháu phát triển cả về kỹ năng
    hic trường như thế chắc rất là đắt, mẹ có thể cho em địa chỉ hay tên chính xác của trường để e thử tìm hiểu thông tin trường trên mạng được không ạ , thanks mẹ rất nhiều
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha868 Xem bài viết
    hic trường như thế chắc rất là đắt, mẹ có thể cho em địa chỉ hay tên chính xác của trường để e thử tìm hiểu thông tin trường trên mạng được không ạ , thanks mẹ rất nhiều
    tên chính xác hình như là trường quốc tê sài gòn pearl địa chỉ ở phường 22 Quận Bình Thạnh , mẹ cứ đi vào khu dân cư phức hợp pearl hỏi ra ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 253 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mình nghĩ nói ra chắc sẽ bị "ném đá" nhiều đây :Angel: nhưng thôi kệ, là quan điểm của mình nên mình chia sẽ với mọi người thôi. Ai không đồng ý thì cứ đưa ra quan điểm rồi mình 888 cho vui nhé .
    Theo mình nếu học phí trường tư <2,5tr/tháng thì tốt nhất nên chọn trường công ( trường công ai nói tệ, chỉ là khó mà đáp ứng hết cho từng ấy trẻ trong cùng 1 lúc thôi ) trừ phi bạn biết thật là rõ trường đó. Các bạn đi chợ thì đã biết cho con ăn như thế nào với giá <800k/tháng chưa kể các loại thức ăn kèm khác như yougurt, nước trái cây, bánh flan và cả sữa nữa chứ ..... ( như 1 số trường tư rẻ tiền vẫn mạnh miệng quảng cáo ). Cứ cho là họ lo được tất cả thì liệu với số tiền ít ỏi còn lại họ dạy con mình như thế nào? nào là anh văn người nước ngoài, học vẽ, học đàn , học bla bla bla .... như quảng cáo ? .... e là dân kiểm toán nên đưa vào cái excel là ra hết .... dễ mà. E đã từng gửi con vào 1 chổ như thế cho đến khi e và vài phụ huynh nữa phát hiện ra ...... theo câu "người bán không lầm mà chỉ có người mua lầm" đến bây giờ vẫn đúng. :Battin ey:. E không ham đồ rẻ đâu ạ - nhất là mua đồ rẻ cho con mình xài !!! Chẳng thà e tiếc kiệm cho con sài hàng việt nam xịn hơặc đồ xịn thật chứ nhất định không sài hàng trung quốc độc hại đâu nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi charlot Xem bài viết
    Mình nghĩ nói ra chắc sẽ bị "ném đá" nhiều đây :Angel: nhưng thôi kệ, là quan điểm của mình nên mình chia sẽ với mọi người thôi. Ai không đồng ý thì cứ đưa ra quan điểm rồi mình 888 cho vui nhé .
    Theo mình nếu học phí trường tư <2,5tr/tháng thì tốt nhất nên chọn trường công ( trường công ai nói tệ, chỉ là khó mà đáp ứng hết cho từng ấy trẻ trong cùng 1 lúc thôi ) trừ phi bạn biết thật là rõ trường đó. Các bạn đi chợ thì đã biết cho con ăn như thế nào với giá <800k/tháng chưa kể các loại thức ăn kèm khác như yougurt, nước trái cây, bánh flan và cả sữa nữa chứ ..... ( như 1 số trường tư rẻ tiền vẫn mạnh miệng quảng cáo ). Cứ cho là họ lo được tất cả thì liệu với số tiền ít ỏi còn lại họ dạy con mình như thế nào? nào là anh văn người nước ngoài, học vẽ, học đàn , học bla bla bla .... như quảng cáo ? .... e là dân kiểm toán nên đưa vào cái excel là ra hết .... dễ mà. E đã từng gửi con vào 1 chổ như thế cho đến khi e và vài phụ huynh nữa phát hiện ra ...... theo câu "người bán không lầm mà chỉ có người mua lầm" đến bây giờ vẫn đúng. :Battin ey:. E không ham đồ rẻ đâu ạ - nhất là mua đồ rẻ cho con mình xài !!! Chẳng thà e tiếc kiệm cho con sài hàng việt nam xịn hơặc đồ xịn thật chứ nhất định không sài hàng trung quốc độc hại đâu nhé.
    Mẹ này nói chuẩn quá.
    Bản thân mình cũng từng lăn tăn công tư cho con.
    Ban đầu tính học tư thục, cô đông, cháu ít, cứ nghĩ chăm con ok. Hihi, ngồi tính toán lại khâu ăn uống, vệ sinh, dạy dỗ... chả ai kiểm soát, chả ai bít. Họ bảo gì biết thế, chả làm gì đc. Có khi 1 cục xương ninh cho cả mấy lớp, có khi 1 bài hát cho các con nghe từ sáng tới chiều.....
    Tư thục xịn, quốc tế tính ra đc 1 bàn tay thôi và thu nhập thì ko cho phép.
    Thôi học công lập, sau này lớn học tiểu học, phổ thông, trung học cũng công lập hết
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 253 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Hoan hô MOD, dọn dẹp chim cò rất sạch. Nhìn thoáng qua là biết kiểu nick dạng gì liền :Applause:.
    Mới vài pót đầu đã bắt đầu tung hứng :Clown:
    MOD có rãnh thì ghé qua thớt ngôi sao sáng đi ạ - toàn chim với cò làm loãng thông tin người khác ( à mà tội chỉ điểm có bị band nick khg MOD - nếu có xóa hộ dùm em nhé. Cám ơn MOD :Smiling. Vào đó vài lần giờ chán quá chẳng muốn ghé để 8 chơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình nhất trí với quan điểm bé chưa tự lập + khả năng tài chính của bố mẹ thì cho con học trường tư, và chọn trường nào phụ huynh được tham gia những ngày đầu bé đi học. Trường công đông bé nhưng các cô thực tập cũng nhiều nên tính ra tỷ lệ không kém trường tư đâu, chỉ có điều bé còn nhỏ quá, chưa biết tự lập giữ gìn vệ sinh cá nhân thì tiếp xúc với càng đông bạn trong lớp sẽ tăng khả năng mắc bệnh, còn trong môi trường hẹp hơn của trường tư thì khả năng thấp hơn. Về chế độ ăn uống của các bé, mình không biết các trường khác thế nào, trường bé nhà mình thì thời gian đầu mình cho bé đi học mình có dự 1 tuần, đến bữa mình tự cho con ăn, và mình có nếm hết các món bé được ăn thì mình thấy với giá 35k/ngày thì thế là chấp nhận được về lượng và chất, còn tôm, cua cá thì buổi tối bé sẽ được bổ sung ở nhà, và sữa của nhà trường nếu mình không ưng thì có thể gửi sữa bé vẫn uống được.
    Chuyện giáo viên tiếng Anh, học vẽ, học hát v.v. 3 tuổi bé học chỉ để biết thôi chứ nói tiếng Việt còn chưa sõi thì cũng không lo bé sẽ phát âm sai tiếng Anh. Mình cũng ủng hộ quan điểm sau 4 tuổi thì nên cho bé học trường tư nếu bố mẹ định cho con đi học tiểu học của VN, vì vào lớp 1 cũng có 70 bạn 1 lớp rồi, cho bé làm quen dần từ mẫu giáo khi vào tiểu học bé đỡ bị sốc hơn, nếu bé đã có bạn từ lớp mẫu giáo học lên cùng tiểu học thì càng tốt Chỉ lo là 4 tuổi khó xin vào trường công hơn thôi.
    Ngoài ra việc trường công không cho ăn sáng (mình nghe thông tin từ một số mẹ) cũng là lý do khiến mình phải chọn trường tư cho con, vì bé rất lười ăn, buổi sáng dỗ con ăn để bố mẹ đi làm thì chắc 10h mới đến được cq mất!
    Riêng mặt trời chỉ có 1 mà thôi, và mẹ em chỉ có 1 trên đời :Rose::Rose::Rose:
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thì không có sự lựa chọn cho trường công lập, đơn giản vì công lập phải đón con trước 16h, không nhận bé ngày thứ 7
    Mình đã thử gửi bé 1 tháng trường công rùi, nhưng không thích nghi được
    Gia đình mình chỉ có bố, mẹ và con. Bố và mẹ đều phải làm đến 17h30 mới tan sở, và phải làm cả ngày T7
    Nên mình cố gắng bỏ thời gian để tìm trường tư thục nào tốt một chút gửi con thôi
    Và đặc biệt, có một điều mình không thích các cô ở công lập (1 số ít thui, nhưng mình xui xẻo gặp phải) đó là mặt các cô rất "khó nhìn" khi mẹ quê " biết điều" với cô mỗi tháng :Crying: (con sâu làm rầu nồi canh)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2