TIN TÀI TRỢ.

Nên cho bé ngủ riêng từ mấy tháng tuổi ???

• 2 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 491 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Mình đã cố gắng search vấn để này nhưng tìm mãi không thấy nên mạo muội mở topic này nếu ai biết có topic củ chỉ dùm nhé.
    Mình có 1 baby 9tháng. bắt đầu cho bé ngủ riêng ... nhưng cứ đến khuya bé thức giấc mà ko có ba mẹ kế bên thì thường sẽ khóc.
    vậy theo bạn nên cho trẻ bắt đầu ngủ riêng từ khoảng mấy tháng tuổi ?
    Vì theo mình thì cho bé tự lập càng sớm càng tốt .. khóc 1 tí cũng chả sao.. dỗ là hết ... ngủ tiếp. nhưng mẹ bé thì thương con nên ko chịu :Surprise::Surprise::Surprise::Surprise:
    Bạn thì sao?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,243 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Bạn cho bé ngủ riêng hơi ...muộn. Nếu tính cho ngủ riêng thì từ khi mới sinh ra là đã cho bé ngủ rồi. Bây giờ, bé đã quen hơi Mẹ. Với lại nếu còn cho bú thì càng khó hơn. Vì đêm bé sẽ tìm hơi của Mẹ.
    Đặt bé ra ngủ riêng lúc này sẽ gây shock về tâm lý cho bé. Cảm giác bị bỏ rơi, mất an toàn. vì bé vốn dĩ rất nhạy cảm.
    Tùy hoàn cảnh. Bạn cho bé nằm cũi thì nên để chăn, gối và những đồ vật quan thuộc trong đó. Như 1 chiếc gối mà bạn ôm khi ngủ, đặt vào đó để bé bất chợt tỉnh giấc sẽ an tâm là có Mẹ. 1 Con thú nhồi bông nhỏ mà bé hay gặm, cầm khi đi ngủ. Nói chung là những cái gì quen t huộc nhất
    Cũng phụ thuộc vào lúc bé ngủ là đuỳọc Mẹ ru ngủ. Hay bé thường tự ngủ hoặc mẹ nằm bên cạnh dỗ Bé ngủ.
    Nếu thông thường Bé tự vào giấc ngủ là tốt nhất. Bạn đặt Bé vào giường, ngồi đọc sách, cho bé chơi đồ chơi( loại mà quay quay phát nhạc trong giường trẻ em ý), mở nhạc cổ điển, rồi bé tự ngủ.
    Kiên nhẫn và dần dần thì bé sẽ quen với cái giường mới.
    Còn một điều nữa là " cho con ngủ riêng t hì phải kiên cường lắm đấy. Tức là mặc kệ Bé khóc, khi thức dậy không thấy mình, rồi Bé sẽ quen với nơi ngủ mới. Nêu sthaays bé khóc mà mình cứ lao vào, Bé được thể sẽ càng đòi hỏi hơn, và mình chịu thua. Chỉ đứng nhìn từ xa, sao cho bé không biết, xem bé có bị ốm, hay có gì nguy hiểm đe dọa không, hay bị đói???? Nếu khôgn có nhưũng thứ đó, bé vẫn an toàn thì " nghiến răng" để bé xoay sở. Chỉ sau vài đêm là bé yên ổn ngủ riêng.
    Ở VN mình, rèn Bé ngủ riêng sẽ khó đấy, người lớn như ông bà, hàng xóm thấy bé khóc sẽ bảo mình " ác", rồi là Bé " hờn". Nhưng những phương pháp như vậy sẽ có hiệu quả tốt sau này. Bé sẽ độc lập hơn, mình cũng có không gian riêng của 2 vợ chồng.
    Chúc bạn thành công.
    Và em lại lang thang- Con dốc xưa không còn người xưa nữa- Lòng chạnh đau dưới xác nắng tàn...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 249 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Minh cho ngu rieng tu 1 thang tuoi co, ban cho 9 thang muon qua
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 303 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Các mẹ kiên cường quá. Em nuôi cả hai đưa rồi 5tuổi mới cho ngủ riêng, vì lúc đấy mới thấy yên tâm. Vì thời tiết VN mình không giống Tây. Để con ngủ bé quá sốt ruột lắm. Đêm ngủ chỉnh điều hoà mấy lần.
    • 56 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ộp pepe Xem bài viết
    Minh cho ngu rieng tu 1 thang tuoi co, ban cho 9 thang muon qua
    Mẹ này cho con ngủ riêng từ 1 tháng tuổi cơ à? Nhà em thì khoảng 12 tháng là em cho ngủ riêng rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,278 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

nhà mình có 2 bé, 1 bé thì 3 tháng ngủ riêng, 1 bé thì ngủ riêng từ sơ sinh luôn.
    bé 9 tháng nhà bạn ngủ riêng khóc cũng là bình thường, ngoài tìm hơi mẹ, bé đên tuổi khám phá còn hay ngủ mơ và có thể khóc. Theo sách thì bé khóc chán rùi sẽ ngủ tiếp. Nhưng bé nhà mình thì mẹ vẫn lại dỗ cho con an tâm, ngủ tiếp thì mới đi ra.
    You are my sunshine!

47467611@N00
    • 491 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

oh mình cứ tưởng mình cho ngủ riêng như vậy là quá sớm chứ. ko ngờ có người còn sớm hơn nữa... hì hì kinh nghiệm cho đứa sau vậy. Nhưng quả thật để cho bé ngủ riêng là 1 vấn đề lớn ... giống cabong nói. vì ít ai chịu nỗi cảnh con khóc mà ko đỗ dành lắm ... thấy xót ... nên cứ phải dỗ dành... riết bé quen ... cứ phải dỗ mới ngủ tiếp. mai mốt theo CABONG học kiên cường mới được hì hì :RaisedEye:RaisedEye
    thks all
    • 454 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng như các mẹ nói. Cho ngủ riêng thì phải cho ngủ từ sớm. Bé nhà mình hết cữ (3 tháng 10 ngày) là ra ngủ ở cũi bên cạnh giường bố mẹ. Có thể lúc đầu chưa quen bạn cứ ru bé ngủ ở giường mình rồi hẵng bế ra cũi. Chứ bé đang ngủ với bố mẹ quen tự dưng vứt ra cũi, kêu khóc là chắc. Nửa đêm bé tỉnh dậy khóc bạn cứ kệ 1 tẹo, nếu ngủ lại thì tốt, ko ngủ lại hẵng vỗ về chứ vừa khóc đã chạy ra với bé bé sẽ càng đòi hỏi hơn đó.
    • 491 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Hôm nay lang thang google thấy có rất nhiều bài viết về phương pháp cho trẻ ngủ riêng post lên cho mọi người cùng đọc, ai đọc rồi thông cảm nha :
    Cho con ngủ riêng thật không dễ dàng
    Bé Thỏ là con một, lại hay bệnh vặt nên được mẹ giữ rịt bên người. Dù đã học lớp mẫu giáo lớn nhưng Thỏ vẫn còn ngủ chung với bố mẹ. Tuy thương con nhưng điều này khiến anh Quang cảm thấy không thoải mái. Nhiều lần, anh bảo vợ "tách" Thỏ ngủ riêng.
    Không nỡ để con ngủ một mình, chị Phương cứ ừ hử rồi cho qua. Có lẽ Thỏ sẽ ngủ mãi với bố mẹ nếu không xảy ra một "sự cố".
    Một lần, đưa Thỏ về quê nội chơi và ở lại qua đêm. Anh chị bảo con sang ngủ cùng các anh chị em họ. Thỏ cương quyết lắc đầu. Bé còn đăm chiêu vẻ người lớn: "Con phải canh chừng bố, để bố lại khều khều, không cho mẹ ngủ".
    Mọi người trong nhà ngẩn ra và cố nhịn cười. Anh chị "quê" đến mức chỉ muốn chui xuống đất. Đến nước này, chị Phương đành để bé Thỏ ngủ riêng. Thế nhưng, mặc mẹ dỗ dành hết lần này đến lần khác, Thỏ vẫn không chịu sang phòng mới.
    Hãy tìm cách "dụ dỗ" bé con
    Sau nhiều ngày vắt óc, chị Phương nghĩ ra chiêu "dụ" con. Đầu tiên, chị mua một chiếc giường dành cho trẻ con và đặt trong phòng ngủ của anh chị. Sau đó, chị để hết thú bông, búp bê của Thỏ lên giường.
    Mỗi tối, lúc bố mẹ bận việc nhà, bé ngồi chơi một mình trên chiếc giường mới và tỏ ra rất thích thú. Khi con đã "quen hơi", đến giờ ngủ chị thủ thỉ: "Thỏ ngủ cạnh bạn gấu Mimi này". Thế là "cục cưng" của anh chị ngoan ngoãn nằm xuống cho mẹ gãi lưng rồi thiếp đi.
    Thời gian đầu, bé chưa quen, nửa đêm hay giật mình vòi mẹ. Những lúc ấy, chị Phương phải bế con sang giường mình cho bé ngủ tiếp. Dần dần, Thỏ ít giật mình hơn và ngủ thẳng đến sáng.
    Thấy con đã quen với việc ngủ một mình, chị Phương tranh thủ dọn dẹp căn phòng mới, chuẩn bị cho bé "ra riêng". Vào những ngày cuối tuần, chị đưa con đi mua đồ trang trí cho căn phòng. Nào là lịch treo tường hình chuột Mickey, tranh ảnh, thú bông...
    Anh Quang hỗ trợ vợ bằng cách mua sơn nước, cùng con trang trí phòng. Anh chị không áp đặt mà chỉ tư vấn cho bé cách bài trí, phối hợp màu sắc. Thỏ rất vui khi được toàn quyền trang trí "nhà mới".
    Đi học về, cô bé lại chạy ngay vào phòng riêng của mình, săm soi chỗ này, sắp xếp chỗ kia và tỏ ra rất thích thú.
    "Con muốn ra riêng, bố mẹ ơi"!
    Gần hai tháng sau, Thỏ mới tạm vừa lòng với căn phòng mới và bắt đầu vòi vĩnh: "Mẹ ơi, cho con sang phòng mới nhé. Con thích quá.".
    Sau đó, thỉnh thoảng cô bé cũng "nổi hứng" chạy sang phòng bố mẹ. Tuy nhiên, chỉ được vài ngày, thỏ lại nhớ bạn gấu, bạn Mimi và quay về "thế giới nhỏ" của mình.
    Có những đêm, vợ chồng chị "lẻn" sang phòng con. Nhìn Thỏ ôm gấu bông ngủ ngon lành, hai vợ chồng nhìn nhau hạnh phúc.
    Muốn con tự nguyện ngủ riêng không khó. Bạn hãy dùng cách "mưa dầm thấm lâu", đáp ứng ý thích của bé và tạo sự an tâm cho con rằng "bố mẹ vẫn ở đây". Điều này vừa tập cho trẻ tính tự lập, vừa giúp vợ chồng bạn tìm lại thế giới riêng của mình.
    • 453 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của nhà mình. Chia sẻ cùng cả nhà... Con gái mình được đúng 6 tháng thì mình cho bé nằm hẳn ở nệm riêng cùng phòng. 2 nệm được để song song... Từ khi được nằm ở nệm riêng, Bé sẽ quen dần cảm giác ko có hơi mẹ bên cạnh. Ban đầu có thể khóc, nhưng khi khóc bạn cũng chỉ nên dỗ nhẹ tuyệt đối ko ôm ấp sẽ tạo thành phản xạ có điều kiện ở Bé. Và khi Bé nhà mình đã nhận thức được (Bé được 33 tháng) thì Bé ko thích khi ngủ bị vướng víu, ko thích ai ôm ấp trong khi ngủ. Và hiện tại con mình đã ngủ riêng 1 phòng, có giường tầng trang trí đầy gấu bông, màu sắc phòng tươi vui (tím nhạt và xanh lá non...) cùng những vật dụng trang trí treo tường (đèn hình hoa, các khung ảnh vui nhộn) thì Bé phấn khởi và biết rõ không gian của riêng mình. Mỗi tối khi lên phòng ngủ, Bé hơi nũng nịu nhưng bạn phải dứt khoát ko cho bé quay trở lại phòng của Bố mẹ. Từ khi ngủ riêng con mình lớn trông thấy, ko nhõng nhẽo nữa, ko khóc khi bị gọi dậy đi học và đi ngủ rất sớm. Buổi sáng dậy Bé rất tươi vui, và đôi khi còn tự động dậy mà ko cần ai gọi và giục Mẹ dậy đi nữa. Mình nghĩ, thói quen cho Bé ngủ cùng phòng cha mẹ thực ra là ko tốt để hình thành tính cách của trẻ sau này. Tập cho trẻ ngủ riêng sớm là tạo cho Bé sự tự lập và tôn trọng quyền riêng tư. Bé sẽ có thế giới riêng của chính mình, sẽ được rất nhiều từ việc nhỏ nhặt này nhất. Điều trông thấy là con mình đã trưởng thành rất nhanh từ 1 cô bé rất hay nhõng nhẽo và vòi vĩnh để trờ thành 1 cô bé tự giác và ý thức hơn rất nhiều cả nhà ạ. Mình rất hạnh phúc khi đã làm 1 điều đúng đắn cho con. Chia sẻ cùng cả nhà...
    Lì lợm, cứng đầu, khó bảo, bướng bỉnh y như Mẹ nó vậy... hờ hờ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,014 Được cảm ơn

Con e từ lúc ở bệnh viện về đã ngủ riêng rồi. 2 vợ chồng mua 1 cái cũi để ngay cạnh giường ngủ, như thế con vừa đc nằm riêng, thoải mái chân tay mà mình vẫn để ý bé được.
    Vợ chồng em cũng rắn lắm, khóc thì kệ thôi, khóc chán tự khắc lăn ra ngủ.
    Chả biết có phải do được rèn luyện từ bé ko mà con em từ lúc 2 tháng đã ngủ 1 giấc từ tối tới sáng mới dậy, vừa ngủ vừa bú. Còn bây giờ gần 1 tuổi thì cứ đều như vắt chanh xong bữa tối, tầm 8h là vào giường, tắt đèn, bật nhạc tầm 5-10 phút là ngủ, chả cần ru gì hết. Con lớn rồi, nằm 1 mình thoải mái hơn, chân tay thích khua thế nào thì khua.
    Các bà thì lúc nào chả xót cháu, mình là mẹ còn xót hơn nhưng phải biết thế nào tốt hơn cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 257 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Con nhà các bác có mắc vụ ăn đêm không? Con nhà em 17 tháng, buổi đêm vẫn ọ ẹ ăn sữa bình 1 - 2 lần mới yên.
    YM: huyenntvxhht; ĐT: 0916.0202.58
    Af6zp7 hxcVp7
    How good life could be :Rose::LoveStruc::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,308 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3012 Xem bài viết
    Con e từ lúc ở bệnh viện về đã ngủ riêng rồi. 2 vợ chồng mua 1 cái cũi để ngay cạnh giường ngủ, như thế con vừa đc nằm riêng, thoải mái chân tay mà mình vẫn để ý bé được.
    Vợ chồng em cũng rắn lắm, khóc thì kệ thôi, khóc chán tự khắc lăn ra ngủ.
    Chả biết có phải do được rèn luyện từ bé ko mà con em từ lúc 2 tháng đã ngủ 1 giấc từ tối tới sáng mới dậy, vừa ngủ vừa bú. Còn bây giờ gần 1 tuổi thì cứ đều như vắt chanh xong bữa tối, tầm 8h là vào giường, tắt đèn, bật nhạc tầm 5-10 phút là ngủ, chả cần ru gì hết. Con lớn rồi, nằm 1 mình thoải mái hơn, chân tay thích khua thế nào thì khua.
    Các bà thì lúc nào chả xót cháu, mình là mẹ còn xót hơn nhưng phải biết thế nào tốt hơn cho con.
    Không phải ai cũng có cách chăm sóc con khoa học như nhà này, nhà tớ cố gắng, quyết tâm cao lắm mà cuối cùng cũng làm không được, tập cho bé ngủ riêng là tập từ bé, nhớn một chút quen rất khó tập. Bé ngủ riếngco rất nhiều điểm lợi.
    Mình khuyên mẹ nào chuẩn bị sanh hãy lên KH tốt cho con ngủ riêng từ bé:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,462 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

bé nhà mình thì 12 tháng tuổi là mua cho 1 cái đệm thế là lăn ra ngủ riêng luôn tự động luôn, hồi 1 tháng cũng cho ngủ riêng nhưng cứ toàn bị kêu ác không à
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 73 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

các mẹ ạ
    con gái lớn nhà mình 4 tuổi, con trai nhỏ 2 tuổi, mình cũng đang dần dàn cho cháu sắp xếp phòng để ngủ riêng, có giường, tủ, đồ linh tinh rồi nhưng mà còn thiếu nhiều đồ trang trí lắm. Mình thấy các mẹ ở đây nói đến đèn hoa, khung ảnh, .... Các mẹ mua đồ trang trí phòng bé ở đâu vậy (những đồ như kiểu hình dán, treo tường,...) ? Chỉ cho mình để mình đưa con đi sắm với,. Mình ở HN, cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cho mình hỏi tí, ai có kinh nghiệm chỉ cho mình với!Bé còn măm măm ti mẹ đều đều 3 lần mỗi tối, thì làm sao để cho bé ngủ riêng?
    Hichic, 2 vc quyết lòng cho bé ngủ riêng hoài, nhưng kế hoạch bị phá sản hoài. Cứ loay hoay không biết làm sao cho bé măm măm ti mẹ được nếu ngủ riêng :Sick:. Các mẹ giúp mình với!!!!
    MJy6VaTzp7
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các me! mình cũng có con gái 3 tuổi. Minh cho cháu ngủ rieng từ bé nhung vẫn nằm cùng fòng với bố mẹ. Bé thi nằm cũi cạnh sát giường còn lớn thi cháu nằm khác fòng nhung minh có mua cái máy monitor dể theo dõi lúc cháu day. Nói là ngủ riêng nhưng mình vẫn fải dạy 1 dêm 2 lần để sang xem cháu có bị mồ hối o ng k. Bây giờ bé lớn rồi vẫn fải day thế đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngủ riêng từ nhỏ nhưng chung phòng, giờ mình muốn cho bé ra ngủ phòng riêng nhưng hơi lo lắng vấn đề nhiệt độ phòng, và đêm hôm không ai trông…thấy thương thương sao đó
    • 917 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

"Sách vở" khuyên là từ 7 tháng tuổi. Con mình thì trễ hơn nhưng bé cũng chấp nhận. Có điều thỉnh thoảng bé bệnh mẹ lại ngủ chung nên xu hướng con năn nỉ để được ngủ chung
    Tôi đâu dám thốt lời khen Huế đẹp.
    Bởi trước tôi bao thi sĩ nói rồi.
    Thư màu tím sông Hương chiều khép nép.
    Trăng đêm rằm Vỹ Dạ nói dùm tôi ... :Rose:
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanZi Xem bài viết
    "Sách vở" khuyên là từ 7 tháng tuổi. Con mình thì trễ hơn nhưng bé cũng chấp nhận. Có điều thỉnh thoảng bé bệnh mẹ lại ngủ chung nên xu hướng con năn nỉ để được ngủ chung
    úi :Sad:, con mình giờ 9 tháng rồi, không biết tách bé ra cho ngủ riêng, bé có phản ứng dữ dội không biết hichic. Nhất quyết cuối tuần này, mình sẽ bắt đầu chiến dịch ra riêng cho con bé!!!
    MJy6VaTzp7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2