TIN TÀI TRỢ.

Nên cho bé học trường maàm non mới mở (ít cháu) hay trường cũ (nhiều cháu)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.23K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 203 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    em suy nghĩ mãi mà ko biết nên thế nào, nhờ các mẹ cho em ý kiến về việc này.
    Con em được 20 tháng rồi, em ko biết là nên cho con học trường mới mở hay là trường đã mở lâu rồi: Vì em thấy thực tế thế này:
    - Trường mới mở thì ít cháu/cô nên mình nghĩ cô giáo sẽ chăm kỹ hơn, đổi lại là cô chưa có kinh nghiệm nhiều, hơn nữa là trường mới thì đa số là bé mới nên em thấy nhiều bé bị bệnh, tuy là ít cháu nhưng cô lúc nào cũng bận túi bụi vì toàn cháu mới vào, chưa ổn định, bé nào cũng mè nheo nhỏng nhẻo.nhưng cô giáo mới chưa có kinh nghiệm gì nên việc đánh đập cũng hạn chế...
    - Trường đã mở lâu rồi: cô giáo kinh nghiệm nhiều hơn, nhưng em thấy số lượng bé/cô nhiều quá ko biết cô có chăm nổi không hay chỉ để cháu nào khóc thì khóc, cháu nào ói thì ói, ko ăn thì thôi. Hơn nữa cô giáo cũng mạnh tay trừng phạt cháu (kể cả đánh đập)
    Mong ý kiến của các mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Việc gửi trường nào thì tùy trường hợp cụ thể bạn phải tự qua trường đó xem xét. Trường đông cháu thì đương nhiên không thể chăm sóc cháu bằng ít cháu nhiều cô. Tuy nhiên cũng có thể trường mới mở thì còn ít kinh nghiệm chăm sóc bé, đó chỉ là có thể, đồng thời cũng không hẳn trường mở lâu rồi thì các cô đều có kinh nghiệm chăm bé cả. Có một điều chắc chắc là trường mới mở bao giờ cũng có xu hướng phục vụ tận tâm nhiệt tình để đông các cháu theo học, phụ huynh giới thiệu v..v...Và cũng có trường khi đã đông cháu rồi thì không chú ý gì đến đầu tư cơ sở vật chất cho tốt, thái độ phục vụ không như ban đầu. Về những vấn đề đó thì bạn nên tham khảo những người đang gửi tại các trường, tự mình qua đó xem xét, kiểm tra, đánh giá. Mình có thể mách bạn trường con mình đang gửi, theo mình là ổn bạn tự qua xem đánh giá. Trường SUNHOME 16 ngõ Huế, học phí mình phải đóng cho cu tí chỉ khoảng 1,5 triệu/tháng các khoản (trường đang miễn giảm phí). Chúc bạn tìm được trường như ý cho bé.
    • 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình rất đồng ý với ý kiến của mẹ ChíKhôi, bản thân mình cũng đã gửi con ở trường được coi là qui mô, lâu năm, thế mà cô giáo cũng chả có kinh nghiệm gì. Nói chung là tuỳ quan điểm thôi, và mình đã chấp nhận gửi con ở trường thì đương nhiên không thể như ở nhà Ba mẹ hay Ông bà chăm sóc được. Con mình thuộc dạng dễ cực kỳ từ ăn uống đến ngủ nghỉ, thế mà cứ đi học là một tháng 4 tuần có khi bệnh cả 2 tuần rồi, có tháng cũng chỉ đi học được 10 ngày. Mình thấy mấy bé độ tuổi nhà trẻ, quan trọng là bé không bị cô giáo doạ nạt, bé đi học không khóc lóc sợ hãi là đã tốt lắm rồi.
    Gk9lp7

Baby : 32w : 1,8kg ->34w3d : 2,5kg -> 36w2d : 2,85kg ->37w2d:3,1kg Mom:Start : 42kg, 7w-14w : 39kg, 17w : 41kg, 22w : 43kg, 24w : 44kg, 28w : 45kg, 30w : 46kg, 32w : 47kg ->34w3d:48kg ->37w2d : 50kg
    • 4,259 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Sao bạn không thử tìm 1 trường không quá mới, không quá cũ, mà cũng không đông học sinh ?
    Không dễ đâu, nhưng nếu may mắn bạn sẽ tìm được 1 trường như thế ở gần nhà.
    Mình bỏ ra gần 6 tháng tìm trường cho con qua mạng, qua bạn bè, qua hàng xóm, đi thăm khá nhiều trường, rồi kể cả phải tranh luận với các thành viên khác trong gia đình nữa
    Vì vậy, học trường nào là do chúng bạn cân nhắc theo hoàn cảnh riêng của mình, sao cho phù hợp nhất, khó có 1 đáp án chung cho nhiều người.
    Bạn chịu khó tìm hiểu thêm nhiều trường khác nữa xem sao.
    • 142 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Theo mình thì nếu các điều kiện khác tương đương thì mình sẽ chọn trường mới vì:
    - Như bạn nói trường mới ít cháu hơn thì cô có đk quan tâm hơn. Lớp càng nhiều cháu thì càng có nhiều cơ hội để lây lan bệnh tật.
    - Trường mới hay cũ thì cũng đều có cô giáo cũ và mới, nhiều và ít kinh nghiệm.
    - Trường càng cũ thì càng nhiều vi khuẩn, ẩm mốc, cặn bẩn của các cháu qua các năm để lại ( có vệ sinh kỹ thì cũng ko thể nào hết được) cũng như cái nhà hay cái bếp cũ ở nhà mình vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 156 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ,
    Tớ cũng chuẩn bị cho con đi mầm non đây, con gái tớ mới có 11 tháng thôi, chưa biết đi, ăn uống rất dễ bị nôn trớ, trộm vía con sinh hoạt nề nếp theo thời gian biểu nên hi vọng sẽ thích nghi sớm với môi trường mới. Tớ đọc mấy topic về nạn bạo hành trẻ em ở các trường mầm non, kể cả các trường công lập hay cao cấp, quốc tế,..nơi thì bạo hành bằng đòn roi, nơi thì bạo hành về tinh thần như dọa nạt, bêu riếu hay tẩy chay, cô lập,...Thực sự, tớ đọc xong mà ko thể làm việc đc vì cảm giác bất an khi phải gửi con mình cho những người xa lạ 8 tiếng đồng hồ 1 ngày. Con bé nhà tớ lại hay nôn trớ, liệu các cô có đủ kiên nhẫn cho con ăn lại hay ko hay bỏ qua bữa đó của con luôn?khi con khóc gắt ngủ, liệu các cô có dỗ dành con bằng tiếng hát ru nhẹ nhàng như ở nhà ko hay bỏ mặc con hay quát tháo con?.....
    Tớ cũng đã ghé thăm trường Sunhome ở Ngõ Huế, cơ sở vật chất thì ổn, nhưng ko biết các cô ở đó thì có ổn ko, mà cái này lại là quan trọng nhất,...
    Trời ơi, chưa xa con ngày nào mà tớ nhìn tương lai phải gửi con đi nhà trẻ tớ đã thấy xót con khủng khiếp rồi,....:Crying:
    Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi....Để một mai tôi về làm cát bụi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nó chắc là không có OB hay NGV nên mới gửi con nhỏ như thế chứ? Con mình dễ ăn dễ ngủ mà giờ gần 2 tuổi rồi mới chuẩn bị gửi trẻ, chứ bé 11 tháng mà lại hay nôn trớ thì mình nghĩ chả có cô bảo mẫu nào ở trường đủ tận tâm để kiên trì cho con ăn hết trọn vẹn 2 bữa/ngày đâu. Họ còn bao nhiêu là cháu phải chăm sóc nữa cơ mà.
    Còn chuyện bạo hành thì... hic hic, chẳng biết thế nào mà lần... Mình lắm lúc bực lên cũng chỉ muốn tét cho con một cái thôi...
    Kể ra mẹ nó gửi con được cho bác trông trẻ nào gần nhà thì tốt nhỉ?
    • 156 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hiện mẹ con tớ đang ở với ông bà ngoại, ông thì già lắm rồi, gần 80 tuổi nên ông ko trông cháu đc, có bà ngoại thì trông cháu cẩn thận,nhưng bà bảo khi nào con bé 1 tuổi thì cho đi nhà trẻ chứ bà ko trông nữa, bà mệt ko chịu đc. Bản thân tớ ko muốn cho con đi nhà trẻ sớm trc tuổi 1 tẹo nào nhưng bà ngoại đã nói thế thì tớ cũng ko muốn bắt ép bà, đành cắn răng cho con đi vậy. Xung quanh chỗ nhà tớ cũng có người nhận trông trẻ nhưng tớ thăm quan cơ sở vật chất thì ko thể nào chấp nhận đc, chật chội, hôi hám, đông đúc, 2 cô bảo mẫu chăm hơn 20 bé, nhìn bé nào cũng lem nhem bô nhếch tội lắm:Sad:
    Có mẹ nào đang gửi con ở Sunhome thì gửi bài đi cho tớ tham khảo chút thông tin với.
    Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi....Để một mai tôi về làm cát bụi...
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MÌnh đang gửi bé nhóm ở SUNHOME, bé hay nôn chớ lắm nên lúc đầu gửi cũng lo, mình tiếp xúc thấy các cô nhiệt tình nên có dặn là nếu cháu nôn thì cho ăn lại lần hai, các cô cũng nói luôn là nếu cháu nôn thì cho ăn lại cháo hoặc sữa. Bé nhà mình gửi được 5 tuần rồi, mọi người gặp đều trộm vía xỉnh lên nên chắc việc cho ăn uống tốt. Mình cũng không có thời gian qua kiểm tra trực tiếp mà chỉ nhìn qua mạng thôi. Hôm 20/11 mình cũng định biếu cô trực tiếp dạy bé chút tiền nhưng cô không lấy, nói là trách nhiệm trông. Sau mình cũng gửi một gói quà chung cho các cô cho tình cảm. Mình nghĩ là gửi ở đó cũng ổn đấy. Bạn trực tiếp tham khảo xem sao.
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em thấy trường sun morning ở thái hà cũng tốt ,cô giáo nhiệt tình cơ sỏ vật chất cũng ổn,trường có camera nên các mẹ cứ ngồi ở máy tính là biết con mình đang chơi gì và cô chơi gì với con.