Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên cho bé học trường công lập, bán công hay tư thục?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.5K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 367 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Các mẹ có con đã đi học ơi,
    Các mẹ cho bé học trường gì? Công lập, bán công, hay tư thục? Có gì khác nhau giữa các trường? Học hệ nào hay hơn?
    Mong được chia sẻ kinh nghiệm từ các mẹ, cám ơn rất nhiều !
    "Mặt tiền" xấu, "kết cấu" lỏng lẻo ---> dừ mất rồi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thảo My học bán công đây. Thực ra công lập với bán công gần như nhau chỉ khác là bán công học phí cao hơn công lập mà thôi. Thực ra các trưòng bán công là từ trường công mà ra cả. Nên về tất cả mọi mặt giống y chang trưòng công lập.
    Còn Dân lập thì thường đã học Tiều học dân lập thì cấp 2. 3 vẫn sẽ nên tiếp tục dân lập (đấy là mình nghe nói thế.... ).....Dân lập thì học phí cao hơn. Còn về giáo dục thì tuỳ cũng có nơi tốt nơi ko tốt. Nhưng vào dân lập thì đa số bố mẹ ko phải "phong bì " cho cô giáo. Trọn gói rồi mà......
    Mình chọn trường cho con với tiêu chí...
    - Xem đón đưa thế nào cho bố mẹ tiện.
    - Mối quan hệ với cô giáo nào ở trưòng đó để gửi gắm???? Chọn cô giáo tốt là quan trọng lắm...
    - Môi trường học sinh ở đó ntn.....
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Đúng vấn đề này vừa mới được thảo luận mấy tuần trước bên LCM, nhiều nội dung hay. http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=2041

AX - BongBambee
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 744 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ Noel cho con đi học khi con vừa tròn 6 tháng tuổi mà bây giờ con được 17 tháng lại đang phân vân vấn đề này đây.
    Lúc con còn nhỏ, mình quyết định cho con đi học thay vì thuê người chăm. Hỏi tới hỏi lui cũng tìm được trường vừa ý. Mình cho Noel học trường tư thục. Các cô ở đây chăm bé cũng tốt lắm. Mình đi làm xa nhà gần 10km số nên học trường này mình rất yên tâm, vì ở đây đón bé trễ lắm, sau 5h. Nếu hôm nào kẹt về trễ thì ở trường vẫn có cô trông bé vì có nhiều cô ngoại tỉnh ở lại luôn trong trường. Đón con về không phải lo gì vì ở trường các cô đã tắm bé sạch sẽ và cho ăn chiều rồi. Về nhà chỉ cho con ăn vặt hay uống sữa thêm thôi. Mỗi tháng ngoài học phí cũng không bận tâm lắm đến khoảng "under the table".
    Bây giờ Noel sắp 17 tháng, đến tháng 9 này cũng được hơn 20 tháng. Noel đã đến tuổi đi, tuổi chạy nhưng học trường này chỉ được quanh quẩn trong lớp học thôi. Chỉ khi nào ba mẹ đưa đi học sớm hay chiều đón về dư thời gian thì mới cho con xuống tầng dưới chơi cầu tuột,...
    Mình đang có ý định cho Noel chuyển sang trường bán công (nhận trẻ trên 18 tháng) cũng gần trường cũ. Dẫn Noel vô xem trường mà con cứ đòi thả xuống sân để chạy. Mình thấy thích trường bán công vì trường có khuôn viên rộng và nhiều đồ chơi, thoáng mát,.. Nhưng ngại một chỗ trường không giữ bé thứ 7 (mà mẹ thì phải đi làm thứ 7); chiều đón sớm :4h (mà mẹ thì 5h mới tan sở);về nhà lại còn phải lụi cụi nấu ăn rồi cho con ăn tối nữa.
    Tham khảo một số ý kiến của các bậc phụ huynh có con học trường công khác : việc học vào thứ 7 có thể khắc phục được vì các cô có thể nhận giữ bé tại nhà; việc đón trễ cũng không sao, miễn đừng quá 5h ; có thể đặt mua suất ăn cho bé tại nhà bếp của trường.
    Trên đây là những ưu và khuyết của trường mầm non tư thục và bán công đối với riêng gia đình mình. Còn về chăm sóc và giáo dục thì mình nghĩ trường nào cũng như nhau thôi. Mình cũng đang phân vân lắm nhưng có lẽ sẽ cho bé học trường bán công vì ba Noel bảo :" nhìn trường có khuôn viên rộng rãi để cho con chơi, con chạy nhảy là thấy muốn cho đi học rồi". Nhưng mẹ Noel thì đang tìm cách để khắc phục chuyện đón trể và ăn chiều của bé đây.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này tư vấn cho em thêm với.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 103 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trước đây cho Ti đi học cũng muốn xin vào trường mầm non bán công đẹp và rộng rãi, nhưng thấy hơi xa nên cho con về trường làng thôi (trường công) gần nhà đưa đón tiện hơn, ở trường có bé cô giáo còn nhận đưa về nhà chăm tới 6,7 h tối nữa. Bon nhà mình cũng gởi trẻ lúc 9 tháng nên mình phải gởi trường mầm non tư thục cũng gần 1 năm rồi, nhưng mình dự định vào hè sẽ chuyển cho bé về lại trường gần nhà.
    Theo nhận xét của mình về trường mầm non thôi nhé thì trường tư thục thì giờ giấc đưa đón bé thoải mái hơn, mình có thể đăng ký gởi bé thêm ngoài giờ, nhưng về khuôn viên và sân chơi thường nhỏ không thoải mái trừ một số trường với học phí trên 1 triệu/ tháng.Trường bán công đa số là trường điểm cơ sở vật chất đầy đủ, sân trường rộng rãi nhưng giờ đưa đón hơi khó khăn đối với các mẹ đi làm, các cô giáo những trường này thì trẻ, lương cũng cao nên ít khi nhận bé thêm ngoai giờ, vì mình có ông anh lo cho con vào được 19/5 nhưng rồi bận quá phải chuyển con về học trường tư thục (chắc cũng tùy trường).Còn trường làng như các mẹ thấy em kể ở trên đấy.Nhưng quan trọng ở lứa tuổi mầm non theo em thì cứ gần nhà là tốt nhất, đỡ cái khoản đưa đón rồi nắng mưa dễ làm các bé bệnh thôi.
    metibon
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

To Mẹ Lam Thi

Học trường nào cũng có cái hay cái dở.
    Trường công tốt & Bán công : Sĩ số trẻ một lớp đông. Hồi con mình học lớp một đến 54 cháu mà chỉ có một cô giáo, cô bảo mẫu chỉ phụ vào giờ cơm.
    Trường tư: Tuỳ trường, sĩ số học sinh ít, cô có thể nắm được và hướng dẫn cho bé học tốt hơn trường công, nhưng có cái dỡ là hay phải theo ý đa số phụ huynh nên ép các cháu học nhiều, tra bài phải thuộc lòng.. vv.
    Trường tư thục quốc tế : Cũng phải học chương trình của Bộ GD + học thêm ngoại ngữ. Theo mình thì hơi nhiều kiến thức.

Quan điểm của mình: Bố mẹ phải là người theo sát và hướng dẫn con học, chơi nên mình cho học trường công, hai năm đầu học bán trú năm thứ ba chỉ học một buổi. Thứ bảy chủ nhật đi học vẽ, võ , bơi, du lịch.
    Mesd