TIN TÀI TRỢ.

Lý sự

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.85K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui đã từng nao nức khi con bắt đầu biết nói, tui hình dung nó bập bẹ bao nhiêu là câu, từ dễ thương... thế mà, khi biết nói nhiều rồi, nó lý sự khủng khiếp
    Cứ đến giờ ăn, là nó nói, 1 muỗng cơm, 1 hớp sữa chui tọt vào miệng nó là 1 câu nói tuôn ra ngoài, tui phát mệt, tui oải quá sức.
    Nó ngọng quá, ai cũng nói tui phải sửa cho nó, mỗi khi nó nói ko đúng, nhưng tui sửa, nó sửa lại tui, nó gân cổ cãi lại cho đến khi tui mệt quá, nói theo chữ ngọng của nó (ko thì nó ko chịu nuốt sữa hay đồ ăn), nó hét lên sung sướng "yé yé" , còn ko thì nó cứ "không có phải, ko chịu"
    Đến giờ ăn, tui như 1 con mụ lắm điều, mồm cứ ngoác ra mà nói theo nó, nhiều khi tui mệt quá, ko nói, để nó muốn nói gì thì nói, nhưng nó khều tui, làm như tui ko đối thoại kiểu đó với nó, nó ăn ko ngon hay sao đó
    Pooh & Dumbo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

:4: "Nó" tìm được đúng điểm yểu của mẹ nó rồi còn gì. Mẹ nó cứ nhăm nhe sửa sai cho nó, nó càng khoái, có người nói chuyện với nó mà. Nó gây sự chú ý thành công rồi :4:
    Chuyên gia lý sự nhà em thì lại theo trường phái khác. Nếu như em yêu cầu nó không được làm cái gì thì nó sẽ dẫn dụ ra một trường hợp: "nhưng mà hôm nọ dì cho con làm", "nhưng mà bạn Hải Long có", "nhưng mà hôm nọ ba mua cho con"... rồi lại mất công giải thích cho nó tâm phục khẩu phục... Cũng mệt lắm Mà làm sao thống nhất được với toàn thể gia đình mọi chuyện lớn nhỏ cơ chứ

À, hay mai mốt chúng nó có khiếu làm luật sư nhỉ?
    • 103 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trananhminh133

À, hay mai mốt chúng nó có khiếu làm luật sư nhỉ?
    Đây đây, có đứa nào như con nhà em không?

Bữa ăn:
    Mẹ: con phải ăn hết cốc sinh tố bơ này nhé!
    Con: Trên thế giới không có luật nào bắt con phải ăn cả

Giờ chơi:
    "Đồ chơi của con thì con có quyền quyết định!"

Nhưng mà mẹ nó quyết ko đầu hàng :4:
    T2NA - Thanh Hoá, Nam Định, Hà nội, côte d'Azur, Paris... đâu cũng là nhà mình cả
    • 14 năm
    • 115 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Chết thật chị Pooh ạ, mỗi bài chị viết về Pooh em lại thích đọc để thư giãn mới chết chứ :1:. Nói chung là em thấy bọn nó giống nhau hết thảy nhưng thế mới vui chứ nhỉ. Con bé nhà em thường thì thích nghe phân tích chứ đừng dại bảo nó hư vì nó sẽ cãi lại ngay : COn ngoan thế còn gì, không hư tí nào. Nhưng mới hôm qua thôi nó muốn mở DVD nhưng mẹ muốn xem thời sự, nó không đồng ý thế là mẹ "phân tích" nó bảo không phân tích gì cả, chán nghe phân tích lắm rồi
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mỗi lần tui ca cẩm về thằng Pooh, là y như rằng có người cười và thư giản , sao kỳ vậy cà?
    Nguyên tắc bất di bất dịch của nó là mỗi tối trước khi đi ngủ, vào nhà tắm rửa ráy, phải rửa đít trước rồi mới rửa của quí, ko bao giờ nó chịu làm theo thứ tự ngược lại, và rửa đít là mẹ rửa, của quí là nó tự rửa, mà nó chơi nguyên cái của quí vào cái ca nước, mà cái ca nước này, mẹ nó dùng để đánh răng mỗi ngày , ko cho nó làm, nó buông 1 tràng lý sự mà nếu ai hiểu là người đó chết liền
    Pooh & Dumbo
    • 14 năm
    • 349 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi VANBI
    Chết thật chị Pooh ạ, mỗi bài chị viết về Pooh em lại thích đọc để thư giãn mới chết chứ :1:. Nói chung là em thấy bọn nó giống nhau hết thảy nhưng thế mới vui chứ nhỉ. Con bé nhà em thường thì thích nghe phân tích chứ đừng dại bảo nó hư vì nó sẽ cãi lại ngay : COn ngoan thế còn gì, không hư tí nào. Nhưng mới hôm qua thôi nó muốn mở DVD nhưng mẹ muốn xem thời sự, nó không đồng ý thế là mẹ "phân tích" nó bảo không phân tích gì cả, chán nghe phân tích lắm rồi
    Xin lỗi chị Pooh em cũng thế...... đó là vì:

1. Cách chị Pooh diễn tả rất có duyên, nghe là bán than nhưng lại có vẻ âu yếm lắm.
    2. Pooh có nhiều trò rất đáng yêu (với người ngoài - nhưng người trong cuộc như mẹ Pooh thì chắc chắn nhiều phen điên đầu)
    3. Theo sau đó là các trò đáng yêu của các bé khác nữa....
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,821 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh
    mỗi lần tui ca cẩm về thằng Pooh, là y như rằng có người cười và thư giản , sao kỳ vậy cà?
    Nguyên tắc bất di bất dịch của nó là mỗi tối trước khi đi ngủ, vào nhà tắm rửa ráy, phải rửa đít trước rồi mới rửa của quí, ko bao giờ nó chịu làm theo thứ tự ngược lại, và rửa đít là mẹ rửa, của quí là nó tự rửa, mà nó chơi nguyên cái của quí vào cái ca nước, mà cái ca nước này, mẹ nó dùng để đánh răng mỗi ngày , ko cho nó làm, nó buông 1 tràng lý sự mà nếu ai hiểu là người đó chết liền
    Em cũng thường phải cười ("phải" nhé )
    Nếu là em, "nguyên tắc bất di bất dịch của em" là quyết không đánh răng bằng cái ca nước mà con trai "cả gan" rửa của quí vào. Em đi lấy cái ca khác

Nói thế chứ anh Pooh lý sự đã đành, con bé Thư mới có 20 tháng mà cũng vậy thôi. Đã biết nói "nhưng..." để cãi mẹ rồi
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 2,255 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Ừ nhỉ,chỗ nào có mẹ Pooh bán than là em cũng phải nhẩy vô,cũng tại vì Pooh cùng lứa với thằng Chíp nhà em nữa. Mà các trò của bọn nó sao mà giống nhau thế,làm các mẹ nó điên cả đầu.
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Lại kể tiếp chuyện thằng Cuccu lý sự :4: Tối hôm trước, ăn cơm nhà ông bà xong, lúc về ông dặn nó "mai con lại đến ông nhé". Sáng hôm sau, nó bảo "hôm nay không đi học mẹ ạ, ông bảo đến nhà ông mà" Mẹ bảo "ông nói vậy là chiều đi học về mới đến". Nó bảo "mẹ gọi điện thoại hỏi ông đi" Mặc dù em tin rằng nó biết thừa là chiều đi học về mới đến vì ông còn đi làm mà. Nhưng nó vẫn túm lấy câu của ông để hoạnh mẹ
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trananhminh133
    "mai con lại đến ông nhé". Sáng hôm sau, nó bảo "hôm nay không đi học mẹ ạ, ông bảo đến nhà ông mà"
    Hà hà, cái này thì giống Huệ Anh nhà tớ quá. Thứ 7 đến nhà ông, ngày CN nó lý sự y chang như vậy - may là CN nên mẹ nó "thua trong danh dự" :4:

Từ hôm đấy mẹ nó cứ thắc mắc hoài, sao nó chẳng phân biệt được ngày hôm qua với tuần / tháng / năm trước - luôn cho tất cả thời quá khứ là Hôm qua, vậy mà nó phân biệt "ngày mai" đi chơi đúng thế

Mà cũng mới đọc cái topic nói vòng / nói thẳng, lý sự thế này chắc cũng là 1 biến dạng của nói vòng thôi.
    Tuy ca cẩm vậy nhưng cũng có 1 điều... đáng khen!, con tớ luôn nói thẳng cái vụ rửa đít trước khi đi ngủ; vì đang dạy nó tự làm dần mọi việc, duy có việc này nó tuyên bố thẳng: "mẹ rửa cho con đi, đít thối con không sờ tay vào rửa đâu" Chấm hết - không lý sự nhiều - mẹ không rửa thì thôi - sao mà con nó chẳng lý sự để mình cũng được diễn giải &..... lý sự 1 hồi
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Chị cho thằng Pooh qua ở với Kiki nhà em đi nó sẽ biết lý sự lưu loát ngay. Ví dụ, hỏi "sao con không cất đồ chơi, ai chơi mà bắt mẹ cất". Nó bảo là con chơi nhưng mẹ cất vì con đau tay, vì con chán cất đồ chơi lắm, vì mẹ mua đồ chơi, vì mẹ là mẹ--> phải cất (!!!) Hay khi đi ngủ mình bỏ qua công đoạn đọc sách thì nó sẽ bảo "mẹ già rồi, mẹ quên à??". Bắt nó làm cái gì nó không thích thì nó bỏ đi một chỗ làm mặt giận và bảo là "con đang buồn với bố mẹ đây, bố mẹ muốn làm gì thì làm". Mẹ gọi điện cho bạn mẹ nói mày mày tao tao. Con nghiêm mặt "dạy dỗ" liền: "mẹ nói thế là sai rồi, mẹ xin lỗi con đi, mẹ suy nghĩ đi, mẹ đừng nói thế nữa nhé"... Nhiều lúc cũng phải nghiêm và tỏ ra cho nó biết là mình không có thảo luận, lý sự vì với con hết, việc nào phải làm là phải làm, thế thôi. Nhưng có nhiều cái lý sự thương lắm cơ "mẹ ơi cho con nghỉ học ở nhà cho nó ngu dốt đi", "mẹ làm việc, kiếm tiền mua súng phun nước cho con đi, không đọc pót tơ (harry potter) nữa", "mẹ phải hôn con và chúc con ngủ ngon và có giấc mơ đẹp thì con mới ngủ được", "nếu con xin lỗi thì mọi người cười con thì sao, con chỉ xin lỗi bà bé vào tai bà thôi được không?"... Sốt ruột nhỉ nhưng mà yêu lắm cơ.
    Success is a journey, not a destination.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giống Phủi nhà mình quá, lúc nào cũng lý sự. Nó bảo con gà mái không gáy vì sợ con gà trống. Mình bảo không phải, con gà mái không gáy vì nó không chịu học gáy từ nhỏ. Nó bảo ứ phải, con gà mái học chăm hơn con gà trống nhưng con gà mái sợ con gà trống "trèo" lên lưng nên không dám gáy! Bó tay.
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ chuột chù
    Giống Phủi nhà mình quá, lúc nào cũng lý sự. Nó bảo con gà mái không gáy vì sợ con gà trống. Mình bảo không phải, con gà mái không gáy vì nó không chịu học gáy từ nhỏ. Nó bảo ứ phải, con gà mái học chăm hơn con gà trống nhưng con gà mái sợ con gà trống "trèo" lên lưng nên không dám gáy! Bó tay.
    Eo ơi, Phủi bao nhiêu tuổi rồi mà khôn dữ vậy. Chả bù cho Tủn nhà mình, lớn vậy rồi mà dại lắm, chán ghê cơ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Pooh ơi, em cũng thế, cũng luôn luôn cái "vựa than" của chị và hoàn toàn đồng ý với bimbong05 :3:

Nếu có cuộc thi nói nhiều dành cho mấy ông con, chắc là khó cho BGK lắm đây, bất phân thắng bại chứ chẳng chơi. Bé K nhà mình có khi phải hét lên "em bớt nói lại đi, chị nhức đầu quá!" :4:

Pooh nhà chị rất giống Rennes nhà em ở điểm "nguyên tắc" 1 cách kỳ lạ! Lần đầu tiên làm thế nào thì lần sau cũng phải theo đúng trình tự ấy! Buồn cười cái vụ đánh răng : buổi sáng thì Rennes tự đánh răng, nhưng tối thì mẹ đánh mới yên tâm là sạch. Trình tự đánh răng là sau khi đánh xong, nhổ bọt ra, súc nước sạch và tự phun vào cái đống bọt nhổ ra ấy cho nó trôi, chứ Mẹ ko được xối nước vào trước nhá! Nhiều khi quen tay, xả nước cho trôi đống bọt ấy, thế là nó giãy đành đạch, đòi đánh răng lại từ đầu. Hoặc hôm nào, Bố nó đánh răng cho, Bố đâu có biết cái trò khỉ ấy, thế là cũng giãy đành đạch bắt Bố làm lại từ đầu, nhưng với Bố thì làm gì có chuyện làm lại, một lần thôi là quá lắm rồi Mệt lắm! Nhưng từ từ rồi cũng hết! Pooh cứ yên tâm đi, bọn nó "thời vụ" lắm! Mỗi lúc mỗi trò khác nhau. Nhưng đúng như Kiki nói, nhiều lúc cũng yêu cái lý sự đó lắm! :4:
    MBKB (T/P HCM)
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lại cái chuyện đánh răng, Phủi nhà mình mới được 4 răng hàm trên, 2 răng hàm dưới cũng bày đặt đánh răng. Trình tự đánh răng bắt đầu từ: ngậm nước..., nuốt luôn ngụm ấy, lại ngậm nước... ngửa cổ... nuốt luôn ngụm thứ 2, lại ngậm nước... lần này thì nhổ ra, luồn bàn chải vào lưỡi (chính xác là lưỡi chứ không phải răng), cọ theo chiều dọc đúng 3 lần và tiếp tục ngậm nước... ực...
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 508 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Candy:" Mẹ ơi, con hết bệnh rồi nè, con không ho nữa" :4:

Mẹ mừng rỡ :" giỏi quá , con gái mẹ giỏi quá"

Candy:" Hết bệnh rồi thì mình làm gì? mẹ ơi ". Mẹ

Candy :" Hết bệnh rồi thì mình được ăn Susu trong tủ lạnh, rồi ăn ya -ua trong ngăn đá, rồi mình đi bơi , nhảy xuống hồ ùm ùm".

Rồi cũng suốt ngày bắt mẹ, ba xin lỗi. " Ba ơi, xin lỗi con đi." Ba :" Sao vậy, ba làm gì sai?" " Ba để cái khăn rớt trúng tay con, đau quá"
    TP HCM
    • 15 năm
    • 121 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng vậy nè mỗi lần có bài của chi Pooh thì em lập tức vào liền, rất thích nghe chị kể chuyện về Pooh lắm cơ, nhiều khi không nhịn nổi cứ tủm tỉm cười người ngoài nhìn vào chắc tưởng mình ... điên. Ở ngoài trông chị chắc có duyên lắm hả.
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

"Than" của mẹ Pooh bao giờ cũng bán đắt như tôm tươi vì nhiều lý do :
    - Cách "rao hàng" dễ thương, dí dỏm, tuy là than thở nhưng lại đầy tình yêu thương triù mến
    - Các trò tai quái của Pooh thường rất đặc trưng cho lứa tuổi nhưng lại có nét riêng rất "Pooh"

Diễn đàn này mà không có "than" của mẹ Pooh thì buồn biết bao nhiêu, lâu lâu không thấy "rao" là nhớ đó !
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Chị Pool lâu rồi kg thấy chị post vào mục này , cái nét đáng yêu của bé Pool ghét quá , các bác ai có chuyện gì ngộ nghĩ của mấy bé post vào nha , em bi nghiền rồi.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui xấu hổ vì cứ bán than về thằng con hoài nên chẳng dám post nữa, dù còn rất nhiều than :4:
    Pooh & Dumbo
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2