TIN TÀI TRỢ.

Liệu đi học bé ngoan hơn? ăn uống tốt hơn???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.13K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Chào các mẹ đã có con nhỏ cho đi gửi trẻ.
    Các mẹ ơi, có mẹ nào có con cực kỳ lười ăn, khó cho ăn, có khi ở nhà chẳng ăn tí cơm cháo nào mà đi học lại ăn khá hơn ko? Con tớ 20 tháng, lười ăn lắm, lại mải chơi nên rất khó cho ăn, tớ muốn cho con đi nhà trẻ cho có tập thể, biết đâu lại a dua chịu ăn, nhưng lại lăn tăn nhỡ đâu khó ăn quá cô cho nhịn đói thì khổ, ở nhà mẹ cho ăn mà còn muốn đánh đòn nữa là.
    Cái thứ 2 là đến giai đoạn này bắt đầu có hiện tượng nhõng nhẽo, quấy mẹ, ăn vạ, bướng... k hiểu đi học các cô có rèn cho ngoan hơn đc ko? Ở nhà cũng nghiêm khắc với con rồi nhưng cứ có mẹ ở nhà là lại nhiễu.
    Các mẹ cho tí kinh nghiệm để lấy dũng khí cho con đi trẻ đi...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,011 Được cảm ơn

Con em đi nhà trẻ về thì ở nhà ăn uống chán lắm, ở lớp ăn thì lại ngoan cực kì, hôm nào cũng hết hơn 2 bát ăn cơm cháo. Ở lớp có camera nên e cũng quan sát được cháu ăn uống thế nào.
    Còn về chuyện ngoan thì e cũng ko biết thế nào vì trc đây con em cũng ko hư, giờ đi học vẫn thế.
    Có điều bám mẹ hơn trc khi đi học nhiều và cũng có hiện tượng nhõng nhẽo, quấy mẹ - điều này trc khi đi nhà trẻ thì ko thấy có.
    Mà chị cho cháu đi học đi em thấy 20 tháng đi học là đc rồi, ko sớm quá đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 275 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Con nhà tớ ở nhà cũng nhõng nhẽo, ăn lâu thế mà đi học cô nào cũng khen ăn nhanh nhất lớp,lên cân nhiều nhất lớp, ngoan, giỏi :Thinking: mẹ nghe cô nói pó tay luôn, chắc tại các cô có phương pháp giáo dục tốt :Laughing:, mẹ nó cứ mạnh dạn cho nó đi, nhưng phải nói trước tháng đầu đi học sụt ký và hình như em nào cũng thế vì các con đang tự thích nghi với môi trường mới
    • 2,885 Bài viết

• 3,563 Được cảm ơn

Trời , hy vọng tràn trề thế à? Thế thì mình cũng nuôi hy vọng vậy. Hic hic hic. Cầu Trời con mình đi học cũng có phép màu như thế ko thì đời mình u ám quá :Silly:
    MTI1NjE1ODA2MQ

MTI1NjE1ODE4MQ
    • 225 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Nghe các cháu đi học ngoan mà phát thèm. Con nhà em 23 tháng đi học trường tư ở gần nhà, được 1 tuần thì bị tiêu chảy cấp, sau đó thì viêm phế quản. Ốm mất khoảng 3 tuần nữa mới khỏi hẳn. Sau đấy thì ở nhà luôn. Tháng 8 này lại lên đường nhưng lần này học ở trường công, chẳng biết có tương lai tươi sáng hơn không nữa. Hic:Thinking:
    • 267 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hix, e thì ko biết thế nào , trường hợp con nhà e thì lại trái ngc các mẹ ah
    Bé nhà em bắt đầu ăn cơm từ lúc 18 tháng , trộm vía cháu ăn rất tốt , đùi gà cầm gặm sạch , thịt ko phải cắt nhỏ , cứ xé miếng bthg cháu cũng nhai nuốt tốt .Em rất yên tâm về vấn đề ăn uống của con . Vậy mà vừa rồi cháu đc 2 tuổi rưỡi em cho cháu đi gửi trẻ thì đc phản ánh lại rằng con em ko biết ăn cơm :Sick: Cô giáo bảo cứ xúc thìa cơm có thịt là ọe ra , chỉ bữa nào ăn cháo thì mới nuốt , kêu em về tập cho con ăn cơm , rồi cô còn kêu hay ở nhà uống sữa nhiều quá nên cháu ko biết nhai :Sick: Mà mấy hôm đầu về nhà cháu bị thành phản ứng ,mẹ xúc cơm cho ăn cũng ọe và nhè ra nhưng sau bị mẹ lườm và bắt nuốt dần dần ăn hết cơm ko ọe nữa ,em đành đề nghị cô giáo ko cho cháu ăn cơm ở lớp nữa mà cho cháu ăn cháo cho dễ ăn còn cơm về nhà mẹ cho ăn
    Hix , em potay luôn , chả hiểu ra sao nữa .
    Còn vấn đề ngoan thì bé nhà em ko phải nghịch ngợm nên đi trẻ về rất ngoan ,ko quấy nhiễu mẹ và lễ phép hơn.
    Có mỗi vấn đề ăn uống thì quái lạ quá ,em đang tìm hiểu xem tại sao
    Trong đầm gì đẹp bằng Sen .....:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Up topic lên cái
    Tình hình là ông bà ở nhà sắp bó tay với con mình rồi, ăn thì ít, cho đc vào mồm thì lè ra, suốt ngày chỉ đòi uống sữa tươi cầm hơi. Muốn cho con đi học cho giờ giấc quy củ lắm rồi mà lại đang thời điểm dịch bệnh tràn lan lại phải hoãn. K biết cầm cự đc đến bao h. Mà rồi k biết đi học có ăn tử tế hơn đc ko? Hic.. nếu k thì hết cách rồi.
    • 69 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Úi giời, thế là mẹ Xeko có tâm trạng giống hệt em rồi. Cún nhà em mới hơn 9 tháng tí mà em cuối cùng quyết định mang đi gửi các cô thử xem con có ăn uống đỡ hơn ở nhà không. Hix, con lười ăn mệt mỏi lắm, nhìn con bé tí, chẳng lên cân thì đành phải thử mọi cách thôi! Mai em bắt đầu cho bé đi học thử ở Bibihome Đặng Văn Ngữ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,278 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Bé nhà tớ thì ngoan cả ở nhà lẫn ở lớp (trộm vía) nhưng có 1 bạn cùng lớp thì đúng là khó ăn quá nên 16t bố mẹ cho đi trẻ. Mất 1 tg đầu rồi thì ở lớp cũng ngoan lắm, ăn đc, chơi đc. Cuối tuần ở nhà với bm thì lại như cũ
    You are my sunshine!

47467611@N00
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, thế k hiểu ở lớp các cô cho ăn có mẹo gì mà các con ngồi ăn ngoan thế nhỉ, ở nhà thì ưỡn ẹo k đc thìa nào? Hay là chúng nó đua nhau ăn theo phong trào nhỉ?
    • 163 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

đúng đó mẹ xeko ạ. bản thân em là giáo viên mầm non đây, chăm cho các cháu khác thì được, còn con mình thì bó tay, Phải nhờ đên các cô khác.
    Về nhà thì khỏi nói, vừa ăn vừa chạy, mệt lắm. Thế mà đến lớp, xem camera thấy con ngồi vào bàn ăn cùng các bạn ngoan ghê.
    Theo kinh nghiệm của em, bạn nào ở nhà lười ăn đi học cũng ăn nhanh hơn. Chúng nó đua nhau ăn đó. Nên các mẹ cứ yên tâm, quen cô quen bạn là ăn ngoan lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Up lên cái.
    Mẹ nào có kết quả khả quan thì báo cáo lên đây đi cho em lấy dũng khí để con em đi bộ đội cái.
    E đang lo nó đi đc vài ngày k trụ nổi lại đảo ngũ thì teo.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 545 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Mẹ nó yên tâm cho con "nhập ngũ" đi. Cu con nhà em còn cho đi từ khi 16 tháng. Trước đấy ở nhà thì dễ lắm, nhưng đi học thì ngoan hơn nhiều, ăn được, mà các cô biết cách huấn luyện. Giờ về nhà mẹ cho ăn đuổi chạy khắp nhà, nghỉ mấy hôm thì mẹ pó tay ko biết làm thế nào. Nhưng về thì nhõng nhẽo hơn, bám mẹ hơn trước, còn ốm thì cũng thỉnh thoảng, nếu thích nghi tốt thì ko sao đâu. Hi vọng bé nhà mẹ cũng sẵn sàng " nhập ngũ" rồi.
    SJv2
    Mỗi khi con nói Bye Bye, cái miệng chúm chím thật là yêu!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lâu lâu mình mới ghé diễn đàn 1 lần...hihih... thấy có tipic này nên vào đóng góp chút. Tintin nhà mình từ lúc đi học thì ăn được nhiều hơn, nhanh hơn và ăn nhiều thứ hơn. NGày trước kén ăn lắm mà ăn miếng to to tí là nôn ra liền . Bi giờ đỡ hơn rồi. Trước kia mỗi lần ăn 1 bát cháo cũng mất 1 tiếng đồng hồ, bi giờ đi học rồi ăn có 15 đến 20 phút thôi các mẹ à !:Smiling:
    KA1sEMw0p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 651 Bài viết

• 2,309 Được cảm ơn

Ôi trời ơi sao mà em hy vọng tràn trề thế không biết. Bé nhà em giờ 11 tháng, nghịch, khó ăn khó uống sữa khó cả ngủ nữa. Em đang trông đợi vào phép màu nhiệm của các cô ở trường. Đọc các mẹ mà tinh thần phơi phới.

Em đang tính khoảng 16 tháng thì cho đi trẻ, nhưng hiện tại bà đã rất mệt vì trông bé rồi. Liệu 12 tháng đi trẻ thì đã có được sự ăn ngoan như các mẹ mô tả chưa? Ngoài ra em hỏi thêm tý là có mẹ nào biết nhà trẻ nào tốt ở khu Trung Hòa Nhân chính không? Mẹ nào có con đi học mục sở thị rồi ý, chứ không phải nghe nói hoặc mới chỉ đến thăm nom. À, với cả là nên cho bé đi học vào mùa nào? Mùa thu, mùa đông hay chớm bắt đầu mùa hè? Bé nhà em tháng 10 này là 12 tháng. Mà đến tháng 4 là 18 tháng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các thành viên trên diễn đàn.Mình là lính mới,hn mới viết vài dòng tâm sự cùng chị em.Số là sau khi mình sinh bé Sóc mình ở nhà mất hơn năm nên hơi bị lạc hậu.Mấy hôm rồi mình chuẩn bị cho bé Sóc đi nhà trẻ nên mới vào tìm trường cho bé.Lang thang thấy diễn đàn của mình cũng có chủ đề này nên mình vào nhòm luôn.Cũng nhờ ý kiến của các tiền bối nên mình trọn trường Littesun cho bé Sóc.Mình thấy có chi COn chim hu hu ca ngợi lắm.Sóc nhà mình được 20T rồi trông vía nhanh nhẹ nhưng còi lắm,đi học bé nhất lớp:Sad:Sóc học lớp Mặt trời Đỏ.Có mẹ nào có bé học lớp đấy ko?Chia sẻ ít kinh với mình nhé Thanks trước.
    Còn về ý kiến có nên cho bé đi học ko? Thì theo mình thấy thế này: khi ở nhà bé sẽ được chăm sóc về ăn uống hơn nhưng mình đảm bảo là các mẹ sẽ ko hướng dẫn dc các bé cách nhận thức đâu.Mình thì đề cao tính tự lập của các bé lên trên hết.Mình cữ nghĩ bé chưa biết gì để dậy nhưng khi đi học mới thấy các bé nhỏ hơn bé nhà mình mà cũng biết rất nhiều thứ rồi.Sóc trộm vía chậm nói lắm,dạy nói mà ko chịu cứ chỉ tay thôi.Thế mà mình đến lớp thấy có bé tên Đan các cô bảo đi học từ khi mới biết bò mà bg mình thấy chạy và nói phân biệt được màu sắc rồi.Nên mình càng quyết tâm cho Sóc đi bộ đội.
    Chốt hạ một câu là "Có gian nan Mới có thành công " các mẹ à.Các mẹ có bé học trường này giúp mình ít kinh nghiệm nhé.Chân thành cảm ơn!:Laughing:
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hầu như các bé đi khóc mất thágn đầu vì lạ, sau đấy thì lại rất nề nếp ăn ngủ. Mình cũng muốn cho con đi nhà trẻ sớm để học bạn học bè phát triển tốt hởnnhi
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình ở nhà cũng lười ăn và hay quấy nhưng đi lớp được khen quá trời luôn, ăn ngoan, ngủ ngoan và chẳng hờn khóc gì cả.
    Con mình cũng 20 tháng. Nói chung là ngoan hơn ở nhà với bố mẹ.
    Con mình đi lớp ăn đc la mình nhìn biết ngay mà, trẻ con ko ăn 1 bữa thấy khác ngay. Mình gửi ở trường tư nhưng khá yên tâm.Các cô rất có trách nhiệm. Đưa phong bì không bao giờ lấy trừ ngày 20/11.
    Con mình từ hồi đi lớp chiều không muốn về vì ở lớp vui.
    Mình nghĩ đã trọn trường cho con đi lớp thì nên tin tưởng, nếu cứ nghĩ ko biết cô có cho con mình ăn đủ ko, có đánh con mình ko?.......thì sẽ ko thể cảm thấy tốt đc.
    Các mẹ nên tự tin cho con đi lớp để con bạo dạn hơn.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Ôi nghe mẹ này nói lại tràn trề hy vọng
    Con mình cũng tên Duy, cũng còi, cũng đang 20 - 21 tháng
    Nhưng dạo này bám mẹ kinh khủng, ở nhà quay đi quay lại k thấy mẹ đâu thì gọi loạn nhà lên, dù đang chơi ngoan với ai đó. Thế thì đến lớp có mà khóc cả ngày à. Ngủ dạy mà k thấy mẹ đâu là khóc, đòi bà bế đi 1 vòng nhà tìm mẹ thì mới yên, mà cứ sau t7, CN ở nhà với mẹ thì t2 kiểu j cũng nhiễu sự lắm.
    Con mình lại chưa biết ngồi bô, k hiểu có sao ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cho con đi học hồi mới 14 tháng. Hồi đấy vì ở nhà con ăn uống lười quá chừng (ngậm ngay từ miếng đầu tiên, mỗi bữa cho được 2, 3 thìa là cùng) nên mẹ mới phải quyết định cho đi học. Mình thấy kinh nghiệm là con đi học càng sớm càng ko quấy khóc. Con nhà mình trộm vía ngay từ hôm đầu chả khóc lóc gì cả, thấy cô và các bạn, đồ chơi mới là tít mắt. 2 tuần đầu á, cô viết sổ liên lạc cũng cứ 5 thìa, với 6 thìa một bữa. Nhưng sau đó đến giờ trộm vía khác hẳn rồi, giờ được 16 tháng, ngày ở trường cháo là 3 bát. Mẹ cân cho con thấy tăng cân tốt, sướng quá, con lại còn biết nhiều thứ hơn, nói cái gì con cũng hiểu, thuộc nhiều thơ và bài hát. Mình quan sát thấy sáng sáng gặp cô là con mừng, cười toe toét, chiều đón con cũng thấy mặt mày con rạng rỡ, thế là biết con đi học ổn rồi, rất yên tâm. Các mẹ cứ cho con "nhập ngũ" sớm đi nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2