Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào khi bé 2 tuổi không nghe lời cứ khóc mãi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.38K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Be tom nha em thinh thoang khong chiu nghe loi. Bay gio be duoc 2 tuoi roi. Cu khi nao doi cai gi khong duoc la be lai hoac minh lam cai gi khong dung y be la be lai het to len va khoc mai khong nin. Luc do em chang biet lam the nao. Gio danh be cung khong nin, doa danh cung khong nin.
    Cac bac co cach gi mach cho em voi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 487 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn cứ lờ đi, Coi như không ai biết là bé đang khóc, có thể lần đầu nó sẽ khóc rất lâu, rất sốt ruột nhưng rồi nó sẽ nhận thấy mình khóc mà chả ai quan tâm, không đem lại lợi ích gì nó sẽ tự nín. Bạn cứ thử mà xem.
    Mình đã áp dụng với cả 2 thằng nhà mình lúc đầu hơi khó khăn một chút nhưng sau thấy rất hay. Chỉ ngại một điều nếu nhà bạn ở chung với nhiều người (như ông bà chẳng hạn) thì tuyệt đối mọi người không ai được để ý đến bé hay bênh vực bé lúc nó khóc, vậy thì phương pháp của bạn mới thành công được.
    • ada
      Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 575 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Có người gặp phải trường hợp của mình khỏang 1 năm về trước. Xì chét vô cùng, con hở chút là khóc, mình phải rinh mấy quyển sách về nhà ngâm cứu cách trị con. Kinh nghiệm của mình là làm lơ bé đi, bé khóc thì tìm cái gì khác thu hút sự chú ý của bé và tốt nhất là đừng để bé khóc. Cuối cùng thì ráng chịu đựng thôi, qua một vài tháng bé tự động thay đổi, tuổi này bé nào cũng vậy thôi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 473 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ada
    Có người gặp phải trường hợp của mình khỏang 1 năm về trước. Xì chét vô cùng, con hở chút là khóc, mình phải rinh mấy quyển sách về nhà ngâm cứu cách trị con. Kinh nghiệm của mình là làm lơ bé đi, bé khóc thì tìm cái gì khác thu hút sự chú ý của bé và tốt nhất là đừng để bé khóc. Cuối cùng thì ráng chịu đựng thôi, qua một vài tháng bé tự động thay đổi, tuổi này bé nào cũng vậy thôi.
    Cái này giống thằng con nhà mình gần 2tuổi, mình cũng đang thắc mắc không biết có con ai vậy không, hóa ra là tuổi này nó thế, vậy thì yên tâm hưn rồi, chứ nhiều khi ngượng lắm, a đường có mẹ với con mà nó cứ khóc với lại ăn vạ, làm mọi người nhìn nhìn kiểu đặt dấu hỏi. Mẹ nào còn kinh nghiệm gì nữa chỉ mình với. Nhỏ nhẹ với con thì con chẳng nghe, mà quát, mắng hay dọa cho ăn đòn thì lại đang cái tuổi bắt truứoc, cũng chảng áp dụng được hơn nữa cũng chẳng hiệu nghiệm lắm.

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 290 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cũng giống con mình lúc 2 tuổi và đến tận bây giờ cô nàng nhà mình vẫn cứ thế nhưng mình có cách trị nàng là khi con khóc mình nói với con: Con khóc nhè là hư đấy, mẹ không yêu em bé hư. Nếu con khóc mẹ sẽ yêu bạn khác không yêu con nữa rồi ôm con vào lòng hỏi mẹ yêu bạn khác nhé. Vậy là cô nàng đành nín khóc để khẳng định lại: không mẹ yêu Sansan cơ. Vậy là hết khóc. Nhưng mà chiêu này chỉ áp dụng được ở nhà. Đi chơi ở chỗ đông người mà cô nàng khóc đòi cái gì đó thì mình chỉ còn cách chiều theo thôi. Vẫn chưa tìm được giải pháp hữu hiệu!
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cam on cac bac da tra loi cho em. Nhung em da ap dung phuong phap " lo di roi" nhung qua thuc that khong co hieu qua voi tinh cach be " co yeu cau cao" nay. Co luc no hon khoc den tan gan 2 tieng dong ho cung chang nin, The la ong xa nha minh lai xot con danh phai do no, Nhu vay lai that bai.Em danh phai bo di khong o nha mat may tieng moi dam quay ve vi khong the nghe con khoc mai duoc. Mai sau ve moi thay con nin. Nhung lan sau be lai tiep tuc. Vo chong em khong biet phai lam sao nua
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Mình thì có nguyên tắc rõ ràng, ở nhà hay ở chỗ đông người cũng vậy, ko nhân nhượng. Có lần con mình đòi bế (trong khi nó hoàn toàn đi được, và bạn nó cũng đi bộ trên vỉa hè), mình mặc kệ, nó khóc khoảng 15 phút mất một đoạn phố, ko chịu, mình bắt taxi cho đi về nhà luôn, khỏi đi chơi. Đó là lỗi tại con thì con sẽ ko được đi chơi nữa.
    Nói chugn bọn trẻ con cố gắng giải thích nhẹ nhàng được là tốt nhất. Con mình mà mè nheo, kêu khóc, mình bảo "con nói vậy mẹ ko nghe rõ được con nói gì cả, bây giờ bình tĩnh, nín khóc rồi nói xem con muốn gì, có vậy mẹ mới làm được". Sau khi bình tĩnh rồi thì sẽ giải thích cho bé.
    Bài em bé hư thì con mình thuộc đến mức, lúc khóc lóc kêu, mình nói "mẹ ko... đâu", nó đã tự tuôn ra một tràng "mẹ ko bế em bé hư đâu, mẹ chỉ yêu em bé ngoan thôi". :-) Vẽ lên tường thì mẹ mắng, con hư, nó cũng một tràng "vẽ lên tường ông mắng đấy, bố mắng đấy", thuộc bài lắm nhưng ko làm theo được.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 119 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài em bé hư thì con mình thuộc đến mức, lúc khóc lóc kêu, mình nói "mẹ ko... đâu", nó đã tự tuôn ra một tràng "mẹ ko bế em bé hư đâu, mẹ chỉ yêu em bé ngoan thôi". :-) Vẽ lên tường thì mẹ mắng, con hư, nó cũng một tràng "vẽ lên tường ông mắng đấy, bố mắng đấy", thuộc bài lắm nhưng ko làm theo được.[QUOTE]
    Trời ơi giống thằng con mình quá suốt ngày khóc lóc ăn vạ như Chí Phèo nhưng mồm cứ bai bải "Hư mẹ mắng, ngoan mẹ mới yêu" , nó đổ hết giỏ đồ chơi mẹ vùa mất công xếp vào xong còn nhìn mình nói "Hư như thế thì mẹ có yêu được không"
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 59 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

con bé con nhà này tự nhiên có tật ăn vạ, ko vừa ý cái gì là miệng méo xệch, ngồi thụp xuống đất ko đi nữa, lắm khi bực lắm quát nó thì nó khóc to hơn, chẳng ăn thua, mà tính lại hay cáu (giống mình), ko thích là văng đi ngay, có mẹ nào chỉ cho mình cách dạy bé đc ko
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Không phải tự nhiên đâu mẹ nó ạ. đấy là biểu hiện của việc Hà Linh đã lớn rối đấy. Tức là bé bắt đầu biết đòi hỏi và biết hờn rỗi. Mẹ Minh Tôm đã phải tham khảo không biết bao nhiêu sách vở về vấn đề này và bây giờ đã có cách " điều trị" chứng " yêu cầu cao " của bọn nhóc này Mẹ nó ạ. Bé như vậy không phải là bé hư đâu. Mà bé làm thế chỉ để tìm mọi cách làm cho mẹ nó hiểu bé đang muốn gì khi mà bé ngày càng lớn và càng muốn biết nhiều điều ở thế giới xung quanh. Nếu trong tình huống này mà bạn cang " rắn" với bé thì bé lại càng phản ứng "dữ " hơn. Và như thế Mẹ nó lại càng bực mình thêm thôi. Tảng lờ đi cũng không xong vì như thế bé vần khóc dai rẳng không nín. Mà đáp ứng nhu cầu bé lúc ấy ngay tức khắc thì cũng không được vì như thế sẽ làm hư bé đầy. Và sau này bé lại tiếp tục " bài ca " đó. Bạn chỉ còn cách lúc bé khóc bế ngay bé lên ôm vào lòng và vỗ về bé. Bào với bé rằng cái đó con không chơi được. Và phải ngay lập tức thu hút sự chú ý của bé sang một điều khác như: lấy đồ chơi khác. Bế đi chố khác, Trọc cho bé cười,.... và tất cả những gì Mẹ nó có thể làm bé quyên đi cái mà bé đang đòi hỏi.Bé sẽ quyên ngay trong vài giây thôi. Mẹ nó cứ áp dụng thử xem, hiệu nghiệm lắm.
    • 1,061 Bài viết

• 1,979 Được cảm ơn

To các mẹ, lúc các khỉ con ăn vạ, lăn ra sàn khóc ầm ĩ nhé. Chỉ cho các mẹ cách điều chỉnh hành vi của con rất hiệu quả (Cách của các chuyên gia người Mỹ đấy)

- Mẹ giơ ngón tay trỏ lên, nhìn thẳng vào mắt con. Nghiêm giọng lại: Không được khóc, hư (hoặc im lặng, mẹ không đồng ý con khóc)
    - Quay lưng lại, đếm to rõ từ 1 đến 10 (đếm chậm chậm thôi, chờ phản ứng của con)
    Con sẽ ngưng khóc ở nhát đếm thứ 5 trở đi. Rồi quay lại đỡ con lên, bế con vào lòng, nói con ngoan nhé, đừng khóc, mẹ không đồng ý đâu (có thể thưởng con một cái gì đấy)
    Dần dần sẽ bỏ bớt tật ăn vạ đấy

Bống thì vừa khóc vừa liếc mẹ và ngưng khóc từ nhát đếm thứ 3 hoặc 5 hoặc 7. Lúc đầu mẹ ngưng đếm thì khóc lại, Mẹ lại quay lưng đếm lại từ đầu.
    Sau cứ mẹ đếm là hết khóc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 170 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần 2 tuổi, độ này cũng suốt ngày ăn vạ. Đòi cái gì là đòi bằng được. Không đáp ứng là y như rằng nhảy choi choi gào thét. Dỗ dành, lờ đi, doạ nạt, thậm chí đánh đòn cũng chẳng ăn thua với nó. Mình đang nản quá, đã nghĩ thế này thì botay.com rồi. Đọc trên này mới thấy nhiều bé như vậy nhỉ. Hoá ra là bọn trẻ con 2 tuổi hay quấy, khóc y chang nhau hả các mẹ? Phải thử áp dụng phương pháp của các mẹ xem sao.

Mà con nhà mình dạo này cũng hay quấy đêm lắm. Đêm nào cũng vật vã, trằn trọc mất hàng tiếng đồng hồ mới ngủ lại được. Con không ngủ, mẹ cũng mất ngủ theo. Mẹ mệt, lại cáu mắng con. Thế là nó lại giãy đành đạch, khóc lu loa. Mà con trai đấy. Chán quá.

Có mẹ nào có con như vậy không? Giải quyết cách nào bây giờ? Bày cho mẹ cháu với. Cảm ơn các mẹ nhiều
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metotet
    Mình lại lôi lại cái đề tài này ra đây vì mấy hôm nay con gái mình (27 tháng) cũng khóc đêm sau khi ngủ được khoảng 4 tiếng, mắt nhắm tịt nhưng người thì ưỡn, bế vác cũng không được, bế ngửa cũng không được, hô hào bố nhấc con lên lưng mẹ cõng cũng chỉ được một lúc, rồi thì tỉnh dậy, mẹ tháo bỉm, rửa ráy sạch sẽ, lau mặt, bôi dầu vào rốn, thử cho uống nước, uống sữa - không uống, nín được một tý, có vẻ gà gật trở lại là lại khóc, lại ưỡn, cứ thế đánh vật với con hàng tiếng đồng hồ con mới ngủ lại được. Các mẹ thông thái tư vấn cho mình với nhé, hôm qua đã bị bố cháu mắng là: mẹ gì mà mẹ vụng thế, dỗ con cũng không biết, làm mình bây giờ vẫn đang rơm rớm nước mắt đây này (bố đi đá bóng, con thì đang ngủ trưa).
    Theo tớ thì thế này, tháo bỉm thì OK nhưng rửa ráy, lau mặt thì càng làm bé tỉnh ngủ. :4:
    Tốt nhất lúc đó thay bỉm, vỗ về, hát ru con, xoa lưng rồi cho bé đi ngủ lại là tốt nhất.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, e là thành viên mới chưa tham gia thảo luận mà chủ yếu vào học hỏi các mẹ là nhiều. Hôm nay e cũng bức xúc với chủ đề này quá, số là Cún nhà e 2 tuổi rồi nhưng cu cậu mè nheo quá, ban ngày thì lúc nào cũng theo mẹ, bắt mẹ bế và khóc lóc hoài còn kéo, nắm mẹ ko cho mẹ làm gì khi mẹ đang bận, khi mẹ tắm hay thay quần áo thì ngồi khóc ăn vạ ngoài của phòng đến khi mẹ ra mới thôi, nói thế nào cũng không ăn thua. Vừa rồi, cu cậu mới bị bệnh viêm phế quản ho ói hoài, e ko dám cho ăn nhiều, đêm cu cậu đói dậy khóc lóc rồi cứ chân giơ lên cao rồi đập xuống có khi đập xuống giường ầm om cả xóm, đập xuống mẹ thì mẹ đau nhừ ko chịu nổi, điên quá e phải vát cho mấy vát (mà xót con vô cùng) thế mà cu cậu im được 1 lúc lại tiếp tục, có khi uống sữa xong ngủ lại, có khi tiếp tục .... quậy, mẹ dỗ ngọt cũng ko,đánh đòn cũng ko ăn thua. Mẹ nào có cao kiến gì chỉ cho e với, e ốm nhom cũng vì tật quậy đêm và bám mẹ của cu cậu nhung ngại nhất là nửa đêm cứ ầm om xóm làng mà con ko cách nào bảo được.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_di_tu Xem bài viết
    Chào các mẹ, e là thành viên mới chưa tham gia thảo luận mà chủ yếu vào học hỏi các mẹ là nhiều. Hôm nay e cũng bức xúc với chủ đề này quá, số là Cún nhà e 2 tuổi rồi nhưng cu cậu mè nheo quá, ban ngày thì lúc nào cũng theo mẹ, bắt mẹ bế và khóc lóc hoài còn kéo, nắm mẹ ko cho mẹ làm gì khi mẹ đang bận, khi mẹ tắm hay thay quần áo thì ngồi khóc ăn vạ ngoài của phòng đến khi mẹ ra mới thôi, nói thế nào cũng không ăn thua. Vừa rồi, cu cậu mới bị bệnh viêm phế quản ho ói hoài, e ko dám cho ăn nhiều, đêm cu cậu đói dậy khóc lóc rồi cứ chân giơ lên cao rồi đập xuống có khi đập xuống giường ầm om cả xóm, đập xuống mẹ thì mẹ đau nhừ ko chịu nổi, điên quá e phải vát cho mấy vát (mà xót con vô cùng) thế mà cu cậu im được 1 lúc lại tiếp tục, có khi uống sữa xong ngủ lại, có khi tiếp tục .... quậy, mẹ dỗ ngọt cũng ko,đánh đòn cũng ko ăn thua. Mẹ nào có cao kiến gì chỉ cho e với, e ốm nhom cũng vì tật quậy đêm và bám mẹ của cu cậu nhung ngại nhất là nửa đêm cứ ầm om xóm làng mà con ko cách nào bảo được.
    Bé nhà em cũng y hệt tình trạng giống bé nhà chị ạ. Các bác cho e phương pháp với ạ. Không kéo dài mãi thế này khổ con và khổ cả bố mẹ😢😢😢
    • 80 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con khóc khổ quá à, con mình cũng khóc hằng đêm. Chỉ từ khi đọc thêm sách cuốn 33 câu chuyện với các bà mẹ của tác giả Nguyễn Hiến Lê, cộng thêm với sự hỗ trợ của bác sĩ mới thấy khả quan hơn nhiều