Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để biết ở lớp con được ăn được học có theo đúng chương trình và thực đơn nhà trường gởi về không nhi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.96K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 328 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Con mình đi nhà trẻ ở gần nhà, hàng tuần các cô có gởi về nhà thực đơn các bữa ăn trong tuần và thời khóa biểu học tập của con ở trường, vì trường không có camera nên mình cũng chỉ biết thế còn không biết bữa ăn của con có đúng như thế không nữa. Mấy lần đưa con lên lớp mình thấy các cô cho các con ăn sáng chung vào 1 bát, rồi xúc cho các cháu lần lượt, món cháo nhìn thì có vẻ không được ngon lắm. chẳng biết làm thế nào để biết rõ thực hư đây???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhà trẻ bây giờ đáp ứng được đầy đủ điều kiện khó lắm.
    Ai chỉ cho mình địa điểm nhà trẻ tốt với..
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 203 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên:
    -Hỏi con xem, nên dựa vào thực đơn và gợi ý con trả lời.
    -Bạn đột xuất lên trường kiểm tra
    -xem out put của con.
    Nhiều trường bây giờ mệt lắm, có camera bạn cũng ko thấy con bạn ăn cái gì đâu, có camera bây giờ thành phong trào rồi, đối phó được hết bạn ơi, nhưng chắc cũng đỡ hơn ko có camera.
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Huhu, các bác nghĩ tiêu cực thế. Chị ơi muốn biết con có được ăn, học hành theo giờ giấc hay không thì chị nên check hàng ngày khi con đi học về. Nếu bé không có thói quen kể lại hoặc bé chưa biết kể nhiều chị nên trao đổi tình hình học tập của con với các cô, xem hôm nay con học thế nào. Nếu cô dạy cô sẽ nhận xét giờ học của con mà xem. Hơn nữa chị muốn kèm thêm và kiểm tra con ở nhà thì chị nên đề nghị cô giáo và nhà trường gửi các câu chuyện, bài hát, thơ... về nhà cho bố mẹ theo chủ điểm, ngoài ra chị nên xem cả sách vở trên lớp của con nữa, các bài tập mà con mang về nữa chị ạ. Thông thường theo cách làm việc của em thì ngoài việc cháu được mang bài về các cô phải lưu bài làm của cháu từ đầu năm đến hết năm. Khi tổng kết họp phụ huynh sẽ có 1 túi bài tập của con sắp xếp theo trình tự, có sách vở gửi về, có bản đánh giá sự phát triển của bé trong một năm học... cho bố mẹ xem và cùng định hướng cho năm sau. Còn về bữa ăn của con bố mẹ nên tận mắt đến trường xem thì hay hơn. Phụ huynh có quyền đó mà
    Em thấy chị bảo các bé ăn chung bát là không được đâu chị ạ, chị nên góp ý với chủ trường, bây giờ đồ cá nhân của trẻ còn phải dùng riêng huống chi ăn uống, dễ lây bệnh. Chị cũng đừng để các cô cắt móng tay chung nhé. Em kỵ nhất việc đó đấy. Chúc chị tìm được trường hợp với con mình, gửi con là gửi cả tương lai vào trường
    https://mamnonsunshinekids.vn/
    • 328 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SUNSHINE10285 Xem bài viết
    Huhu, các bác nghĩ tiêu cực thế. Chị ơi muốn biết con có được ăn, học hành theo giờ giấc hay không thì chị nên check hàng ngày khi con đi học về. Nếu bé không có thói quen kể lại hoặc bé chưa biết kể nhiều chị nên trao đổi tình hình học tập của con với các cô, xem hôm nay con học thế nào. Nếu cô dạy cô sẽ nhận xét giờ học của con mà xem. Hơn nữa chị muốn kèm thêm và kiểm tra con ở nhà thì chị nên đề nghị cô giáo và nhà trường gửi các câu chuyện, bài hát, thơ... về nhà cho bố mẹ theo chủ điểm, ngoài ra chị nên xem cả sách vở trên lớp của con nữa, các bài tập mà con mang về nữa chị ạ. Thông thường theo cách làm việc của em thì ngoài việc cháu được mang bài về các cô phải lưu bài làm của cháu từ đầu năm đến hết năm. Khi tổng kết họp phụ huynh sẽ có 1 túi bài tập của con sắp xếp theo trình tự, có sách vở gửi về, có bản đánh giá sự phát triển của bé trong một năm học... cho bố mẹ xem và cùng định hướng cho năm sau. Còn về bữa ăn của con bố mẹ nên tận mắt đến trường xem thì hay hơn. Phụ huynh có quyền đó mà
    Em thấy chị bảo các bé ăn chung bát là không được đâu chị ạ, chị nên góp ý với chủ trường, bây giờ đồ cá nhân của trẻ còn phải dùng riêng huống chi ăn uống, dễ lây bệnh. Chị cũng đừng để các cô cắt móng tay chung nhé. Em kỵ nhất việc đó đấy. Chúc chị tìm được trường hợp với con mình, gửi con là gửi cả tương lai vào trường
    Cảm ơn bạn Sunshine, bé nhà mình thì mới có 20 tháng thôi à, hỏi dò cháu thì chưa được rồi vì bây giờ mới đang tập nói được 1 số từ đơn giản thôi. Cũng chưa quan trọng việc học nhưng việc ăn thì rất lo. Hỏi cô thì lại sợ cô tự ái và ko quan tâm đến con hơn nữa thì lợi bất cập hại quá. vụ này thấy khó quá à
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chị à chị nên hỏi các cô, con nhà chị học tư thục mà, chị đừng lo mấy việc sợ cô không chăm sóc con mình chị ạ. Chăm các con là trách nhiệm và nghĩa vụ của các cô mà, chị có làm gì sai đâu ạ. Hơn nữa bé còn có sổ nhật ký về phải không chị, chị nhờ các cô ghi ăn, ngủ, biểu hiện bất thường ngày hôm đó của bé vào sổ cho gia đình được biết chị ạ. Chị mất phí cao hơn để làm gì vì được đáp ứng nhu cầu, dịch vụ tốt hơn nhà nước, nếu nơi nào phục vụ không hợp lý thì mình có quyền chuyển đổi mà chị. Em nghĩ các cô rất thoải mái trong vấn đề trao đổi với phụ huynh về tình hình của con, nếu không có sự kết hợp giữa cô giáo và gia đình thì làm sao bé phát triển tốt được. Em cũng từng là một giáo viên nên em khuyến khích bố mẹ thẳng thắn trao đổi tình hình của bé với các cô. Các cô không quá tồi đâu chị ạ, còn rất nhiều người nhiệt tình và tốt nữa. Hãy trao đổi với cô giáo đi chị nhé. Chúc chị và bé luôn mạnh khỏe!
    https://mamnonsunshinekids.vn/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 609 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

cái này cũng khó lắm mẹ nó ạ. ko phải cứ hỏi là bé trả lời đúng đâu, có bé biết bé chưa biết nhanh như vậy . chỉ còn cách là chăm sóc 1 cô và gửi lòng tin nơi cô thôi , đôi khi cũng là do bé nữa , nếu bé khó ăn , ngủ hơn nhiều bạn khác thì cô cũng bó tay đấy . phải chấp nhận . bé nhà mình trộm vía ngoan nhất lớp , ăn ngủ tôt ( trộm vía con ) , về hỏi gì cũng biết hết hôm sau ra check lại với cô mới thấy là chuẩn .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 80 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

theo mình mẹ nó nên đột xuất xin nghỉ 1 ngày đến trường con xem tình hình ăn uống thế nào. Hoặc kết hợp với hội phụ hunh trường yêu cầu hiệu trưởng hoặc chủ trường cho xem bảng lương thực mua hàng ngày để tính xem con ăn có đủ chất đủ lượng và đúng thực đơn không. Nếu trường không cho thì chứng tỏ trường có vấn đề ăn bớt hoặc cho các con ăn không đủ lượng, không đủ chất không theo thực đơn. Thậm chí bạn có thể yêu cầu kiểm tra cả nguồn thực phẩm. Mình nghĩ mình bỏ tiền ra gửi con mình có quyền biết con mình có được hưởng dịch vụ đúng như cam kết ban đầu không.
    Theo mình thấy hầu như các trường đều có tình trạng ăn bớt tiền ăn của các con nên mình phải cố gắng vì con và gửi thêm đồ ăn cho con để đảm bảo dinh dưỡng cho bé trước khi trường thay đổi hoặc tìm được trường không có tình trạng ăn bớt để gửi con
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 46 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeubee Xem bài viết
    theo mình mẹ nó nên đột xuất xin nghỉ 1 ngày đến trường con xem tình hình ăn uống thế nào. Hoặc kết hợp với hội phụ hunh trường yêu cầu hiệu trưởng hoặc chủ trường cho xem bảng lương thực mua hàng ngày để tính xem con ăn có đủ chất đủ lượng và đúng thực đơn không. Nếu trường không cho thì chứng tỏ trường có vấn đề ăn bớt hoặc cho các con ăn không đủ lượng, không đủ chất không theo thực đơn. Thậm chí bạn có thể yêu cầu kiểm tra cả nguồn thực phẩm. Mình nghĩ mình bỏ tiền ra gửi con mình có quyền biết con mình có được hưởng dịch vụ đúng như cam kết ban đầu không.
    Theo mình thấy hầu như các trường đều có tình trạng ăn bớt tiền ăn của các con nên mình phải cố gắng vì con và gửi thêm đồ ăn cho con để đảm bảo dinh dưỡng cho bé trước khi trường thay đổi hoặc tìm được trường không có tình trạng ăn bớt để gửi con
    Theo mình biết các trường đều có phần mềm dinh dưỡng nên đã định lượng được thức ăn theo calo chuẩn một bé một ngày ở trường là bao nhiêu.
    Chỉ có vấn đề là trường có cho bé đúng theo thực đơn hay không chỉ có cách đến tham quan bếp ăn đột xuất trong giờ học thôi mẹ à.
    • 394 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SUNSHINE10285 Xem bài viết
    Chị cũng đừng để các cô cắt móng tay chung nhé. Em kỵ nhất việc đó đấy. Chúc chị tìm được trường hợp với con mình, gửi con là gửi cả tương lai vào trường
    Chuyện chung thìa chung bát thì đúng là không được nhưng chuyện cắt móng tay chung thì em nghĩ là chị hơi khó tính đấy ạ. Nếu chị không muốn các cô cắt móng tay cho con thì chắc chị phải luôn để móng tay móng chân con sạch sẽ đúng không ạ ? Hoặc chị yêu cầu trực tiếp các cô là không cắt cho con dù móng tay móng chân bẩn. Chứ làm sao các cô chuẩn bị cho mỗi cháu 1 bấm móng tay riêng được ạ ?
    Lời mẹ ru con đến những khu vườn
    Ru con trưa nắng...
    Trong mộng cười ngon
    Ru mộng con thơm
    lời mẹ ru con nghe ra nỗi niềm
    Ru con nghiêng nghiêng nằm
    con ngủ giấc tròn
    cho mẹ ngồi trông
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mùa em yêu Xem bài viết
    Chuyện chung thìa chung bát thì đúng là không được nhưng chuyện cắt móng tay chung thì em nghĩ là chị hơi khó tính đấy ạ. Nếu chị không muốn các cô cắt móng tay cho con thì chắc chị phải luôn để móng tay móng chân con sạch sẽ đúng không ạ ? Hoặc chị yêu cầu trực tiếp các cô là không cắt cho con dù móng tay móng chân bẩn. Chứ làm sao các cô chuẩn bị cho mỗi cháu 1 bấm móng tay riêng được ạ ?

Chắc em cũng khó tính thật vì móng tay, chân của trẻ dài thì nhà trường nên yêu cầu bố mẹ cắt thường xuyên. Còn về phần khác lớp học nên chuẩn bị một vài chiếc riêng cho những bạn bố mẹ quá bận hoặc khó cắt cho con như thế thì hay hơn. Theo mình nghĩ vì hiện nay tỷ lệ lây nhiễm một số bệnh qua đường máu, đường hô hấp... là rất cao nên mình lo quá ấy mà.:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,107 Bài viết

• 1,281 Được cảm ơn

Tớ nghĩ nếu nhà trường mà đã cố tình giấu thì các mẹ có kiểm tra cách nào cũng chả biết được đâu. Kể cả phụ huynh có đột xuất đến kiểm tra thì họ cũng có sẵn các cách đối phó rồi.
    Cho nên chỉ có cách chọn trường nào tin tưởng được, và đặt lòng tin vào đó thôi.
    Tớ thì chỉ có mỗi một tiêu chí: con có yêu trường, yêu cô giáo, thích đi học không, thế thôi. Kể cả có trường hợp như trong topic nào có mẹ kể chuyện cô giáo đánh con cho đến lúc con nói là con yêu cô: thì con có thể vì bị đánh đau mà miễn cưỡng nói là yêu cô, nhưng các dấu hiệu khác của con, chỉ cần bố mẹ để ý là sẽ thấy ngay mà. Con có hăm hở đi học mỗi buổi sáng không, khi kể chuyện ở trường con có hào hứng không, có "sáng mắt lên" không, v.v.... nhiều thứ lắm.
    Chỉ cần con yêu trường, thích đi học, thì đã đủ chứng tỏ đó là một ngôi trường tốt. Mọi thứ khác giải quyết được hết.
    DJvpp7