TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để bé thích đến trường?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.27K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ!
    Bé nhà mình năm nay hơn 3 tuổi rồi. 1/7 này cu cậu sẽ đi học mẫu giáo. Nhựng không hiểu sao cu cậu rất sợ đi học. Ở nhà các Ông Bà cũng đã cho đi thử 2 lần rồi nhưng không đạt kết quả. Lúc nào Bé cũng bảo: "Mẹ ơi, con không đến trường đâu. Con sợ". Nguy quá các Mẹ ạ, sắp tới cháu đi học rồi. Làm thế nào bây giờ. Các me có kinh nghiệm gì thì phổ biến cho em với ????
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 142 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy chắc bạn phải tìm trường mới cho con, làm việc kỹ hơn với cô giáo nhỉ. BÉ có nói tại sao bé không thích đến trường không?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cháu nói là sợ cô mắng (cô cũng đã mắng 1 lần - do cháu về nói lại). Thực ra cũng không hẳn hoàn toàn là như vậy, vì lần đầu tiên Bé đến trường còn chưa quen, có khóc lóc mè nheo, có lẽ cô không đủ kiên nhẫn nặng lời với Bé một chút. Mình không nghĩ chỉ có như vậy mà để lại ấn tượng không tốt cho Bé.
    Bé rất thích chơi với các bạn, nhưng cứ nói đến đi học là Bé lại bảo: "Không". Mình lo quá, Bé sắp phải tới trường rồi.
    Có lẽ mình phải áp dụng chiêu của mẹ bé Hạnh thôi, làm việc kỹ vớí cô để cô hiểu tâm trạng của Bé.
    Mình cũng đã tìm trường khác cho Bé rồi. Cảm ơn mẹ bé Hạnh nhé!
    • 1,000 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Hoa Co May và Thunguyet ơi, mình chuyển bài này qua Box Giáo Dục nhé...
    Chắc các mẹ post nhầm đúng không?
    Khi nào nhớ Mod thì gửi tin nhắn hay email mod_clb@webtretho.com là được. :Kiss:
    Khi CLB nào lên đến 100 trang và các bạn dọn qua nhà mới, hãy nhớ đến Mod và gửi tin nhắn cho người khóa topic cũ nữa nhe.:LoveStruc: :Rose:
    Các bạn hãy đọc qui định ở đây https://www.webtretho.com/forum/f22/ve-viec-mo-de-tai-moi-85870/ trước khi mở topic mới.
    Có những ngày thức thật khuya và dậy thật sớm chỉ để đọc bài của thành viên --> nhàn rỗi nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn Mod CLBMB đã nhắc nhở mình nhé, xấu hổ quá, lần đầu tiên post bài mà
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Không có gì phải xấu hổ hết hoacomay à, lần đầu mình không rành Mod giúp mình thôi mà, sau đó thì mình biết rõ hơn thì tự đưa bài lên đúng box thôi. Lienrom đi tìm cho hoacomay các bài cũ nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi thế thì hay qua, em còn chưa biết tìm các bài cũ như thế nào đây. Cảm ơn mẹ bé Tu +Anh nhe
    là lá la la
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 486 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình năm nay sắp 4 tuổi rồi, học Trường Mầm non Bách Khoa được hơn 1 năm rồi nhưng vẫn khóc. Cô Hiệu trưởng có nói với mình là bé nhà mình ko thích chơi với các bạn trong lớp nên hay khóc. Bé chỉ thích nói chuyện với cô giáo thôi. Còn những bé thích chơi với các bạn trong lớp thì khi vào lớp là cuốn hút ngay ko khóc, trái lại còn rất thích nữa.
    Đi học hơn 1 năm rồi nhưng bao giờ cũng khóc từ cổng trường. Vào lớp khóc một lúc thì mới thôi. Lúc nào cũng thích nghỉ học, ko thích đi học.
    Có thể từ bé ở với ông bà cùng các dì quen chơi với người lớn rồi nên đi học ko chịu chơi với các bạn. Mình thấy lo quá.
    Hãy than phiền ít hơn và
    cho nhiều hơn nữa
    !

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 267 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Có lẽ là cũng phụ thuộc vào nhà trường nữa đấy. Bé nhà mình mới 26 tháng, đi nhà trẻ được 1,5 tháng, 3 tuần đầu tiên cũng khóc, nhưng 2 tuần nay hết khóc rồi mà ngược lại rất thích đi học, thứ 7, CN cho nghỉ ở nhà thì lại khóc đòi đi học. Đến trường vừa xuống xe là bé tự đi vào lớp theo cô giáo luôn. Mình thấy các cô giáo rất nhẹ nhàng, ân cần với các bé, có lẽ vì thế bé thích đi học đấy.
    Hơn nữa trước khi đi học mình có dẫn bé đến trường chơi trước cho quen với các bạn, với cô giáo.
    Nếu bé vẫn không thích đi học thì các mẹ phải tìm hiểu kỹ xem trường lớp và cô giáo của bé thế nào nhé.

Chúc các bé đi học ngoan nhé.
    SslS
    GMfs
    wvmAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Để cho bé đến trường lần đầu mà không sợ thì yếu tố đầu tiên là phụ thuộc vào nhà trường và cô giáo là chính đấy. Trước đây ngày đầu tiên bé nhà mình đi học không những khóc mà còn nhịn cả ăn nữa cơ. Thế nhưng mình vẫn quyết định cho bé đi và chủ yếu là nhờ sự quan tâm của cô giáo dỗ bé. Theo mình bạn thử tranh thủ đưa bé đi tham quan vài nhà trẻ gần nhà xem thử phản ứng của bé trước đã nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình không biết bên Vn thế nào??? Nhưng ở bên đây, mình cùng đi với con cả tuần lễ cho nó quen cô giáo, bạn bè rồi mới từ từ bỏ nó. Mới đầu thì chỉ bỏ đi chừng 1 tiếng đồng hồ rồi quay lại ngay, nhưng phải báo với bé, cho bé biết mẹ chỉ đi công việc 1 tí rồi sẽ quay lại với con. Tuyệt đối đừng bỏ trốn bé đi trong lúc nó đang mãi chơi, làm như vậy bé sẽ sợ lắm. Rồi càng ngày thời gian bỏ đi sẽ càng lâu hơn, cho đến khi bé có thể vẫy tay chào mẹ và tin tưởng rằng mẹ phải đi làm, nhưng sẽ trở lại đón.
    Một đứa trẻ tự nhiên bắt đầu ở một chỗ hoàn toàn mới, người mới, hoàn cảnh mới...thi tất nhiên sẽ sợ lắm! Nhất là những bé chỉ quen ở với người lớn, chưa quen chơi với những đứa trẻ khác. Nếu cô giáo thiếu kiến thức về tâm lý nhi đồng 1 tí và chính bố mẹ kô bỏ thời gian cho bé tập quen dần thì sẽ tạo cho bé không thích đến trường nữa bạn a.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Chia xẻ kinh nghiệm "đã thành công" với các mẹ nhé!
    Chomchom nhà mình T9 mới tròn 3 tuổi mình đã cho đi nhà trẻ từ 1/6/2005.
    Thành công mĩ mãn, ko khóc, ăn ngoan hơn ở nhà nhiều :4:
    Kết quả đó là quá trình nỗ lực phấn đấu của ba chomchom đấy.
    Trước khi chuẩn bị cho chomchom đi học khoảng vài tháng ngày nào ba chomchom cũng về sớm cho con sang nhà trẻ gần nhà (cũng là nơi bé sẽ đi học) chơi các trò chơi trong sân, chạy nhảy vui đùa.
    Nếu thời gian gấp thì 1-2 tuần cũng được mà!
    Thế là tự nhiên khái niệm đi nhà trẻ với chomchom nghĩa là được đi chơi thú nhún, cầu trượt ++ nhiều trò khác.
    Thế nhưng ngày đầu đi học cả nhà hồi hộp lắm.
    Tất nhiên là chomchom chỉ tay ra sân để đòi chơi như mọi lần nhưng khi mẹ và ba về thì cũng ko khóc mà ngồi chơi với các bạn khác.
    Hôm sau có khóc nhưng mà là mẹ vì nhớ và lo cho con trốn sếp chạy đến nhà trẻ xem con thế nào.
    Thế mà cô giáo gọi chomchom ơi mẹ đến kìa con, nó ko thèm quay lại chỉ phẩy tay bye bye mẹ làm mẹ tức phát khóc.
    Mình nghĩ với trẻ con thì cứ từ từ và phải kiên trì thì bé sẽ ko bị sốc và enjoy ngay.
    P/S sáng nay mưa thế xót con định cho nghỉ thế mà xin ý kiến chomchom ko được đấy. Lại phải choàng áo mưa cho con đi nhà trẻ!
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 16 năm
    • 139 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

mình nghĩ quan trọng nhất là cô giáo phải nhẹ nhàng với con mình, mình thấy nhiều cô không dỗ được quát tháo, phạt đánh vào tay bé là bé cạng sợ, chính minh đã chứng kiến khi ở cùng con một ngày ở nhà trẻ, bây giờ mình chuyển trường, cô giáo nhẹ nhàng, mặc dù mới đi được có 2 ngày hưng bé không khóc, chủ động theo cô vào lớp
    chỉ có điều ánh mắt của bé nhìn theo mẹ cứ buồn buồn, thương quá đi mất
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun
    mình nghĩ quan trọng nhất là cô giáo phải nhẹ nhàng với con mình, mình thấy nhiều cô không dỗ được quát tháo, phạt đánh vào tay bé là bé cạng sợ, chính minh đã chứng kiến khi ở cùng con một ngày ở nhà trẻ, bây giờ mình chuyển trường, cô giáo nhẹ nhàng, mặc dù mới đi được có 2 ngày hưng bé không khóc, chủ động theo cô vào lớp
    chỉ có điều ánh mắt của bé nhìn theo mẹ cứ buồn buồn, thương quá đi mất
    Ừ mình cũng nghĩ thế cho nên phải chuẩn bị tâm lí cho con trước khi đi nhà trẻ để bé ko có cảm giác bị bỏ rơi ở nơi xa lạ.
    Mình chứng kiến có bé bị cô quát, khóc trớ hết cả cháo ra ngay sau khi mẹ vừa trốn bé. Dù khi có mẹ bé cô dịu dàng lắm lắm!
    Sợ cô đến nỗi cứ túm lấy mình khóc "Bác ơi bác gọi mẹ vào đây cho cháu" Vì mẹ bé đã trốn bé để đi làm rồi. Thương quá!
    Mình khẳng định luôn là sau lưng các ông bố bà mẹ các cô ko dịu dàng và ngọt ngào với các cục cưng nhà mình đâu!
    Vì thế hãy chuẩn bị tâm lí cho bé nhà mình là quan trọng nhất.
    Để khi bé vào lớp ko lạ lẫm hoặc sợ quá và ko khóc thì yên tâm ko bị cô đánh hay mắng đâu.
    Thú thực mình trông con ở nhà nhiều lúc bực còn quát ầm lên thậm chí cả cho con ăn lươn, các cô cũng là người mà một lúc mấy chục cháu ko cáu thì mới lạ.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Bờm nhà mình hôm nay đi học ngày thứ 3 đây. Bé sợ đến lớp và khóc lắm, về đêm còn ngủ mơ khóc nhè nữa, thương quá. Hôm nay mình đưa tới lớp, mình cho chơi đồ chơi thoải mái rồi dẫn lên lớp với cô giáo và vào chơi cùng. Sau đó đưa cho cậu một cái đĩa nhạc mà nó thích xem ở nhà, đề nghị cô giáo mở cho cả lớp cùng xem, cậu quên mẹ 1 lát rồi mẹ phải trốn về (Hôm đầu tiên mẹ trốn về, Bờm không khóc, hôm thứ 2 mẹ chào tạm biệt, cậu khóc cả buổi, hôm nay lại trốn, k biết có khóc không, mẹ đứng rình một lúc k thấy khóc nhè. Hi vọng được nghe cái đĩa quen thuộc nó sẽ bớt cô đơn phần nào). Nghe mẹ yêu bé nói lại băn khoăn, không biết mình trốn về có đúng không, nhưng vào đây mình thấy được an ủi phần nào, vì thương con quá...
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ui giời, loa trường hát oang oang, các cháu khóc như ri, đau hết cả đầu. Côgn nhận các cô giỏi thật
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 247 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Đi trẻ hay mẫu giáo bé cũng cần thời gian làm quen với môi trường trước khi cha mẹ bỏ bé hẳn ở đó cả ngày.

- Bé phải được bố hay mẹ dẫn tới cùng làm quen ít ngày, lẽ ra phải là 2 tuần với tuổi bé đi nhà trẻ, hoặc ít nhất 1 tuần so với trẻ đi mẫu giáo ( dưới 4 tuổi )

- Bố hay mẹ, người dẫn bé tới không được trốn bé để đi, mà phải nói chuyện cho nó hiểu, phải "bàn giao" con cho cô giáo và phải nói cho con biết là mình đi, rồi mình sẽ quay trở lại đón khi nào

- Điều quan trọng nhất nữa vẫn là thái độ của giáo viên, cách tiếp nhận học sinh, vì vậy các mẹ nói cũng phải, nên chọn trường, chọn lớp nếu có thể.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,911 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wildpony
    Đi trẻ hay mẫu giáo bé cũng cần thời gian làm quen với môi trường trước khi cha mẹ bỏ bé hẳn ở đó cả ngày.

- Bé phải được bố hay mẹ dẫn tới cùng làm quen ít ngày, lẽ ra phải là 2 tuần với tuổi bé đi nhà trẻ, hoặc ít nhất 1 tuần so với trẻ đi mẫu giáo ( dưới 4 tuổi )

- Bố hay mẹ, người dẫn bé tới không được trốn bé để đi, mà phải nói chuyện cho nó hiểu, phải "bàn giao" con cho cô giáo và phải nói cho con biết là mình đi, rồi mình sẽ quay trở lại đón khi nào

- Điều quan trọng nhất nữa vẫn là thái độ của giáo viên, cách tiếp nhận học sinh, vì vậy các mẹ nói cũng phải, nên chọn trường, chọn lớp nếu có thể.
    Chị ơi, e cũng muốn "bàn giao" lắm mà ko được. Cu bill nhà e mấy hôm vừa rồi đi học kiểu thử nghiệm thì ko khóc vậy mà hôm nay e quyết định cho ở lại trường cả ngày thì nó ôm chặt lấy mẹ, ko chịu vào lớp với cô (hay là linh tính nó mách bảo là hôm nay phải ở trường cả ngày nhỉ?). Nói cho nó hiểu theo e chắc phải là với bé lớn hơn kia, con nhà e mới có 21 tháng, nó ko chịu hiểu........
    Mau mau quen cô, quen bạn, ko nhè nữa để mẹ yên tâm đi làm nha con yêu.

Zf9wp7
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sếu và Bờm
    Bờm nhà mình hôm nay đi học ngày thứ 3 đây. Bé sợ đến lớp và khóc lắm, về đêm còn ngủ mơ khóc nhè nữa, thương quá. Hôm nay mình đưa tới lớp, mình cho chơi đồ chơi thoải mái rồi dẫn lên lớp với cô giáo và vào chơi cùng. Sau đó đưa cho cậu một cái đĩa nhạc mà nó thích xem ở nhà, đề nghị cô giáo mở cho cả lớp cùng xem, cậu quên mẹ 1 lát rồi mẹ phải trốn về (Hôm đầu tiên mẹ trốn về, Bờm không khóc, hôm thứ 2 mẹ chào tạm biệt, cậu khóc cả buổi, hôm nay lại trốn, k biết có khóc không, mẹ đứng rình một lúc k thấy khóc nhè. Hi vọng được nghe cái đĩa quen thuộc nó sẽ bớt cô đơn phần nào). Nghe mẹ yêu bé nói lại băn khoăn, không biết mình trốn về có đúng không, nhưng vào đây mình thấy được an ủi phần nào, vì thương con quá...
    Em thì nghĩ là không nên trốn trẻ. Bé sẽ có cảm giác bị bỏ rơi và ngày tiếp theo sẽ trở nên cảnh giác. Khi cho trẻ đi học chính bố mẹ cũng phải chuẩn bị tâm lý và đón nhận phản ứng của trẻ (khóc, nhịn ăn, đái dầm, bất hợp tác...) như những việc tất nhiên để chính mình không shock hoặc lo lắng thái quá. Sau một thời gian, tùy vào mức độ nhạy cảm của trẻ con, sự chăm sóc của cô giáo, điều kiện vật chất và phương pháp của trường, bé sẽ quen thôi.

Kiki học trường làng, cô giáo rất chiều Kiki nhưng lại mắng các bạn khác. Kết quả là sau 15 tháng đi học, bé vẫn thích ở nhà, sợ cô và khóc mỗi ngày đến trường. Sang trường Thực nghiệm chỉ sau 2 ngày bé đã đề nghị được đi học vì ở đấy vui và cô giáo nhẹ nhàng với tất cả các bé.

Với những bé lần đầu đến trường, nếu nhà trường không có chính sách 1 cô theo dõi một vài cháu nhất định, mình nên chủ động gửi gắm bé cho 1 cô thôi. Vì như vậy bé có 1 người nhất định để chăm sóc thay cho mẹ. ĐIều này cũng làm trẻ vững tâm vì khi mẹ/cha đã chào bé để đi làm, bé có một người khác để quấn quít. Sau khi bé đã đi học quen, các cô khác lại cùng chăm sóc bé.

Bố mẹ cũng phải kiểm soát bản thân để không nói với bé những chuyện khiến cho bé ghét trường học. Ví dụ như con không ăn thì mẹ mách cô, mẹ đưa con đến bác bảo vệ, không ngoan mẹ sẽ không đón về... Ngược lại nên khuyến khích bé, hỏi bé về những điều vui vẻ trong lớp. Một lời khen tặng của cô dường như có giá trị hơn lời khen của bố mẹ. Thỉnh thoảng phải nhờ cô khen con vài câu, động viên con cùng với bố mẹ. Nếu bạn có điều kiện nên thiết lập quan hệ với một vài bố mẹ khác có con cùng lớp. Một buổi đi công viên cùng các bạn học cũng khiến trẻ con thân nhau và có động lực đến trường. Cứ nghĩ như mình cho con học Thực nghiệm, nếu cứ tiếp tục theo học ở trường mãi, con mình và các bạn nó sẽ học với nhau 15 năm (3 năm mẫu giáo và 12 năm phổ thông). Vậy thì sao không bắt đầu quan hệ tốt với các phụ huynh khác từ giờ khi tất cả sẽ phải cùng nhau "chiến đấu" 15 năm nữa.
    Success is a journey, not a destination.
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    .....Ngược lại nên khuyến khích bé, hỏi bé về những điều vui vẻ trong lớp. Một lời khen tặng của cô dường như có giá trị hơn lời khen của bố mẹ. Thỉnh thoảng phải nhờ cô khen con vài câu, động viên con cùng với bố mẹ. ....
    Em hoàn toàn đồng ý, ngoài khen ra thì cô có thể nói vài lời âu yếm với trẻ thì.....tuyệt.
    .................
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3