TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để bé đi toilet ở Mẫu giáo?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.98K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 145 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà em năm nay 3 tuổi, đi nhà trẻ đã được 1 năm. Từ đầu tháng 8 bé được chuyển sang lớp mẫu giáo thì ngày nào cũng tè dầm (trước đây ở lớp nhà trẻ bé ko tè bậy như thế), chiều nào cũng xách túi quần ướt về. Sau 1 ngày tìm hiểu thì em phát hiện ra toilet ở mẫu giáo ko ốp gạch trắng (chỉ trát ximang đen xì xì) và hơi bị mùi (tất nhiên là ko bằng nhà VS công cộng). Đối với người lớn thì ko có vấn đề gì nhưng với bé nhà em thì nó nhậy cảm với mấy thứ đó lắm. Em phải làm thế nào bây giờ? Nếu để bô cho bé tự đi như ở lớp nhà trẻ thì cũng chỉ được vài năm, đến lúc lên lớp 1 thì bé làm sao thích nghi được với toilet ở trường (mà toilet ở trường tiểu học thì còn khủng khiếp hơn nhiều). Có mẹ nào cao kiến mách nước cho em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 289 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng vừa rất đau đầu về chuyện tè dầm của bé nhà mình. Bé cũng đi học được 1 nam, nam dau thi chang may khi tè dầm đâu. Bắt đầu chuyển sang lớp mẫu giáo bé thì đầu tiên là "con không đi học đâu" đó là câu nói cửa miệng của bé mỗi tối đi ngủ và buổi sáng ngủ dậy, rồi tới một đợt sau đó thì hầu như hôm nào cũng tè dầm, mà cô giáo còn nói bảo bé vào nhà vệ sinh đi tè đi thì cứ ra tới cửa nhà vệ sinh rồi đứng tè ngay ở trước cửa cơ. Mình cũng hoảng quá không hiểu lên lớp lớn hơn thì cô giáo ít quan tâm hơn hay sao ấy. Thế rồi dần dần ở lớp cũng có các chương trình học phong phú hơn, về nhà mình cũng cổ vũ; đi học còn có các bạn chơi, lại biết nhiều hơn này, lại còn học múa, học hát... rồi câu "Không đi học" cũng ko thấy bé nhắc lại nữa. Còn chuyện tè dầm, mới đầu mình định nhờ cô đưa bé vào tận trong nhà vệ sinh nhưng một lớp tới hơn 40 bé mà chỉ có 2 cô làm sao cô có thể giúp được, thế là Bà nội khi đưa bé tới lớp phải hướng dẫn tận nơi "Đây là dép con đi vào nhé, trong nhà vệ sinh cũng có bô đây...." cũng phải tới mấy lần rồi bé cũng quen và không tè dầm nữa.

Con bé nhà mình được hơn 3 tuổi; Ở cái tuổi này còn rất bướng nữa chứ, nhiều khi minh cũng hoảng hay là con bé nhà mình hư quá??? chẳng biết phải dạy ra sao nữa. Mình rất muốn các bà mẹ có con đã trải qua giai đoạn này tư vấn giúp mình với, phải dạy và chỉ bảo thế nào để bé trở nên nghe lời và lễ phép. Khi bé về nhà mình có hỏi han chuyện chơi, học ở lớp bé cũng có kể lại các hoạt động ở lớp, hay chơi với bạn nào nhưng cô giáo bảo ở lớp bé ít nói lắm. Làm sao để bé có thể hoà nhập được với các bạn trong lớp nhỉ? Bé nhà mình hay đứng ngoài theo dõi thôi.

Ở cái lứa tuổi này thật khó bảo làm sao để bé nghe lời đây, mong các mẹ tư vấn giúp mình với nhé.
    • ada
      Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 575 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Mình cũng không rõ ở lớp các cô dạy cháu như thế nào nhưng hầu hết các bé đều không đi ị trong lớp??? Con gái mình cũng thế, toàn về nhà ị. Hôm rồi mình hỏi con gái: Ở trên lớp con không mắc ị à? Con bé trả lời: không, về nhà Ada mới mắc ị.
    Hôm sau lên lớp hỏi dò cô giáo: Bé Ada về nhà khoe con không ị đùn trong lớp, bạn Bí Bầu ị đùn trong quần. Cô giáo trả lời ngay: Tụi em đâu có cấm các bé ị. Kêu chúng nó đi ị thì không chịu, thế mà quay tới quay lui là ị ra quần.????
    Cũng chẳng biết ntn nữa.
    Con gái mình về kể với mẹ: con đi tè xong, kéo quần lên. Mẹ hỏi: con không lau chim à? Con trả lời: không có giấy mẹ ạ.
    ????
    Cũng chẳng biết nghỉ sao nữa.
    https://my.opera.com/Ada_Family/blog/ Bỏ dấu gạch _ giữa chữ Ada_Family nhé. WTT không cho thể hiện chữ a Family dính liền nhau :Laughing::Laughing::Laughing::Crying::Crying:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Một số bé như bé nhà mình thì rất sợ dơ vì đã quen với sự sạch sẽ ở nhà. Với lại mẹ cháu cũng hơi kỹ tính nên chắc cháu giống mẹ :4:. Con bé nhà mình nếu vào nhà VS mà nó nhìn thấy dơ (mà trước khi đi VS nếu không phải ở nhà là nó "soi" ghê lắm) thì dù đã lớn ba hoặc mẹ vẫn phải bồng lên mới chịu đi, không thì nhịn luôn. Thôi thì đành tìm trường nào sạch sẽ thoáng mát cho con học vậy, và ráng chịu khó làm trong ban phụ huynh để dễ góp ý cho trường và cô giáo hơn.
    • 569 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Con em thì nhất quyết không chịu ngồi bô. Từ bé do cháu sinh thiếu tháng, chậm phát triển nên cả nhà đã chiều, tới giờ 3 tuổi mà không tự đi vệ sinh được. Cháu thích ị là ị, thích tè là tè ra quần, xong việc mới bắt đầu lôi kéo sự chú ý, nhưng trước khi "hành sự" thì không làm sao dạy cho cháu kêu bà, kêu mẹ được. Bắt cháu ngồi bô thì cháu cầm bô vứt đi, kêu khóc, giãy giụa... Em không biết phải làm gì bây giờ vì đi học mà cứ thế này gặp cô giáo khó tính chắc cô oánh cho bẹp mông, và 3 tuổi rồi cũng phải vào khuôn phép chứ.

Các mẹ có cách nào huấn luyện cho bé chịu ngồi bô, hoặc ít ra phải giật tay, ra tín hiệu trước khi ị, tè không thì chỉ cho em với.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 7783 Xem bài viết
    Con em thì nhất quyết không chịu ngồi bô. Từ bé do cháu sinh thiếu tháng, chậm phát triển nên cả nhà đã chiều, tới giờ 3 tuổi mà không tự đi vệ sinh được. Cháu thích ị là ị, thích tè là tè ra quần, xong việc mới bắt đầu lôi kéo sự chú ý, nhưng trước khi "hành sự" thì không làm sao dạy cho cháu kêu bà, kêu mẹ được. Bắt cháu ngồi bô thì cháu cầm bô vứt đi, kêu khóc, giãy giụa... Em không biết phải làm gì bây giờ vì đi học mà cứ thế này gặp cô giáo khó tính chắc cô oánh cho bẹp mông, và 3 tuổi rồi cũng phải vào khuôn phép chứ.

Các mẹ có cách nào huấn luyện cho bé chịu ngồi bô, hoặc ít ra phải giật tay, ra tín hiệu trước khi ị, tè không thì chỉ cho em với.
    Bạn nên cho con đến đi học đi. Nếu không muốn con bị "cô oánh cho bẹp mông" thì gửi con vào trường tư thục ấy. Tiền học phí tuy cao một chút nhưng các co chăm trẻ rất nhiệt tình, các co có kiểu huấn luyện riêng một thời gian là vào khuôn phép thôi mà.
    Bé nhà minh trước đây cũng vậy, không phải lúc nào bé cũng tè dầm nhưng đi học một thời gian ngắn thôi là không bao giờ tè dầm nữa cả. Mà mình cho bé đi lớp từ lúc 2 tuổi đấy. Phải công nhận các cô giỏi thật. Với lại khi đến lớp có nhiều bạn, có môi trừong để học hỏi các con sẽ dần hoàn thiện mình hơn là ở nhà.
    • 569 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Mình cũng cho cháu đi nhà trẻ tư thục được 2 tháng rồi nhưng vẫn chưa chịu ngồi bô hay kêu bà, mẹ. Tuy nhiên, có tiến bộ là không... sợ bô nữa vì trước đây bé cứ thấy bô là khóc toáng lên, cầm vứt đi bằng được. Giờ thì chịu ngồi lên bô... chơi, nhưng dứt khoát không tè, ị. Lúc nào có triệu chứng buồn tè, ị, bà, mẹ lấy bô ra là lập tức lại vứt đi ngay :-(

Mình cũng hy vọng dần dần các cô giáo sẽ có cách dạy dỗ bé và cũng mong bé bắt chước các bạn xung quanh.