Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm sao khi bé con mình 22T "chửi thề"?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.03K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé trai nhà mình mới có 22 tháng thôi mà hai tuần trước bé đã bắt chước người lớn chửi thề rất khí thế, rất to và rõ ràng luôn. Không phải người trong nhà vì nhà mình rất gia giáo, anh bé cũng tuyệt nhiên không bao giờ nói. Chỉ có bà hàng xóm thường xuyên chửi con, mà câu "đó" là câu cửa miệng. Mình biết làm sao bây giờ?.Các mẹ (hay bố) giúp mình với!. Mình cũng đã nhiều lần nghiêm mặt nói với bé là "Không, con không được nói" nhưng chẳng si-nhê gì?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,557 Bài viết

• 5,728 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn nên lờ đi thì bé sẽ sớm quên, không nên nghiêm trọng quá bé lại chú ý và nhớ lâu. Tuổi đó không phân biệt đó là lời chửi thề đâu, đơn giản là bé bắt chước thôi
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 517 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng đấy, coi như không nghe, cứ làm việc của mình đừng nhìn bé, cô bé nhà mình chỉ cần nghe thoáng một cái là sử dụng được nên dù trong nhà không ai nói nhưng hàng xóm, ti vi, đi chơi nghe được thậm chí có người nựng bé cũng nói bậy nhưng cả nhà cứ lờ đi khi nghe bé nói là bé quên mất "bài đã học" :Smiling: . Chờ con lớn thêm xíu nữa hiểu được thì mới giải thíc được

"Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương"
    • ACP
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 293 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Mình nghĩ là do bé bắt chước và ở tuổi này, nếu mẹ càng cấm thì bé càng nói vì muốn thể hiện mình mà.
    Mẹ cứ bảo bé nhẹ nhàng, con nói thế là sai rồi, ko ngoan,sẽ làm người khác buồn & ko muốn chơi với con nữa, cả gđ fải thể hiện mặt buồn ko muốn chơi với bé khi bé nói thế.
    Và cũng chỉ cho bé luôn, nếu người khác nói như vậy thì con cũng bảo bà nói như vậy là sai, là ko tốt.
    Khi bé tiếp xúc với xh bên ngoài nhiều thì bé sẽ tiếp thu những mặt tốt và cả mặt xấu nữa, nên từ bé mẹ cũng fải chỉ cho bé tiếp thu mặt tốt & tránh xa mặt xấu dần là vừa rồi. Mình nghĩ bjờ dậy ko fải là sớm.
    Các bé nhà mình lớn hơn chúng ta tưởng nhiều mẹ ạh.
    Chúc mẹ thành công!!!
    • 32 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ Huy Tu ơi!

Chuyện trẻ con học nói, dang trong quá trình tiếp thu thì học được cái tốt và cả cái xấu là bình thường. Mẹ đừng nặng nề quá nhé!
    Bây giờ người lớn quên nó đi, không thấy ai nói tới thì theo thời gian bé cũng quên theo thôi. Bé nhà tớ cũng thỉnh thoảng nghe được ở ngoài mấy câu hay hay về nhà cũng nói bậy, chửi thề, mình phải phân tích và theo thời gian thì bé nhà mình không thấy nói, hoặc nói rất rất ít.
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Ôi bạn ơi mình đồng ý với ý kiến các mẹ ở trên , bé thế cứ lờ đi thôi lớn lên là bé quên mà . Chứ cứ như chị hàng xóm gần nhà mình thằng bé 23tháng của chị mỗi lần ko bằng lòng là nó chửi bậy. Mẹ nó tát bôm bốp vào mặt nó ý dã man lắm .... may mà nó biết sợ vài lần là nó ko dám chửi nữa
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn, mình sẽ giải quyết theo cách này. Hy vọng con mình chóng quên chứ để có người không biết nghĩ mình dạy con hư thì mệt lắm. Có bà hàng xóm biết con mình như vậy, đi qua nhà thấy bé là xúi chửi đi để nghe cho vui, thế có tức không chứ. Nói thì sợ mất lòng.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 170 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Chung tay vì cộng đồng nhé https://www.webtretho.com/home/news/v...bay-phan-1.htm

Theo mẹ tớ kể thì hồi bé tớ cũng có 1 pha vừa bò lổm ngổm trên bàn vừa nói bậy, mà lại đang lúc cả nhà đang ăn cơm, làm các vị phụ huynh sững sờ hết cả người. Cơ mà chắc mọi người cũng lờ đi thôi vì nó có hiểu quái gì đâu, và sau đó thì nó cũng có nhớ quái gì đâu... Thế mới có chuyện tới năm 20 tuổi vỗ ngực tự hào là từ bé đến bấy giờ không hề nói bậy :Smug:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 362 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Nếu người lớn để ý đến cái gì trẻ con làm thì chúng sẽ càng thích làm điều đó hơn,vì thế tốt nhất là cứ lờ đi thôi,bé nói mà không thấy ai để ý đến bé sẽ chán và dần dần sẽ không làm những điều đó nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,653 Bài viết

• 1,103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yenmama Xem bài viết
    Nếu người lớn để ý đến cái gì trẻ con làm thì chúng sẽ càng thích làm điều đó hơn,vì thế tốt nhất là cứ lờ đi thôi,bé nói mà không thấy ai để ý đến bé sẽ chán và dần dần sẽ không làm những điều đó nữa
    Cũng ko thể lờ đi mà ko giải thích cho chúng hiểu phải trái được, có thể bây giờ mình giải thích trẻ con ko hiểu, chưa ghi nhận được nhưng nói vài lần thì nó sẽ hình thành cái ý thức "nói như vậy là nói bậy, nói bậy là ko tốt" ở trong đầu. Nếu lờ đi mà ko nói gì thì trẻ con sẽ ko biết cái gì đúng cái gì sai.
    • 458 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

mình nghĩ là lờ đi nhưng phải giải thích cho bé hiểu là mọi người sẽ không vui khi nghe những câu chửi thế đó vì nó không hay, nhưng quan trọng nhất là đừng cười khi bé nói những câu đó thì từ từ bé sẽ bỏ.
    Trang cá nhân của mình
    https://www.facebook.com/pham.diep.395