TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để Bống đỡ nhút nhát

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.84K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với, Bống nhà mình nhút nhát quá. Con đã đi học mẫu giáo được 1 năm rồi mà vẫn không khá lên được. Không dám nói chuyện với bạn trong lớp, cô hỏi không dám nói, nhiều lúc buồn tè không dám nói với cô mà lại để tè dầm ra quần. Mình đã cố gắng cho con tiếp xúc nhiều với các bạn cùng lứa tuổi, cho con đi chơi chỗ đông người nhưng hình như không cải thiện lắm. Các mẹ giúp mình với.....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebongngoc
    Các mẹ ơi giúp mình với, Bống nhà mình nhút nhát quá. Con đã đi học mẫu giáo được 1 năm rồi mà vẫn không khá lên được. Không dám nói chuyện với bạn trong lớp, cô hỏi không dám nói, nhiều lúc buồn tè không dám nói với cô mà lại để tè dầm ra quần. Mình đã cố gắng cho con tiếp xúc nhiều với các bạn cùng lứa tuổi, cho con đi chơi chỗ đông người nhưng hình như không cải thiện lắm. Các mẹ giúp mình với.....

Mẹ Bống ơi, Bống mấy tuổi rồi? Mẹ bống thử trao đổi kỹ lại với cô giáo xem, trước hết là thử dạy Bống theo kiểu quan tâm, nhẹ nhàng trước, bất kỳ cái gì cũng cần sự động viên, khích lệ, dù không làm được cũng cố động viên cháu cho cháu tự tin hơn, nhờ cô giáo tích cực gọi Bống lên biểu diễn trước mặt các bạn. Nếu vãn không thấy tiến triển thì phải dùng biện pháp mạnh. Nhờ cô giáo nói nặng hơn và yêu cầu phải làm rồi khen bống. ở nhà cũng thế, làm cho sợ rồi động viên. Dần dần sẽ tiến bộ thôi. Mẹ cũng nên cho Bống đi khám thử bác sỹ tâm lý xem nhé. Chỉ là kiểm tra cho yên tâm thôi. Nhiều khi các mẹ cứ nghe thấy đi khám bác sỹ tâm lý thì cho là nặng nề lắm. Nhưng o nước ngoài cái này la điều bình thường thôi. Thứ nhất là để kiểm tra con của mình. Thứ hai la nếu có điều gì xảy ra thì cũng phát hiện sớm cho bé.
    Chúc Bống bạo dạn hơn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 810 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình là bạn phải chăm sóc cô giáo tốt để cô nhiệt tình, sau đó nhờ cô cho bé tham gia các hoạt động của lớp, ví dụ như cho làm tổ phó đi chia cơm, quản lớp cho cô, kiểu như ai nói chuyện thì nhắc và mách cô ấy mà, tham gia đội văn nghẹ của lớp... những việc này sẽ giúp bé tự tin hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Các mẹ WTT ơi, có vấn đề này mình rất mong nhận được sự chia sẻ của các mẹ, các mẹ giúp mình với nhé.
    Bé trai nhà mình năm nay đã hơn 4 tuổi rồi nhưng mà bé rất nhút nhát. Đi học từ năm 2 tuổi thế mà tới giờ mỗi sáng đi học đều nước mắt ngắn dài. Vợ chồng mình đều luôn động viên bé nói rằng đến lớp có các bạn rất vui, cô giáo thương nhưng mà hầu như tới 95% buổi sáng chở đến cổng trường là khóc. Lúc nào cũng túm lấy áo mẹ khóc lóc: mẹ ơi nhớ đón con về, chiều bố mẹ đón con về. Mình có hỏi cô thì cô nói bé chỉ khóc một lúc buổi sáng, ăn sáng xong là quên ngay không còn khóc nữa nhưng bé ít chịu tham gia những hoạt động của lớp. Khi cô cho các bạn tập vẽ, tô màu, bé ra ngồi góc lớp khóc nức nở, Cô hỏi sao con khóc, bé trả lời : con ko thích học. Mấy bữa nay cô nói bé đã chịu ngồi vào bàn cùng các bạn nhưng mà chỉ là để xem các bạn học thôi, nếu đưa cuốn tập cho bé là bé lại khóc ngay. Khi có dịp đi chơi ở chộ lạ, bé cũng chỉ dám quanh quẩn bên mẹ ít khi dám rời mẹ để chơi với các bạn mới or đã quen 1 vài lần.....
    Ở nhà mình cũng có mua tập tô màu cho con và cả những quyển chuyện tranh nữa. Bé rất thích, ở nhà mình cũng tạo cho bé một góc nhỏ để bé để những cuốn tập vở, chuyện tranh. Mình cũng dành thời gian ngồi tô màu, học toán, dạy bé nhận biết các loại hình và thấy bé tiếp thu bài khá tốt. Bé đặc biệt yêu thích chương trình “Hãy cùng làm cuộc sống tốt đẹp hơn” và thuộc khá nhiều biển báo giao thông. Mình nói dài dòng như thế để các bạn hiểu rõ hơn tính cách của bé để có thể tư vấn giúp mình
    Mình thật sự bối rối, không biết giúp con thích đến lớp bằng cách nào nữa. Không biết có phải bé nhà mình có vấn đề rắc rối gì về tâm lý không? Ở nhà mình vợ chồng mình khá chiều cu cậu nhưng cũng khá nghiêm khắc. Chỉ có điều là khi ở nhà bé không có bạn, ông bà nội ngoại đều ngoài Bắc, hàng xóm thì không có bạn cùng lứa tuổi thành ra bé chỉ quanh quẩn ở nhà với mẹ ngày Chủ Nhật. Mình cũng muốn tranh thủ ngày nghỉ đưa bé tới sinh hoạt vui chơi ở những chỗ có nhiều bé cùng lứa tuổi xem bé có thể dạn dĩ hơn không nhưng mình chưa biết địa chỉ nào. Các mẹ nhiều kinh nghiệm nuôi dạy con chỉ giáo cho mình với nhé.
    P/S: Vì tâm trạng đang bối rối nên mình viết hơi vị rối, các mẹ thông cảm nhé. Mình rất mong nhận được sự chia sẻ của các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc bài viết của bạn, mình thấy rất nhiều bà mẹ đang có con độ tuổi 3-4 có tâm trạng lo lắng và bối rối như vậy. Con gái mình cuối tháng 10 này cũng tròn 4 tuổi. Bé đi học hồi 2 tuổi rưỡi, mới đầu cũng rụt rè nhút nhát lắm. Ở nhà thì rất ngoan, chào hỏi lễ phép nhưng hễ đến chỗ đông người là ôm chặt lấy mẹ, chào hỏi lí nhí và chẳng dám nhìn mặt ai... Từ ngày đi học bé mạnh dạn hơn rất nhiều, biết hoà đồng với bạn bè và dám giơ tay xin phát biểu và dám biểu diễn văn nghệ ở chỗ đông người. Mình rất vui vì điều đó.

Mình gửi bạn một địa chỉ tin cậy để xin tư vấn nhé:
    PGS.TS Nguyễn Công Khanh.
    TP Nghiên cứu phát triển giáo dục.
    ĐT: 84.4 7547625
    Email: congkhanh@fpt.vn

Ở chỗ TS Khanh có một TTTV, có những khoá học dành cho các mẹ, để giúp con mình phát triển toàn diện về thể chất và tinh thần. VD như Bé quá nhút nhát, bé quá bướng bỉnh, nghịch ngợm... Bé quá già dặn và khôn trước tuổi...vv.
    Bạn thử nghiên cứu xem nhé!
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mebongngoc cảm ơn các mẹ đã góp ý, nói thật với các mẹ riêng vấn đề chăm sóc cô giáo thì mình làm tốt, có thể nói là rất tốt, mình còn ở trong ban phụ huynh của lớp con mà. Còn vấn đề cho Bống đi khám bệnh tâm lý thì mẹ cũng cho khám rồi, không có vấn đề gì hết. Có lẽ mình sẽ làm theo cách của Cunbonghe thôi. Phải nói với các cô cho Bống tham gia tích cực các hoạt động ở lớp hơn, đối với những việc này mình thực sự chưa nghĩ tới. Mình sẽ báo tin cho các mẹ sau nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 53 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà em sắp 4 tuổi rồi, đã đi nhà trẻ từ khi lên 3. Không biết có bé nào của các mẹ giống như con em không?
    Cho đến nay chưa một lần nào bé dám trèo lên cầu tụt chứ đừng nói đến máy trò như đu quay, lái xe ô tô điện.
    Hôm trước còn bị ị đùn ở nhà trẻ, về nhà mẹ hỏi tại sao thì thanh minh là tại "đến giờ đi ngủ, cô bắt chúng con phải đi ngủ hết lên "buồn" quá mà không dám đi ị"
    Em đang lên kế hoạch để cải thiện tình hình, cố gắng giúp bé khắc phục tính nhút nhát này mà chưa có kinh nghiệm gì. (trước mắt mới chỉ là dành thời gian cho con đi chơi vườn trẻ thường xuyên thôi)
    Các mẹ có kinh nghiệm gì vụ này không? giúp em với!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

không sao đâu bạn ơi ,trẻ con lớn rồi dần dần hết.Bạn nên đưa con ra ngoài thường xuyên hơn,cùng chơi với bé.Còn ở nhà bạn đừng nên áp đặt con quá,cứ để bé làm theo ý mình.Mình thấy những gia đình cho con cái vào khuôn khép sớm hình như làm mất đi tính tự tin của bé.Con mình cũng nhát lắm ,nhưng mỗi khi con bảo :'mẹ ơi, con không làm được đâu " thì mình bảo "cố lên con,mẹ biết con sẽ làm được mà"
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 64 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynlyn Xem bài viết
    không sao đâu bạn ơi ,trẻ con lớn rồi dần dần hết.Bạn nên đưa con ra ngoài thường xuyên hơn,cùng chơi với bé.Còn ở nhà bạn đừng nên áp đặt con quá,cứ để bé làm theo ý mình.Mình thấy những gia đình cho con cái vào khuôn khép sớm hình như làm mất đi tính tự tin của bé.Con mình cũng nhát lắm ,nhưng mỗi khi con bảo :'mẹ ơi, con không làm được đâu " thì mình bảo "cố lên con,mẹ biết con sẽ làm được mà"
    đúng đấy lynlyn à .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 365 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào bạn! Con mình ngày xưa cũng rất nhút nhát. Mình phát hiện ra cô làm bé hãi quá nên chuyển trường ngay cho bé. Qua trường mới được các soeur cho tự do phát biểu ý kiến ý cò...bây giờ thì bé nói nhiều đến nỗi mẹ bé phải khiếp khiếp.
    Mình cho bé mình học ở Fastractkids. Các cô ở đó xây dựng tính cách tốt...đáng với đồng tiền mình bỏ ra. Bé tự tin trước đám đông nhưng không nói leo, nói hỗn nên mẹ cũng không bị mất mặt mất mũi.
    Bạn cứ từ từ. Tập cho bé hết nhát cần một khoảng thời gian khá dài. Bạn đi đâu hãy dẫn con theo ( đi siêu thị chẳng hạn hay đi tiệc, đi khu vui chơi) .từng chút từng chút một bé sẽ tiến bộ!
    Điều cấm kị này: KHÔNG BAO GIỜ NÓI:"SAO CON NHÁT THẾ"
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,096 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con gái em cũng nhát lắm các chị à, đưa cháu đến lớp thì cứ tự chơi 1 mình, nếu bạn nào đến gần lại nép vào 1 góc, ra ngoài cũng cứ đứng sát kèm kẹp mẹ và bà rồi gọi các anh , các chị ơi chứ không dám ra chơi cùng đâu. Nhưng chiều nào em cũng phải mang bóng và 1 số đồ chơi khác mang tính tập thể cùng con gái ra sân công viên chơi. Các bạn khác thấy bóng cùng xúm lại đá chung, cứ như vậy con quen dần đấy mẹ ạ.
    Cố gắng mất thời gian với con thời gian đầu, rồi sau dần tự con đến lớp con cũng sẽ mạnh bạo ra đấy, và nhờ các cô hướng các cháu chơi các trò chơi tập thể nhiều hơn.
    IMG0243A IMG0244A IMG0246A
    :Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 22 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng nhút nhát cực, dù đã gần 5 tuổi rồi. Mà đấy là cũng đã tha lôi bé đi khắp nơi, kể từ lúc bé tí đến giờ. Mình nghĩ do tính cách, cộng với như mẹ gì ở đây đã nói đúng, đưa bé vào khuôn phép sớm và g/đ lại chăm bẵm quá thì cũng phần nào làm bé thêm nhút nhát. Đương nhiên dần dà đến lúc lớn hơn bé sẽ phải cởi mở hơn nữa, nhưng mình vẫn đang cố gắng rèn cho bé tính tự tin, mạnh dạn thêm. Vì mình sợ bé nhát quá sẽ khó hội nhập vào cuộc sống mới ngoài XH tốt dc.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 65 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình xem bên 4R này thấy có chổ tụi nhỏ gom lại & giao lưu với mấy chú hề trên sân khấu cũng vui lắm.
    Tính cuối tuần này đưa tụi nhỏ đi thử :
    http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=465142
    • 772 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình cũng giống như bạn Linh Mai vậy. Lúc Bé 3 tuổi học lớp chồi, Bé đi học mà không hề nói chuyện với bạn bè và cô giáo, ban đầu cô giáo còn tưởng Bé chưa biết nói nữa cơ đấy. Đến trường các bạn gọi Bé nhưng Bé tỏ ra rất nhút nhát và đặc biệt sợ cô giáo. Bất kỳ ai hỏi gì thì cũng trả lời lí nhí. Lúc đó mình nghĩ chắc Bé còn nhỏ quá nên đợi để dần dần có thể Bé sẽ quen và sẽ hòa đồng với bạn bè. Nhưng một năm trôi qua tình hình cũng không được cải thiện gì mấy. Vậy là vợ chồng mình quyết định chuyển trường cho Bé khi Bé 4 tuổi, học lớp chỗi. Sau khi đi tham quan trường Việt Úc, thấy phương pháp dạy ở đó có vẻ hướng ngoại nhiều, với những buổi ngoại khóa, những bài học Anh văn ngoài trời theo dạng học mà chơi, chơi mà học rất hay nên tụi mình quyết định chuyển Bé tới trường đó...
    Bây giờ Bé đã hoàn toàn tự tin (tuy vẫn còn nói hơi nhỏ), ra ngoài đã biết chủ động làm quen, biết bảo vệ đến cung ý kiến của mình..., nói chung là mình cảm thấy rất hài lòng.
    D(ó là kinh nghiệm của mình chia sẽ cùng bạn. Chúc cục cưng của bạn ngoan.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 252 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Con em cũng rất nhút nhát. Đi học đươc 3 tháng rồi màng không nói chuyện với bạn bè và cô giáo. Có mẹ nào biết ĐC BS điều trị tâm lý trẻ em cho em với.:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 669 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bống nhà mình cũng giống Bống nhà mẹ mebongngoc. Hồi dưới 2 tuổi, cháu không nhát 1 chút nào, thậm chí ở chỗ đông người mà bảo cháu biểu diễn màn lắc mông là lắc ngay không ngại ngùng, nhưng k hiểu sao sau 2 tuổi thì nhát quá. Cứ đến chỗ lạ mà đông đúc là y như rằng nem nép vào bố mẹ. Đến lúc đi học thì cũng khá hơn 1 chút nhưng nhìn chung vẫn thế :Sad:. Mình cũng nhờ cô theo dõi và động viên, giúp con hòa đồng hơn với các bạn thì con chỉ chơi với 1, 2 bạn mà con thích thôi. ngay cả đến cô cũng vậy, ở lớp chỉ có 2 cô có thể giúp con tự tin khi học và biểu diễn (VD: nếu là cô Loan bảo đọc thơ là con đọc nhưng nếu là cô Thương bảo thì con nhất quyết không đọc...). Mình cũng đang tính sẽ tìm 1 lớp giao tiếp cho con theo nhưng vẫn chưa tìm được. Có mẹ nào chỉ giúp mình với. Tksss!
    gsku
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trường hợp này giống con mình quá,từ hồi dưới 2 tuổi là quậy kinh khủng không sợ ai hết,nhưng khỏang vài tháng nay tự dưng nhát vô cùng ai lạ mặt tới nhà chơi là bé không dám nhìn,chỉ núp sau lưng ba hoặc mẹ,một lúc sau mới dám chơi bình thường nhưng hễ người đó nhìn vào mặt là bé nhắm mắt lại ngay,không dám nhìn. Mình cũng thường cho con đến chổ đông người chơi bé không sợ gì cả,tới trường bé vẫn chơi với bạn,nhưng không hiểu sao có người lạ là bé lại nhắm mắt,không dám chơi không dám nhìn,mình hết cách rồi có mẹ nào biết làm sao bé hết sợ người lạ chỉ cho mình biết với cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Hic, các mẹ giúp với. Bé nhà mình bé trai, sắp tròn 2 tuổi, thuộc dạng nghịch, cũng khá hiếu động nhưng nhát kinh khủng. Bé nhát theo kiểu "sợ hãi". Kiểu như mưa to, sấm chớp, bé kêu "ông ù, sợ lắm" và ôm chặt lấy mẹ. Đang ngồi ăn sữa hoặc đang chơi mà có tiếng động to, ai nói to, hoặc bấm chuông cửa làm bé giật mình là bé mômg kêu "sợ sợ" và nhảy luôn vào lòng người lớn hoặc không khóc thét lên. Hic, hôm qua vừa đi nghỉ về, 4 ngày mà mẹ chẳng được tắm ngày nào. Cho bé ra biển chơi, bé nhìn sõng vỗ rì rào bé khóc đòi về, cho bé nhúng chân xuống nước bé cũng ôm chặt lấy, nhất định không xuống, miệng thì đòi về. Ra bể bơi cũng vậy, khuyến khích bé ngồi thò chân xuống bể bơi bé cũng nói không. Có buổi cuối cùng có vẻ thích thích nhưng cũng chỉ thò chân và cho tay xuống khoắng nước vài cái rồi thôi. Nói thế nào bé cũng không xuống nước. Ra chỗ đông người thì cũng nhát lắm, toàn bắt mẹ bế. Nhưng quen quen rồi thì chạy và nghịch như giặc. Hic, đàn ông con trai ai lại thế bao giờ. Các mẹ có bí quyết gì cho bé bạo dạn hơn nữa không? Chị của bé thì dạn lắm, chẳng sợ gì hết. Nhà mình thích để các bé phát triển tự nhiên. Nhưng mà có bao nhiêu phần dạn dĩ thì hình như nó rơi hết vào chị.:Crying:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ của bé nên cho cháu đi ra ngoài chơi thường xuyên sẽ giúp bé quen dần với người lạ bé dần sẽ tự tin hơn. À mình biết chỗ trung tâm hoa trạng nguyên ở hoàng cầu có lớp dạy kĩ năng sống đấy các bế ở đấy tự tin lắm , em cung x đang cho cháu học ở đấy bé nà em thích lắm, chị thử nhé! chúc bé tự tin hơn:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meanhvuong Xem bài viết
    mẹ của bé nên cho cháu đi ra ngoài chơi thường xuyên sẽ giúp bé quen dần với người lạ bé dần sẽ tự tin hơn. À mình biết chỗ trung tâm hoa trạng nguyên ở hoàng cầu có lớp dạy kĩ năng sống đấy các bế ở đấy tự tin lắm , em cung x đang cho cháu học ở đấy bé nà em thích lắm, chị thử nhé! chúc bé tự tin hơn:Smiling:
    Mình cũng cho bé ra chơi chỗ đông người, nhưng không hiểu sao lại nhát đến như vậy. Con trai gì mà nhát kinh.