TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để bé... chào ???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.93K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 546 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Bé nhà tớ sắp tròn 2 tuổi rồi. Ở nhà, khi chỉ có bố, mẹ thì tớ dạy gì bé cũng nghe. Bé biết chào bà, chào ông, chào bác... biết tai để nghe, mũi để ngửi, mắt để nhìn... nói chung là bé biết rất nhiều thứ.
    Có thời gian trước khi đi đâu, bảo bé chào, bé ạ là bé làm ngay. Nhưng thời gian này, hình như bé thay đổi... bé trở nên rất lì... không chịu chào hỏi người lớn khi được mẹ dạy... Tớ nhẹ nhàng khuyên bảo bé... Tối đi ngủ thủ thỉ với bé... bé dường như tỏ ra rất nghe lời... Thế mà hôm sau cho đi chơi... bảo chào hỏi, ạ đi bé lại... lì ra, chả chịu làm theo lời mẹ...
    Tớ thấy bắt đầu lo lắng về cậu bé nhà tớ...???:Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 229 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Cái này khó à nha!

Hai con nhà tớ năm nay 8 tuổi rồi, nhưng tớ vẫn fail về việc dạy cho hai bạn ấy tự chào mỗi khi gặp người quen ( mặc dù tớ dạy từ nhỏ, nhưng túm lại là vẫn luôn phải nhắc...)

Cuối cùng bây giờ tớ mới phát hiện ra là "do mẹ nhanh mồm, nhanh miệng" quá, thành ra từ lâu vô tình mà mình ko biết là ai hỏi các con, mẹ toàn trả lời hộ "cho nhanh"...
    Đàn ông xây nhà. Đàn bà xây tổ ấm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 288 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Không lo đâu bạn, bé nhà tớ cũng có giai đoạn như vậy. Con đến nhà ông bà ngoại chơi, lúc đến bảo chào không chào chỉ lúc về mới chào thôi, nói kiểu gì cũng không nghe. Vậy mà chỉ một thời gian ngắn tự nhiên ngoan lắm, bảo chào ai cũng chào. Mình rút ra kinh nghiệm chẳng qua là sự thay đổi của bé thôi, không chào không có nghĩa là bé không ngoan. Bạn cứ nhắc nhở, khuyên bảo bé nhưng đừng mắng bé nhé. Một thời gian bé quen là bé chào hết mà.
    • 546 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Tớ cũng nghĩ là bé đang trong giai đoạn phát triển, nhiều khi có những thay đổi mà mình không kiểm soát được. Nhưng tớ thấy lạ một điều là khi không có ai, chỉ có bố mẹ và bà giúp việc và khi bé ở nhà thì bảo gì bé cũng thường làm theo.
    Nhưng mỗi khi gặp người lớn, mẹ bảo con chào ông đi, con chào bà đi thì bé cứ... giương mắt nhìn, chả thèm nói câu gì... làm mẹ phát ngượng luôn:Sad:
    Tớ cũng luôn mồm nhắc nhở bé không sợ bé quên, tớ cũng tránh trả lời hộ bé khi ai hỏi nhưng bé nhà tớ... cực lì luôn... Nhiều lúc tớ sợ... nếu mình mắc phải sai lầm gì trong giáo dục con thì... bé sẽ phát triển... chệch hướng mất:Thinking:
    • 74 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecutit2008 Xem bài viết
    Tớ cũng nghĩ là bé đang trong giai đoạn phát triển, nhiều khi có những thay đổi mà mình không kiểm soát được. Nhưng tớ thấy lạ một điều là khi không có ai, chỉ có bố mẹ và bà giúp việc và khi bé ở nhà thì bảo gì bé cũng thường làm theo.
    Nhưng mỗi khi gặp người lớn, mẹ bảo con chào ông đi, con chào bà đi thì bé cứ... giương mắt nhìn, chả thèm nói câu gì... làm mẹ phát ngượng luôn:Sad:
    Tớ cũng luôn mồm nhắc nhở bé không sợ bé quên, tớ cũng tránh trả lời hộ bé khi ai hỏi nhưng bé nhà tớ... cực lì luôn... Nhiều lúc tớ sợ... nếu mình mắc phải sai lầm gì trong giáo dục con thì... bé sẽ phát triển... chệch hướng mất:Thinking:
    Bạn ơi Bé nhà mình cũng vậy đó, ở nhà thì líu lo như chim sáo , nhưng ra đường gặp người lạ là nhát thít ah, Mẹ bảo chào thì mác cỡ, lấy tay che miệng , chỉ cười thui ah, nhiều lức tùy hứng, lúc chào lúc không , không khéo người lớn lại hiểu lầm là mình không dạy con chào hỏi ???:Sigh:, khổ thật đấy, bé nhà mình sắp 3 tuổi rồi .
    • 546 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Hôm trước tớ có trao đổi với một chuyên gia tư vấn. Họ nói đúng là lứa tuổi 2-3 tuổi là lứa tuổi bé thích làm theo tùy hứng. Tuy nhiên, cha mẹ vẫn cần phải khuyên bảo con, nhắc nhở con hàng ngày, nhiều lần để hình thành thói quen trong bé. Không nên lơ là, chủ quan để sau bé lớn, rất khó uốn nắn con vào nề nếp.
    Bé nhà tớ là con trai, cái trán dô cao kinh khủng, ai nhìn cũng biết là bướng lắm, phá trời đất luôn, nên tớ rất lo ông tướng này quậy phá ???????????????
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,415 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Cũng tùy từng đứa, như đứa lớn nhà tớ hồi 2 tuổi bị bố nhốt ra ngoài 1 mình cũng nhất định ko chịu mở mồm ra chào ông, con khóc, bố dọa mà cũng chẳng ăn thua, rồi sau dạy dỗ dần dần, cho con tiếp xúc nhiều với xung quanh, đi đâu bm chào trước con chào sau thành ra giờ rất ổn. Còn con em chẳng ai dạy, chẳng ai bắt, chẳng ai nói nhìn thấy người chẳng quen cũng chào. Nhiều khi chị bắt chước em nữa, thấy em chào chị cũng chào theo. Thế nên mới nói là do tính nữa đấy, mà bé có ko chào cũng đừng cáu giận quá, dạy dỗ dần dần các mẹ nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn nên cho bé đi học, cu tí nhà mình ở nhà thì nhanh mồn miệng lắm, đi ra ngoài thì chẳng bao giờ chịu chào cả. Dụ dỗ, có lúc phát cáu lên được mà cu cậu cũng chẳng thay đổi. Từ hồi đi học đến giờ mọi thứ đều nhanh nhẹn hẳn lên. Đến đâu cũng xông xáo, chào hỏi rõ là nhanh. Tuổi của bé nên cho đi học vì ngoài việc tự tin bé còn biết thêm nhiều kỹ năng khác mà ở nhà với ông bà bố mẹ dạy mãi cũng khó vào. Chúc bạn và em bé khoẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 647 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Con nhà tớ thì thích chào mọi người lắm, từ nhà ra đến chợ chào phải đến chục người, chả cần biết quen lạ chào tuốt, nhưng đặc biệt rất thích chào các cụ già.
    Nhưng đây là cháu tự nguyện chào.
    Còn nếu đã nhắc con chào đi thì đến cả ông bà nội ngoại cũng nhất định không chào, nhiều hôm xấu hổ với khách vì con bướng quá.
    • 546 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

công nhận nhiều khi phát xấu hổ với khác vì con bướng, không chịu nghe lời bố mẹ. Vẫn biết là mình có dạy dỗ con đàng hoàng, nhưng có những người không hiểu, lại cho là mình chiều con, cưng con quá, không biết cách dạy dỗ con nên chả chào hỏi gì hết. Tớ sợ nhất điều này.
    Thằng cháu tớ, hồi nhỏ là cháu đích tôn, con đầu cháu sớm, được ông bà chiều nên đến giờ, học lớp 4 rồi nhưng chả biết làm cái gì, nhờ nó làm hộ cái gì nó cứ trơ ra, mỏi cả mồm. Nhiều lúc tớ điên, tớ quát luôn cả mẹ cả con ấy.............:Thinking: Thế rồi tớ lại sợ thằng nhóc nhà tớ giống như thằng anh thì tớ đến chết mất thôi
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

hồi bé con tớ cũng không chào, thích thì chào, nhưng cũng là do bé nhát quá
    may quá bé lại thích đọc truyện tranh, tớ đc tặng bộ truyện tranh kim đồng dịch từ tiếng Pháp, tất nhiên nội dung thì khác nhưng lúc mình đọc thì tùy theo cái tranh mà cài các bài học của mình vào
    ví dụ có truyện bác sỹ muỗi chữa bệnh = cách đốt vào bệnh nhân v.v... thì tớ kể thành là bạn nào hư không ngủ (vì con tớ không thích ngủ) thì bị bạn muỗi đốt vào mông ...
    còn truyện em bé bọ rùa xinh đẹp đc mọi ng yêu quý thì tớ kể là bọ rùa gặp ai cũng chào bác ạ chào cô ạ nên mọi ng yêu, sau đó bọ rùa hư không chào thì không ai yêu cả
    thế là từ đấy con tớ chào lắm, tuy vẫn hơi nhát, nhưng mẹ bảo chào là chào to lắm, chào xong lại bảo "mẹ ơi Oi không phải là bọ rùa không biết chào mẹ nhỉ"
    cứ thế qua nhiều truyện mà dậy con đc ối thứ
    lớn hơn thì thích bộ chuột týp nữa, đại khái truyện tranh thì con tớ có mấy trăm quyển cơ, đọc hết, mà cũng lái lái theo ý mình muốn dậy con cái gì nữa, trộm vía con tớ thích đọc nên cách này cũng hiệu quả phết
    • 546 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

ối giời, tưởng là chuyện dễ mà không dễ tí nào đâu mẹ nó ơi.
    Nhà tớ đi đâu, làm gì bố mẹ chả làm trước để con bắt chước. nhưng nó vẫn còn là con nít nên đúng là thích thì làm, không thích thì đố bảo nó làm được.
    Như @conchimhuhu nói: dạy con qua sách truyện, tớ công nhận đó là một phương pháp rất hay và hiệu quả. Tuy nhiên, cũng tùy từng bé, như thằng nhóc nhà tớ, nghịch ngợm luôn chân tay, không chịu ngồi yên. Mẹ cầm quyển truyện đủ màu sắc, trông rất hay và hấp dẫn, lựa lúc con ngồi yên, nịnh nọt con, đọc sách cho con nghe, chỉ cho con thấy hình con voi, con gà, con vịt......... nhưng chỉ được đúng 2 trang là cu cậu đứng dậy, không chịu nghe truyện nữa.......... đi ngủ cũng hát ru, cũng kể truyện, mà sao thấy khó quá.................:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 30 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

uh, bé nhà mình vào tầm 2,5-3,5 tuổi cũng lỳ khủng khiếp, gặp người lạ cứ bám chặt lấy chân ba mẹ, ỳ ra. Giờ hơn 4 tuổi thì mồm xoen xoét, gặp ai cũng chào, đi ngủ thì chúc từng người ngủ ngon, ai không chúc lại nó thì nó chúc lại, bằng nghe thấy chúc nó thì thôi. Một phần là nó thay đổi tính nết, một phần là mình cũng dùng biện pháp chào nó trước. Đi đâu, hay đi đâu về là mình và ba nó cũng chào nó: Mẹ/Ba chào con. Nó không chào lại là nhắc nó để nó chào. Được chào nó cũng cảm thấy thích, thích nên nó sẽ chào lại. Dần thành quen :Smiling:
    • 500 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

HÍC bé Ỉn nhà em 27 tháng rồi !Ở nhà thì nói như vẹt nhưng ra đường thì như rắn mùng 5 .Chỉ chào người nhà như ông bà cô chú thôi chứ người quen hay người lạ thì ko bao h chịu chào.Lại còn nhìn theo kiểu gườm gườm nữa chứ !Xấu hổ quá :Sad:Em cũng toàn chào trước để cháu bắt trc nhưng chưa có hiệu quả!Mong là lớn tí nữa nhận thức của cháu sẽ tốt hơn!
    • 430 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

các mẹ đừng lo quá, theo mình biết thì giai đoạn này nhiều bé hành động tùy hứng, vui thì bảo gì cũng nghe, có bé giận dỗi lại chẳng nói lời nào. Nhưng mà sẽ qua nhanh thôi, các con rồi sẽ hiểu biết thôi :Smiling: Các mẹ nên đưa bé đi trẻ sớm để bé tiếp xúc với môi trg` bên ngoài, ko chỉ bó hẹp trong môi trg` gia đinh. Khi đi nhà trẻ, cô giáo sẽ khen những bạn ngoan và nhắc nhở các bạn chưa ngoan, thế là các bé sẽ tự học được nhiều điều... :Smiling:
    • 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình không biết có thể áp dụng với tất cả các bé không, nhưng nhà mình làm thế này :
    Lúc bé 5, 6 tháng mỗi khi gặp người lạ mình đều lấy tay con khoanh tròn trước ngực rồi bảo bé cúi đầu (dĩ nhiên mẹ phải gập đầu cho bé, vì bé chưa biết), và mình nói "con ạ ông, bà,..". Nhiều người cười bảo mình "nó còn bé thế biết gì mà bắt chào". Mình vẫn cứ làm thế, đến lúc bé 10 tháng là bé biết tự nói "ạ" luôn rồi. Sau này lớn dần lên mình cũng cứ dạy như vậy, và kèm theo lời khen mỗi khi bé chào hỏi người lớn.
    Có giai đoạn bé cũng lỳ lỳ ra, chậm chào hỏi là mình nói khích "bạn A, bạn B gặp người lớn không chào là hư lắm, con mẹ giỏi nên gặp ai cũng chào hết nè", bé hiểu biết rồi nên "dạ, dạ". Giờ gần 3 tuổi, mấy chú thu tiền điện đến nhà, mẹ chưa kịp nói gì con đã cất tiếng rõ to "con chào chú".

Mấy đứa cháu nhà mình cũng áp dụng cách này từ lúc bé xíu, thấy đứa nào bảo chào cũng chào hết.
    Gk9lp7

Baby : 32w : 1,8kg ->34w3d : 2,5kg -> 36w2d : 2,85kg ->37w2d:3,1kg Mom:Start : 42kg, 7w-14w : 39kg, 17w : 41kg, 22w : 43kg, 24w : 44kg, 28w : 45kg, 30w : 46kg, 32w : 47kg ->34w3d:48kg ->37w2d : 50kg
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 699 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bé chik Xem bài viết
    các mẹ đừng lo quá, theo mình biết thì giai đoạn này nhiều bé hành động tùy hứng, vui thì bảo gì cũng nghe, có bé giận dỗi lại chẳng nói lời nào. Nhưng mà sẽ qua nhanh thôi, các con rồi sẽ hiểu biết thôi :Smiling: Các mẹ nên đưa bé đi trẻ sớm để bé tiếp xúc với môi trg` bên ngoài, ko chỉ bó hẹp trong môi trg` gia đinh. Khi đi nhà trẻ, cô giáo sẽ khen những bạn ngoan và nhắc nhở các bạn chưa ngoan, thế là các bé sẽ tự học được nhiều điều... :Smiling:
    Tớ thấy trên vnexpress nói chỉ nên cho bé đi học vào lúc 3t, đó là thời điểm lý tưởng nhất, không nên sớm hơn. Vì vậy tớ cũng đang lăn tăn là ko biết có nên cho con đi học sớm hơn 3t ko các mẹ nhỉ.
    • 546 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gigisusu Xem bài viết
    Tớ thấy trên vnexpress nói chỉ nên cho bé đi học vào lúc 3t, đó là thời điểm lý tưởng nhất, không nên sớm hơn. Vì vậy tớ cũng đang lăn tăn là ko biết có nên cho con đi học sớm hơn 3t ko các mẹ nhỉ.

Theo tớ cho bé 3 tuổi đi học là tốt nhất. Khi đó bé đã biết được khá nhiều thứ và tự làm được một số việc cá nhân nên mình dễ theo dõi và dễ hỏi han bé hơn. Nếu bạn có điều kiện chăm bé ở nhà thì tốt nhất là cho bé tới trường khi bé 3 tuổi.

Sớm hơn thì tội cho bé vì các cô không thể chăm bé như ở nhà được. Và đối với những bé không có sức đề kháng rất dễ bị ốm đau và lây nhiễm, như thế mệt cho bé và cho cả mẹ nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 109 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Con bé nhà mình lúc 2-3 tuổi cũng ngoan lắm. Chỉ cần dặn trứơc là đến nơi gặp ai cũng chào. Có 10 người thì khoanh tay, đến trứơc tùng người chào một. Thế mà dạo này (4 tuổi 3 tháng) thì dở chứng. Bố mẹ nhắc chào mãi ko chịu chào, làm khách cứ đứng chờ con chào. Có hôm bố mẹ nhắc chào thì quay lưng lại khách hoặc chạy đi chỗ khác, làm bố mẹ xấu hổ quá. Bố thì cứ mắng con hư. Mẹ thì trứơc khi đi ngủ luôn nói chuyện, nhắc nhở con, vâng dạ rất ngoan rồi vẫn cứ thế. Ở bên này, đi học cô giáo ko như ở nhà mình, ko chú trọng chuyện lễ nghĩa, chào hỏi nên chỉ ở bố mẹ nhắc nhở thôi. Các mẹ ở cao kiến gì thì chia sẻ cho mình nhé!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lúc bé nhà em tầm 2-3 tuổi thì cứ chuẩn bị đến đâu, lúc sắp xuống xe thì em cứ ghé tai và bảo bé rằng "bạn nào mà biết chào hỏi thì ai cũng yêu, cũng khen ngoan đấy, thế thì thích lắm đấy". Quả đúng thế khi bé chào hỏi ai cũng khen và mẹ lại tiếp tục rót vào tai bé. Có vẻ các bé ưa ngọt và thích được khen nên rất hữu hiệu nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2