TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi cô giáo hay "gợi ý, vòi vĩnh"?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.3K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con nhà em được gần 3 tuổi, đang học tư thục nhưng vì chuyển nhà nên phải "xin" vào trường công gần nhà mới. Vì "xin" vào giữa năm nên cũng "mất phí" các mẹ ạ, phải nhờ ông bảo vệ và mất 5M vì nhà em chẳng quen ai nên đành chấp nhận vậy.
    Đây là trường mầm non đạt chuẩn quốc gia nên nhìn trường cũng hoành tráng và không khí học tập thì thích lắm.
    Ra Tết con em bắt đầu đi học, lúc đầu vì không biết nên mẹ cháu ko lì xì gì cho các cô, nên con đi học gần 1 tuần mà vẫn khóc, còn các cô thì đón tiếp lạnh nhạt lắm. Cuối tuần đầu tiên, mẹ cháu lì xì 3 cô lớp con, mỗi cô 100K, quả nhiên tuần sau đi học các cô niềm nở hẳn và đến giờ thì bé đi học cũng quen hơn rùi.
    Tuy nhiên, gần đây cô giáo của con em lại hay gợi ý cho em mua "hộ" cô nào là túi ni lon để đựng đồ cho các cháu, rồi lại ăng ten râu cho tivi, nghĩ là mua cho lớp các con nên em cũng chẳng ngại nhưng em cũng cảm thấy kỳ kỳ thế nào ấy, liệu rồi sẽ còn tiếp tục thế nào đây.
    Mà trước đó cô cũng đã đưa em 1 cuốn sổ viết tay gọi là phụ huynh đóng quỹ quiếc gì đó, đóng 300K rồi, em quên ko nhìn xem là của 1 tháng hay 1 kỳ, híc.
    Các mẹ có con đi học mẫu giáo có ai gặp tình huống giống của em ko thì chia sẻ với em với. Mình nên xử sự thế nào với tình huống này ạ?
    Biết là con đi học trường công thì cũng hay phải phong bì phong bao dịp này dịp nọ cho các cô nhưng các cô chủ động đề nghị như vậy thì cũng hơi ngại phải không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình nghĩ mẹ nên liên kết với các phụ huynh khác trong lớp con xem sao. còn việc học phí ở trường công cũng nhẹ nhàng hơn nên hầu hết phụ huynh nào cũng trích ra một khoảng để bồi dưỡng các cô, thói quen xấu này giờ đã thành chuyện đương nhiên rồi thì phải....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khổ nỗi con em vào giữa chừng nên em chưa có cơ hội làm quen với phụ huynh nào cả, mà lại cũng không dám lộ ra chuyện cho cháu vào học giữa năm...
    • 42 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mẹ immoHH phá giá thị trường quá , ai lại mất 5M để xin cho con 3 tuổi vào trường mẫu giáo bao giờ. Chắc tại các cô thấy mẹ có xiền và thoáng nên hay nhờ thôi chứ mình thấy nhiều người cũng hàng tháng chỉ biếu mỗi cô 200K - 300K là nhiều rồi
    • 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình không biết, nhưng mình cũng nghe người quen nói nếu mình muốn cho con học trường công trái tuyến thì người ta nhờ người quen cũng phải chi 5M đấy.
    • 608 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Tiền 5M mẹ đóng là một dạng tiền "sổ vàng" đó, mình thấy xin vào truờng công trái tuyến đương nhiên là có đóng sổ vàng mà. Còn khi cô gợi ý góp cái này, cái kia cho lớp là chuyện cũng bình thường đó, chắc mấy mẹ có con đầu lòng đi học nên chưa quen. Con mình học trường công ở mầm non, trường cũng có tiếng lắm, mấy cái vụ lắt nhắt như máy nước nóng, thay gạch phòng vs, thay bồn cầu mới, etc... cứ vận động phụ huynh hoài à, nhưng mà thật tình mình thấy làm vậy cũng được, vì mình thấy đối với trường con mình thì rõ ràng là trường sử dụng đúng mục đích số tiền đó. Với lại trường công mà, học phí có vài trăm K một tháng mà ko vận động góp thêm thì đâu có quỹ để sửa sang trường lớp, thì con mình sẽ thiệt thòi. Nên mình cũng đóng góp tuỳ theo sức mình thôi, có bao nhiêu đóng bấy nhiêu. Mình thấy nhiều vị cũng sẵn lòng đóng góp cao lắm (mình nhìn vào sổ), có nhiều khi trường chưa vận động đại trà đã có mạnh thường quân ra tay tài trợ rồi, vd đợt vừa rồi thấy thư cảm ơn phụ huynh X nào đó tai tro cho truong sơn lại đồ chơi ngòai trời thì mình mới biết, chứ ko thấy trường vận động gì cả. Còn chuyện biếu tiền cô giáo thì mình chưa làm bao giờ, chỉ lễ tết biếu quà thôi, mà thấy cô cũng quý con mình (cũng như các bé khác), hay là con mình may mắn gặp các cô dễ thương.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 660 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Con mình học trường công đây, trường nổi tiếng nhé, cũng trái tuyến và vào lớp VIP đàng hoàng mà chẳng mất đến 5M, may mắn thật! Đã chẳng mất nhiều tiền như bạn mà con tớ vẫn được đối xử rất tốt, tớ cũng nghĩ về các cô rất tốt :Smiling:

Mà tớ nói thật, dùng từ vòi vĩnh để nói về các cô thật không hay lắm đâu. Một khi cô nhờ vả bạn điều gì thì có nghĩa là mối quan hệ giữa cô và bạn phải khá thân thiết, không thể lúc nào cô cũng lạnh nhạt mà lại cất được lời nhờ bạn như thế. Mà đã thân thiết hay nhận lời rồi thì đừng đem những vấn đề ấy ra đây bàn bạc làm gì (cái kiểu thông tin úp úp mở mở...). Hơn nữa, nếu con bạn học ở một trường chuẩn Quốc gia thì những vấn đề vặt vãnh như cái túi bóng đựng đồ cho con, cái anten tivi cả cô và phụ huynh đều không phải lo đến chuyện đó đâu bạn ạ.

Còn trường nào mà chẳng có quỹ phụ huynh, trường con bạn đóng 300K là còn ít đấy. Ai cho con đi học chẳng muốn quan tâm đến cô, ngày lễ Tết ai chẳng muốn bày tỏ tình cảm, một phần cũng vì mong con cái mình được chăm sóc tốt hơn. Nhưng nếu nói 100K mà làm cho các cô thay đổi thái độ thì e rằng hơi thiếu sự tôn trọng với các cô nhỉ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 148 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bạn Rua và Ỉn nói không đúng. Chuyện gv trường công vòi vĩnh, ăn tiền phụ huynh thành tật. Mình tim những gì mẹ immoHH nói. Tuy nhiên , mẹ nó phải vững vàng trước sóng gió. Các trường công chẳng Nghèo như các bạn nghĩ đâu. học phí rẻ là do nhà nước bao cấp tất cả mọi khoản. Chi phí xây dựng sửa chữa nhà nước cấp hết. Còn vật rẻ mau hỏng cho các cháu như túi nilon hay chổi quét...thì cũng có hẳn một khoản kinh phí chi khác ở tri=ong tài khoản ấy, cần gì phải nhờ tới phụ huynh. Tất cả chỉ là nhờ vả vòi vĩnh mà thôi. Mình biết ở một số trường, nhà trường chi tiền cho cô mua túi nilon và một số đồ dùng nhỏ dùng trong sinh hoạt cho trẻ. Cô lại nhờ p/h mua thì là chắc để bỏ túi tí chút. ôi thật là mệt. Mònh thì cứ cho con vào trường tư, khoản nào ra khoản ấy rồi, khỏi lăn tăn. Các cô lúc nào cũng niềm nở hết mình .
    • 608 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Chuyện các cô "vòi vĩnh" mình cũng nghe nhiều, và chắc cũng có xảy ra, may mà bản thân mình cho cả hai đứa đi học mầm non/mẫu giáo đều chưa gặp trường hợp này. Có trường hợp ở một trường mầm non nọ mình biết cô còn "mượn" tiền để xây nhà nữa đó chứ. Những trường hợp như vậy thì mình thấy ko chấp nhận được vì đó là chuyện cá nhân và "mượn" tiền phụ huynh thật ko thích hợp chút xíu nào. Còn những chuyện như vận động để sửa chữa trường lớp thì mình OK thôi, với điều kiện sau khi đóng góp xong thì mình thấy trường sử dụng đúng mục đích. Nhưng mà mình chưa thấy cô vận động phụ huynh mua mấy cái vặt vãnh như bao nylon hay chổi quét bao giờ, mà có vận động chắc mình cũng ko góp mấy cái chuyện này vì làm gì có chuyện trường ko có tiền để mua mấy cái này. Còn chuyện tiền hội phụ huynh, ở trường mầm non thì số tiền này sẽ được dùng một phần cho các bé và một phần cho các cô và nhân viên của trường. Nếu trường nào Hội trưởng hội phụ huynh chu đáo thì số tiền này sử dụng rất hiệu quả. Vd như trường con minh thì tổ chức cho các cháu đi tham quan dã ngoại (vd như đi xem cá heo, xem múa rối), tặng quà các cô vào các dịp lễ, mua quà tặng lớp lá khi ra trường, v.v... Chuyện tặng quà các cô thì mình thấy cũng bình thường, mình quý cô thì tặng cô, nhưng chuyện đưa tiền cho cô mỗi tháng thì mình thấy ko nên chút nào.

Theo mình biết thì có một số trường gọi là "công lập tự chủ tài chính" như trường con mình học đâu có bao cấp đâu hả, vì có lần mình hỏi cô hiệu trưởng, cô nói là kiểu như tự thu tự chi, nhưng ko tăng học phí được, học phí phải theo quy định của NN. Cho nên theo mình thì đóng tiền hội phụ huynh cũng được, để có quỹ lo cho giáo viên, còn hơn là mỗi tháng phải biếu cô tiền mặt tận tay, mình thấy kỳ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,222 Bài viết

• 2,409 Được cảm ơn

Con mình cũng học trường công, nhưng minh cũng ko thấy hiện tượng đó xảy ra ở các lớp con mình học. Cháu vẫn được các cô tiếp đón niềm nở, cả lúc đến và lúc về, buộc tóc mỗi khi ngủ dậy (con mình tóc dài mà). Mình cũng chỉ quà cáp ngày lễ thôi, chứ ko phải tháng nào cũng có. Còn quỹ phụ huynh thì có 300K/cả năm học thôi. Các ngày lễ, tổng kết năm học cũng có phát quà, phần thưởng. Vài dòng gửi đến các mẹ, chớ có lo lắng quá khi gửi con vào trường công.
    ZChvObfzp7

m5uLRSem5uLp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thực ra vì con em đang học trường tư, chưa từng gặp chuyện như vậy bao giờ, mà nghe bạn em cũng đã có con học trong trường nói là các cô hay chủ động "đề nghị", có lớp cô còn bảo phụ huynh là sao "ít thấy quan tâm đến cô thế",... đâm ra em hơi có tâm trạng đề phòng khi thấy các cô nhờ vả như vậy (em chưa hề quen các cô nên không phải là vì thân nên các cô mới nhờ đâu ạ).
    Tuy nhiên, cho con em học trường này em cũng thấy thích lắm về môi trường học tập và điều kiện vật chất, con trai đi học cũng quen hơn rồi. Chuyện phong bì dịp lễ, Tết, cũng là bình thường thôi, em cũng ko lăn tăn gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,462 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

theo em thì có gởi cô 100k 1 tháng cũng khôgn có gì là quá cả, vì 1 lớp bao nhiêu em mà chỉ có 2 cô thì mình bồi dưỡng cô 1 tí có gì đâu. thì đó cũng coi như sự nhờ vả thôi, vì muốn con mình được quan tâm tí chút đó mà
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 148 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Các mẹ gửi tiền tháng cho cô thì con các mẹ được quan tâm, nhưng mẹ nào không có đk gửi thì cô lại không quan tâm , thế là tự các mẹ đã phân hoá các con và làm hại con rồi, hại cả cô giáo nữa vì làm cô quen thói nhận tiền, phân biệt đối xử.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 608 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ vậy. Do đó mà mình sẵn sàng đóng góp mọi khoản trường vận động, trường có thể trích từ phần tiền phụ huynh đóng góp để mua quà, thưởng cho cô, nhưng mình ko đưa tiền mặt cho cô. Mình chỉ biếu quà thôi. Mình nghĩ đó cũng là một cách tôn trọng cô đấy chứ. Mình thì mình chỉ cần cô đối xử tốt, không đánh đập chèn ép con mình, chứ cũng ko muốn cô quan tâm đến con mình đạc biệt hơn các bé khác. Với lại nếu ai cũng đưa tiền cho cô thì cô biết quan tâm bé nào đây? Với lại, đưa tiền cho cô, các bé thấy thì cũng ko hay đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 660 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenbibo Xem bài viết
    theo em thì có gởi cô 100k 1 tháng cũng khôgn có gì là quá cả, vì 1 lớp bao nhiêu em mà chỉ có 2 cô thì mình bồi dưỡng cô 1 tí có gì đâu. thì đó cũng coi như sự nhờ vả thôi, vì muốn con mình được quan tâm tí chút đó mà
    Nói thế này thì lớp con mình có 3 cô, hàng tháng cứ nộp thêm 300k à? Mình nghĩ 300K không phải to, nhưng vì lý do gì mà phải làm như thế nhỉ. Mình bỏ tiền cho con đi học, thực hiện tất cả nghĩa vụ của nhà trường, đương nhiên nhà trường và cô giáo phải có trách nhiệm quan tâm, chăm sóc, dạy dỗ các con. Mà các cô đã chọn nghành mầm non phần lớn xuất phát từ lòng yêu trẻ. Nếu là trường hợp ngoại lệ thì... tiền vào tay kẻ xấu chẳng có ý nghĩa gì cả. Còn biết ơn cô thì dành tiền hay quà vào những ngày ý nghĩa.

Có thể mình đã rất may mắn vì từ khi con đi học đến giờ gặp cô nào cũng tốt (con học 2 trường, 5 cô rồi nhé), gặp nhau lúc nào cũng rất vui vẻ, thậm chí với cả các cô lớp khác nữa. Mà mình cũng chỉ quan tâm đến các cô như phần lớn các mẹ khác thôi. Hình ảnh một cô luôn ngồi xúc cơm cho con mình và cái xoa tay vào má nó mỗi lần đến đón con muộn làm mình cứ ấn tượng mãi dù chưa một lần tặng quà cho cô (vì cô không phụ trách lớp nào cả).
    • 1,175 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Làm nghề nào thì ăn lộc nghề đó. Các bạn thu nhập một tháng bao nhiêu? Bạn có biết lương 1 giáo viên mầm non 1 tháng bao nhiêu không?
    Còn việc liên kết với các phụ huynh khác thì không nên. Chơi dao sắc đứt tay đấy.
    Người ta chăm nom con cái mình thì đừng nên để người ta phải vòi vĩnh chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 660 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Nếu nói về lương thì xã hội nhiều cung bậc lắm, nhiều người lương còn thấp hơn giáo viên nhiều. Rất ủng hộ việc chia sẻ, quan tâm đến các cô, những người đã chăm lo dạy dỗ con cái chúng ta nhưng không phải bằng cách nộp thêm tiền hàng tháng như một cái lệ.
    • 55 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào cả nhà! con mình 3 tuổi cũng học trường Công đây, mỗi tháng mình biếu 3 cô mỗi cô 100K, không phải mình cho chỉ để cô chu đáo hơn đâu một phần mình biết các cô lương rất thấp , do vậy đây cũng chỉ là số tiền nhỏ để phụ giúp thêm cho các cô tận tụy với công việc hơn.

Điều mình quan tâm là ngoài tiền học phí, tiền ăn ra thì các trường công hay có mấy khỏan đóng thêm rất mập mờ, thà nội dung là "hỗ trợ tiền lương cho giáo viên chắc mình ít thắc mắc hơn" , mình là người dễ tính lắm mà đôi lúc thấy khó chịu với cách thu vô tội vạ như thế
    • 1,109 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Con tớ học trường tư, thỉnh thoảng tớ mới biếu cô 1, 200k thì sau đó cô lại tìm cách mua đồ tặng bé nhà mình, nhiều lúc ngại quá. Mình thì biếu cô thực tình mà cô cứ vậy, hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 290 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

300 với những ai có điều kiện thì em không nói nhưng có những nhà không có điều kiện thì sao a.Nó chả nhỏ đâu nhé.Vậy mà những bé được bó mẹ bồi dưỡng cho cô thì tốt còn không bồi dưỡng thì lạnh nhạt thì em không thích.Con em chuẩn bị đi học mà nếu cứ bồi dưỡng như thế em chuyển trường tư.
    Mẹ yêu Tubi nhất
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2