Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm cách nào để bé bỏ thói quen dơ tay đánh người khác

• 12 Lượt chia sẻ
  • 3.26K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con Cún nhà mình có một thói quen rất xấu là khi không hài lòng cái gì cứ dơ tay lên đánh vào người khác (vào mặt), kể cả Ông bà và bố mẹ cháu cũng không tha. Có Mama nào có kinh nghiệm chỉ cho mình cách dạy để cháu bỏ thói quen xấu này. Thanks

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 598 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

bạn xem lại xem có fai đây là thói xấu bé học được từ người lớn không. Ví dụ như khi bé ngã, khóc thì ông bà bố mẹ lại giơ tay đánh chừa đất, chừa trời... Đa phần cái hư của trẻ là do người lớn đó.

Để cải thiện thì trước hết cải tổ người lớn, song song với việc "phạt" bé đúng cách, nghiêm khắc, "hi vọng" là bé sợ.

Bình thường cũng đừng chiều chuộng bé quá mức. Thương con thì ai chả thương nhưng đó là hại con. Nhưng bố mẹ thì có thể làm được chứ bảo ông bà hợp tác là hơi khó (nhà tớ đang mâu thuẫn nghiêm trọng với ông bà ngoại về vụ chiều con đây). Bé nhà bạn chắc cũng thuộc đối tượng "bướng" đó. Nghiêm khắc sớm với bé thì có khi hiệu quả hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn me.be, đúng như vậy, nhà mình cũng đang gặp tình huống này đấy
    • 165 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thế. Mình nghĩ đây cũng là 1 trong những trò mà bé tự phát hiện ra, xuất hiện theo lứa tuổi thôi. Mỗi lần bé làm vậy, mình chỉ bảo bé là mẹ thấy như thế không lịch sự, mẹ chẳng thấy ai làm thế bao giờ. Mỗi lần cảm thấy bé sắp giơ tay lên là mình lại nhìn kiểu xem bé định làm gì ấy. Thấy bé vẫn giơ lên nhưng có vẻ ngại ngại rồi, vì vừa giơ lên vừa nhìn phản ứng của mẹ. Mẹ lắc đầu thì bỏ tay xuống. Mình tin là dần dần bé sẽ bỏ được thói xấu này.
    Đây cũng chỉ là cách bé thể hiện 'uy lực' thôi, thấy ko hiệu quả thì bé sẽ bỏ, nhưng chắc chắn ko fải bảo bỏ là bỏ ngay được. Các mẹ đừng sốt ruột, ko có gì đáng lo đâu.
    • 681 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ đây là hành vi theo lứa tuổi, vì nhiều bé thế lắm. Con nhà em cũng thế, nhưng gần đây đỡ nhiều, vì mỗi lần kiểu đấy em bỏ con vào phòng đóng cửa lại, nên sợ. Giờ mỗi lần chuẩn bị giơ tay em lại bảo "Nào, nào, mẹ chuẩn bị nhốt Sồi vào phòng này" thì lại thôi.
    1117240
    • 2,781 Bài viết

• 2,695 Được cảm ơn

giống con nhà mình thế mà cũng chưa làm cách nào để trị được đây
    • 509 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Nhà em cũng thế. Con em đặc biệt hay giơ tay đánh bà nội. Mặc dù bà rất quý con, chăm con và con ở nhà với ông bà suốt. Nghiêm khắc rồi, giải thích nhẹ nhàng cho con rồi, mặt nặng nghiêm khắc bắt con xin lỗi bà rồi, nhiều khi em đánh chừa vào tay con rồi (nhưng chỉ những lúc con quá bướng không chịu xin lỗi mà còn đánh bà thêm - dù biết cái này có khi phản tác dụng). Em thấy bất lực quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ở lứa tuổi này nó quan sát và làm theo rất nhanh. Đôi lúc đó cũng là một phản xạ tự nhiên đâu đó của người lơn, bạn bè, cô giáo mà cháu bắt gặp và để ý thế là gặp phải chuyện tương tự là bé lại làm theo. Con mình lúc trước cũng vậy hay giơ tay lên và trừng mắt lên khi tức giận, rồi mình phân tích cho cháu nghe, đôi lúc bực mình đánh cháu (con mình đặc biệt rất sợ roi) vì tội không lễ phép, không nghe lời rồi mình kể cho nó nghe những con chuyện về đề tài tương tự như vậy. Rồi dần dần cháu bỏ dần thói quen đó.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trẻ còn nhỏ, đến không và có nó còn chưa phân biệt đc thì thử hỏi bạn Me_Jenry
    ồi mình phân tích cho cháu nghe
    kiểu gì ? chắc con bạn là thiên tài
    • 1,536 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

ui giống y con bé 2 tuổi nhà mình..,
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hang.tandcl Xem bài viết
    Con Cún nhà mình có một thói quen rất xấu là khi không hài lòng cái gì cứ dơ tay lên đánh vào người khác (vào mặt), kể cả Ông bà và bố mẹ cháu cũng không tha. Có Mama nào có kinh nghiệm chỉ cho mình cách dạy để cháu bỏ thói quen xấu này. Thanks
    Người với người sống để yêu thương
    • 1,536 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Phải dọa cho con sợ cái gì đó mỗi khi nó định giơ tay đánh thôi...như kiểu phản xạ có điều kiện ấy...phân tích nghe hơi hoang đường...4 tuổi thì may ra hiểu được...mà 4 tuổi thì lại không giơ tay đánh nữa rồi...hi hi
    Người với người sống để yêu thương
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

đánh ng nhà còn đỡ, có nhiều bé đánh bạn đánh ng ngoài theo kiểu tật ý, mình từng gặp đứa 18 thế rồi, nhìn ai cũng đánh potay
    • 43 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ui, giống bé nhà mình thiệt đấy, bé nhà mình 20 tháng rồi, cứ không thích là dơ tay đánh liền, dạo này còn có thêm tật nắm tóc bạn hoặc chị nữa chứ, lúc đánh thì mình bắt bé giơ tay để mẹ phạt bằng cách đánh vào tay bé, bảo làm thế là hư, lần sau không được như thế nữa nghe chưa? Bé "Dạ" 1 cách ngoan ngoãn, nhưng sau đâu lại vào đấy. Không biết cách nào hiệu quả các mẹ nhỉ? Đúng là potay vì bé chưa thể hiểu và biết sợ, không nhớ được mà. :Sad:
    • 6,558 Bài viết

• 3,720 Được cảm ơn

Ui bé nhà mình 18 tháng, có cái tật này đây, không phải là bé không vừa ý mà là muốn thể hiện gì bé cũng giơ tay đánh. Chơi với bạn vui vẻ hoặc gặp bạn mới muốn chào tự nhiên cũng giơ tay đánh bạn, hoặc đùa giỡn với ba mẹ vui vui cũng giơ tay lên đánh. Bây giờ nói thì bé chưa biết được nên đợi 1 thời gian nữa xem sao.
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà mình củng thế
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Vấn nạn này đang phát triển trên phạm vi rộng rùi các mẹ ơi. Bí Bo nhà mình tự nhiên 2 tuần nay cũng có chiêu đánh lại người khác khi không hài lòng gì đó. Lại còn nói "Mày" kèm theo hành động đó mới khiếp chứ. Mơi có 19thang tuổi mà đã đòi thể hiện quyền lực rồi mình ngạc nhiên quá vì từ trước tới giờ bé rất lễ phép , mỗi khi làm sai biết xin lôi, hay biết cam ơn. Ông bà nội rất mến và hài lòng vì bé nghịch nhưng biết sợ và biết nghe lời. Bỗng dưng, bữa trước về ông nội chơi, bé đang chơi trò học bài thì kéo cái bàn viết vào lòng ,ông nội ngồi bên thấy bé để bàn chưa ngay ngắn liền lấy tay chỉnh cho bé thế mà bé đẩy tay ông ra liền và đánh lại. Tất nhiên là mẹ la ngay và nói bé k được làm vậy, như vậy là hư là xấu lắm đấy. Và làm xấu vậy k đc đi chơi công viên nữa. Chỉ có Bin ngoan k đánh người khác thì sẽ được đi Thảo càm viên. Thực ra thì sau 2 tuần mình theo dõi thì đôi lúc bé vẫn đánh lại người khác, còn nói mày (cái vụ này mới học mấy anh chi hàng xom đang nghỉ ở nhà hay chơi chung qua) nhưng mình vẫn kiên trì dạy con mỗi khi con làm vậy và nói mẹ không đồng ý thì đến nay thấy
    có giảm, và biết nghe lời lai. Hú hồn, may mà chưa hư nặng, vì đã ngăn chặn kịp thời
    CLB Nuôi dưỡng cảm xuc:Smiling: