TIN TÀI TRỢ.

Không chịu thua

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.48K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Cu Son nhà tui thì lại có cái tính là không chịu thua ai, mặc dù cu cậu thua rành rành ra đó. Ăn cơm chậm hơn chị Ny, mẹ bảo : Hôm nay Son thua rồi, chị Ny ăn xong trước Son. Cu cậu chạy ra tận nơi nghển cổ nhìn khay cơm của chị xem đã thực sự hết chưa, sau khi đã nhìn tận mắt rồi, cu cậu lắc đầu : Tại mẹ lấy cơm cho chị Ny ít hơn con. Mẹ lại ôn tồn giải thích : Không phải mẹ lấy bằng nhau, lúc nào mẹ cũng công bằng. Son cũng ôn tồn không kém : Không, nhưng mà con thấy là cơm của con nhieeều hooơn. Mặc dù nhiều lần giảng giải rằng : Cái gì mình khong bằng người ta thì mình phải chấp nhận rồi tìm cách sửa đổi hoặc cố gắng hơn để được bằng hoặc hơn người ta, con người không có ai đúng hoàn toàn ngay mẹ đây cũng còn có lúc sai chứ, thành ra nếu mình sai, mình thua thì chấp nhận, không ai cười mình đâu con ạ. Thế mà cu cậu vẫn không nghe ra, nhưng nó không phản ứng quyết liệt đâu, mà cứ thủng thỉnh ôn tồn cái kiểu : Khoooông, là con nhanh hơn, hoặc là con cao hơn..Làm thế nào bây giờ các bồ tèo? Không điếu chỉnh hắn từ bây giờ sợ nó thành cái tính cố chấp sau này không?
    KNJGxVzKNJGp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 340 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Tôi đã đọc trong Kinh Thánh về mối quan hệ Anh- Em của trẻ sinh đôi, và đã được khoa học chứng minh rằng: thực ra đứa chui ra sau, làm em, chính là đứa được hình thành trước. Vì thế trong thâm tâm nó luôn luôn phủ nhận đứa kia là Anh/ Chị mình. Có lẽ vì thế mà bé Ny hay tranh hơn với chị Son chăng?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

EEm bé nhà mình chưa lớn bằng 2 đứa sony nhà bạn, nhưng đọc chuyện nhà sony mình thấy đúng là cha mẹ sinh con trời sinh tính. Mẹ sony ơi thường thì anh chị em sinh đôi thường hay có tính bù trừ cho nhau đấy !
    Nếu là mình mình sẽ không lấy ny ra làm mốc so sánh cho son. Thay vào đó mình sẽ cổ vũ hắn bằng cách nói thế này.... Son này, con thấy không ny hôm nay bát đầy nhé, hai đứa bằng nhau nhé, nào ny con nhanh lên cho... lốp căng. Bắt đầu mẹ bấm chuông ai ăn nhanh hơn người ấy thắng.....Đấy con trai của mẹ cực kỳ.... túm lại nếu với tính của Ny thì phải thổi nó lên để lấy cho hắn sự tự tin. Với Son cũng vậy, thường xuyên dùng lời cổ vũ con thay vì lấy bất cứ ai đó làm mốc để so sánh.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 541 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Hay quá MeTin ạ.
    Thế nhưng khi chị Ny ăn nhanh hơn cu Son thì nói thế nào nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thì nói hôm nay Ny thắng. Nhưng nào Son nhanh lên con, thôi nhanh suýt soát thế này thì coi như hoà nhé, chị son đồng ý không? Chắc chắn Son nhường nhịn hơn sẽ gật đầu
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT
    Hay quá MeTin ạ.
    Thế nhưng khi chị Ny ăn nhanh hơn cu Son thì nói thế nào nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Trời đất ơi, gõ cái meo biểu đồng tình dài lê thê, bấm gởi đi lại thấy hiện cái window báo lỗi : Không đúng thông số..là thế nào?
    Gõ lại : He he cám ơn các mẹ, cho ý kiến để tui thêm kinh nghiệm huấn luyện SoNy. Hai chị em hắn sinh đôi, nhưng giờ ra đường thiên hạ cứ tưởng tui ham dzui sinh năm một, vì chị Ny nặng hơn em những 6 kg lựng. Ừ nhỉ, cũng không nên đem Ny ra so sánh, khiến Son lại có ác cảm với chị. Nhưng cũng có lần Son ăn nhanh hơn Ny, lúc đó mẹ lại nói : Hôm nay sao Son giỏi quá dzậy ta ! Ny ngoan lắm, góp lời : Mẹ nhìn em nhai giỏi kìa mẹ, em còn có chút xíu cơm là hết rồi. Son nghe chị khen cũng khoái chí, ngọt ngào bảo chị : Ăn nhanh đi chị, để em ăn xong em đút cho chị nhe. Lúc đó tui thấy sao mà lòng nó nhẹ phơi phới
    KNJGxVzKNJGp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 289 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ SoNy ơi: Ny là con gái sanh ra trước tính tình điềm đạm, biết nhường nhịn em. Son là con trai tính hiếu thắng, nhanh nhẹn đó là đặc điểm của con trai làm sao bà bắt Son giống y như chị được, mỗi đứa trẻ có một đặc điểm tâm sinh lý riêng không nên so sánh, chỉ điều chỉnh nó khi nào mình thấy hành vi của nó là "quá đáng" chứ không nên làm mất cá tính của nó. Tui thì thấy bà hạnh phúc thiệt đó có cả trai, cả gái mà mỗi đứa đều thể hiện rõ cá tính rất dễ thương.
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

trời ui sao tui thèm được sinh đôi 1 trai 1 gái như nhà sonny quá rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

He he hồi bé bố SoNy sợ hai đứa ảnh hưởng lần nhau, cá tính đứa nào mạnh thì thắng, chẳng hạn như Son mà thua cơ chị Ny thì Son sẽ ẻo lả, yểu điệu như thục nữ, còn Ny mà không cứng cựa thì sẽ hùng hục như con trai, cả hai điều đó mà xảy ra thì tui cứ là từ chết đến bị thương. May sao chúng nó đâu ra đó, Son suốt ngày tay chân hoạt đông không ngừng, có lần nhìn cu cậu chỉ một động tác từ trên bàn nhảy xuống đất, chạy ào ra cái cửa, rồi lại nhảy lên bàn..tui canh đồng hồ phải hơn 15 phút mà nó chưa ngừng, nó nhảy không mệt mà tui nhòm thì thấy trời đất quay cuồng, phải ra lệnh cho nó ngưng. Còn Ny thì nhu mỳ ngồi vẽ tranh hay nằm xem phim hoạt hình, nhìn hai đứa một trời một vực như thế mới yên tâm.
    Ói trời ơi mệt mỏi lắm mẹ Muoimuoi ơi, nó nào có cho mình yên, cá tính hiếu động của nó mình không can thiệp, nhưng nó lại cứ lăng quăng với chị Ny, chị đang vẽ tranh nó cũng đòi vẽ, hai đứa hai quyển vở, một chút nó thò cây viết sang tranh của chỉ quẹt một cái, chị la toáng lên, nó tủm tỉm cười, mẹ đứng gần đấy tằng hắng : Này Son, lần thứ nhất mẹ nhắc nhở con đấy nhớ. Chỉ một lát lại thấy chị mếu máo : Em Son không cho con lấy mầu tô - mầu sáp hai đứa hai hộp nhưng chúng nó vẽ vời làm sao cuối cùng bỏ chung tuốt vào cái rổ như ở lớp mẫu giáo, mỗi khi vẽ lại lôi cái rổ ra, y như rằng có chuyện...Nói chung là mệt lắm, phẻ là phẻ làm một lần rồi nghỉ chơi, nhưng nhiều cái mệt lắm chớ.
    KNJGxVzKNJGp7
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nhà em bọn này nó non-stop luôn, mà dành đồ thì khiếp lắm nhưng sao chơi với mấy đứa cousin nhỏ thì êm đềm mà hai chị em nó thì chí choé cả ngày.