TIN TÀI TRỢ.

Khi nào nên cho con bắt đầu đi trẻ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.08K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình đến tháng 9 này là được 20 tháng. Mình đang phân vân quá, không biết có nên cho con đi trẻ luôn không hay đợi đến khi 3 tuổi? Mẹ nào đã trải qua rồi, có kinh nghiệm gì thì cho mình biết với. Các mẹ góp ý nhanh lên nhé. Nếu đi học thì hết tháng 6 là bắt đầu "chạy trường" rồi đó

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

up
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vừa đăng ký hồ sơ để đi học tháng 8 tới, lúc ấy là được 22 tháng, cũng băn khoăn lắm chẳng biết đã thích hợp chưa nữa. bé lười ăn lắm, không hiểu lúc đi học các cô có chịu khó ép ăn không. đau đầu quá.
    • 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Con mình đi học lúc 23 tháng, mình thấy tầm 2 tuổi đi học là vừa. Hai tuổi nếu bé nói giỏi rồi thì đi học cũng tốt. Để ở nhà càng lâu sau này càng khó cho bé đi lớp hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Nhà tớ bé được 19 tháng cho đi trẻ. Tớ thấy hợp lý. Nhà tớ cho đi tư thục, vì ở tư thục các cô có điều kiện chăm con mình tốt hơn, cẩn thận hơn. Chả hiểu sao ngay khi con tớ còn bé tó đã rất thích cho nó đi trẻ. Và tớ thấy quyết định cho đi trẻ của tớ là đúng. Bé ăn ngủ điều độ, biết tự giác đi VS, cái này bố mẹ luyện mãi mà không được, bé đi học biết ăn cơm. Mặc dù 2 tháng đầu đi học bé ốm rất nhiều, có lẽ do thay đổi môi trường, Ngày tớ cho bé đi học bố mẹ tớ phản đối ầm ầm. Bây giờ thì ông bà cười tươi như hoa rồi.
    Bây giờ tớ đang tìm trường công cho con. Cô giáo đang dạy bé cũng bảo là như bé nhà mình biết ăn cơm, biết làm mọi thứ rồi thì đi trường công cũng ổn lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng thích cho con đi trẻ sớm nhưng sao thấy nhiều người can ngăn quá. Để đến năm học sau là 32 tháng thì "già" quá sợ khó làm quen với lớp. Bây giờ con chưa nói được nhiều đâu nên cũng sợ, có gì con k "mét" mẹ được.
    • 328 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Các mẹ đừng lo, con em đúng 18tháng là bắt đầu ngày học đầu tiên ở lớp đấy. Trước đó em cũng băn khoăn lắm. Nhưng vì con lười ăn quá, bố mẹ, ông bà, thử đủ người rồi mà chịu, cháu thì còi cọc, bà nội ở nhà vì cho cháu ăn mà mệt mỏi ức chế, nên em đành quyết định liều. Với lại cũng nghĩ nó đi học sẽ được dạy dỗ nhiều thứ, biết nhiều việc ở nhà bà không có điều kiện dạy. May quá, trộm vía là 3 tuần rồi, con ăn tốt hơn hẳn, bế thấy nặng hơn rõ rệt. Ở lớp cô nào cũng khen ăn hết xuất, ngoan, đáng yêu (về nhà thì vẫn đè đầu cưỡi cổ bố mẹ – hehe). Còn chịu khó ăn cơm nữa. Cũng có ho hắng sổ mũi, nhưng ở nhà thì cũng thế, tháng nào mà chả bị. Bé cũng chưa nói được mấy, nhưng lo gì đâu, các mẹ chịu khó quan sát là biết ngay có vấn đề gì với con hay không mà, cần gì phải đợi con biết mách mẹ thì mới đi học được.

Các mẹ cứ cho con đi học đi cho sớm cứng cáp, đừng lo lắng nhiều. Nếu bé nào khó thích nghi quá, thì lại nghỉ một thời gian, rồi đi học. Đừng để con ở nhà lâu quá, sẽ khó rèn được tính tự lập cho con.

Tuy nhiên, các trường công thường chỉ nhận bé từ 2 tuổi, và biết ăn cơm, đi VS… Nên các mẹ chịu khó tìm trường, đầu tư cho con đi học trường tư 1 năm thôi, rồi chuyển sang trường công cũng được, cho tiết kiệm.

Đến giờ em thấy mình đã quyết định đúng. Mong các mẹ sớm có quyết định tốt nhất cho các con để con nào cũng vừa khoẻ vừa ngoan.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hồi đầu mình cho con đi học cũng phân vân ghê lắm, hỏi tư vấn khắp nơi. Đa số các chị đi trước thì vẫn khuyên là: nếu ở nhà có bà trông cháu thì nên để đến khi bé ngoài 30 tháng mới cho đi học, vì lúc ấy bé có thể tự lập trong sinh hoạt của mình: biết ăn cơm, có thể tự xúc, biết tự đi vệ sinh, biết thay quần áo... đặc biệt là ngôn ngữ của bé đã một phần nào được hoàn thiện: bé có thể tự nói những câu có nghĩa để mọi người xung quanh hiểu, bé có thể tiếp thu được những bài học cô giáo dạy các bé trên lớp, nhận biết và sáng tạo trong các trò chơi với các bạn...
    Con mình lúc đi học cũng tròn 2 tuổi rồi, lúc đầu lo lắm, bé hay ốm hơn, hay khóc hơn cộng với cô giáo nói là bé ăn ngoan, ngủ ngoan nhưng rất ít nói, chỉ tha thẩn chơi 1 mình làm mình càng lo thêm, bởi ở nhà bé là người rất vui tính, luôn nói cười hát suốt ngày. Mình cũng phải nhờ vả các cô chịu khó để ý phát triển ngôn ngữ cho cháu, giới thiệu cháu chơi với các bạn để cháu quen hơn. Mất 3 tháng, giờ thì ngoan lắm, thích đi học lắm và cũng nghịch lắm :Angel:
    Theo mình, nếu như bé nhà mẹ ibminvn đã nói tốt, nhanh nhẹn và tự lập được thì mẹ cho bé đi học cũng gọi là cố gắng. Còn nếu không thì để bé qua 2 tuổi hãy cho bé đến lớp.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,657 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Mình vừa cho con đi học, con mình đến 19/6 này là được 2 tuổi, vậy mà bé phản đối ghê lắm. Mình đang phải tạm cho con nghỉ ở nhà sau khi đi học được 1 tuần. Mình nghĩ nếu muốn cho con đi học và vào nền nếp sớm thì nên cho đi từ tầm 18 tháng, lúc đó con còn chưa biết quá nhiều sẽ dễ thích nghi hơn, nếu không thì để đến 3 tuổi hãy cho đi. Chứ tầm 2 tuổi, các bé đã biết chút chút lại chưa hiểu nhiều nên khó thích nghi lắm các mẹ ạ.
    2oRQjLq2oRQp7

EmOGp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,462 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

mình thấy tầm 2 tuổi hơn là cho bé đi học được rồi, chứ để lớn quá sẽ khó, với lại đi trẻ bé đi vệ sinh cũng ổn hơn, vì cái này mình rõ lắm, bé nhà mình được hơn 2 tuổi mà kêu ngồi bô gióng như là cực hình ấy, sau khi đi học được hơn 2 buổi là ok tuốt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 126 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tháng 8 này em cũng định cho con em đi học (tròn 23 tháng) nhưng cũng phân vân đến bạc cả đầu, chả hiểu rồi sẽ thế nào, ăn uống ra sao, hành vi ngon ngữ thế nào, em cũng tính cho con đi trường tư thục 1 năm rồi chuyển sang trường công các mẹ ạ. Mà các mẹ cho em biết phải chuẩn bị những gì cho con mang đi học a? cứ như em tính thì chắc fải mang cả đống đồ đi mất.hic
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Như thế này mẹ Lâm Anh có "dã man" quá ko các mẹ? Con mới đc 17 tháng, mẹ thì đang nghỉ hè, bà nội thì lúc nào cũng sẵn sàng đến trông cháu khi mẹ có việc phải đi nhưng mẹ đã dứt khoát "tống" con đi nhà trẻ, ( trường tư thục ngay gần nhà, lớp có 15 - 16 cháu). Của đáng tội, cũng nghĩ bạc cả đầu rồi, con đang tầm tuổi nghịch, mấy tháng vừa rồi ở nhà với bà thì bà vất vả quá, mà lại lười ăn bà ko ép đc. Một tuần mẹ ở nhà thì thấy con cứ dính lấy mẹ, chỉ sợ sau 2 tháng hè thì bà trông cũng khó chứ đừng nói đến đi nhà trẻ. Thế là mẹ cho con " đi bộ đội". Trộm vía, con đến lớp cứ tự nhiên như ở nhà, từ hôm qua đến giờ cô đều nói là ko khóc, chịu ăn cháo và uống sữa, ăn xong tự ngủ ko phải dỗ. Chiều qua mẹ còn phải gạ mãi mới đón đc về, chẳng biết những ngày sau thế nào, nếu cứ như thế này thì mẹ sướng quá.
    10280
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã cho ý kiến thật thiết thực. Mình cũng đi hỏi thăm lung tung hết rồi. Nhưng mà không quyết được, đi học hay ở nhà đều có những điểm tích cực của nó. Bây giờ con ở nhà với vú nuôi chắc chắn sức khỏe sẽ được bảo đảm hơn, nhưng vú nuôi thì không biết dạy con đâu, mà bây giờ con nhaỵ cảm lắm, lại hay để ý, bắt chước. Mà tìm được một trường đáp ứng được hết các điều kiện của mình cũng khó. Rồi còn mỗi ngày phải đi 5,6km nắng, bụi rồi đau ốm hoài thì lấy sức khỏe đâu mà phát triển chứ. Nhìn mấy nhóc con của các chị trong cơ quan mà thấy sợ...Biết là cái gì rồi cũng sẽ qua nhưng vẫn muốn điều tốt nhất cho con mình, phải kg các mẹ.
    • 454 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lâm Anh Xem bài viết
    Như thế này mẹ Lâm Anh có "dã man" quá ko các mẹ? Con mới đc 17 tháng, mẹ thì đang nghỉ hè, bà nội thì lúc nào cũng sẵn sàng đến trông cháu khi mẹ có việc phải đi nhưng mẹ đã dứt khoát "tống" con đi nhà trẻ, ( trường tư thục ngay gần nhà, lớp có 15 - 16 cháu). Của đáng tội, cũng nghĩ bạc cả đầu rồi, con đang tầm tuổi nghịch, mấy tháng vừa rồi ở nhà với bà thì bà vất vả quá, mà lại lười ăn bà ko ép đc. Một tuần mẹ ở nhà thì thấy con cứ dính lấy mẹ, chỉ sợ sau 2 tháng hè thì bà trông cũng khó chứ đừng nói đến đi nhà trẻ. Thế là mẹ cho con " đi bộ đội". Trộm vía, con đến lớp cứ tự nhiên như ở nhà, từ hôm qua đến giờ cô đều nói là ko khóc, chịu ăn cháo và uống sữa, ăn xong tự ngủ ko phải dỗ. Chiều qua mẹ còn phải gạ mãi mới đón đc về, chẳng biết những ngày sau thế nào, nếu cứ như thế này thì mẹ sướng quá.
    Hihi, yen tam, cau cung khong da man lam dau. To con da man hon co. NHa to thay nhieu osin qua, chan qua dem gui tre luc gan 12 thang. Di hoc duoc 1 thang thi bi om, o nha thue duoc osin tot nen lai cho o nha 1 thoi gian. Sau day gan 16 thang la di hoc chinh thuc va lien tuc luon den bay gio. Minh cho be di hoc tu thuc, lop 12-15 chau/3 co. Con minh di hoc thay biet nhieu hon, biet di ve sinh tu giac. An uong thi cac co bao an ngoan, ve nha thi an uong bthg. Noi chung la to ung ho viec di hoc, va thoi diem thich hop cho cac be la tam 18 thang
    • 102 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2 tuổi mấy hôm rồi, mình cũng muốn cho đi nhà trẻ vì cũng bí người trông con quá, đang nhờ bà ngoại trông con, bảo bà là sang tháng sẽ cho con đi nhà trẻ để giải phóng cho bà. Nhưng tháng sau là tháng 7, cho bé đi nhà trẻ có sợ thời tiết nắng nóng vẫn chưa thích hợp ko. Hiện bé ở nhà đã biết ăn cơm, có thể tự xúc, còn nói thì mẹ nhiều khi cũng chẳng dịch nổi, trộm vía con khỏe mạnh ko bị ốm vặt. mấy hôm nay thời tiết như vậy mà con vẫn ổn ( bà thì ốm), mà nó rất nghịch nhé, cứ chạy từ trong phòng đang bật điều hòa ra ngoài sân liên tục, vậy mà vẫn chơi hăng say ko biết mệt.
    • 3,276 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

bé nhà em 12th bắt đầu "nhập ngũ"
    thấy có vẻ ngoan, chịu ăn và ngủ. Chỉ có h6m đầu là khóc, giật mình, ngủ mơ cứ lấy tay vơ loạn xạ tìm mẹ. thương lắm
    Nhưng cho con đi học thì có lẽ ăn uống điều đô hơn,... Chỉ là mẹ thấy nhớ con và con nhớ mẹ quá
    lớp của bé nhà em thì chỉ có 7 bé/ 3 cô chăm
    PLorp7
    3DCtp7
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 345 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con nhà em cũng đơi đến t10 này tròn 2 tuổi là cho đi nhà trẻ. Các chị có biết quanh khu Cát Linh, Văn Miếu có nhà trẻ tư thục nào tốt mà đừng đắt quá thì giới thiệu cho em với.Em phải tìm trường từ bây giờ, mới tìm thấy trường Tuổi Thần Tiên ở Ngô Tất Tố, mẹ nào đã gửi con ở trường này rồi thì cho em xin ý kiên với ạ.
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình cũng đang tính khoảng 18-19 tháng là gửi thằng nhóc lớn đây Hiện giờ thì bé đươc hơn 17 tháng rồi. Mình đang tham khảo trường cho con. Ờ nhà có osin trông bé cũng good lắm nhưng mà mình nghĩ nên cho bé đi sớm để biết được nhiều thứ hơn chứ osin ở nhà thì chỉ biết trông thế thôi chứ đâu biết dạy gì đâu. Nghĩ thì cũng thấy tội con nhưng mà thôi đành vậy vì mình muốn bé học hỏi được nhiều ở môi trường mới, với lại mình sợ nếu mà gửi trễ hơn bé sẽ khó quen và khóc nhiều hơn.
    Mình đang tính gửi bé ở trường Kirin Tân Bình, có mẹ nào gửi conở trươờng đó hay biết thông tin gì thì xin chia sẻ với nhe, thanks nhiều nhiều:Smiling:
    WS5caOKbp7

FN5ut1LBp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 545 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Cu nhà e tròn 16 tháng là bắt đầu "nhập ngũ" rồi. Lúc đầu cũng là bất đắc dĩ vì thuê osin mãi cuối cùng chẳng tìm được ai. Bố mẹ lo lắm, cũng tìm hiểu đủ mọi trường nhưng rồi cũng tự an ủi, tự AQ là con sẽ quen. Hôm đầu tiên đi học cu con cũng khóc, nghe xót ruột lắm, nhưng lúc sau xem qua camera thấy con cũng đã chịu chơi với bạn nên cũng yên tâm. Từ ngày thứ 2 thì chỉ hơi mếu máo và sau 1 tuần thì quen.

Cảm nhận đầu tiên khi cho con đi học là con biết tự lập, biết gọi khi đi tè, biết ăn ngủ có giờ giấc hơn, ở lớp tư thục nên các cô có điều kiện chăm sóc cho con tốt hơn (7 bé/3 cô). Nhiều khi Bố mẹ ko để ý thấy con có nhiều trò mới, xem thời khóa biểu của con mới ngỡ ngàng vì ở lớp con đang học trò đấy, hihi. Giờ thì thấy cho con đi học là đúng đắn các Mẹ ạ. Con có thể sụt sịt khi thay đổi thời tiết, có thể nũng nịu hơn khi bố mẹ đón về, nhưng cái gì cũng phải cần thích nghi. Em thấy 18t trở lên là có thể cho con đi học được rồi, càng sớm thì con càng dễ chứ để lớn hơn một chút con biết hơn rồi thì sẽ khó. Chúc các con luôn mạnh khỏe để các mẹ yên tâm công tác.
    SJv2
    Mỗi khi con nói Bye Bye, cái miệng chúm chím thật là yêu!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

18 tháng là cho đi học được rùi các mẹ a! Bé nhà mình 15 tháng là đi nhà trẻ rồi - lúc đầu cũng bệnh vặt nhưng giờ 'đâu vào đấy' cả thôi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2