Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Khi nào nên cho bé đến trường?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.76K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 140 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới được 19tháng nhưng bé rất nhát, mình mún cho bé đi học mẫu giáo để bé bạo dạn nên nhưng cũng lo lắm...mình phải làm sao đây?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 462 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

19 tháng ai người ta cho vào mẫu giáo bạn ơi, đi nhà trẻ thôi. Nhưng ko nên đi sớm như vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 19 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Nhóc đầu nhà em gần 3 tuổi rồi mà em vẫn chưa dám cho đi nhà trẻ. Ở nhà với mẹ nhiều bé cực kì ít nói, vì gia đình em không ở VN nên chỉ sợ cho bé đi nhà trẻ bé không nói tiếng Việt nữa, mà bố mẹ thì không hiểu tiếng nước sở tại. Gần 3 tuổi rồi mà bé chưa lần nào có bạn cùng lứa chơi cùng, lắm lúc thấy bé lủi thủi chơi một mình thương lắm. Liệu em có nên cho bé đi trẻ không các mẹ?
    • 251 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Totochan của mẹ Xem bài viết
    Mình cho Totochan đi học từ 11 tháng tuổi đấy. Con đi khoảng bốn ngày thì quen. Totochan nhà mình hồi ở nhà khó tính lắm, suốt ngày nhăn nhó, ai dỗ cũng khó chịu. THế mà sau khoảng 3 tháng đi học mình thấy con thay đổi hẳn, hay cười, nhanh nhẹn và hoà đồng dễ hơn. Nói chuyện với cô giáo mới biết, tiếp xúc với môi trường xã hội mới sẽ giúp cho con cải thiện nhiều về phương diện tính khí và các kỹ năng xã hội.
    Ở bên trường của Totochan còn có một vài bạn cũng nhát lắm, đổi vài ba chỗ học mà vẫn không quen được. Nhưng sang trường thì các cô có chiến lược cá nhân cho các con nên bạn nào cũng thế, chỉ mất có 1 tuần thôi là hoà nhập lớp rất tốt, lại còn dạn dĩ hơn nữa chứ.
    19 tháng không còn là sớm để cho con đi học đâu bạn ạ. Mình thì quan niệm là tạo điều kiện tốt cho con hoà nhập xã hội là cách để mình mang lại những ảnh hưởng tích cực cho tính tình của con đấy mẹ nó ạ.
    Bạn cho con học trường nào thế?Mình ở Sài Gòn
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,063 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

HeoPink nhà mình 26 tháng rồi nhưng vẫn ở nhà với ông bà ngoại, mình định ngoài 30 tháng, nghĩa là hè năm nay mới cho đi học. Bé ở nhà với ông bà ngoại trộm vía chơi cũng ngoan, nhưng thỉnh thoảng lại có hiện tượng khó bảo nên mình rất muốn cho đi học để cô giáo rèn và giúp bé có tính tự lập hơn. Mỗi tội nàng ý chưa mọc hết răng (mới 16 cái thôi), lần nào mọc răng cũng sốt nên cho đi học chưa yên tâm :Thinking:
    g7ePFY3DAJzGp7
    sHsap7
    HP031008_xinh
    • 2,602 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Bé nhà mình hết tháng này cũng tròn 19 tháng, mình cũng muốn chó con đi lớp vì hiện tại không nhờ được ai trông bé, ở nhà bé rất ngoan, ba mẹ vẫn dạy bé chữ cái và các con vật bé tiếp thu rất nhanh, trước bà nội trông giúp cũng hay cho bé đi chơi xong vẫn có vẻ hơi nhát, mình muốn cho con đi lớp xong vẫn băn khoăn chưa biết chọn trường nào cho con, mà mấy hôm nay con đang mọc răng nanh nên hơi quấy, trộm vía mọc 15 cái rồi mà chưa lần nào sốt, lần này mọc răng nanh nên hơi quấy tí thôi, mình nghĩ 19 tháng đi lớp cũng không phải làm sớm mẹ nó ạ, quan trọng là trọn được trường tốt thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 100 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

19 tháng tuổi nếu mẹ cho bé đi học bé sẽ vào lớp nhà trẻ 18-24 tháng ,chuyên môn thì gọi là lớp Cơm nát còn tùy các trường sẽ có tên gọi khác nhau. Ở độ tuổi này trẻ bắt đầu ý thức về cá nhân cách rõ rệt và bắt đầu nói KHÔNG, CỦA CON....
    Trong giai đoạn này bé rất dễ trở nên ích kỷ nếu mình không giáo dục đúng. Lời khuyên cho cha mẹ lúc này là:
    - Dành thời gian hát,múa với con
    - Nói chuyện với con vì sau 18 tháng bé học từ vựng rất nhanh
    - Đọc những quyển sách đơn giản cho bé mỗi ngày, động viên bé tự dở sách...
    - Làm từ điển cho bé bằng cách cắt dán tranh,ảnh,... như 1 quyển album nhỏ,đây là cách tốt để bé phát triển ngôn ngữ.
    - Mở rộng vốn từ cho bé bằng cách lập lại có bổ sung những từ bé nói: ví dụ bé nói : Mèo thì mẹ sẽ nhắc lại: Con mèo kêu meo meo
    - Chơi trò chơi Tìm đồ vật với bé. Dấu những đồ chơi quen thuộc của bé ở những chỗ bé có thể tìm được và yêu cầu bé đi tìm.
    Trẻ độ tuổi này rất thích bắt chước và bắt chước rất nhanh. Nên em nghĩ nếu các mẹ tìm được trường họp tốt cho bé thì bé sẽ học được rất nhiều điều trong độ tuổi này để trở nên độc lập và dạn dĩ
    Hãy gieo yêu thương trên mọi nẻo đường ta đi qua
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 449 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Con mình được 17 tháng, mình muốn con đi học mầm non, vì bé rất lười ăn, nhưng khi có bạn đến nhà ăn cùng thì bé cũng cùng ăn rất ngoan. Mình nhận biết được bé mình năng động và rất dễ hòa đồng với môi trường mới, nhưng điều mình lo là không biết trường nào tốt cho con để bế phát triển tốt hơn (chắc đây là nổi lo chung của các bậc làm Bố làm Mẹ). Bé mình chưa mọc hết răng, nhưng trộm vía mọc răng ít bị hành. Đang bắt chước người lơn nói bập bẹ, cũng ra dáng lắm. Có ai giúp mình tư vấn trường học cho con không nha. Nhà mình quận 12, mình làm Quận 1, Ox mình làm Tân Bình (gần sân bay). Cám ơn các bạn nhiều.
    • 2,781 Bài viết

• 2,695 Được cảm ơn

các mẹ ơi, có mẹ nào cho con đi trẻ lúc vẫn còn đang bú mẹ ko nhỉ? con nhà mình gần 21 tháng, vẫn ti mẹ, ra tết người giúp việc ko lên nữa, đang muốn cho đi trẻ mà phân vân quá ko biết làm thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 100 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebenemo Xem bài viết
    Con mình được 17 tháng, mình muốn con đi học mầm non, vì bé rất lười ăn, nhưng khi có bạn đến nhà ăn cùng thì bé cũng cùng ăn rất ngoan. Mình nhận biết được bé mình năng động và rất dễ hòa đồng với môi trường mới, nhưng điều mình lo là không biết trường nào tốt cho con để bế phát triển tốt hơn (chắc đây là nổi lo chung của các bậc làm Bố làm Mẹ). Bé mình chưa mọc hết răng, nhưng trộm vía mọc răng ít bị hành. Đang bắt chước người lơn nói bập bẹ, cũng ra dáng lắm. Có ai giúp mình tư vấn trường học cho con không nha. Nhà mình quận 12, mình làm Quận 1, Ox mình làm Tân Bình (gần sân bay). Cám ơn các bạn nhiều.
    Mẹ nên tìm cho con trường nào gần nhà vì như vậy bé đỡ phải đi xa, ngày nắng ngày mưa lại bụi bặm nữa. Trường học của mình ở Tân Bình cũng có phụ huynh mang con từ tuốt Hóc Môn lên gửi nhưng cứ thấy ngày nào 2 mẹ con đưa nhau đi học xa quá mình cũng thấy tội. Nếu mẹ muốn cho con học thử để làm quen với môi trường tới trường thì có thể gửi con ngày thứ 7 trước xem sao.
    Hãy gieo yêu thương trên mọi nẻo đường ta đi qua
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,160 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2 tuổi, cũng vừa cho đi học được 2 ngày. Ngày đầu, 11h30 cô giáo gọi kêu đón bé về, bé khóc quá các bạn không ngủ được. Bữa thứ 2, trưa đi làm về mình tự ghé xem có phải cho về không thì nó ngủ roài. Hic hic... không biết được mấy bữa nữa.
    pb2fp7
    • 144 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Hôm nay con em đi học buổi đầu tiên, con được 19 tháng, không biết con có khóc nhiều không?buổi trưa gọi cô bảo là con ăn hết cháo và đang được cô ru ngủ, hỏi con có khóc không?cô bảo có khóc nhưng cô bế dỗ là nin, hy vọng con sẽ quen dần, con em lười nói quá, nên mong đi học bé sẽ nói nhiều à, cố lên nhé con trai, ôi nhớ con quá
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 172 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình ở HN. Khoai nhà mình cũng được 16 tháng rồi. Đang tìm trường dần để cho cháu đi nhà trẻ mà không biết thế nào. Vấn đề muôn thuở các mẹ ạ. Muốn cho con đi học cho ngoan, cho biết nhiều thứ nhưng lại sợ con không được chăm sóc chu đáo. Buồn thế đấy các mẹ ạ
    dda21c8985
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SaPa2010 Xem bài viết
    Bé nhà mình mới được 19tháng nhưng bé rất nhát, mình mún cho bé đi học mẫu giáo để bé bạo dạn nên nhưng cũng lo lắm...mình phải làm sao đây?
    Chị cho bé đi nhà trẻ đi, bé lớn rồi lúc đầu đi học thì khóc nhiều nhưng đến lúc bé quen rồi thì bạo dạn lên rất nhiều. Nhà e có mỗi 2 vợ ch, ông bà nội ngoại vẫn đi làm nên bây giờ đã phải gửi Nhím đi nhà trẻ rồi, mà Nhím mới có gần 6 tháng thôi chị ạ
    zXmrp7

29387_392560902889_732762889_4668024_2414514_n
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangdinhkhoi Xem bài viết
    các mẹ ơi, có mẹ nào cho con đi trẻ lúc vẫn còn đang bú mẹ ko nhỉ? con nhà mình gần 21 tháng, vẫn ti mẹ, ra tết người giúp việc ko lên nữa, đang muốn cho đi trẻ mà phân vân quá ko biết làm thế nào
    Ti mẹ thì có sao đâu phải lo. Bé mình 19 tháng vẫn còn ti mẹ, trưa nào mình cũng về cho con bú và ấp ngủ. Hôm qua bé đi trẻ ngày đầu tiên, xem như là bỏ bú buổi trưa luôn. Nghe cô bảo khóc nhưng vẫn chịu ăn chịu ngủ, lạy bà lạy mụ. Không biết hôm nay ra sao. Mình cũng đang lo quá nhưng ko phải lo về chuyện ti mẹ đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Be nha em cung duoc 14 thang roi nhung quan diem cua em cung muon gui chau som de chau lam quen voi cac ban va hoc them duoc nhieu thu, ma o nha chau cung rat thich choi cung cac ban. Em muon hoi me Totochan dang gui be nha me o dau vay a. nha em o Chua Boc chi a
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bé phát triển hay không là do chính chúng ta thôi các mẹ ạ. hãy tập dần cho bé bắt dầu từ khi ở nhà thôi các mẹ ạ, bé sẽ làm quen và thích ứng dần và hãy để bé phát huy điểm mạnh của mình để bé tự tin hơn các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 244 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em cũng đang định 18 tháng sẽ cho Bin nhà em đi trẻ vì ở nhà không có ai trông. Gần nhà em cũng có mấy trường tư, một lớp nhà trẻ có khoảng 20-24 cháu có hai cô phụ trách. Nhưng em chỉ băn khoăn một điều là Bin nhà em chưa biết tự xúc ăn, chưa biết gọi ị, gọi tè và mới chỉ nói được vài từ. Vậy cho đi trẻ mà cô trông nhiều cháu như thế thì liệu có thời gian để xúc cho con mình ăn không, và đi ị, đi tè thì làm thế nào hay phải cho cháu đóng bỉm suốt? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này rồi cho em biết với ạ. Thanks các mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có băn khoăn giống mẹ mau7782. Muốn cho con đi học nhưng giờ bé chưa biết gì cả thì có được không? Các cô có nhận không?

Các mẹ tư vấn giúp với. Nhân tiện nhà mình ở Giảng Võ, nên đi trường nào thì tốt các mẹ chia sẻ nhé.

Cảm các mẹ nhiều,
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con nha minh cung gan duoc 20 thang roi van ti me.Ma hinh nhu can lon no lai cang thich ti hay sao ay .Minh cung dang tinh cho di lop va ci sua de toi cho Cu Nhoc ngu ngoc ko doi ti me nua .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2