Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hội phụ huynh học sinh trường Mẫu giáo tư thục

• 0 Lượt chia sẻ
  • 902 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,280 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

EM muốn hỏi mọi người là có phải đóng tiền cho QUỸ hội phụ huynh ko? Trường mẫu giáo tư thục ạ.

EM không tiếc khoản tiền đóng cho HPH, nó cũng chỉ có 120k/năm thôi, chẳng đáng tiền, học phí thì 500k/ tháng cho các bé từ 36 tháng trở lên. Tiền học phí có thể tăng lên 1triệu/tháng hoặc hơn nữa, chứ em ko muốn thành lập cái quỹ hội phụ huynh đó, vấn đề là em thấy ko có lí do gì để đóng ạ.

Đây là quỹ HPH của trường, trong tờ "khai" thì tiền quỹ được sử dụng cho các lí do như quà cáp biếu cô giáo, nhà trường các dịp lễ tết, tiền cho con đi học ngoại khóa, tiền làm trung thu, noel cho con...

Lí do em ko muốn đóng là vì:

1- ngày lễ tết thì bố mẹ học sinh có quà riêng, có phong bì đưa cô trưc tiếp, mình quý ở mức nào thì có mức tiền đó biếu cô, tùy thuộc vào việc mình thấy cô chăm con mình thế nào nữa.

2- Nếu học ngoại khóa thì đó là việc của nhà trường, nhà trường cần phải thuê xe, đóng góp thì phải nói với phụ huynh học sinh và phụ huynh sẽ đóng tiền mà ko ngần ngại gì cả, vì đó là lí do chính đáng.( trung thu, 1-6 có tổ chức cho các con thì cũng thế).

3- Hội phụ huynh có biết con của mình được chăm sóc như thế nào ko? Họ cũng chỉ có thời gian đủ để xem con cái họ được chăm như thế nào thôi.

4- Trườgn con em rất ít đồ chơi, uống sữa đặc có đường... Hội phụ huynh chắc chắn là ko thể thay đổi được điều này vì nó diễn ra từ ngày thành lập trường, đó là do chủ trường quyết định thế, như thế họ mới có lợi nhuận, hội cũng ko thể bỏ tiền ra mua đồ chơi cho các con thay trườgn được. Vô lí, điều đó thuộc cơ sở vật chất của trường, đóng tiền học phí đầu năm rồi, có bao gồm cả tiền dụng cụ học tập...

5- Nếu cơ sở vật chất của trường quá kém, việc chăm sóc của các cô quá kém thì em tìm trường khác chuyển con sang đó học chứ cần gì tới hội phụ huynh.

Xin các mẹ cho ý kiến... chẳng lẽ em lại tiếc mấy đồng tiền cho hội.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 118 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì đang muốn đề nghị trường của con mình nên thu quỹ hội P/h này.
    Chwus trường con mình học các con ngoài tiền học,tiền ăn ko phải đóng thêm khoản gì.Mà vẫn đi thăm quan hàng tháng,vẫn có mội hoạt đông kn ngày lễ lớn,cả các cô giáo cũng được tiền thưởng trong tất cả các ngày lễ .......Mình thấy một năm đóng thêm 100k,200k tiền quỹ p/h là rất nên.Để cải thiện cho cả cô và cháu!
    Mẹ yêu con nhất trên đời!:LoveStruc:
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,280 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kittycute Xem bài viết
    Chwus trường con mình học các con ngoài tiền học,tiền ăn ko phải đóng thêm khoản gì.Mà vẫn đi thăm quan hàng tháng,vẫn có mội hoạt đông kn ngày lễ lớn,cả các cô giáo cũng được tiền thưởng trong tất cả các ngày lễ .......Mình thấy một năm đóng thêm 100k,200k tiền quỹ p/h là rất nên.Để cải thiện cho cả cô và cháu!
    Trường con mình là trường tư thục, có thu tiền học phí đầu năm, tiền điện, nước, tiền đồ dùng học tập, đồ dùng riêng như ca, khăn, gối... nói chung là chủ trường phải chi cái gì thì bắt phụ huynh đóng hết rồi. Tiền hội phụ huynh thì dành cho tiền phong bì thôi.
    Hơn nữa, nhà trường có tiền cho các cô trong ngày lễ tết, mình cũng có tiền.. Còn học ngoại khóa thì chưa đi đâu bao giờ cả... Lớp con mình có 20 cháu mà có 2 cô trông. Làm mình lăn tăn quá, được cái là trường gần nhà, ko thì mình cũng chuyển rồi.

Mình rất biết ý nghĩa của việc thành lập hội phụ huynh, nhưng thực tế thì nó như thế nên thành ra mình ko muốn có lợi cho một số người và có lợi cho chủ trường.( đây là trường hợp của trường bé nhà mình, ko phải mình nói chung nhé.)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì thấy nên có Quỹ PH; nhưng chỉ là quỹ vui vẻ thôi. Không dùng quỹ này để mua học phẩm, học liệu gì; mua cho các con của lớp tý quà nhân ngày lễ (trung thu, no-el...). mua bó hoa nhân ngày sinh nhật cô giáo, mua tý đồ hóa trang của các con nhân ngày hội x nào đó.. và chút bánh kẹo bim bim, quà kỷ niệm cho các con sinh nhật. Ngày tết có chút quà (phong bì cũng được) tết cô như phong tục VN nhà mình. cả chụp ảnh lớp cuối năm nữa

Quỹ PH lớp mình là thế đấy, chỉ 200K 300k (lớp có 20 cháu).

Còn con đã học tư thục mà lại từng phụ huynh phong bì biếu riêng cô thì phụ huynh lớp mình không làm. Vì chúng mình không "cạnh tranh" lẫn nhau.

Là chuyện thực lớp mình, kể để các ban tham khảo.
    • 4,371 Bài viết

• 4,005 Được cảm ơn

Quỹ HPH theo mình cũng tùy cách của mỗi trường hoặc của mỗi ban phụ huynh. Trường trước kia mình gửi con mình, cũng là tư thục nhé, đầu năm cũng đóng quỹ nhưng nói thật là hầu hết phụ huynh đóng xong rồi quên lãng luôn coi đó là một khoản phái đóng. Những ngày lễ Tết thì mệnh ai người đó lo cũng chẳng thấy nhắc đến quỹ PH, đến lúc bế giảng năm học lại nhân được một list kê khai các khoản "tiêu dùng" trong năm rât rạch ròi.

Nói chung mình vẫn ủng hộ quan điểm các trường TT có quỹ HPH nhưng vấn đề là cách sử dụng quỹ ấy như thế nào mà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 122 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kittycute Xem bài viết
    Mình cũng có ý kiến giống bạn.Mình cũng đang bức xúc vì trường con mình học chẳng có quỹ đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 553 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Trường con tớ cũng chỉ thu 500 tiền xây dựng trường lúc mới vào thôi còn lại chẳng có quỹ gì nữa.
    Nếu đi thăm quan thì đóng thêm tiền thế thôi. Cũng nên có quỹ để những việc chi nhhỏ thì trích quỹ ra hết lại đóng tiếp đỡ phải đóng tiền lắt nhắt .