TIN TÀI TRỢ.

hiện tượng thay đổi tâm lý khi bắt đầu đi trẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.88K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ có con đi trẻ ơi,
    Không biết các bé đi trẻ có bị thay đổi tâm lý ko, chứ con nhà mình thay đổi kinh khủng, dẫn đến thay đổi trong nếp sinh hoạt. Đêm nào cũng tỉnh giấc khóc, đòi đồ chơi (chắc đến lớp bị tranh đồ chơi), gọi bố ơi, mẹ ơi, ông ơi, bà ơi... Có hôm sáng vừa tỉnh dậy, chưa mở mắt đã mở miệng lè nhè: mẹ ko đi làm mua thịt cá đâu? Mình stress kinh khủng. Mà cháu rất hay hờn dỗi, đòi bế. Trước cháu đâu có vậy. Mọi người cứ động viên là dần dần rồi cháu sẽ quan, nhưng cháu đã đi trẻ đc hơn 1 tháng rồi mà tình hình vẫn ko cải thiện đc. Có mẹ nào kinh nghiệm chia sẻ với???????????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 598 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Buổi đầu tiên, Bill nhà tôi cũng thích đi học lắm. Nhưng càng ngày càng tồi tệ. Tôi chợt có ý nghĩ: Hay là chuyển nhà trẻ cho cháu để cháu thay đổi môi trường, biết đâu con lại muốn đi học???? Các mẹ thấy thế nào

• 96 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebill2004
    Các mẹ có con đi trẻ ơi,
    Không biết các bé đi trẻ có bị thay đổi tâm lý ko, chứ con nhà mình thay đổi kinh khủng, dẫn đến thay đổi trong nếp sinh hoạt. Đêm nào cũng tỉnh giấc khóc, đòi đồ chơi (chắc đến lớp bị tranh đồ chơi), gọi bố ơi, mẹ ơi, ông ơi, bà ơi... Có hôm sáng vừa tỉnh dậy, chưa mở mắt đã mở miệng lè nhè: mẹ ko đi làm mua thịt cá đâu? Mình stress kinh khủng. Mà cháu rất hay hờn dỗi, đòi bế. Trước cháu đâu có vậy. Mọi người cứ động viên là dần dần rồi cháu sẽ quan, nhưng cháu đã đi trẻ đc hơn 1 tháng rồi mà tình hình vẫn ko cải thiện đc. Có mẹ nào kinh nghiệm chia sẻ với???????????
    Con mình đi lần đầu lúc cháu 17 tháng vì lúc đó không ai trông cho. Người giúp việc có việc về đột xuất nên cả 2 mẹ con đều chưa sẵn sàng để đi trẻ. Mình đã gửi con vào nhà trẻ tư gần nhà 1 tuần. Con khóc, mẹ khóc, nó ho nôn rồi lây bạn đau mắt cả tuần. Tâm lý con mình lúc đó giống hệt con bạn. Tỉnh dậy khóc đêm, cứ về nhà là lè nhè khóc bám chặt mẹ, không biết phải chiều nó làm sao vì lúc nào nó cũng hờn khóc. Cô giáo cũng giải thích là tâm lý trẻ mới đi trẻ đều thế cả nhưng mình xót con quá nên không cho đi học nữa. Sau có người trông cháu nên mình để cháu gần 3 tuổi mới cho đi. Trước khi đi phải chuẩn bị tinh thần cho cháu nhiều lắm, cho cháu đến chơi ở nhà trẻ trước và mình dành 4 buổi chiều cứ gần 3 giờ cho cháu đến làm quen với cô và bạn, tất nhiên là có người thân ngồi bên cạnh. Trộm vía, cháu đi trẻ chỉ khóc vài phút này đầu tiên thôi, ngày sau thì mếu máo nói không đi nhưng thấy cô giáo thì ôm cô, rồi tạm biệt mẹ ngay không khóc thêm tí nào.
    Dù con mình đã lớn nhưng mình nghĩ chuẩn bị tâm lý cho con cũng quan trọng lắm bạn ạ
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 01052003
    Con khóc, mẹ khóc, nó ho nôn rồi lây bạn đau mắt cả tuần.
    Ôi, mình cũng thế. Cảm ơn bạn đã trấn an mình.

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Buổi đầu tiên, Bill nhà tôi cũng thích đi học lắm. Nhưng càng ngày càng tồi tệ. Tôi chợt có ý nghĩ: Hay là chuyển nhà trẻ cho cháu để cháu thay đổi môi trường, biết đâu con lại muốn đi học???? Các mẹ thấy thế nào
    Con mình đi học được 3 tháng 9 ngày rồi mà đến hôm nay bé mới không khóc khi đi.
    Các bé khác chỉ mất 2 tuần để quen, thì bé nhà mình gấp 6 lần thời gian đó.
    Nếu có thể chuyển trường được, mình nghĩ bạn nên chuyển. Trường lớp rất quan trọng, quyết định việc bé có thích đi học hay không.
    Trường con mình học mọi thứ đều khiêm tốn, ưu điểm lớn nhất là gần nhà (cách nhà 3 phút đi bộ) nhưng mình không có sự lựa chọn nào khác vì không có ai đưa bé đi, bố thì hay đi công tác xa, mẹ thì không dám đèo con bằng xe máy, không có ông bà để nhờ.
    Mình chỉ thấy là phải kiên trì, mọi thứ sẽ qua.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 994 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Sao mà giống nhà mình thế. Bé nhà mình đi học được khoảng 1,5 tháng nhưng thực tế chỉ đến lớp khoảng 3 tuần vì ốm (đau mắt, ho, sốt siêu vi). Đến bây giờ vẫn chưa thấy ổn định, ở lớp thì các cô khen ngoan (ăn, uống, ngủ, chơi đều ngoan, thế mới lạ), về đến nhà là è è khóc, hờn, ăn, uống, ngủ thậm chí chơi cũng hờn. Đêm dậy khóc 1-2 lần khoảng 30'-1h, khóc dữ dội. Không theo ai, chỉ bắt mẹ bế. Các mẹ thử tưởng tượng canh này nhé: con khóc, mẹ 1 tay bế con, 1 tay rửa bát, con tè ướt hết cả mẹ cả con nhưng không cho thay, dỗ dành ru rín mất gần 1h đồng hồ sau mới để cho thay quần áo, đấy là vẫn dấm dứt khóc. Mang tâm sự này đến lớp hỏi thì các cô mắt chữ A mồm chữ O bảo lạ nhỉ, ở lớp cháu rất ngoan. Đến bây giờ thì mẹ cháu cũng chả hiểu nữa, ngày nghỉ đi chơi con cũng vui và ngoan lắm, ra đường ai cũng khen, chỉ đến về nhà và ngủ là lại tiếp tục bài ca khóc. Mẹ cháu dạo này hơi bị xì-trét, mọc thêm 1 lô đèn pin vì thức đêm. Có người khuyên mình cho bé uống thuốc cam hàng bạc, các mẹ cho ý kiến tư vấn nhé
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metie
    Có người khuyên mình cho bé uống thuốc cam hàng bạc, các mẹ cho ý kiến tư vấn nhé
    Tớ thì ko thấy thuyết phục lắm. Vì nó quấy thế thì uống thuốc cũng khó. Mình còn stress hơn. Tớ đang thử làm theo bài của mebenghe, đó là khi nó quấy khóc thì đánh trống lảng, hỏi các thứ linh tinh để cho nó quên khóc, nó trả lời mình. Tớ đang thử. Hôm qua có vẻ hiệu nghiệm. Không biết hôm nay thế nào??????????????????

Các con yêu quý ơi, ngoan đi cho các mẹ nhờ.

• 112 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tớ thì ko thấy thuyết phục lắm. Vì nó quấy thế thì uống thuốc cũng khó. Mình còn stress hơn. Tớ đang thử làm theo bài của mebenghe, đó là khi nó quấy khóc thì đánh trống lảng, hỏi các thứ linh tinh để cho nó quên khóc, nó trả lời mình. Tớ đang thử. Hôm qua có vẻ hiệu nghiệm. Không biết hôm nay thế nào??????????????????

Các con yêu quý ơi, ngoan đi cho các mẹ nhờ.
    Còn con mình thì mấy hôm nay mình thấy thế này:
    Hôm trước, khi đi ngủ có con bọ cánh cam bay vào nhà thế là bố bắt cho vào lọ đậy kín lại. Cho con cầm chơi, nhìn ngó một lúc rồi mẹ ru ngủ. Nửa đêm con dậy khóc nhè đòi "điiiii" mà mẹ chả biết đi đâu cho vừa ý. Thế là mẹ lại xìa cái lọ có con cánh cam ra huyên thuyên một lúc, nào là cánh cam đang ngủ, cánh cam không khóc nhè, cánh cam..v..v.. thế là con mắt tròn mắt dẹt rồi mẹ lại ru ngủ. (đến hôm nay thì chắc con bọ đã tử rồi-tội nghiệp)
    Mấy hôm nay thì có cuốn chuyện có hình chú hươu con nằm ngủ. Thế là mẹ lại tiếp tục bài tương tự. Thấy cũng có vẻ hiệu quả.
    Tóm lại mình thấy đối với cái bọn bé con mà quyền to này thì mình phải thường xuyên thay đổi mới lạ mới thu hút được để quên bài la hét đi. Mẹ bill2004 thử xem nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 994 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chink
    Nửa đêm con dậy khóc nhè đòi "điiiii" mà mẹ chả biết đi đâu cho vừa ý.
    Con nhà mình nửa đêm dậy cũng đòi đi, không cho ở trong buồng ngủ, bắt mẹ mang ra hành lang cầu thang đứng đu đưa, có hôm xuống tận tầng 1 vừa nóng vừa muỗi, mà không đi thì khóc lắm. Đưa các thứ đồ chơi cho con để con nín thì nó vứt luôn vào mặt mình , mẹ cũng muốn khóc theo con mất thôi. Dạo này mình áp dụng bài này, tối cả nhà ngồi thiền không xem TT, khổ thân bố cũng không được xem, chơi nhẹ nhàng thôi như kiểu, tay em đâu, cho mẹ xem răng nào, chuẩn đi ngủ chơi bài con ru bê bê ngủ đi, rồi hát mấy bài con thích, rùi cho sờ một tí, he he thế là ngủ yên, tuy vẫn dậy nhưng muộn hơn khoảng 5h30, dậy khóc, mẹ bế ra cầu thang đu đưa khoảng 20-30' lại ngủ tiếp, thế là may mắn lắm rùi. Áp dụng như thế được khoảng 3 ngày rùi.
    • 40 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tình hình các bé thế nào rồi???? có ok ko? Bill nhà này đau mắt 1 tuần, đi học đc 1 ngày thì lại viêm phế quản 2 tuần. Gầy tong teo rồi. Tháng vừa rồi nghỉ suốt. Mẹ đóng tiền học cho con kiểu này quá làm từ thiện các mẹ nhỉ.

• 331 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Tình hình các bé thế nào rồi???? có ok ko? Bill nhà này đau mắt 1 tuần, đi học đc 1 ngày thì lại viêm phế quản 2 tuần. Gầy tong teo rồi. Tháng vừa rồi nghỉ suốt. Mẹ đóng tiền học cho con kiểu này quá làm từ thiện các mẹ nhỉ.
    mẹ nó ơi nghỉ ở nhà thì nhà trường sẽ trừ lại tiền cho mình mà, không lo bị đóng kiểu được làm từ thiện đâu, trẻ lần đầu tiên đi học có cháu bị thay đổi cả tháng có đứa những 2 tháng mới trở lại linh hoạt như bình thường, cũng có đứa thời gian đầu rất bình thường nhưng đột nhiên sau đó 1 thời gian lại bắt đầu giở trò sinh tật. Nói chung là các mẹ phải siêng thủ thỉ và tâm sự với con nhiều về bạn bè và thầy cô của bé. Ráng nhớ tên một vài người bạn để khi nói chuyện với con có thể nhắc tên của bạn này bạn nọ, cô giáo này cô giáo kia để cho bé quen dần. Con nhà mình cho đi học lần đầu lúc mới được 14 thang rưỡi, đi học khóc ngất, về nhà lại nhắt hẳn, thiếu linh hoạt hơn xưa hẳn, cứ như thay đổi 180 độ, gặp người lạ là nắm chặt lấy mẹ, đi đâu cũng sợ mẹ bỏ, đêm ngủ thì cứ hay giật mình hoảng hốt, ông bà ngoại lo quá sốt ruột bắt mình cho bé nghỉ học. Thế là quyết định cho nghỉ học, các mẹ biết không thần kinh của con bé yếu hẳn, suốt tháng trời sau đó nó ù lì hẳn, chẳng mạnh dạnh như trước khi đi học nữa. Hơn 1 tháng cho đi chơi khắp nơi bé mới quên và mạnh dạn linh hoạt lại như trước. Sau này mình tìm hiểu, bé hoảng hốt là do thái độ của cô giữ trẻ, hai cô giáo này không cứ như bà bán hàng rong không giống cô tí nào cả, chẳng ngọt ngào với trẻ nhỏ đâu chỉ nghiêm và nạt nộ thôi, n thế thì con nít nào chịu được, mình vô tình chứng kiến còn thấy hoảng huống gì là tụi nhỏ. Hôm mình đến đón con về sớm, vừa tới cửa lớp đã nghe tiếng con mình khóc thét, nhìn vào lớp chẳng thấy con mình đâu, dáo dát nhìn quanh thì thấy cô giáo đang dí chai sữa vào và ép bé phải uống (mà con mình thì có chịu uống bình bao giờ, mình cũng đã ghi rất rõ trong tờ khai lúc nhập trường rồi mà, với lại đi trẻ thường cho uống bằng ly hoặc đút muỗng thì cô giáo thích hơn chứ), cứ dí bình vào miệng cháu ép uống như thế thì nó la làng khóc thét là phải. Thế là sau khi chứng kiến đoạn trường đấy cộng thêm sự quở trách của ông bà ngoại mình quyết định cho nghỉ luôn. Đợi đến đúng hai tuổi cho đi học lại, lần này bé xin được cho bé vào trường đạt tiêu chuẩn quốc gia, ôi chất lượng và thái độ đối với trẻ nhỏ của cô giáo ở hai trường khác hẳn, đúng là trường làng và trường tỉnh khác hẳn nhau. Khi cho bé vào học bé chỉ hơi buồn tuần đầu tiên chứ không hề khóc hay có hiện tượng hoảng loạn về đêm đâu các mẹ ạ. Cho nên nói gì thì nói một phần là mình phải nói chuyện với con nhiều về trường lớp, phần còn lại không kém phần quan trọng giúp cho bọn trẻ thích đến trường đó là thái độ ân cần thương trẻ như con của cô giáo nữa. Để đề phòng bé hay bị bệnh do nhiễm môi trường nhà trẻ thì các mẹ nên tăng thêm sức đề kháng cho trẻ bằng cách bồi dưỡng thêm, năng cho bé uống nước cam hằng ngày, cho uống nhiều nước khi (ở trường bé không được uống nước nhiều đâu nhé, vì các cô sợ bé tè dầm nên hạn chế - đây là chuyện thực tế xảy ra ở khắp nơi, các mẹ đừng hy vọng là trường này xảy ra mà trường kia không có nhé, tình trạng chung đấy)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 54 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 01052003
    Con mình đi lần đầu lúc cháu 17 tháng vì lúc đó không ai trông cho. Người giúp việc có việc về đột xuất nên cả 2 mẹ con đều chưa sẵn sàng để đi trẻ. Mình đã gửi con vào nhà trẻ tư gần nhà 1 tuần. Con khóc, mẹ khóc, nó ho nôn rồi lây bạn đau mắt cả tuần. Tâm lý con mình lúc đó giống hệt con bạn. Tỉnh dậy khóc đêm, cứ về nhà là lè nhè khóc bám chặt mẹ, không biết phải chiều nó làm sao vì lúc nào nó cũng hờn khóc. Cô giáo cũng giải thích là tâm lý trẻ mới đi trẻ đều thế cả nhưng mình xót con quá nên không cho đi học nữa. Sau có người trông cháu nên mình để cháu gần 3 tuổi mới cho đi. Trước khi đi phải chuẩn bị tinh thần cho cháu nhiều lắm, cho cháu đến chơi ở nhà trẻ trước và mình dành 4 buổi chiều cứ gần 3 giờ cho cháu đến làm quen với cô và bạn, tất nhiên là có người thân ngồi bên cạnh. Trộm vía, cháu đi trẻ chỉ khóc vài phút này đầu tiên thôi, ngày sau thì mếu máo nói không đi nhưng thấy cô giáo thì ôm cô, rồi tạm biệt mẹ ngay không khóc thêm tí nào.
    Dù con mình đã lớn nhưng mình nghĩ chuẩn bị tâm lý cho con cũng quan trọng lắm bạn ạ
    Mình cũng muốn chuẩn bị tâm lý cho con trước khi gởi trẻ nhưng làm sao cô giáo cho mẹ ở cùng với bé vì còn những bé khác sẽ lạ mình và khóc. Trong những trường hợp ấy đa số mình bị mời về??? Làm sao đây????
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 54 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesieuquay
    mẹ nó ơi nghỉ ở nhà thì nhà trường sẽ trừ lại tiền cho mình mà, không lo bị đóng kiểu được làm từ thiện đâu, trẻ lần đầu tiên đi học có cháu bị thay đổi cả tháng có đứa những 2 tháng mới trở lại linh hoạt như bình thường
    Mesieuquay ơi nghe bạn kể mình sợ wá! Cũng có lần mình cho bé nhà mình tới nhà trẻ chơi buổi chiều và để ý thấy cô ép cháu ăn nhưng còn kinh dị hơn ép con của bạn. Cô đút cháo cho cháu ăn không biết thế nào mà cháu ói ra, cô giáo lấy luôn chén cháo đó hứng rồi đút cho cháu ăn tiếp...Mình thấy cảnh tượng đấy cứ tua đi tua lại đến 3lần... eo ôi tội nghiệp con bé! Mình tính chạy vào "mắng"cô thì thấy cô ngưng ko đút nữa và chuyển qua cho ăn sữa chua. Khi bé con được giao cho bố chờ sẵn ở ngoài thì cái bụng đã tròn căng(bố của bé ngồi ở hàng ghế ngoài ko nhìn vào lớp của bé). Sao các cô lại fải "nhồi" cháu như vậy nhỉ?. Nghĩ mà thương con bé wá! Không biết con chúng ta đi trẻ có bị như vậy ko?????