TIN TÀI TRỢ.

Hic hic.... có bố mẹ nào biết cách sửa con nói ngọng không ???

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.24K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,456 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

Mình có cô công chúa năm nay tròn 3 tuổi mà nói ngọng mấy từ. Ví dụ nhé:
    Xem hết chương trình "Chúc bé ngủ ngon" con mình hô rõ to "Chúc bé nhủ nhon" đấy nói ngọng cái từ ng thành nh mãi không xử lý được. Ai biết giúp cô công chúa nhà mình nhé . Thanks các bố các mẹ trước. :Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 660 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangconghieu Xem bài viết
    Mình có cô công chúa năm nay tròn 3 tuổi mà nói ngọng mấy từ. Ví dụ nhé:
    Xem hết chương trình "Chúc bé ngủ ngon" con mình hô rõ to "Chúc bé nhủ nhon" đấy nói ngọng cái từ ng thành nh mãi không xử lý được. Ai biết giúp cô công chúa nhà mình nhé . Thanks các bố các mẹ trước. :Rose::Rose::Rose:
    Bạn ơi, trong Bệnh viện Bạch Mai có một phòng chuyên về vấn đề này đấy. Thấy chị hộ lý đến tắm cho con mình nói vậy, chị ấy bảo chỉ 1 tuần là hết
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,701 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Ôi, con nhà mình cũng thế đây. Cháu chậm nói, mãi tới 2 tuổi rưỡi mới biết nói, giờ 3 tuổi rưỡi rồi mà nói ngọng quá cơ. Ví dụ: Con rét lắm thì nói thành "Con Vét lắm", Cầu Bãi Cháy thì nói thành "Cầu Bái Cháy".... Hic, mà còn nói lắp nữa cơ.... Mình cũng đang lo quá. Mọi người thì bảo tại cháu chậm biết nói nên mới thế, lớn lên sẽ hết. Nhưng mình cứ lo. Có mẹ nào biết chỗ nào khám/ chữa thì mách mình với nhé.
    2iyjp7 w198p7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vấn đề này bạn có thể search trên google để có thông tin tổng hợp hơn, đây là bài viết mình thấy rất hữu ích, bạn tham khảo xem thế nào, nếu không hiệu quả bạn nên mang con tới bệnh viện nhi gần nhất để được tư vấn và giải quyết.

Sửa tật nói ngọng cho bé :Thinking:
    Các biểu hiện nói ngọng cơ bản ở bé là diễn đạt không rõ chữ, nhầm lẫn trong các phát âm các từ như 'l' với 'n', 'b' với 'p' hoặc các cụm từ như 'con' thành 'ton', 'đi' thành 'bi'…
    Nguyên nhân
    - Bé nói ngọng có thể do sự phát triển thể chất chưa toàn diện. Lên 2 tuổi, một số bé có thể nói rất nhiều từ, rõ nghĩa trong khi một số bé khác nói chậm hơn. Các bé trai cũng có xu hướng nói kém hơn các bé gái.
    noi Cha mẹ cần kiên trì tập nói đúng cho con. Ảnh: Parencenter. - Bé quá nhút nhát: Mới đầu, bé có thể nói sai một vài từ nhưng bị cả nhà cười chê nên những lần giao tiếp sau, bé trở nên rụt rè và càng dễ bị ngọng hơn.

- Bé bắt chước: Một người thân trong nhà hoặc các bạn ở lớp mẫu giáo thường nói ngọng nên bé cũng bị ảnh hưởng theo.

- Yếu tố bệnh lý: Bé bị vướng dây chằng ở lưỡi (lưỡi bé không thể thè thẳng ra như bình thường được). Ngoài ra, các chứng bệnh như viêm họng, sưng lợi, tắc mũi… cũng gây cản trở bé phát âm.

Hướng dẫn cách xử trí:

- Giữ cho bé tâm trạng bình tĩnh khi nói: Bạn nên để cho bé được diễn đạt hết ý, không nên cắt lời bé. Làm như vậy, bé sẽ sợ mình nói sai và càng dễ mắc lỗi hơn.

Bên cạnh đó, bạn cũng nên để cho bé nhiều cơ hội được trò chuyện hàng ngày. Nói chuyện với bạn không chỉ giúp bé tăng vốn từ vựng mà bạn cũng biết bé thường phát âm sai những cụm từ nào để kịp thời uốn nắn.

- Làm gương cho bé: Muốn bé phát âm chuẩn, cha mẹ hoặc người thân trong nhà phải làm mẫu cho bé trước đã.

- Dạy bé hát: Quá trình bé bắt chước theo ngôn từ, giai điệu của bài hát sẽ giúp bé biết cách phát âm đặc biệt hiệu quả. Bạn có thể chọn những bài hát đơn giản, hướng dẫn bé học thuộc từng đoạn nhỏ rồi ghép các đoạn lại với nhau. Nếu bé nói ngọng phần nào, bạn có thể lặp đi lặp lại phần đó nhiều lần để bé ghi nhớ và làm theo.

- Cho bé nói trước gương: Bạn làm mẫu phát âm thật chậm, rõ ràng một số cụm từ như “Con muốn ăn cơm”, “Con thích uống sữa”… và hướng dẫn bé làm theo. Bé cũng có thể dễ dàng bắt chước cử động miệng của bạn trong gương.

- Trường hợp bé nhút nhát, bạn nên tăng cường các hoạt động giao tiếp hàng ngày với bé, đặc biệt ở chỗ đông người. Các bé có xu hướng hoạt bát, nhanh miệng hơn trong môi trường gia đình, người thân và trở nên lúng túng, ngượng nghịu khi đứng trước người lạ.

- Bạn tuyệt đối không nên nhại lại giọng nói ngọng của bé, dù chỉ là trêu đùa cho vui. Làm như vậy, bé sẽ không ý thức được việc mình cần phải phát âm chuẩn hơn hoặc bé thấy bạn thích thú nên càng cố nói ngọng.

- Bạn có thể hướng dẫn bé các bài luyện tập cơ miệng vào buổi sáng, lúc bạn cùng tập thể dục với bé như: Há miệng to và cùng nói “A, O, U, I”. Lặp lại từ 5 đến 7 lần. Bạn có thể đổi sang cụm 4 chữ cái khác và hành động tương tự.

- Nếu nguyên nhân bé nói ngọng xuất phát từ yếu tố vướng dây chằng lưỡi, bạn nên đưa bé đi khám bác sĩ càng sớm càng tốt.

- Trò chơi ngôn ngữ: Hàng ngày, bạn có thể đố bé xem, trong nhà mình có những đồ vật nào bằng chữ “C”, những loại quả nào bắt đầu bằng chữ “N”… hoặc gợi ý để bé đố lại bạn. Hoạt động này giúp bé phân tích và nhận biết chính xác những cụm từ thông dụng.
    Lưu ý: Một số bé có xu hướng nói năng lưu loát hơn khi đã lớn trong khi một số bé khác, tình trạng nói ngọng mỗi ngày một nghiêm trọng hơn. Các nhà giáo dục khẳng định rằng, cha mẹ nên kiên trì sửa tật nói ngọng cho bé càng sớm càng tốt, nếu không, nó sẽ trở thành “bệnh kinh niên” ngay cả khi bé đã trưởng thành.
    (Theo Mẹ và bé, Parencenter):Sigh:
    Link gốc: http://www.vnexpress.net/GL/Doi-song/2008/11/3BA08EDB/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 219 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con trai tớ thì nói toàn dấu nặng thôi. Quyển vở thì nói là " quyển vợ", Tủ lạnh thì " tụ lạnh":Crying:. Sửa mãi cũng chẳng được, đến khi vào lớp 1 vẫn thế nhưng khoảng hết học kỳ 1 thì tự con nói chuẩn luôn.
    Tôi biết sức lực đôi chân tôi là có hạn, tôi biết nhãn lực tôi có hạn, nhưng tôi không hề biết giới hạn của tôi:Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 905 Bài viết

• 790 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rua&In Xem bài viết
    Bạn ơi, trong Bệnh viện Bạch Mai có một phòng chuyên về vấn đề này đấy. Thấy chị hộ lý đến tắm cho con mình nói vậy, chị ấy bảo chỉ 1 tuần là hết
    Bạn ơi, bạn có thể hỏi giúp mình cụ thể là Phòng nào, Khoa nào được ko? Và nếu có thể, bạn hỏi giúp mình số ĐT của bác sĩ nhận giúp các cháu với. Bé nhà mình 3,5 tuổi, nói ngọng nhiều từ lắm, chưa nói được chữ "kh" "r" "êu", "nô". Con toàn nói là "con hỉ", "cà lốt", "bạn triêu", "ông già Ô-en" thôi. Bố mẹ nắn mãi mà chưa tiến bộ gì cả. Mình có đọc ở dưới, có bạn nói con đến lớp 1 thì hết. Nhưng mình vẫn lo, vì con mình có "tiền sử" chậm nói rồi. Bạn giúp mình nhé :Rose:

Các bố mẹ ở đây có ai đi can thiệp gì thì chia sẻ với, cám ơn cả nhà nhé. :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 440 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của em là: không nói ngọng theo con mà sửa luôn từ con nói ngọng. Con em chậm nói, chậm đi. 16 tháng mới biết nói, nhưng nói từ nào ngọng là mẹ sửa luôn. Có những từ sửa cả năm trời mới được như từ nước thì con thường nói là ước hoặc đước. Mình kiên trì sẽ được chị ạ. Nhà em, em luôn nhắc mọi người không được nói nũng nịu hay nói lắp, nói ngọng con sẽ theo. Vì vậy, con trai em không bị nói ngọng từ nào cả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 583 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBimBi Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn có thể hỏi giúp mình cụ thể là Phòng nào, Khoa nào được ko? Và nếu có thể, bạn hỏi giúp mình số ĐT của bác sĩ nhận giúp các cháu với. Bé nhà mình 3,5 tuổi, nói ngọng nhiều từ lắm, chưa nói được chữ "kh" "r" "êu", "nô". Con toàn nói là "con hỉ", "cà lốt", "bạn triêu", "ông già Ô-en" thôi. Bố mẹ nắn mãi mà chưa tiến bộ gì cả. Mình có đọc ở dưới, có bạn nói con đến lớp 1 thì hết. Nhưng mình vẫn lo, vì con mình có "tiền sử" chậm nói rồi. Bạn giúp mình nhé :Rose:

Các bố mẹ ở đây có ai đi can thiệp gì thì chia sẻ với, cám ơn cả nhà nhé. :Rose:
    Mẹ nó ah, nếu mẹ nó có thời gian thì qua trường CĐSP MG TW đi, ở Hoàng Quốc Việt đấy. Họ có lớp dạy học nói đấy, thường chỉ cho các bé bị tự kỷ thôi, nhưng nếu con ban không bị thế thì học càng nhanh. Nhưng xin hơi khó, vì học sinh thì nhiều mà giáo viên thì ít lắm. Các thầy cô ở đó có phương pháp dạy tốt lắm đó.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 955 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

cu nhà em thì tất cả đều âm " N " ạ, ví dụ nước nạnh quá " huhu. Mẹ ơi sao mẹ " nâu " thế ( lâu thế:Sick mà nhà em ko ai nói ngọng cả, ai biết cách chỉ giúp em với, có buổi 2 mẹ con ngôi luyện mãi mà con ko sửa được, ko biết lớn hơn con có sửa được ko nhỉ:Silly:
    Ba là xúc xích bò, mẹ là xúc xích heo, Bi là xúc xích gà, 3 xúc xích thơm ngon, la là lá la la, Nấu với .....mì ăn liền !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 934 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Bạn cho con đến Khoa Phục hồi chức năng của Bệnh viện Bạch Mai hoặc bv Nhi TW (khoa gì thì mình ko bit) nhé. con mình đã đi sửa tật nói ngọng ở BV Bạch mai rồi. ở đó các chuyên gia có phương pháp điều chỉnh rất hay, con mình chỉ cần đến đó 2 buổi, mỗi buổi 30 phút là đã sửa được tật nói ngọng dấu "hỏi" và "ngã" đấy. Nên đi sửa cho con sớm đi.
    Đáy đĩa mùa đi nhịp hải hà
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 660 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Bạn ơi, bạn vào khoa Phục hồi chức năng nhé (Khu nhà tròn bệnh viện Bạch Mai))